เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 06:01:27 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The MachineAgent Fox Mulder - Slide Guitar & Lap Steel
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Agent Fox Mulder - Slide Guitar & Lap Steel  (อ่าน 7400 ครั้ง)
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 07:50:46 PM »

สมัยเด็กๆ ตอนผมยังเป็น ด.ช. อยู่ ประมาณ ม.ต้น เห็นจะได้ ตอนนั้นปลาบปลื้มกับอัลบั้ม Wish You Were Here มาก และแน่นอนว่าเหตุผลหลักมาจากเพลง Shine On You Crazy Diamond ในอัลบั้มนั้น ปัจจุบัน เพลงนี้ยังเป็นเพลงที่ผมรักที่สุดในชีวิตการฟังเพลงของผม และปรารถนาที่จะเล่นเวอร์ชั่นเต็มแบบสดๆ ของมันเสมอ (ตั้งแต่ Part 1-9 เลย)

ผมได้ยินเสียงสไลด์กีตาร์แบบ Lap Steel แล้วประทับใจแบบสุดๆ ครั้งแรกก็จากเพลง Shine On Part 6 มันช่างเป็นเสียงที่แปลก จะว่าเสียงมันคล้ายกีตาร์มันก็ไม่ใช่ เสียงคีย์บอร์ดก็ไม่เชิง ที่ทำให้ผมรู้สึกอินเป็นพิเศษคือมันเป็นเครื่องดนตรีที่มีเสียง Sustain ที่ยาวมากกว่าเสียงกีตาร์ทั่วๆ ไปเกินที่จะให้ได้ ในตอนนั้น ผมไม่มีอะไรนอกไปจากกีตาร์ไฟฟ้าทรง Strat ตัวเก่าๆ ยี่ห้อหนึ่ง สิ่งที่ผมทำได้คือ เปิดเพลงนี้ให้ดังๆ แล้วเอากีตาร์ไฟฟ้าตัวนั้นมาวางบนโต๊ะกินข้าว แล้วเอาก้อนไฟฉายขนาด AA มาทำเป็นแท่งสไลด์ มือขวาจับปิ๊ก และแล้วก็พยายามสร้างเสียงแบบสไลด์กีตาร์ให้ดังออกมาจากแอมป์ของผมให้ได้.......

เวลาผ่านไป 10 ปี ตอนนี้ ด.ช. คนนั้น กลายมาเป็น ว.ศ.บ. แต่ก็ยังอยากที่จะสร้างเสียงสไลด์กีตาร์ให้ได้อยู่เหมือนเดิม ไม่มีเปลี่ยนแปลง และก็พยายามศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับสไลด์กีตาร์มาตลอด ได้มีโอกาสเล่นสไลด์กีตาร์เป็นท่อนสั้นๆ บนเวทีบ้าง ปรกติผมเป็นคนที่ชอบเล่นสไลด์บนกีตาร์ปรกติเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ก็เลยไม่ต้องใช้เวลาฝึกมาก พอนานๆ เข้า ก็กลายเป็นว่าเล่นสไลด์กีตาร์แบบ Lap ถนัดกว่าสะพายกีตาร์ปรกติเล่นเสียอีก คงเป็นเพราะสามารถควบคุมตำแหน่งของแท่งสไลด์ได้ง่ายกว่า และเล่นแล้วรู้สึกแตกต่างไม่เหมือนใคร (แต่แค่เหมือนเดฟก็พอใจ)

เมื่อซักสองสามปีก่อนผมมีสไลด์กีตาร์ตัวแรกเป็นของตัวเอง ด้วยการไปหาซื้อกีตาร์ไฟฟ้าตัวเล็กๆ มาโมดิฟายด์ด้วยการปรับตั้งแอคชั่น และเพิ่มขาตั้งเข้าไปให้มัน จนกระทั่งมันกลายเป็นสไลด์กีตาร์ที่้งานได้จริง เคยยกไปห้องซ้อมบ้าง น้องๆ หลายคนก็คงเคยเห็น แม้ว่าจะมีข้อติติงเรื่องของขาตั้งบ้าง ที่เวลานั่งเล่นจะลำบากนิดนึง เพราะขาซ้ายจะติดและขยับไม่ค่อยได้เท่าไหร่ แต่ก็เป็นกีตาร์อีกตัวหนึ่งที่ผมรักมาก

