เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149703 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

10 พฤษภาคม 2024 | 07:49:27 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingมีใครชอบวงโพรเกรสสีฟว์ร็อคจากญี่ปุ่นบ้างครับ?
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบวงโพรเกรสสีฟว์ร็อคจากญี่ปุ่นบ้างครับ?  (อ่าน 60333 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 05 เมษายน 2010 | 02:04:44 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ครับว่า ผลงานของวง Pageant อย่างอัลบั้มชุด Abysmal Masquerade นั้น น่าสนใจไหมครับ?

เพิ่งเห็นคำถามนี้ครับ แม้ว่า นักร้องจะเป็นหญิง แต่ดนตรีของ Pageant ออกไปทางโฉ่งฉ่าง เลยไม่ค่อยระรื่นหูเท่าไหร่ครับ
เรียนถามคุณ panyarak ต่อหน่อยครับว่ามีวง prog ญี่ปุ่นที่มีนักร้องนำหญิงที่ร้องเสียงไพเราะบ้างไหมครับ?

มีครับ
Yoko Royama วง Vermillion Sands แนวดนตรี Renaissance และต่อมาก็ไปร้องให้วง Theta
Manabu Higashizawa วง Fromage เสียงร้องของเธอ ทำให้นึกถึง Marianne Faithfull ช่วงหลังจากเลิกยาได้แล้ว แต่ยังแหบอยู่

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #46 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 09:16:31 AM »

เรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับว่าผลงานชุด Parallel World นั้นเป็นผลงานที่ดีที่สุดของ Far East Family Band ใช่หรือไม่? คือผมมีแต่ชุด Nipponjin กับ Tenkujin แต่ยังไม่เคยฟัง Parallel World ครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #47 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 09:50:49 AM »

เรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับว่าผลงานชุด Parallel World นั้นเป็นผลงานที่ดีที่สุดของ Far East Family Band ใช่หรือไม่? คือผมมีแต่ชุด Nipponjin กับ Tenkujin แต่ยังไม่เคยฟัง Parallel World ครับ

ผมเคยฟังแล้ว ก็ยังชอบชุด Nipponjin ที่สุดนะครับ แล้วจึงตามมาด้วย Parallel World, The Cave Down to the Earth (ผมไม่ค่อยชอบภาคภาษาอังกฤษของวงนี้) และ Tenkujin ตามลำดับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2010 | 09:54:04 AM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

« ตอบ #48 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 09:52:44 AM »

ผมชอบ Parallel World น้อยที่สุดในบรรดาผลงานทั้ง 4 ชุดของ Far East Family Band แนวดนตรีของ Parallel World จะออกไปทาง space rock ที่โชว์ percussion แบบญี่ปุ่น ผมชอบ Nipponjin กับ The Cave Down to  Earth (ซึ่งคือ Nipponjin ภาคภาษาอังกฤษ) มากที่สุด ด้วยแนวที่ใกล้เคียง space rock แบบ Pink Floyd ส่วน Tenkujin ก็ไม่ค่อยประทับใจครับ

Parallel World มีปก 2 แบบ

ถ้าชอบ Nipponjin ขอแนะนำ Far Out ชุด Nihonjin ซึ่งเป็นวงที่พัฒนามาเป็น Far East Family Band ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2010 | 10:59:36 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #49 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 10:00:28 AM »

ผมชอบ Parallel World น้อยที่สุดในบรรดาผลงานทั้ง 4 ชุดของ Far East Family Band แนวดนตรีของ Parallel World จะออกไปทาง space rock ที่โชว์ percussion แบบญี่ปุ่น ผมชอบ Nipponjin กับ The Cave Down to  Earth (ซึ่งคือ Nipponjin ภาคภาษาอังกฤษ) มากที่สุด ด้วยแนวที่ใกล้เคียง space rock แบบ Pink Floyd ส่วน Tenkujin ก็ไม่ค่อยประทับใจครับ

ถ้าชอบ 2 ชุดนี้ ขอแนะนำ Far Out ซึ่งเป็นวงที่พัฒนามาเป็น Far East Family Band ครับ

ผมชอบ Far Out มากกว่า Far East Family Band บางชุดเสียอีกครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 10:49:30 AM »

ผมชอบ Far Out ชุด Nihonjin มากที่สุด ส่วนชุด Parallel World ผมชอบเพลง Kokoro เพลงเดียว ฯ

« ตอบ #51 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 02:26:16 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ที่ทราบหน่อยครับว่า วง Flower Travellin' Band นั้นมีแนวเพลงเป็นอย่างไร และมีอัลบั้มชุดใดที่น่าสนใจบ้าง? (เคยเห็นมีแผ่นเสียงผ่านตาบ่อยเหมือนกัน เผื่อเจออัลบั้มดี ๆ จะได้ซื้อไว้ฟังครับ)

« ตอบ #52 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 02:41:41 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ที่ทราบหน่อยครับว่า วง Flower Travellin' Band นั้นมีแนวเพลงเป็นอย่างไร และมีอัลบั้มชุดใดที่น่าสนใจบ้าง? (เคยเห็นมีแผ่นเสียงผ่านตาบ่อยเหมือนกัน เผื่อเจออัลบั้มดี ๆ จะได้ซื้อไว้ฟังครับ)

