เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 05:11:41 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 626913 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #240 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 10:19:31 AM »

โทนอัลบั้มนี้เบากว่า systematic chaos หรือครับ แล้วถ้าเทียบกับอัลบั้ม Octave ละครับ?
ท่าน ๆ ที่ฟังแล้ว ช่วยเปรียบเทียบหน่อยคร้าาบ!

น่าจะอยู่ตรงกลางระหว่าง Systematic กับ Octavarium ครับ

อย่างที่บอกไปครับว่าชุดนี้เน้นความเนี้ยบและสวยงามเป็นหลัก และมีความเป็น Personal มากกว่าอัลบั้มก่อนๆมาก (เนื้อเพลงส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องชีวิตส่วนตัว ยกเว้น A Rite of Passage เพลงเดียวที่เป็นแฟนตาซี) ทำให้แต่ละเพลงนั้นค่อนข้างลึกซึ้งและเปี่ยมไปด้วยอารมณ์ครับ สำหรับผู้ที่ต้องการเสพบทเพลงเทคนิคัลอย่างในชุด Images & Words คงผิดหวังแน่ๆครับ แต่สำหรับผมแล้วค่อนข้างชอบมากถึงมากที่สุดครับ เฮียเปปั่นกีตาร์น้อยลงแต่ลีดหวานขึ้นบาดใจขึ้นมาก คีย์บอร์ดของจอร์แดนก็เนียนหูอย่างเหลือเชื่อ ซาวนด์แบบนี้แหละครับที่ผมอยากได้ยินจาก DT มานานแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2009 | 10:32:25 AM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
.. polotoon ..

« ตอบ #241 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 10:31:29 AM »

เล่นเบาลงหน่อย ค่อยยังชั่ว เห็นใจคนอ่อนไหวหน่อย  ยิ้มกว้างๆ

bomb
Fragile

« ตอบ #242 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 10:34:29 AM »

เหม่งแจ้งข่าวมาว่า หลุดออกมาครบทั้ง 6 เพลงแล้วครับ

ผมกำลังฟังเพลงสุดท้าย The Best of Times อยู่ แค่อินโทรก็สุดยอดแล้วครับ เปียโน กีตาร์อคูสติก เสียงเครื่องสาย งดงามจริงๆ

แจกจ่าย The Best of Times ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

TRON

« ตอบ #243 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 10:36:05 AM »

ฟังแบบนี้แล้วหวังว่าจะเป็นอัลบั้มของ DT ที่ผมจะชอบจริงๆจังๆเสียที (ถ้าไม่นับ Scenes From A Memory นะ) ยังไงก็ตามผมอยากให้แฟนพันธ์แท้รอฟังจากแผ่นด้วยนะครับ เพราะความละเอียดไฟล์ที่หลุดมานี้น้อยนะครับ ฟังจากแ่ผ่นคงได้อรรถรสมากกว่าแน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #244 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 10:39:28 AM »

ฟังแบบนี้แล้วหวังว่าจะเป็นอัลบั้มของ DT ที่ผมจะชอบจริงๆจังๆเสียที (ถ้าไม่นับ Scenes From A Memory นะ) ยังไงก็ตามผมอยากให้แฟนพันธ์แท้รอฟังจากแผ่นด้วยนะครับ เพราะความละเอียดไฟล์ที่หลุดมานี้น้อยนะครับ ฟังจากแ่ผ่นคงได้อรรถรสมากกว่าแน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ

โหลดมาฟังให้หายอยากเท่านั้นแหละครับ แค่ 128 kbps นี่ฟังไม่ฟังสะใจหรอกครับ  ยิ้มกว้างๆ

ป.ล. ที่เห็นผมชมอัลบั้มนี้มากๆนี่ปราศจากความยุติธรรมใดๆทั้งสิ้นนะครับ ความพิศวาสส่วนตัวล้วนๆเลย อย่าเพิ่งเชื่อนะครับ สำหรับคนอื่นอาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2009 | 10:42:50 AM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
bomb
Fragile

