เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 04:55:25 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineเล็กๆ น้อยๆ จากงานปัจฉิมนิเทศ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เล็กๆ น้อยๆ จากงานปัจฉิมนิเทศ  (อ่าน 8484 ครั้ง)
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 08:13:06 PM »

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านๆ มานี่ก็มีเรื่องให้ยุ่งหลายเรื่องเหมือนเคยครับ ทั้งเรื่องการอบรมเกี่ยวกับการสอบใบประกอบวิชาชีพวิศวกรรม แล้วก็ต้องไปช่วยเพื่อนภาคไฟทำโปรเจคต์จบ วันพฤหัสที่ผ่านมานี่ก็มีงานปัจฉิมนิเทศของที่ทางภาควิชาจัดให้เด็กปี 4 ที่กำลังจะจบ  เพื่อนผมคือนายไฝก็เลยมีความคิดที่จะเอาวงดนตรีของเพื่อนๆ ชาว IE ที่ฟอร์มกันเล่นได้ประมาณซักปีนึงมาแล้ว มาเล่นในงานเลี้ยงโต๊ะจีนช่วงเย็นด้วย ซึ่งผมเองก็ไม่เคยไปยุ่มย่ามกับวงเขาหรอกนะครับ ส่วนใหญ่วงนี้จะเล่นเพลงทั่วๆ ไปคือเป็นเพลงไทยตลาด เช่นพวก บอดี้แสลม Tattoo อะไรประมาณนี้ แต่พอคุยกันไปคุยกันมาก็คิดกันว่า น่าจะหาโอกาสแจมกับเพื่อนผมคนนี้ซักครั้ง เนื่องจากคบกันมา 4 ปีแล้ว ยังไม่เคยมีโอกาสเล่นดนตรีแจมกันเสียที คือเน้นแต่ซื้อของตลอด ก็เลยแพลนกันว่าจะเล่นแจมกันสองเพลงในงานคือ Texas Flood กับ Crossroads คือต่างคนต่างเลือกกันมาคนละเพลง (คงจะพอทราบว่าผมเลือกเพลงอะไร ยิ้มเท่ห์) ก็ได้ไปซ้อมมาประมาณ 2 ครั้ง เล่นแค่ซักเพลงละ 4 เที่ยว แล้วก็ลุยกันเลย

ก็เก็บภาพมาให้ได้ชมกันเล่นๆ หน้าผมดำทุกรูปที่ถ่าย เนื่องจากปรกติก็ดำอยู่แล้ว นี่ตอนกลางคืนยิ่งดำเข้าไปใหญ่ แฟลชก็ช่วยอะไรไม่ได้ แต่งภาพด้วย ACDSee ช่วยนิดหน่อยก็ได้มาเท่านี้ วันนั้นผมแบกกีตาร์ไปถึงสองตัว คือตัวนึงเล่นเอง แล้วอีกตัวนึงไฝจะยืม เนื่องจากต้องการ Strat มาเล่นในเพลง Texas Flood ต้องขอท้าวความนิดนึงว่า ผมเองเป็นคนที่เล่นแต่กีตาร์ทรง Fender คือพวก Strat เป็นหลัก ในขณะที่เพื่อนผมก็ตรงกันข้าม คือเล่นแต่กีตาร์ทรง Gibson ทั้ง Les Paul และ SG เป็นหลัก ก็เลยแลกของกันลองกันเล่นได้สบาย แต่ถึงกระนั้นผมก็ไม่เคยเล่นพวกทรง Gibson แล้วถูกใจซะที วันนั้นเลยเอากีตาร์อีกตัวไปให้ไฝใช้ด้วย ต้องบอกว่าวิตกกังวลมากเลยครับ เพราะผมเป็นคนหวงของ(กีตาร์)มาก เวลาขนไปตัวนึงก็ระวังแทบจะแย่อยู่แล้ว นี่ขนไปสองตัวหัวใจแทบวาย กลัวหาย กลัวโดนฉก กลัวกระแทกกระทบ กลัวตก กลัวไปหมด ปรกติผมจะไม่ให้ใครยืมของพวกนี้เด็ดขาด เพราะรักมากจริงๆ แต่เมื่อเพื่อนจำเป็นต้องใช้ก็เลยต้องเอามาสองตัว ยื้อกันอยู่นานสุดท้ายก็ต้องเอามาอยู่ดี