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ของที่สั่งก็มาถึงแล้ว มันเป็น Lap Steel ราคาย่อมเยาว์ (แต่รวมค่าส่งแล้วก็ไม่ค่อยย่อมเยาว์เท่าไหร่) ที่ผมสั่งมาจากอินเตอร์เน็ท สมัยก่อนผมจำได้แม่นเลยว่า ไปเดินแถวซอยเวิ้งนาครเกษมกับคุณพ่อ เข้าร้านโน้นออกร้านนี้ เพื่อตามหา "Lap Steel" เกือบสิบร้าน ไม่มีร้านไหนมีซักร้าน เลยฝังใจตั้งแต่วันนั้นว่า ชีวิตนี้ต้องมี Lap Steel เล่นให้ได้ ไม่ว่าจะยังไงก็ตาม และนี่คือความฝันที่เป็นจริงแล้ว เกิดมาผมเองยังไม่เคยได้เห็นหรือสัมผัส Lap Steel ซักตัวในเมืองไทยเลยครับ ดูแต่ในวีดีโอ อินเตอร์เน็ทมาตลอด

ตอนนี้ผมมี Slide Guitar หรือ Lap Steel สองตัวแล้ว ตัวนึงคือตัวล่าสุดที่เพิ่งซื้อมาใหม่ เป็น Lap Steel จริงๆ ที่ทำรูปทรงเลียนแบบ Lap Steel ของ Fender ในยุค 50's ส่วนอีกตัวเป็น Slide Guitar ติดขาตั้ง ซึ่งติดตั้งปิ๊คอัพแบบ Humbucker ไว้ เสียงหนาและร็อคกว่า ซึ่งตัวเก่านี้จะเอาไว้เล่นเพลงที่ใช้ Distortion อย่าง One of These Days, Shine On Part 6, High Hopes รวมไปถึงเล่นสไลด์กีตาร์สไตล์ David Lindley ก็ได้ ส่วนตัวใหม่ที่เพิ่งได้มา จะเหมาะกับซาวน์ใสๆ เนียนๆ เอื่อยๆ อย่าง Breathe, Great Gig เพลงคันทรีทั่วๆ ไป อย่างสไตล์ของ Ben Keith ก็โอเคอยู่

วันนี้เอาภาพของเจ้าสองตัวนี้มาให้ชมกันเล่นๆ ครับ

ภาพคู่ของทั้งสอง สีน้ำเงินเหมือนกันเลย

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 07:57:46 PM »

อันนี้เป็นตัวแรกของผมครับ ลองสังเกตขาตั้งว่ามันไม่ใช่ขาตั้งสไลด์กีตาร์ทั่วๆ ไปครับ ตอนผมไปซื้อขาตั้งตัวนี้เข้าใจว่ามันเป็นขาตั้งสำหรับมิกเซอร์หรืออะไรซักอย่างเนี่ยแหละ

ปิ๊คอัพแบบ Humbucker ไม่จี่ เสียงค่อนข้างหนา จึงเหมาะกับเพลงที่ต้องใ้ช้ Distortion อย่าง One of These Days, Shine On Part 6, High Hopes ครับ

บริจด์ถูกยกให้สูงขึ้นกว่าปรกติ เพื่อสามารถเล่นสไลด์ได้โดยสะดวกครับ ลองสังเกตดูได้จากภาพครับ

ความสูงของสายเมื่อเทียบกับฟิงเกอร์บอร์ด

ยึดกับขาตั้งด้วยตีนตุ๊กแกและเทปสองหน้า ไอเดียบรรเจิดจริงๆ

ลูกบิดเหมือนกีตาร์ธรรมดาๆ เลยครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Blackfield

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 08:02:44 PM »