« ตอบ #245 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 10:40:47 AM »

ไฟล์ที่หลุดมา เอาไว้ฟังแค่ให้หายอยากครับ  ยิ้มกว้างๆ
ยังมีอีกหลายอย่างที่ผมอยากสัมผัสจากแผ่นลิขสิทธิ์ครับ เช่น คุณภาพของเสียง, artwork ในปกอัลบัม, ฯลฯ

TRON

« ตอบ #246 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 10:58:05 AM »

ไฟล์ที่หลุดมา เอาไว้ฟังแค่ให้หายอยากครับ  ยิ้มกว้างๆ
ยังมีอีกหลายอย่างที่ผมอยากสัมผัสจากแผ่นลิขสิทธิ์ครับ เช่น คุณภาพของเสียง, artwork ในปกอัลบัม, ฯลฯ

เข้าใจครับ ผมเองก็ชอบโหลดฟังก่อนเหมือนกัน เพียงแต่ว่ากลัวแฟนบางคนฟังแล้วตัดสินว่าอัลบั้มมันไม่ดีจากไฟล์ความละเอียดน้อย (เหมือนผมในบางครั้ง) อยากให้สัมผัสเสียงที่ดีด้วย แต่ถ้าลองฟังแล้วชอบก็สบายครับ ซื้อแผ่นแท้หรือแบบ deluxe edition กันไ้ด้เลย  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2009 | 11:09:27 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #247 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 10:59:42 AM »

เข้าใจครับ ผมเองก็ชอบโหลดฟังก่อนเหมือนกัน เพียงแต่ว่ากลัวแฟนบางคนฟังแล้วตัดสินว่าอัลบั้มมันไม่ดีจากไฟล์พวกนี้ (เหมือนผมในบางครั้ง) อยากให้สัมผัสเสียงที่ดีด้วย แต่ถ้าลองฟังแล้วชอบก็สบายครับ ซื้อแผ่นแท้หรือแบบ deluxe edition กันไ้ด้เลย  ยิ้มกว้างๆ

พอได้ลองฟังแล้วก็ทำให้ตัดสินใจได้ว่าน่าจะสั่งแบบ Deluxe Edition เลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #248 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 11:18:10 AM »

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ จะได้ดู Contrast กับของน้องเหม่งหน่อย ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าอัลบั้มนี้เป็นอัลบั้มที่ดีครับ อยู่ในเกณฑ์ไม่เลว แต่ถึงกระนั้นก็ยังห่างชั้นกับ Scenes From A Memory อยู่มากโขพอสมควร คือดีกว่า Octavarium และ Systematic Chaos แต่อาจจะยังสูสี หรือเหนือกว่า Train of Thought หน่อยนึงเท่านั้นเองครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #249 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 11:38:38 AM »

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ จะได้ดู Contrast กับของน้องเหม่งหน่อย ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าอัลบั้มนี้เป็นอัลบั้มที่ดีครับ อยู่ในเกณฑ์ไม่เลว แต่ถึงกระนั้นก็ยังห่างชั้นกับ Scenes From A Memory อยู่มากโขพอสมควร คือดีกว่า Octavarium และ Systematic Chaos แต่อาจจะยังสูสี หรือเหนือกว่า Train of Thought หน่อยนึงเท่านั้นเองครับ

เป็น Contrast ที่ชัดเจนมากครับ เพราะผมเองค่อนข้างชอบ Scenes From a Memory น้อยกว่าชุดอื่นๆอยู่พอสมควร (แต่ก็ยังชอบมากกว่า Images & Words อยู่ดี) สาเหตุเพราะมันมีเพลงที่ไม่ถูกใจผมมากเกินไปทั้ง Strange Deja Vu, Fatal Tragedy, Beyond This Life, One Last Time หรือเพลงบรรเลงอย่าง The Dance of Eternity ผมเองยังฟังไม่ค่อยติดเลยครับ (ส่วนตัวแล้วจะชอบเพลงบรรเลงสวยๆอย่าง Stream of Consciousness หรือ Hell's Hitchen มากกว่าครับ)