วงนี้เล่นดนตรีมีกลิ่นอายฮาร์ดร๊อคและไซคีเดลิกอยู่มาก ตามสไตล์วงต้นยุค 70's ชุดที่ผมชอบที่สุดคือ Satori ที่มีเพลงเดียวแต่แบ่งเป็นห้าพาร์ทด้วยกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2010 | 02:43:42 PM โดย 1 i 1 i u m » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #53 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 03:01:36 PM »

^^ Flower Travellin' Band มีผลงานออกมา 5 ชุด ชุดแรกเล่นเพลงคัฟเวอร์พวกฮาร์ดร็อค ผมชอบชุด Make up มากที่สุด รองลงมาคือ Satori, Made in Japan และชุดแรก Anywhere ส่วนชุด We are Here เป็นการกลับมา reunion เมื่อปี 2008 ดนตรีแปลกหูไปจากยุค Seventies มาก โดยมือกีตาร์ได้ประดิษฐ์เครื่องดนตรีใหม่ชื่อ sitaria ซึ่งเป็นส่วนผสมระหว่างกีตาร์ไฟฟ้ากับ sitar นักร้องนำวงนี้ชื่อ Joe Yamanaka ออกเสียงภาษาอังกฤษชัดมาก มีผลงานเดี่ยวออกมาหลายชุด บางชุดเป็นแนวเร็กเก้ ปัจจุบันป่วยเป็นมะเร็งที่ปอด

Joe Yamanaka

sitaria
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2010 | 03:07:33 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #54 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 04:25:45 PM »

ขอบคุณทั้งคุณ lilium และคุณ panyarak สำหรับข้อมูลเกี่ยวกับ Flower Travellin' Band ถ้าสังเกตดูจากชื่อวงเปรียบเทียบกับแนวดนตรีที่วงนี้เล่น บางคนก็พอจะเดาได้เลา ๆ ว่าเป็นแนวฮิปปี้ยุค '70 ตามชื่อ "วงบุปผาชนสัญจร" (ถือโอกาสแปลชื่อวงให้พวกเขาเสียเลย)  ยิ้มกว้างๆ

เป็นแนว '70 เสียด้วย... น่าสนใจมากครับ
panyarak

« ตอบ #55 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 04:41:35 PM »

ขอบคุณทั้งคุณ lilium และคุณ panyarak สำหรับข้อมูลเกี่ยวกับ Flower Travellin' Band ถ้าสังเกตดูจากชื่อวงเปรียบเทียบกับแนวดนตรีที่วงนี้เล่น บางคนก็พอจะเดาได้เลา ๆ ว่าเป็นแนวฮิปปี้ยุค '70 ตามชื่อ "วงบุปผาชนสัญจร" (ถือโอกาสแปลชื่อวงให้พวกเขาเสียเลย)  ยิ้มกว้างๆ

เป็นแนว '70 เสียด้วย... น่าสนใจมากครับ

บุปผาชนสัญจรจริงๆ ครับ ดูจากหน้าปกชุด Anywhere ทุกคนนุ่งลมห่มฟ้าทั้งนั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2010 | 04:43:13 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #56 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 04:54:13 PM »

ก่อนที่จะมาเป็น Flower Travellin' Band สมาชิกของ FTB คนนึง เคยมีผลงานในนาม Yuya Uchida & the Flowers ออกมาชุดนึงชื่อ Challenge!
เล่นเพลงคัฟเวอร์จากต่างประเทศ แนว psychedelic/acid rock ครับ หน้าปกหน้าและหลัง สุดยอดบุปผาชนเลยครับ

喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #57 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 04:57:24 PM »

เคยลองฟังครับ แต่ไม่ค่อยรู้สึกชอบเท่าไร สำหรับ Flower Travellin' Band อยากถามถึงวงนี้หน่อยครับ ฟังแล้วชอบ ได้แก่ TAJ MAHAL TRAVELLERS กับ TAKEHISA KOSUGI และ HAYAKAWA YOSHIO (คนนี้ผมชอบมาก)

喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #58 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 05:02:39 PM »

ในคอนเสิร์ต Kitaro ที่ Angus clark เล่นในเพลง Dance of Sarasvati นั่นก็ sitaria เปล่าครับ เสียงอย่างสุดยอด ฯ

panyarak

« ตอบ #59 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 05:07:54 PM »

เคยลองฟังครับ แต่ไม่ค่อยรู้สึกชอบเท่าไร สำหรับ Flower Travellin' Band อยากถามถึงวงนี้หน่อยครับ ฟังแล้วชอบ ได้แก่ TAJ MAHAL TRAVELLERS กับ TAKEHISA KOSUGI และ HAYAKAWA YOSHIO (คนนี้ผมชอบมาก)

เคยเห็นแต่ชุดนี้ของ Taj Mahal Travellers ครับ แนวดนตรีทดลอง

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 10
พิมพ์