ส่วนอันนี้คือตัวใหม่ครับ เป็น Lap Steel จริงๆ ไม่ได้ดัดแปลงแต่อย่างใด ขาตั้งเป็นแบบสามขา สามารถปรับความสูงได้ ระดับความสูงที่เหมาะ คือประมาณพุงของคนเล่นครับ

ปิ๊คอัพเป็น Single Coil เหมาะสำหรับเพลงอย่าง Breathe, Great Gig

มีกี่เฟร็ตเนี่ย

Nut ของ Lap Steel จะยกสายให้ลอยขึ้นมาสูงมากเลยครับ

ลูกบิดครับ เหมือนของกีตาร์คลาสสิคเลย

Blackfield

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 08:07:57 PM »

ปิดท้ายด้วยแท่งสไลด์ครับ มีหลายแบบเลยทีเดียว

อันแรกซ้ายสุด เรียกว่า Glass Bottle Slide ครับ คนที่ใช้แบบนี้คือ Derek Trucks ครับ
อันที่สอง เรียกว่า Metal Slide ครับ คนที่ใช้แบบนี้ก็มีอย่าง Joe Walsh, Jimmy Page, Brian May ครับ
อันที่สาม เรียกว่า Glass Slide ครับ คนที่ใช้แบบนี้คือ Eric Clapton, Duane Allman, George Harrison ครับ
อันขวาสุด เรียกว่า Tonebar ครับ เพิ่งสั่งซื้อมาพร้อมกับ Lap Steel ตัวนี้แหละ ราคาเอาเรื่องทีเดียว แท่งละ 800 บาท Tonebar จะเอาไว้ใช้กับกีตาร์ Lap Steel โดยเฉพาะครับ แน่นอนว่า David Gilmour และ Ben Keith รวมถึงมือ Pedal Steel/Lap Steel คนอื่นๆ ส่วนใหญ่ก็ใช้แบบนี้ครับ

kongbei
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 08:38:08 PM »

สวยงามมากเลยครับ จำได้ตั้งแต่พี่พูดเรื่อง Lap Steel สมัยนานมาแล้ว ได้เป็นเจ้าของจริงๆสักที อยากเห็นตัวจริงจังครับ
panyarak

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 07:41:20 AM »

สวยงามมากเลยครับ จำได้ตั้งแต่พี่พูดเรื่อง Lap Steel สมัยนานมาแล้ว ได้เป็นเจ้าของจริงๆสักที อยากเห็นตัวจริงจังครับ

+1 ครับ ผมติดใจเสียง lap steel จากฝีมือของ Steve Howe ที่นำมาใช้ในเพลงของ Yes หลายเพลง โดยเฉพาะ And You and I เห็นขาตั้งของ Steve Howe ติดล้อด้วยครับ

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2010 | 03:25:28 PM »

ชอบเสียง Lap Steel ด้วยคยครับ โดยเฉพาะจากสิลปินในแนวคันทรี่ร้อค
TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2010 | 04:40:48 PM »

หวังจะได้เห็นบาสเล่น One of These Days ซักครั้ง
.. polotoon ..

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2010 | 04:59:40 PM »

หวังจะได้เห็นบาสเล่น One of These Days ซักครั้ง
+1 อยากดูด้วยครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2010 | 07:37:37 PM »

+1 ครับ ผมติดใจเสียง lap steel จากฝีมือของ Steve Howe ที่นำมาใช้ในเพลงของ Yes หลายเพลง โดยเฉพาะ And You and I เห็นขาตั้งของ Steve Howe ติดล้อด้วยครับ
อยากฟัง And you and I ฝีมือบาสซักครั้งครับ
ถ้าเวลาเหลือก็ขอ..
California Jam อีกสักเพลง

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2010 | 07:47:21 AM »

อยากฟัง And you and I ฝีมือบาสซักครั้งครับ
ถ้าเวลาเหลือก็ขอ..
California Jam อีกสักเพลง

ขอตามด้วย Running on Empty ครับ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1]
พิมพ์