เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 09:49:25 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingมีวิธีต่อยอดหรือขยายผลการฟัง progressive rock อย่างไร?
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีต่อยอดหรือขยายผลการฟัง progressive rock อย่างไร?  (อ่าน 13352 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 02:42:46 PM »

ไปบ้านพี่แจ็คครับ ได้วงกลับมาฟังอีกเพียบ  ยิ้มเท่ห์
ฮิๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 03:23:26 PM »

ไปบ้านพี่แจ็คครับ ได้วงกลับมาฟังอีกเพียบ  ยิ้มเท่ห์
ฮิๆ
สงสัยผมคงต้องแวะไปเยือนปราสาทท่านผีฯอีกครั้งเพื่อต่อยอดการฟัง progressive rock แล้วล่ะครับ ได้ข่าวมาว่ามีของดีแอบซุกซ่อนไว้เยอะ ยิ้มกว้างๆ
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 12:02:08 AM »

ผมดูๆจาก Progarchives ไม่ก็บังเอิญเจอหรือเพื่อนๆแนะนำมาครับ
ช่วงนี้เริ่มอิ่มตัวในสาย Prog เลยไปฟัง Electronic ซะเยอะ

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 08:12:38 AM »

ผมดูๆจาก Progarchives ไม่ก็บังเอิญเจอหรือเพื่อนๆแนะนำมาครับ
ช่วงนี้เริ่มอิ่มตัวในสาย Prog เลยไปฟัง Electronic ซะเยอะ
ผมฟัง prog มาตั้งแต่ปี 2524-2525 จนบัดนี้ก็ยังไม่เคยรู้สึกอิ่มตัวเลย เพราะยิ่งฟังก็ยิ่งถลำลึก ยิ่งค้นหาก็ยิ่งเจอ และพบว่ายังมีผลงานที่รอให้ฟังอยู่อีกมากมาย ไม่หมดง่าย ๆ เลยครับ
♫ phil_wc ♫
Phi

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 05:42:43 PM »

ผมฟัง prog มาตั้งแต่ปี 2524-2525 จนบัดนี้ก็ยังไม่เคยรู้สึกอิ่มตัวเลย เพราะยิ่งฟังก็ยิ่งถลำลึก ยิ่งค้นหาก็ยิ่งเจอ และพบว่ายังมีผลงานที่รอให้ฟังอยู่อีกมากมาย ไม่หมดง่าย ๆ เลยครับ
ผมก็หวนกลับไปฟังอยู่บ่อยๆ แต่ยังไม่ได้หาใหม่เพิ่ม ฟังของเก่าอยู่ ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011 | 01:49:30 PM »

วันก่อนเปิดเพลงนี้ ให้คุณเพชร วิปลาสฟัง
นึกถึง ฟิว ขึ้นมาเลย
อีกหน่อยคง ดัง ไม่แพ้ก้นครับ

Éric Serra - The Fifth Element
สกอร์รวมมิตรจับฉ่าย
ซาวด์สเคป แอมเบี้ยนท์ เทคโน อีเล็คตริก แดนซ์ คอนเท็มโปลารี่

แต่ที่ชอบที่สุด น่าจะเป็น การร้อง โอเปร่าร่วมสมัย ของเอเลี่ยนสาวสวยเสียงสวรรค์  Inva Mulla Tchako

Eric Serra - "The Diva Dance Remix"
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=buW8W8AMf-I" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=buW8W8AMf-I</a>

ผลงานสกอร์เก่าๆของเอริกแก ก็หลอน-ไซโค ดีนะครับ
เช่น La Femme Nikita  /The Big Blue (European version) / Subway
 ยิ้มเท่ห์

♫ phil_wc ♫
Phi

« ตอบ #21 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 12:03:37 AM »

โอ้ว เพลงมันช่างดูอลัง  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #22 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 08:48:55 AM »

