เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149702 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

09 พฤษภาคม 2024 | 07:59:22 PM
หน้า: 1 ... 50 51 [52] 53 54 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1596404 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #765 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 02:12:50 PM »

ซื้อแต่แผ่นเสียงครับ ซื้อกับคุณเจ้าของร้านนี่แหละ ซื้อหลายแผ่น ขอส่วนลดบ้าง แต่แกก็ไม่ลดให้เลย มีครั้งหนึ่งแกไม่อยู่ ผู้ช่วยที่ร้านยังต้อนรับดีและยิ้มแย้มแจ่มใสกว่าเสียอีกครับ

ถูกต้องแล้วล่ะครับ นี่คือเจ้าของร้านและเป็นบุคคลคนเดียวกันกับที่เรากำลังพูดถึงอยู่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อยากให้คุณปีศาจฯ เปรียบเทียบ การซื้อแผ่นเสียง ระหว่าง ร้าน Vinylica กับ Mr. Balance ครับ.
ยังไม่เคยไปเยี่ยมร้าน Vinyllica เลยครับ ไม่ทราบว่าเจ้าของร้านเป็นคนแถวนี้หรือครับ?

ไม่ใช่คนแถวนี้หรอกครับ เพียงแต่เจ้าของมีชื่อเสียงร่ำลือในเรื่องการต้อนรับลูกค้า(ได้แย่)มากครับ
เรื่องค้าขายนี่ ถ้าสายป่านไม่ยาวจริงและต้อนรับลูกค้าไม่ดีนี่ ผมว่าอยู่ได้นานก็เก่งมากครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #766 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 02:16:13 PM »

ซื้อแต่แผ่นเสียงครับ ซื้อกับคุณเจ้าของร้านนี่แหละ ซื้อหลายแผ่น ขอส่วนลดบ้าง แต่แกก็ไม่ลดให้เลย มีครั้งหนึ่งแกไม่อยู่ ผู้ช่วยที่ร้านยังต้อนรับดีและยิ้มแย้มแจ่มใสกว่าเสียอีกครับ

ถูกต้องแล้วล่ะครับ นี่คือเจ้าของร้านและเป็นบุคคลคนเดียวกันกับที่เรากำลังพูดถึงอยู่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อยากให้คุณปีศาจฯ เปรียบเทียบ การซื้อแผ่นเสียง ระหว่าง ร้าน Vinylica กับ Mr. Balance ครับ.
ยังไม่เคยไปเยี่ยมร้าน Vinyllica เลยครับ ไม่ทราบว่าเจ้าของร้านเป็นคนแถวนี้หรือครับ?

ไม่ใช่คนแถวนี้หรอกครับ เพียงแต่เจ้าของมีชื่อเสียงร่ำลือในเรื่องการต้อนรับลูกค้า(ได้แย่)มากครับ

แย่กว่าร้าน Rex ประตูน้ำ อีกหรือครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #767 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 02:19:14 PM »

แย่กว่าร้าน Rex ประตูน้ำ อีกหรือครับ

เฮียกับเจ้ร้าน Rex ประตูน้ำยังถามแล้วพูดคุยต่อด้วยนะครับ ไม่ใช่ถามคำตอบคำ แต่เรื่องหน้าบึ้งนี่ สูสี นะครับ  โกรธ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #768 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 02:27:27 PM »

ร้านเครื่องเสียงMr.Balance นี้เป็นร้านเดียวในเมืองไทย ที่เปิดร้านขายเครื่องเสียงกับร้านโชว์ห่วยอยู่ร่วมกัน
ตามปกติแล้วร้านเครื่องเสียงจะต้องมีห้องฟังเพลงหรือมุมนั่งลองฟังเครื่องให้กับลูกค้า แต่ขอโทษทีร้านนี้มีที่ให้ยืนฟังก็ดีแล้ว
บางทีเวลาเรากำลังยืนฟังเพลงอยู่ อาจจะมีคนเข้ามาซื้อมาม่าซื้อน้ำอัดลมหรือซื้อผ้าอานามัย แปลกดีไหมครับ
เรื่องเจ้าของร้านหน้าตากวนๆอย่างเป็นเรื่องธรรมดา บุคคลิกเจ้าของร้านเป็นแบบนั้นถ้าไปซื้อของบ่อยๆรู้จักกันก็ไม่มีอะไร
เพื่อนๆผมแทบทุกคนที่เป็นลูกค้าร้านนี้ จะบอกแบบที่คุณปิศาจลายครามว่าไว้เลย แรกๆที่ผมซื้อเครื่องเสียงกับแกน่าจะเป็นสิบๆปีมาแล้ว
ก็จะไม่ชอบหน้าเจ้าของร้านเหมือนกัน  แต่พอได้รู้จักกันถึงได้เข้าใจว่าเขาเป็นคนลักษณะแบบนี้