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #250 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 11:49:12 AM »

เป็น Contrast ที่ชัดเจนมากครับ เพราะผมเองค่อนข้างชอบ Scenes From a Memory น้อยกว่าชุดอื่นๆอยู่พอสมควร (แต่ก็ยังชอบมากกว่า Images & Words อยู่ดี) สาเหตุเพราะมันมีเพลงที่ไม่ถูกใจผมมากเกินไปทั้ง Strange Deja Vu, Fatal Tragedy, Beyond This Life, One Last Time หรือเพลงบรรเลงอย่าง The Dance of Eternity ผมเองยังฟังไม่ค่อยติดเลยครับ (ส่วนตัวแล้วจะชอบเพลงบรรเลงสวยๆอย่าง Stream of Consciousness หรือ Hell's Hitchen มากกว่าครับ)

มา Contrast กับเหม่งต่อครับ

พี่ว่า The Dance of Eternity นั้นเป็นเพลงบรรเลงที่สวยมาก และเป็นเพลงที่มีท่อน Instrument ดีที่สุดเท่าที่ DT เคยทำมาเลยครับ มีการ Shift Time Signature ขึ้นๆ ลงๆ ที่น่าอัศจรรย์อย่างยิ่ง ส่วน Stream of Consciousness นั้น เป็นเพลงบรรเลงที่ยอดเยี่ยมไม่แพ้กัน แต่เมื่อเทียบกับ The Dance of Eternity แล้วดูเหมือนว่ายังหลวมๆ อยู่ เปรียบเทียบเหมือนกับพิซซ่า The Dance of Eternity เป็นพิซซ่าแป้งบางกรอบที่เครื่องเคราครบครันและ "ถึงเครื่อง" มากกว่า ในขณะที่ Stream of Consciousness อาจจะเป็นพิซซ่าแป้งหนานุ่ม ที่เครื่องยังน้อยกว่า รสชาติจึงไม่จัดจ้านเท่าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2009 | 11:51:20 AM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
PaNn™
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #251 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 11:54:06 AM »

erotomania ...
TRON

« ตอบ #252 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 12:02:51 PM »

จริงๆพอเข้าใจนะครับว่าทำไมเหม่งหรือแม้แต่แฟนๆ DT คนอื่นจะชอบน้อยหรือไม่ชอบ SFAM (Images & Words ไม่ต้องพูดถึงครับไม่ชอบเหมือนกัน) จุดเด่นที่ชอบก็คือการนำเสนอ การเรียบเรียงเพลงและเรื่องราว ดนตรีไม่หนักหน่วงจนเกินไป มีความไหวพลิ้วเป็นช่วงๆ ฟังแล้วเหมือนนั่งดูหนังคือมีท้าวความ ย้อนอดีต มีไคล์แมกซ์แถมมีตอนจบแบบหักมุมด้วย อย่างเพลงบทสรุปสุดท้ายก็นำเอาเพลงในอัลบั้มมา reprise รวมกันได้อย่างสุดยอดมากๆ

ทุกวันนี้มีแผ่นแท้ของ DT แค่ SFAM กับ Train Of Thought เท่านั้นเองครับ contrast กันมั๊ยครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2009 | 12:04:36 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #253 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 12:08:02 PM »

ผมฟัง เหม่ง กับ Agent แลกหมัดกันอยู่ ส่วนตัวแล้วผมกระเดียดไปทาง Agent ครับ
ยังไงก็แล้วแต่ถ้าผมได้ฟังแล้ว จะมาีรีวิวสั้น ๆ ครับ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #254 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 12:09:51 PM »

ทุกวันนี้มีแผ่นแท้ของ DT แค่ SFAM กับ Train Of Thought เท่านั้นเองครับ contrast กันมั๊ยครับ  ยิงฟันยิ้ม

อ้าว ... ท่าน ....!? ฮืม
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 102
พิมพ์