แอมป์ที่ใช้วันนั้นคือแอมป์ Fender ที่เป็นทรานซิสเตอร์ธรรมดาหนึ่งตัว ส่วนอีกตัวเป็นแอมป์หลอดที่พ่อเพื่อนผมทำขึ้นมาเอง ตอนแรกบอกว่าโคลนมาจากแอมป์ Fender รุ่น Pro Junior หลังๆ เริ่มผสมหลายๆ อย่างเข้าไปด้วยกัน ซึ่งต้องบอกว่าตัวนี้เสียงดีมากจริงๆ เสียงคลีน หนา กลม นิ่ง Sustain ยาวมาก ในวันนั้นผมเอาเอฟเฟคต์ไปสองตัวคือ Blues Driver กับ Tube Screamer แต่พอถึงเวลาเล่นจริงใช้แค่ตัวเดียวเท่านั้นคือ Blues Driver พอรวมกับ Mid Boost จาก Red Strat แล้วก็ต่อเข้าแอมป์หลอดตัวนี้ ไม่อยากบอกว่าเสียงดีชะมัด ขนาดผมใช้ปิ๊คตัว Bridge กับ Middle ผสมกัน เสียงยังกลมและชัดมาก เปิด Gain ที่ Blues Driver แค่ บ่าย 1-2 ก็ได้ Sustain ที่ยาวเฟื้อยสุดๆ แล้ว เสียงดีจริงๆ เลยครับ เล่นไปสองเพลงก็มีแต่คนถามว่า "เล่นเพลงอะไรเนี่ย?" ซึ่งก็เป็นเรื่องปรกติธรรมดาครับ เพราะนอกจากสองเพลงนี้แล้ว ในวันนั้นก็จะเล่นเพลงไทยตลาดเสียส่วนใหญ่ บอดี้แสลมซัก 5-6 เพลง Tattoo ซัก 2-3 เพลงได้มั้ง นอกนั้นผมก็ไม่ค่อยรู้จักเท่าไำหร่นัก มีเพลงสมรสและภาระของอพาร์ตเมนต์คุณป้าด้วย แล้วตอนซาวน์เช็คนี่ก็มี Enter Sandman แถมให้อีกตะหาก

ลองดูรูปกันเล่นๆ เพลินๆ ครับ

ช่วงซาวน์เช็คมีเวลาน้อยมากๆ ครับ อาจารย์ไม่ยอมปล่อยลงมาจากงานบนอาคาร ทุกอย่างเลยรีบเร่งมากๆ นี่คือภาพช่วงที่ซาวน์เช็คเริ่มเข้าที่เข้าทางแล้วครับ

มือกลองของเรา เกียรตินิยมอันดับสองเชียวนะเนี่ย

เอฟเฟคต์บอร์ดของนายไฝวันนั้น มีอะไรบ้างดูกันเอาเอง

ของผมมีแค่นี้เองครับ ใช้เวลาเล่นจริงแค่ตัวเดียวอีกตะหาก คือ Blues Driver แอมป์เสียงดีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องใส่อะไรเพิ่มเลย อีกอย่างคือกีตาร์ตัวแดงมี Mid Boost อยู่แล้ว บูสต์ได้สบาย (คล้ายๆ Fender Clapton Signature)

กีตาร์ไฝ แต่คนเล่นคือโน๊ตครับ เป็นมือเบส มาเล่นกีตาร์แทนในครึ่งแรก กีตาร์ไฝเป็น Aria Pro II Les Paul Standard สี Tobacco Sunburst เปลี่ยนปิ๊คอัพเป็นของกิ๊บสัน ตัวบริดจ์เป็น 500T ตัว Neck 490R หรือไงเนี่ยแหละ

นี่ใครก็ไม่รู้ หน้าดำๆ มายืนมุมๆ

ช่วงนี้แจมเพลง Crossroads ครับ

ทำไมนิ้วก้อยผมถึงเป็นแบบนั้น?