« ตอบ #769 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 02:35:07 PM »

ร้านเครื่องเสียงMr.Balance นี้เป็นร้านเดียวในเมืองไทย ที่เปิดร้านขายเครื่องเสียงกับร้านโชว์ห่วยอยู่ร่วมกัน
ตามปกติแล้วร้านเครื่องเสียงจะต้องมีห้องฟังเพลงหรือมุมนั่งลองฟังเครื่องให้กับลูกค้า แต่ขอโทษทีร้านนี้มีที่ให้ยืนฟังก็ดีแล้ว
บางทีเวลาเรากำลังยืนฟังเพลงอยู่ อาจจะมีคนเข้ามาซื้อมาม่าซื้อน้ำอัดลมหรือซื้อผ้าอานามัย แปลกดีไหมครับ
เรื่องเจ้าของร้านหน้าตากวนๆอย่างเป็นเรื่องธรรมดา บุคคลิกเจ้าของร้านเป็นแบบนั้นถ้าไปซื้อของบ่อยๆรู้จักกันก็ไม่มีอะไร
เพื่อนๆผมแทบทุกคนที่เป็นลูกค้าร้านนี้ จะบอกแบบที่คุณปิศาจลายครามว่าไว้เลย แรกๆที่ผมซื้อเครื่องเสียงกับแกน่าจะเป็นสิบๆปีมาแล้ว
ก็จะไม่ชอบหน้าเจ้าของร้านเหมือนกัน  แต่พอได้รู้จักกันถึงได้เข้าใจว่าเขาเป็นคนลักษณะแบบนี้

อยากให้คุณอั๋นไปตีสนิทกับเจ้าของร้าน Vinyllica บ้าง จะได้มั้ยครับ?  แล้วอีก 2-3 อาทิตย์ค่อยมาคุยกันใหม่ และเล่าให้พวกเราฟัง ยิ้มกว้างๆ

แล้วร้าน Mr. Balance นี่ คุณอั๋น มีหุ้นส่วนด้วยหรือเปล่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2010 | 02:52:51 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #770 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 04:42:22 PM »

เจ้าของร้านคงไม่ให้ใครเข้ามาหุ้นด้วยหรอกครับ   แต่แกฝากบอกเฮียโป่งด้วยว่าถ้าหากอยากหุ้นขายผ้าอนามัยด้วยก็ได้อยู่....อิอิ

« ตอบ #771 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 05:05:19 PM »

ก็จะไม่ชอบหน้าเจ้าของร้านเหมือนกัน  แต่พอได้รู้จักกันถึงได้เข้าใจว่าเขาเป็นคนลักษณะแบบนี้

จำได้ว่าผมไปซื้อแผ่นเสียงจากร้านนี้เมื่อปี 2539-2540 (ก็สิบสามสิบสี่ปีมาแล้ว) ตอนนั้นมีแต่เครื่องเสียงอัดแน่นอยู่ในร้าน แต่ไม่มีเสริมด้วยของโชห่วยครับ
อั๋น501

« ตอบ #772 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 06:35:00 PM »

ผมมีประสพการณ์กับเครื่องเสียงมือสองมานานมากแล้วครับ
ร้านMr.Balance ถือว่าเป็นร้านที่ผมซื้อเครื่องเสียงมือสองประจำในช่วงสิบกว่าปีหลังนี่เอง
แต่ก่อนผมซื้อเครื่องเสียงมือสองมาตั้งแต่ร้านอัษฏางค์ ออดิโอ ที่อยู่หลังกระทรวงกลาโหม
เจ้าของร้านชื่อเฮียฉ่างคนในวงการเครื่องเสียงต่างรู้จักกันดีหรือเฮียปักแห่งร้านไฮเทค ออดิโอ ตั้งแต่ร้านเดิม
แถวถนนเสือป่าก่อนที่จะย้ายร้านมาที่ซีคอนสแควร์ ร้านเครื่องเสียงมือสองเหล่านี้ผมได้ใช้บริการซื้อขายแลกเปลื่ยน
มาแล้วทั้งนั้น อันนี้ไม่นับตามบ้านนักเล่นที่ผมเคยซื้อเครื่องมาเล่นอีกนับไม่ถ้วนจึงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรที่ผมจะคุ้นเคย
และสนิทกับเจ้าของร้านเหล่านี้
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #773 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 08:00:15 PM »

ร้าน Mr.Balance นี่ ครบวงจรดีนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณคุณ Deja Vu ที่แนะนำเรื่องลำโพงนะครับ

« ตอบ #774 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 06:05:25 AM »

จำได้ว่าผมไปซื้อแผ่นเสียงจากร้านนี้เมื่อปี 2539-2540 (ก็สิบสามสิบสี่ปีมาแล้ว) ตอนนั้นมีแต่เครื่องเสียงอัดแน่นอยู่ในร้าน แต่ไม่มีเสริมด้วยของโชห่วยครับ

