เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

21 พฤษภาคม 2024 | 04:06:04 AM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Riverside  (อ่าน 4407 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 05:13:28 PM »

วงนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ มีผลงานชุดไหนแนะนำ

พอดีฝรั่งใน Last.Fm แนะนำมาครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 08:01:26 PM »

เป็นโปรเกรสสีฟเมตัลจากโปแลนด์ที่ไม่รุนแรงจนเกินไป ให้ความสำคัญกับซาวนด์มากๆ แต่ก็ยังทิ้งลายเทคนิค ดนตรีฟังละเอียดรื่นหูดีครับ คนที่ชอบ Porcupine Tree หรือ Dream Theater น่าจะรับวงนี้ได้ไม่ยากนัก แต่ก็ต้องบอกไว้ก่อนเลยว่าดนตรีค่อนข้างมืดมนมากครับ หลังๆมานี่มีวงจากโปแลนด์เล่นซาวนด์ตามวงนี้เยอะมาก จนแทบจะเป็น Polish Sound ไปเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (วงนี้เป็นอีกหนึ่งวงโปรดของผมเลย)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008 | 08:09:03 PM »

เคยมีชุดนึง ตอนนี้หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2008 | 05:46:40 PM »

ถ้าใครติดใจงานของวงนี้แล้วก็ขอแนะนำให้ไปหางานของ Indukti มาฟังนะครับ เพราะซาวนด์คล้ายกันมาก แต่ Indukti จะเน้นการบรรเลงดนตรีมากกว่าครับ ไม่ค่อยมีเสียงร้อง หรือหนักๆหน่อยก็ Division by Zero ที่เหมือนเอา Riverside + Opeth ยังไงยังงั้นเลยครับ (วงเหล่านี้เป็นวงโปแลนด์ทั้งหมดเลยครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2008 | 05:51:11 PM โดย Lilium † Manhattan Skyline™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Fog
Blade Runner

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2008 | 07:05:21 PM »

เป็นโปรเกรสสีฟเมตัลจากโปแลนด์ที่ไม่รุนแรงจนเกินไป ให้ความสำคัญกับซาวนด์มากๆ แต่ก็ยังทิ้งลายเทคนิค ดนตรีฟังละเอียดรื่นหูดีครับ คนที่ชอบ Porcupine Tree หรือ Dream Theater น่าจะรับวงนี้ได้ไม่ยากนัก แต่ก็ต้องบอกไว้ก่อนเลยว่าดนตรีค่อนข้างมืดมนมากครับ หลังๆมานี่มีวงจากโปแลนด์เล่นซาวนด์ตามวงนี้เยอะมาก จนแทบจะเป็น Polish Sound ไปเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (วงนี้เป็นอีกหนึ่งวงโปรดของผมเลย)

เช่นกัน วงนี้ออกมาสามอัลบั้มเป็นคอนเซ็ปต์ไตรภาคในชื่อ Reality Dream ประกอบด้วย
Out of Myself
Second Life Syndrome
Rapid Eye Movement
ซึ่งคิดว่าคงต้องลองฟังสามชุดแบบเรียงกันเพื่อความต่อเนื่องในคอนเซ็ปต์...

The Black Tulip

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009 | 08:53:17 PM »

มีโอกาสได้ฟังผลงานของวงนี้หลายชุด ชอบมากครับ ดีทุกชุดครับ เรียงตามลำดับความชอบครับ

1. Reality Dream  เป็นชุดแสดงสด
2. Second Life Syndrome เป็นชุดที่มีชื่อเสียงมากของวง
3. Out of Myself
4. Rapid Eye Movement
5. Anno Domini High Definition ชุดใหม่ล่าสุด

ระดับฝีมือไม่ธรรมดาเลยครับ
Fog

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009 | 06:36:39 AM »

Anno Domini นี่งานออกจะหนักขึ้นหน่อย เพราะเป็นคอนเซ้ปต์ใหม่ (แต่อาจจะไม่ใหม่เท่าไหร่ถ้าหากใครฟัง Fear of a Blank Planet ของ Porcupine Tree มาแล้วนะครับ)

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009 | 06:50:02 AM »