ไฝใช้ Les Paul เล่นในเพลง Crossroads

อันนี้เพลง Texas Flood แล้วครับ

เอ๊ะ! กีตาร์ตัวสีดำนั่นของใครหว่า คุ้นๆ เหมือนเคยเห็นที่ไหน

แอมป์ที่เห็นด้านล่างทางขวานั่นแหละัครับ เป็นแอมป์หลอดที่พ่อไฝเป็นคนทำขึ้นมาเอง เสียงดีจริงๆ ครับ เล่นแล้วอยากยกกลับบ้านไปเลย

ถึงแม้เวลาช่วงกันแจมจะสั้นไปนิด และรีบไปหน่อย แต่ก็สนุกมากครับ ขอบคุณเพื่อนๆ IE ทุกคนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2009 | 09:56:06 PM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
kongbei
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 09:12:27 PM »

พี่บาสหล่อสุดในวงเลย จริงๆนะ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 09:18:46 PM »

ใครร้องล่ะครับ
สองเพลงนี้ถ้าจะร้องให้ได้อย่างต้นฉบับพร้อมเล่นไปด้วยนี่ ต้องแยกประสาทเก่งไม่เบาเลยล่ะครับ

ผมล่ะทึ่งจริงๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 09:24:56 PM »

ผมร้อง Crossroads ครับ ส่วนไฝร้อง Texas Flood โซโลกีตาร์่ก็เล่นแจมกันครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 09:38:58 PM »

ได้อัด vdo ตอนเล่นเพลง Crossroad ไว้มั้ยครับ?

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
Blackfield

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 09:40:06 PM »

ได้อัด vdo ตอนเล่นเพลง Crossroad ไว้มั้ยครับ?

ไม่ล่ะครับ กล้องถ่ายรูปที่ใช้ก็เก๊า เก่า จะแย่อยู่แล้ว วานเพื่อนถ่ายใ้ห้ครับ ไม่กล้ารบกวนมากครับ

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 10:41:21 PM »

เจ๋งมากครับ

อยากหางานขึ้นเล่นแล้วสิ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009 | 09:05:30 PM »

ไม่ล่ะครับ กล้องถ่ายรูปที่ใช้ก็เก๊า เก่า จะแย่อยู่แล้ว วานเพื่อนถ่ายใ้ห้ครับ ไม่กล้ารบกวนมากครับ

ว่าจะถามอยู่เชียวว่ามี bootleg มาแจกกันบ้างรึเปล่า เสียดายจัง  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009 | 09:51:26 PM »

ว่าจะถามอยู่เชียวว่ามี bootleg มาแจกกันบ้างรึเปล่า เสียดายจัง  ยิ้มกว้างๆ
+ 1   ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 04:36:36 PM »

ไม่ได้ยินเสียง ดูจากรูป
ผิดถูกขออภัยนะ

คิดว่าบาสต้องผ่อนคลายมือขวาลงอีกสักนิด หากว่าจังหวะทำสวีพตัวโน้ต มันจะเร่งไม่เป็นธรรมชาติ แต่ถ้าถนัดก็ไม่เป็นไรนะ เพราะท่านั้นการควบคุมเสียงบอด(มิ้วท์)อาจจะทำได้ไม่ง่ายนัก
แต่อย่างว่า มันไม่ได้ฟังเสียงนี่นา
ส่วนโพสเจอร์และอารมณ์ ได้ครับ ถึงไม่บอกว่าเล่นเพลงไร ก็รู้เลยว่าเล่นเพลงบลูส์แน่ๆๆ เยี่ยมมากๆ
เก่งครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 07:41:48 PM »