ของที่ โชว์ไม่ห่วย นะครับ แพงๆ ทั้งนั้น  อิ...อิ...อิ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2010 | 06:07:14 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #775 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 08:37:50 AM »

ผมมีประสพการณ์กับเครื่องเสียงมือสองมานานมากแล้วครับ
ร้านMr.Balance ถือว่าเป็นร้านที่ผมซื้อเครื่องเสียงมือสองประจำในช่วงสิบกว่าปีหลังนี่เอง
แต่ก่อนผมซื้อเครื่องเสียงมือสองมาตั้งแต่ร้านอัษฏางค์ ออดิโอ ที่อยู่หลังกระทรวงกลาโหม
เจ้าของร้านชื่อเฮียฉ่างคนในวงการเครื่องเสียงต่างรู้จักกันดีหรือเฮียปักแห่งร้านไฮเทค ออดิโอ ตั้งแต่ร้านเดิม
แถวถนนเสือป่าก่อนที่จะย้ายร้านมาที่ซีคอนสแควร์ ร้านเครื่องเสียงมือสองเหล่านี้ผมได้ใช้บริการซื้อขายแลกเปลื่ยน
มาแล้วทั้งนั้น อันนี้ไม่นับตามบ้านนักเล่นที่ผมเคยซื้อเครื่องมาเล่นอีกนับไม่ถ้วนจึงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรที่ผมจะคุ้นเคย

ก็พยายามเข้าใจอยู่ครับว่า Mr. Balance แกก็คงวางนโยบายการขายแบบไม่ยิ้มแย้ม พูดน้อย แต่ตรงไปตรงมาตรงตามชื่อร้านนั่นแหละครับ ในรูปที่ถ่ายมาให้ดูเห็นของที่ร้านเยอะดี เดี๋ยววันหลังจะแอบไปดูเทิร์นเทเบิ้ลมือสองสักหน่อย ส่วนเฮียปักที่ซีคอนสแควร์ผมเคยแวะไปอุดหนุนอยู่หลายครั้งนานมาแล้ว อัธยาศัยแกดีครับ พูดจาดี ยิ้มแย้มแจ่มใส แถมขายของไม่แพงด้วย
อั๋น501

« ตอบ #776 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 09:04:26 AM »

ก็พยายามเข้าใจอยู่ครับว่า Mr. Balance แกก็คงวางนโยบายการขายแบบไม่ยิ้มแย้ม พูดน้อย แต่ตรงไปตรงมาตรงตามชื่อร้านนั่นแหละครับ ในรูปที่ถ่ายมาให้ดูเห็นของที่ร้านเยอะดี เดี๋ยววันหลังจะแอบไปดูเทิร์นเทเบิ้ลมือสองสักหน่อย ส่วนเฮียปักที่ซีคอนสแควร์ผมเคยแวะไปอุดหนุนอยู่หลายครั้งนานมาแล้ว อัธยาศัยแกดีครับ พูดจาดี ยิ้มแย้มแจ่มใส แถมขายของไม่แพงด้วย

ตอนนี้เฮียปักย้ายไปเปิดร้านขายแผ่นเสียงมือสองกับพวกหลอดสำหรับแอมป์หลอดเก่าๆมากมายรวมทั้งขายกาแฟด้วย
อยู่ตรงข้ามห้างเสรีเซ็นเตอร์  บุคคลิกของเฮียปักตรงข้ามกับคุณพอดี(เจ้าของร้านMr.Balance)อย่างสิ้นเชิงถ้าเป็นเฮียฉ่างก็มีบุคคลิกเถ้าแก่
อีกแบบ คนเล่นเครื่องเสียงในวงการมือสองจะรู้จักเจ้าของร้านเหล่านี้กันดี อันนี้ยังมีร้านเครื่องเสียงมือสองอีกมากที่ผมยังไม่ได้กล่าวถึง
ผมก็เคยไปใช้บริการอยู่เหมือนกันแต่อาจจะไม่มากนัก สมัยนี้ซื้อขายเครื่องเสียงกันง่ายแล้วครับมีในเว็ปเครื่องเสียงมือสองมากมาย
สมัยที่ผมเริ่มเล่นเครื่องเสียงมือสองนั้นต้องแสวงหากันเอาเอง

« ตอบ #777 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 09:45:22 AM »

ดูจากชื่อเจ้าของร้านแต่ละคนแล้ว มีบุคคลิก ตรงกันข้าม

เฮียปัก ก็ย้ายร้าน ไม่ได้ปักหลักแหล่งที่เดียว
เฮียฉ่าง ก็ไม่ได้พูดโฉ่งฉ่าง กลับมีบุคคลิกสุขุม เพราะเป็นเถ้าแก่