สมัยนี้การช้อปแบบออนไลน์ทำให้ผมได้มีโอกาสเจออัลบั้มแปลก ๆ หรือที่ไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อน ถ้าผมมีโอกาสเจออัลบั้มพวกนี้ ผมจะจดชื่อใส่สมุดโน้ตเอาไว้ เพื่อไปค้นคว้าหาข้อมูลต่อไปว่าเป็นผลงานที่ดีหรือสมควรเก็บหรือไม่ หรือไม่ก็นำมาตั้งกระทู้ถามในเว็บนี้ ซึ่งก็ได้คำตอบบ้างและไม่ได้บ้าง (นี่ถ้าย้อนยุคไปสัก 20 กว่าปีก่อน ผมคงได้มีโอกาสเขียนจดหมายไปสอบถามคุณพัณณาศิสหรือคุณ panyarak ที่สำนักพิมพ์สตาร์พิคส์แหง ๆ เลยครับ ยิ้มกว้างๆ)
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 12:13:27 PM »

youtube
progarchives
แต่ที่เจ๋งที่สุดคือ มาถามในthaiprogครับ

ผมเริ่มจากyes the ladder กับ union  แล้วมาหาข้อมูลในเน็ต   จนเจอthaiprogนี่แหละครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับที่แนะนำผมมาตลอด  ฐานความรู้prog และ jazz หลักๆ ผมก็ได้มาจากบอร์ดนี้แหละครับ

ขอถามคุณพี่liliumนิดนึงครับ   ผมอยากทำnoise drone แบบเพลงพี่น่ะครับ  ใช้โปรแกรมอะไรครับ แล้วPhysical format คืออะไรเหรอครับ

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011 | 11:17:10 AM »

หลังจากลองทำ Prog a Day ในเฟซบุ้ค โดยไล่โพส หนึ่งเพลงจาก (เกือบ) ทุกอัลบั้มที่ลิสท์ไว้ใน progarchives.com
ก็พบว่า มีวงอีกมากๆๆๆ ในอดีต ที่ยังรอการค้นพบ 

ถ้าใครตามไปดูจะพบว่า ตอนนี้หยุดไว้ที่อัลบั้มที่ออกถึงปี 1973ก่อน แล้วไล่จากวงชื่อขึ้นต้นด้วย A ทำไปเป็นเดือน ยังพึ่งถึง F เอง

ไม่น่าเชื่อว่า ยังมีอัลบั้มดีๆอีกเยอะมาก ที่ไม่เคยรู้จักมาก่อนเลย
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #25 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011 | 01:11:52 PM »

+1 ครับ
พี่ศักดิ์ คัดๆ ให้หน่อยละกัน
เด๋วลูกชายจะโตเป็นหนุ่มซะก่อน
พี่ป้าน้าอา ยังฟังไม่ถึงครึ่งเลยมั๊งครับ

แต่ยังไง ก็ขอบคุณนะครับ
ปล. กดไล้ท์ให้ไม่ทัน ต้องขอโทษด้วยนะครับ อย่าเพิ่งท้อจ้า..  ยิงฟันยิ้ม

undeaʇh
Fragile

« ตอบ #26 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011 | 06:00:17 PM »

หลังจากลองทำ Prog a Day ในเฟซบุ้ค โดยไล่โพส หนึ่งเพลงจาก (เกือบ) ทุกอัลบั้มที่ลิสท์ไว้ใน progarchives.com
ก็พบว่า มีวงอีกมากๆๆๆ ในอดีต ที่ยังรอการค้นพบ 

ถ้าใครตามไปดูจะพบว่า ตอนนี้หยุดไว้ที่อัลบั้มที่ออกถึงปี 1973ก่อน แล้วไล่จากวงชื่อขึ้นต้นด้วย A ทำไปเป็นเดือน ยังพึ่งถึง F เอง

ไม่น่าเชื่อว่า ยังมีอัลบั้มดีๆอีกเยอะมาก ที่ไม่เคยรู้จักมาก่อนเลย
สมาชิกไทยพร็อกเข้าไปดูกันเยอะๆเลยครับ ผมก็เข้าไปดูตลอดตั้งแต่เริ่มเล่นเฟซบุ๊ค

« ตอบ #27 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011 | 09:22:27 AM »

ผมเอง ยิ่งค้นก็ยิ่งเจอครับ
ฟังต่อไปเรื่อย ๆ จนแก่หรือสิ้นลมหายใจก็ไม่รู้ว่าจะฟังได้หมดหรือเปล่า (เฉพาะ vintage album ยุค 70's เท่านั้นนะครับ)
หน้า: 1 [2]
พิมพ์