เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149704 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

12 พฤษภาคม 2024 | 05:07:36 AM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Mike Oldfield++  (อ่าน 4430 ครั้ง)
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:50:48 PM »

ตกใจ คือตอนนี้คงหางานของท่านขุน แห่ง Prog. รายนี้น่าจะยากนิดนะฮะ (โดยเฉพาะงานที่ออกกับค่าย EMI)
ไม่ทราบว่างานไหนของท่า นฯ น่าสนใจเก็บแล้วพอจะหาได้กะไร ดีฮะ .... ส่วนอัลบัม Tubular Bell คงไม่ต้องแนะนำนะฮะ อันนี้ของตายอยู่แล้ว.... แล้ว ซาวด์แทร๊ก The X-files ด้วย อยากทราบข้อมูลชุดนี้มาก ๆ  เจ๋ง

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:40:43 PM »

•   Ommadawn – Irish, African Music w/ Guitar, Keyboard

•   The Killing Field (Ost.) - Multi Keyboards w/ Great Arrangement

•   Crisis – Good Pop Prog

ร้าน Gram ที่ Paragon, Doreme ที่ Siam square น่าจะพอมีครับ

เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:45:28 PM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:41:23 PM »

Crises
Voyager
Incantations
Hergest Ridge
Five Miles Out
Discovery
Guitars
The Songs Of Distant Earth
Ommadawn
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:45:53 PM โดย kongbei » บันทึกการเข้า
terra
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:55:01 PM »

แนะนำให้เก็บ Ommadawn กับ Incantation ครับ
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:30:34 PM »

soundtrack the X-files นี่พี่ไมค์เขาแต่งอยู่เพลงเดียวครับ เพลงอื่นไม่ใช่ครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008 | 09:22:49 AM »

soundtrack the X-files นี่พี่ไมค์เขาแต่งอยู่เพลงเดียวครับ เพลงอื่นไม่ใช่ครับ

จริงๆแล้วเพลง Theme ไม่ใช่น้าี่ไมค์เขาแต่งนะครับ แต่รู้สึกจะเป็นฝีมือการแต่งของ Mark Snow และนี่เป็นเวอร์ชั่นทำใหม่สำหรับประกอบภาคหนังโรงโดยน้าไมค์ครับ โดยนำลายเซ็นจาก Tubular Bells เข้ามาผสมด้วย

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008 | 09:28:07 AM »

เพลง Tubular X ที่น้า Mike ทำให้นี่ไม่น่าสนใจเท่าไหร่นะครับ แค่เอา theme X-Files กับ Tubular Bells มาผสมกันใส่ programming เข้าไปเท่านั้นเองครับ ฟังไม่ฃลังเลยครับ

ส่วนงานของ Mike ลองไปดูร้าน Musicland นะครับเห็นอัลบั้มที่ออกกับ EMI แบบ Remaster หลายอัลบั้มครับ มี Crises ด้วย

ตกใจ คือตอนนี้คงหางานของท่านขุน แห่ง Prog. รายนี้น่าจะยากนิดนะฮะ (โดยเฉพาะงานที่ออกกับค่าย EMI)
ไม่ทราบว่างานไหนของท่า นฯ น่าสนใจเก็บแล้วพอจะหาได้กะไร ดีฮะ .... ส่วนอัลบัม Tubular Bell คงไม่ต้องแนะนำนะฮะ อันนี้ของตายอยู่แล้ว.... แล้ว ซาวด์แทร๊ก The X-files ด้วย อยากทราบข้อมูลชุดนี้มาก ๆ  เจ๋ง
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008 | 10:13:50 AM »

งานยุคกลาง ก้ไม่เลวนะครับ ลองเริ่มจาก Platinum
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008 | 11:28:57 AM »

อ้างถึง
  เจ๋ง
ลองดูแผ่นของ Virgin(USA) Remaster(HDCD) ปี 2000 ที่ manufactured by Caroline
ใน ebay ดูซิครับ น่าจะมีครบเกือบทุกชุด เสียงดีใช้ได้เลย ราคาไม่แพงด้วย(รวมค่าส่งแล้วยังถูกกว่าซื้อในนี้อีก) น่าจะยังพอมีอยู่ครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008 | 01:56:54 PM »

งานของไม้ค์ โอลด์ฟิลด์ ค่อนข้างฟังยากครับ
ไม่ใช่ยาก เพราะความซับซ้อนของท่วงทำนอง หรือ ยากเพราะเนื้อหา

แต่ยากในแง่ว่า แกเป็นคนเอาแต่ใจตัวเองมาก คือเป็นศิลปินในศิลปิน อีกทีนะครับ
ดังนั้น งานแกจะมี หวานสุดขั้ว มืดมัวสุดขีด บางอัลบั้มก็ "มาก่อนเวลา"ซะงั้น
คนที่ตามหรือแฟนเพลง มักจะผิดหวัง
ที่แกสร้างสรรค์แนวทาง"อะไร"มาแล้วมักทิ้งไป เสียเฉยๆ
-ยกเว้นอันเดียว คือ ทยูบิวเลอะ เบ็ล ที่ชอบนักชอบหนา แต่เราเบื่อแฮะ-

อีกส่วนหนึ่งก็เป็นที่แฟนเพลงด้วย อาจไปคาดหวังอะไร ที่สูงส่งกว่า "ระฆังหลอด" มังครับ
แต่สำหรับผม ไม้ค์คือศิลปินที่เก่ง+ครบเครื่องมากคนหนึ่ง แต่ไม่ใช่โพรเกรสซิฟ แน่นอน น่าจะเป็ฯศิลปินร่วมสมัย(contemporary artist)เสียมากกว่า  ยิ้ม

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008 | 04:23:35 PM »

เพลง Tubular X ที่น้า Mike ทำให้นี่ไม่น่าสนใจเท่าไหร่นะครับ แค่เอา theme X-Files กับ Tubular Bells มาผสมกันใส่ programming เข้าไปเท่านั้นเองครับ ฟังไม่ฃลังเลยครับ

ส่วนงานของ Mike ลองไปดูร้าน Musicland นะครับเห็นอัลบั้มที่ออกกับ EMI แบบ Remaster หลายอัลบั้มครับ มี Crises ด้วย

ยังไม่ได้ไปสอย Crises เลย
TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008 | 05:19:07 PM »

ยังไม่ได้ไปสอย Crises เลย

ถ้าจะเอาจริงๆให้พี่โทรไปบอกให้เค้าเก็บเอาไว้ได้นะครับ  ยิ้มเท่ห์
no7
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008 | 07:15:13 PM »

Crises รุ่นที่ผมมี Obi ตัวนั้นประมูลกันเป็นพัน แต่เก็บไว้ รอราคาขึ้นต่อไป แล้วปล่อยทีเดียวครับ
หน้า: [1]
พิมพ์