ส่วนเฮียพอดี ความจริงก็ไม่เคยพอ เพราะเปลี่ยนเอ๊าะๆ มาหลายคน  ยิงฟันยิ้ม

แต่ถ้าถามว่าใครรวยที่สุดล่ะก็ ผมต้องตอบว่าคนสุดท้ายครับ
...ก็เพราะว่าเวลาทุกคนขึ้นทางด่วนจะต้อง เตรียมเงินให้พอดีครับ  ยิ้มกว้างๆ

เอ...ไปๆ มาๆ ผมนี่ชอบนอกเรื่องอยู่เรื่อย   ขออภัยทุกท่านด้วยครับ  รูดซิบปาก

« ตอบ #778 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 10:05:50 AM »

ส่วนเฮียพอดี ความจริงก็ไม่เคยพอ เพราะเปลี่ยนเอ๊าะๆ มาหลายคน  ยิงฟันยิ้ม

โอ้โฮ... พูดน้อย ต่อยหนัก ไม่ธรรมดาเลยจริง ๆ  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #779 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 12:34:36 PM »

ผมมีเรื่องเล่าถึงการเล่นเครื่องเสียงมือสองให้อ่านกัน เป็นเรื่องที่บางท่านอาจจะไม่รู้ว่าการเล่นเครื่องเสียงมือสองนั้น
ไม่ได้หมายถึงการซื้อเครื่องที่ใช้มาแล้ว เจ้าของเดิมอาจจะเบื่ออยากเปลื่ยนใหม่หรือมีเหตุผลอะไรก็แล้วแต่
ถึงได้ขายเครื่องเก่า  บางทีไม่ได้เป็นแบบนี้เสมอไปนะครับผมจะขอเล่าเรื่องเครื่องเสียงมือสองแต่เป็นของใหม่กะกล่อง
เป็นเครื่องรุ่นใหม่ล่าสุดไม่ได้ของใหม่เก่าเก็บด้วยครับ  อ่านแล้วอาจจะงงว่าแล้วมันจะเป็นเครื่องมือสองได้อย่างไร
ผมได้เคยซื้อเครื่องมือสองของใหม่กะกล่องมาใช้อยู่หลายๆชิ้นเหมือนกัน แต่เป็นพวกเครื่องเล่นดีวีดีแทบทุกเครื่องที่ผมเคยเล่น
และแอมป์เอวี คือเรื่องมันเป็นแบบนี้ครับ เราจะเห็นว่าตามห้างฯต่างๆที่ขายเครื่องเสียงหรือพวกทีวีอะไรพวกนี้ จะต้องมีระบบเงินผ่อน
กับสินเชื่อการ์ดต่างๆ บางครั้งคนที่ซื้อสินค้าเครื่องเสียงหรือเครื่องไฟฟ้าเหล่านี้อาจจะไม่ได้เอามาใช้งานเองจริงๆ
ทำไมผมจึงได้บอกแบบนี้  เพราะจะมีบุคคลบางคนต้องการเครื่องเสียงหรือทีวีLCDเพื่อที่จะเอาไปขายแลกกับเงินสด
แล้วไปผ่อนหรือมีปัญหากับพวกการ์ดสินเชื่อ เรียกว่าซื้อมายังไม่ได้กะกล่องเลยแล้วขายต่อภายในชั่วโมงเดียว
ขายต่อกับร้านขาดทุนแยะด้วยครับ ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นเพราะการที่คนเรามีปัญหาเรื่องเงินบางทีไม่รู้จะไปหาเงินจากที่ไหน
หยิบยืมใครก็ไม่มีก็ต้องใช้วีธีนี้ ยอมซื้อเครื่องเล่นดีวีดีราคาสามหมื่นกว่าบาทแล้วเอามาขายต่อร้านสองหมื่นกว่าบาท
ร้านค้าก็เอามาขายกำไรสักสองสามพันหรือมากกว่านั้น ลูกค้่าที่ซื้อไปก็ได้ของใหม่กะกล่องในราคาที่ถูกเหมือนของมือสอง
จึงได้เกิดธุระกิจเครื่องเสียงมือสองใหม่กะกล่อง แต่ส่วนมากแล้วจะเป็นเครื่องเสียงหรือทีวีที่ขายอยู่ตามห้างฯจะเป็นรุ่นที่ราคาสูงหน่อย
ถ้าเป็นเครื่องเล่นดีวีดีก็มักจะเป็นรุ่นท็อปๆ  เห็นไหมครับของมือสองบางทีไม่ได้มีแต่ของเก่าอย่างที่บางคนเข้าใจ ผมมีเรื่องเล่ากับ
การเล่นเครื่องเสียงมือสองของผมวันหลังจะเล่าให้อ่านกันอีกครับ

หน้า: 1 ... 50 51 [52] 53 54 ... 325
พิมพ์