มีโอกาสได้ฟังผลงานของวงนี้หลายชุด ชอบมากครับ ดีทุกชุดครับ เรียงตามลำดับความชอบครับ

1. Reality Dream  เป็นชุดแสดงสด
2. Second Life Syndrome เป็นชุดที่มีชื่อเสียงมากของวง
5. Anno Domini High Definition ชุดใหม่ล่าสุด

อย่าลืมหางานของ Lunatic Soul ที่เป็นไซด์โปรเจคต์ของนาย Mariusz Duda แกนนำหลักของวงมาฟังด้วยนะครับ เพลงโดยรวมจะเป็นโปรเกรสสีฟร๊อคมืดหม่น (ตามสไตล์เพลงช้าของ Riverside) แต่จะมีกลิ่นอายของแอมเบียนท์ นีโอโฟล์ก และเวิลด์มิวสิคเข้ามาผสมด้วย (คาดว่าได้รับอิทธิพลจากวง Dead Can Dance มาพอสมควรทีเดียว) เพลงในชุดนี้ดีทุกเพลงแบบไม่มีเศษเพลงเลยครับ ซึ่งผมเองก็เปิดฟังบ่อยกว่า Riverside หลายๆชุดอีกนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม 2009 | 06:51:54 AM โดย Lilium Bloody Lilium™ » บันทึกการเข้า

ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 | 05:20:49 PM »

Anno Domini นี่งานออกจะหนักขึ้นหน่อย เพราะเป็นคอนเซ้ปต์ใหม่ (แต่อาจจะไม่ใหม่เท่าไหร่ถ้าหากใครฟัง Fear of a Blank Planet ของ Porcupine Tree มาแล้วนะครับ)

ชุดนี้ผมชอบมากกว่าชุดก่อน ๆ อีกครับ รู้สึกมันดูมีอารมณ์ความรู้สึกมากขึ้น ชุดก่อนหน้ามีลวดลายดีแต่ยังดูกั๊ก ๆ ยังไงไม่รู้

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 11:31:35 AM »

อย่าลืมหางานของ Lunatic Soul ที่เป็นไซด์โปรเจคต์ของนาย Mariusz Duda แกนนำหลักของวงมาฟังด้วยนะครับ เพลงโดยรวมจะเป็นโปรเกรสสีฟร๊อคมืดหม่น (ตามสไตล์เพลงช้าของ Riverside) แต่จะมีกลิ่นอายของแอมเบียนท์ นีโอโฟล์ก และเวิลด์มิวสิคเข้ามาผสมด้วย (คาดว่าได้รับอิทธิพลจากวง Dead Can Dance มาพอสมควรทีเดียว) เพลงในชุดนี้ดีทุกเพลงแบบไม่มีเศษเพลงเลยครับ ซึ่งผมเองก็เปิดฟังบ่อยกว่า Riverside หลายๆชุดอีกนะ

แนะนำ Dead Can Dance ให้หน่อยสิครับ
ไม่รู้ว่าฝีมือคงเส้นคงวาไหมครับ

panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 11:53:54 AM »

แนะนำ Dead Can Dance ให้หน่อยสิครับ
ไม่รู้ว่าฝีมือคงเส้นคงวาไหมครับ

ผมชอบ Dead Can Dance ทุกชุด ยกเว้น Spiritchaser ซึ่งเป็นอัลบั้มสตูดิโอชุดสุดท้าย ฟังกี่หนก็ไม่ชอบสักที ส่วนผลงานเดี่ยวของสมาชิกทั้งสอง
ไม่น่าประทับใจเลย รวมทั้งชุดที่ Lisa Gerrard ออกร่วมกับ Klaus Schulze เพลงชวนหลับมาก

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009 | 02:04:44 PM »

ขอบคุณครับ
ตรงประเด็นเลยครับ
ผมกลัวหลับมากจริงๆ

Fog

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009 | 08:31:33 AM »

อีกอาทิตย์นึง งานชุดใหม่ของ Indukti ก็จะออกแล้วเด้อล่า... งานชุดนี้บอกได้ว่าเพราะ

หน้า: [1]
พิมพ์