เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 12:11:21 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machinebang and olufsen,denon,onkyo ตัวไหนดีสุดครับ
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: bang and olufsen,denon,onkyo ตัวไหนดีสุดครับ  (อ่าน 11251 ครั้ง)
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009 | 08:27:50 PM »

ใช้ฟัง coldplay,queen jazz  avant garde   
ยังมีแบรนด์ดีกว่านี้อีกไหมครับ

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2009 | 11:02:05 PM »

ถ้าให้เลือกเลือกแบรนด์แรก  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2009 | 10:29:48 AM »

bang and olufsen ไม่เคยใช้ ดีไซน์สวยเก๋
denon เชื่อถือได้ มาตรฐานดี ดีไซน์คลาสสิค
onkyo ไม่เคยใช้ เงินเท่ากัน จะได้เสป็คสูงกว่า ดีไซน์เรียบๆ

ผมเลือก denon ครับ  ยิ้มกว้างๆ

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2009 | 02:03:23 AM »

ที่บ้านผมใช้ Onkyo ครับ โอเคดี

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2009 | 08:20:23 PM »

2 ยี่ห้อหลังไว้ใจได้ ยี่ห้อแรกไม่คุ้นนักครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009 | 09:01:56 AM »

หมายถึงตัวอะไรครับ ไม่เข้าใจ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009 | 10:19:54 AM »

หมายถึงตัวอะไรครับ ไม่เข้าใจ
+1 ครับ ไม่ทราบว่าถามถึงแอมป์ เครื่องเล่นซีดี component set ฯลฯ ของยี่ห้อที่ว่ามานี้กันแน่ครับ?
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009 | 03:25:03 PM »

เครื่องเล่น ลำโพง   ทุกอย่างที่ช่วยให้เสียงออกมาครับ 

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 | 09:24:50 AM »

ใช้ฟัง coldplay,queen jazz  avant garde   
ยังมีแบรนด์ดีกว่านี้อีกไหมครับ
เครื่องเล่น ลำโพง   ทุกอย่างที่ช่วยให้เสียงออกมาครับ 

ที่จริงควรจะแยกออกมาเป็นชิ้นๆดีกว่าครับ แต่ถ้ามองในภาพรวม
     B&O เน้นในเรื่องดีไซน์ ราคาสูงกว่าคุณภาพ
     ออนเกียว กับเดนนอน คุณภาพราคาตามาตราฐานญี่ปุ่น (เล่นได้ทั้งสองยี่ห้อ) 

แบรนด์ดีกว่านี้มีอีกไหม  มีอีกครับ เยอะมากจนเอ่ยชื่อได้ไม่หมด

จุดเริ่มต้นการเล่นเครื่องเสียง ควรกำหนดว่าจะเล่นอะไรบ้าง งบประมาณเท่าไหร่
     ชอบฟังเพลงประเภทไหน  เอาแค่นี้ก่อนนะครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 | 09:31:08 AM »

ในโลกนี้ไม่มีเครื่องไหนยี่ห้อไหนดีที่สุดหรอกครับ ถ้าดีที่สุดหมายถึงว่าเราชอบมากที่สุด ก็ต้องไปตระเวนขอลองฟังแต่ละยี่ห้อเพื่อเปรียบเทียบกันว่าคุณชอบเสียงของยี่ห้อไหนมากที่สุด คนอื่นคงช่วยตัดสินใจไม่ได้หรอกครับ เพราะเงินที่จะต้องจ่ายออกไปเพื่อซื้อของสิ่งนั้นมันอยู่ในกระเป๋าของคุณเอง

ในบรรดาตัวเลือกที่ให้มา ถ้าเป็นแนวเพลงร็อคล่ะก็ ผมให้เครดิต Denon เสมอ แม้แต่หัวเข็มแผ่นเสียง ผมก็ยังให้เครดิต Denon ในเรื่องคุณภาพเมื่อเปรียบเทียบกับราคา แต่ Denon ก็อาจไม่ใช่รสนิยมของคุณก็ได้ ดังนั้น ต้องลองฟังเปรียบเทียบด้วยตัวคุณเองดีกว่าครับ
cocoon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 มกราคม 2010 | 11:25:23 PM »

ตอนนี้หัวเข็มแ่ผ่นเสียงผมก็เสร็จ denon ทั้งสองหัวที่ใช้อยู่ทั้งสองเครื่องเหมือนกัน เพราะดูแล้วสมดุลย์กันดีระหว่างราคากะคุณภาพ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010 | 04:43:18 PM »

ชุดนี้ น่าคบครับ

ส่วนอีกเซ็ท เบสน้อยไปหน่อย เหมาะกับเพลงฟังสบายๆ

ใครจะซื้อ เรียกใช้ผมได้ เนื่องจากเป็นสมาชิกกะคุณชัยวัฒน์อยู่  ยิ้มเท่ห์
อาจจะได้ส่วนลด(เล็กน้อย) ถ้าคุยกันไม่สะดุด ฮาฮา

The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 มีนาคม 2010 | 02:52:28 PM »

เชียร์ bang and olufsen ครับ สวยดี เสียงดี แต่แพงดี

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 มีนาคม 2010 | 03:58:40 PM »

เชียร์ bang and olufsen ครับ สวยดี เสียงดี แต่แพงดี
ถ้าห้องฟังเป็นคอนโดหรู ๆ หรือห้องที่ตกแต่งแบบโมเดิร์นล่ะก็ ยี่ห้อนี้ก็น่าจะเหมาะสม เพราะดูรูปลักษณ์น่าจะเข้ากันดี แต่ผมไม่ชอบ turntable ของ B&O เลย เพราะรูปทรงมันแหวกแนวและพิลึกพิลั่นไม่ใช่น้อยครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010 | 01:52:18 PM »

ถ้าห้องฟังเป็นคอนโดหรู ๆ หรือห้องที่ตกแต่งแบบโมเดิร์นล่ะก็ ยี่ห้อนี้ก็น่าจะเหมาะสม เพราะดูรูปลักษณ์น่าจะเข้ากันดี แต่ผมไม่ชอบ turntable ของ B&O เลย เพราะรูปทรงมันแหวกแนวและพิลึกพิลั่นไม่ใช่น้อยครับ
ไม่แพงเท่าไหร่ เพราะเป็นรุ่นเก่าอ่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ
เทิร์นของเขาแหวกแนว เพราะมีเรื่องทางฟิสิกส์ที่ล้ำยุค จนพิลึกจริงๆครับ

Bang & Olufsen Beogram 2402

การฟังแผ่นเสียงอย่างจริงจัง "ต้อง" ถอดเสื้อผ้าท่อนบนด้วย  (ฝาครอบจ้า... น้องตอง/ป่อง/โอ-ซื้อหรือยังนะ?)

ฟองน้ำกลมๆ เพิ่มเติมความปลอดภัย ให้หัวเข็มอันบอบบางมากๆ ตามประสาของยี่ห้อนี้

ส่วนสุ้มเสียง ขอให้เราเข้าใจสักนิด ว่าเครื่องแต่ละยี่ห้อ มีจุดเด่น-จุดด้อย แตกต่างกันครัฟ อยู่ที่การใช้งานของเรามากกว่า  ยิงฟันยิ้ม
อย่างแบงฯ ตัวนี้ ผมเอาไว้ฟังเพลงคลาสสิค ยิ่งพวกนักร้องโอเปร่านี้ ยิ่งอร่อยเหาะไปเลย
แต่ถ้าเพลงร็อคหนักๆ ต้องใช้ตัวอื่นครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] 2
พิมพ์