คิดว่าบาสต้องผ่อนคลายมือขวาลงอีกสักนิด หากว่าจังหวะทำสวีพตัวโน้ต มันจะเร่งไม่เป็นธรรมชาติ แต่ถ้าถนัดก็ไม่เป็นไรนะ เพราะท่านั้นการควบคุมเสียงบอด(มิ้วท์)อาจจะทำได้ไม่ง่ายนัก
แต่อย่างว่า มันไม่ได้ฟังเสียงนี่นา
ส่วนโพสเจอร์และอารมณ์ ได้ครับ ถึงไม่บอกว่าเล่นเพลงไร ก็รู้เลยว่าเล่นเพลงบลูส์แน่ๆๆ เยี่ยมมากๆ
เก่งครับ

จริงอย่างที่ท่านผีเพลงว่ารึเปล่าครับบาส  ยิ้มกว้างๆ

Blackfield

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 | 08:46:59 PM »

เก่งครับ

ตอบดังนี้ครับ เรื่องการสวีพ (หรือการเล่นกวาดสาย) และการอุดสายด้วยมือเป็นของคู่กันครับ แต่ปรกติการเล่นในลักษณะนี้จะไม่ค่อยได้ใช้ในเพลงบลูส์เลยครับ ส่วนใหญ่การสวีพ มักจะใช้กับแนวเพลงประมาณ Neo Classic Metal-Rock หรือพวกมือกีตาร์ปั่นๆ ทั่วไปเสียมากกว่าครับ ในเพลงบลูส์มีน้อยมากนะครับที่จะมีคนเล่นด้วยการสวีพ ดังนั้นตรงนี้ไม่เป็นปัญหาสำหรับการเล่นแต่อย่างใดครับ การอุดสายปรกติถ้าเราไม่ได้เล่นสวีพ ก็ไม่มีความจำเป็นมากเช่นกันครับ

ส่วนเรื่องการทำไม้ทำมือแปลกๆ ของผมนั้น เป็นมานานแล้วครับ ผมเล่นกีตาร์โดยไม่ได้เรียนแบบเป็นการเป็นงาน ใช้วิธีมั่วเอาเอง ดูคนโน้น คนนี้เล่นเอาเป็นหลักครับ ใครที่เคยเห็นผมเล่น จะรู้ว่าผมจับพาวเวอร์คอร์ด (คอร์ดทาบ) ได้ประหลาดมาก คือถ้าเป็นคอร์ดเมเจอร์ ผมจะใช้นิ้วชี้กับนิ้วกลางเท่านั้นครับ ในขณะที่คนอื่นจะใช้นิ้วชี้ นิ้วนาง และนิ้วก้อย

มือขวาผมจับปิ๊กแปลกๆ สาเหตุเพราะปรกติผมเป็นคนไว้เล็บนิ้วโป้งครับ คือเมื่อก่อนจะไว้เล็บนิ้วโป้งยาวทั้งข้างขวาและข้างซ้าย ข้างซ้ายไม่เป็นปัญหา เพราะไม่ได้ใช้อยู่แล้ว ส่วนข้างขวาจะเป็นอุปสรรคนิดหน่อยในการจับปิ๊ค เพราะเล็บนิ้วโป้งมันจะไปโดนสายครับ ทำให้ผมต้องวางมือแปลกๆ หน่อย บางทีนิ้วก้อยมือขวาผมก็ยื่นออกมาเป็นแบบนั้นแหละครับ

อีกเรื่องนึงคือ ปรกติผมเป็นคนที่ทำอะไรไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านอยู่แล้ว เวลาผมเขียนหนังสือ ปลายดินสอหรือปากกาจะชี้ไปทางด้านหน้า คือคนทั่วไปถ้าเขียนหนังสือด้วยมือขวา ปลายปากกาอีกด้านมันจะต้องชี้ไปทางด้านขวามือใช่ไหมครับ แต่ของผมมันจะชี้ไปทางด้านหน้า เมื่อก่อนตอนเรียนอนุบาลก็มีครูทักแล้วครับ แต่ผมก็ปล่อยมาแบบนั้นจนมาถึงปัจจุบันครับ

หน้า: [1]
พิมพ์