เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:45:02 AM
หน้า: 1 ... 188 189 [190] 191 192 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598393 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2835 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 05:42:38 PM »

เมื่อก่อนนี้ตอนที่ผมเริ่มเล่นเครื่องเสียงใหม่ ๆ ก็ราว ๆ ปี 2533 เป็นต้นมา (เรียนจบ มีงานทำ ก็เริ่มเล่นเครื่องเสียงเลย) ผมได้ติดตามอ่านหนังสือ What Hi-Fi? ซึ่งมีคุณวิจิตร บุญชู กุมบังเหียนในฐานะบรรณาธิการมาโดยตลอด แต่พอคุณวิจิตรไม่อยู่และหันไปทำหนังสือ GM2000 และมีบรรณาธิการคนใหม่มาแทนที่ นโยบายของ What Hi-Fi? จึงเปลี่ยนไป ผมก็เลิกติดตามอ่าน นาน ๆ ทีจะซื้อมาดูสักเล่มเพื่อดูเรื่องที่ตนเองสนใจและดูโฆษณา เพราะโฆษณาในเล่มนี้เยอะดีครับ

อันที่จริงแล้วหนังสือ what hi-fi? เป็นหนังสือเครื่องเสียงที่ผมไม่ชอบเลยเพราะหนังสือเน้นบทความแปลจากหนังสือต่างประเทศ
ถ้ายังงั้นแล้วเราก็ไปอ่านต้นฉบับเลยไม่ดีกว่าหรือ  พวกบทวิจารณ์บททดสอบเครื่องเสียงอ่านแล้วแสดงให้เห็นถึงภูมิปัญญาคนเขียน
ที่ไม่ได้เก่งกาจอะไรแบบที่ควรจะเป็นคนเล่นเครื่องเสียงผมว่าไม่ต้องไปเชื่ออะไรกับบทวิจารณ์เหล่านี้หรอกครับเชื่อหูตัวเองดีที่สุด
หนังสือรูปเล่มออกแบบโบราณมาก แต่ที่ซื้อก็เพราะอยากจะช่วยสนับสนุนหนังสือเครื่องเสียงบ้านเราเท่านั้น 
อั๋น501

« ตอบ #2836 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 07:40:02 PM »

ส่วนหนังสือเครื่องเสียง GM2000 นั้นอยู่ในค่ายนิตยสารดังที่มีหนังสือในเครือหลากหลายประเภท  อาจจะไม่ได้เน้นหนังสือเครื่องเสียง
เพราะแนวทางหนังสือเป็นร่วมสมัยเน้นเทคโนโลยีความบันเทิงหลากหลายเปลี่ยนบก.มาหลายคนแล้ว  ยุดที่ 2 (บก.คุณพิพัฒน์ คคะนาท)
เป็นยุดของหนังสือที่ผมชอบสไตล์จะคล้ายๆ Hi-Fi Stereo (คุณพิพัฒน์ คคะนาท เคยเป็นบก. Hi-Fi Stereo) หนังสือจะแบ่งเป็น 2 ภาคโดยแบ่งเป็น
ภาคของเครื่องเสียงกับภาคบันเทิงคดี(ดนตรีและหนัง) ภาคบันเทิงคดีนั้นดีมากครับเป็นหนังสือเครื่องเสียงที่เน้นกับดนตรีและหนังมากกว่าทุกฉบับ
ให้ความสำคัญไม่แพ้กับเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องเสียง
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2837 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 09:06:51 PM »

หนังสือเครื่องเสียงที่มีอยู่ในบ้านเรามีดังนี้
Stereo         หนังสือเครื่องเสียงอายุยืนนานที่ยังเหลืออยู่เป็นหนังสือที่ประกอบธุรกิจเครื่องเสียงด้วยความเป็นกลางจึงไม่น่าเชื่อถือเท่าไร
What Hi-Fi?  หนังสือที่มีบทความแปลมากที่สุดอยู่มานานรองจากหนังสือสเตริโอ
Audiophile    หนังสือที่ถือว่ามาแรงปรับเปลี่ยนแนวทางหนังสือได้ตามยุดสมัยบทความทางด้านเครื่องเสียงจะเด่นมากกว่าโฮมเธียเตอร์
GM 2000      หนังสือที่เปลี่ยนหัวเรือแต่ละครั้งแนวหนังสือก็ยังคงเดิมเน้นเทคโนโลยีทันสมัยภาคเนื้อหาด้านภาพยนต์น่าสนใจที่สุด
Wave          หนังสือหัวใหม่แต่คนทำหน้าเก่าผสมประสานเครื่องเสียงและโฮมเธียเตอร์อย่างละครึ่ง     
อีกเล่มหนึ่งคือ Hi-Fi Stereo ซึ่งผมชอบอ่านมาก แต่ปิดตัวไปนานหลายปีแล้วอย่างน่าเสียดาย เล่มนี้มีทั้งบททดสอบเครื่องเสียง บทความที่แปลมาจากหนังสือต่างประเทศ และปกิณกะบันเทิงคดีต่าง ๆ อ่านแล้วรู้สึกคุ้มกว่าเล่มอื่นที่มีอยู่ในตลาดครับ

หนังสือ Hi-Fi Stereo สมัยก่อนผมก็ซื้ออ่านทุกเล่มตอนนี้ยังมีเก็บไว้เลย  แต่ที่ผมกล่าวถึงนั้นเป็นหนังสือที่ยังมีชีวิตอยู่ตามแผงหนังสือทุกวันนี้
ผมช่วยสนับสนุนหนังสือเครื่องเสียงทุกหัวที่เคยออกมาในตู้หนังสือของผมยังมีเก็บไว้อยู่เลยครับ แจกชาวบ้านไปก็แยะปลวกรับประทานไปก็มาก
ยังเหลืออยู่อีกแยอะพี่ปีศาจฯอยากได้เล่มเก่าๆของเล่มใดบอกมาได้นะ

ผมชอบบรรณาธิการของHi-Fi Stereo มากๆเลย
คือคุณประพันธ์ ฟักเทศ
หยิบมาอ่านทีไร แสบๆคันๆ
สะท้อนการเมืองนิดๆ ไม่ล้าสมัยเลยจริง
ใครมีเหลือบ้างครับ
ของผมเหลืออยู่ 1 เล่ม ...

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2838 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 08:21:45 AM »

ผมชอบบรรณาธิการของHi-Fi Stereo มากๆเลย
สะท้อนการเมืองนิดๆ ไม่ล้าสมัยเลยจริง
ยังมีเก็บไว้ที่บ้านเป็นตั้งเลยครับ
แฟนจะเอาไปชั่งกิโลขาย โดนผมเอ็ดเอาเลยครับ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2839 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 08:46:13 AM »

ยังมีเก็บไว้ที่บ้านเป็นตั้งเลยครับ
แฟนจะเอาไปชั่งกิโลขาย โดนผมเอ็ดเอาเลยครับ ยิ้มกว้างๆ
เยี่ยมมากเลย
พอหาเล่มที่มีบทความเรื่องแอมป์ ไพโอเนียร์ C77 กับ M22 หน่อยดิ๊

« ตอบ #2840 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 08:57:14 AM »

เยี่ยมมากเลย
พอหาเล่มที่มีบทความเรื่องแอมป์ ไพโอเนียร์ C77 กับ M22 หน่อยดิ๊

เท่าที่จำได้ ไม่เคยเห็นนะครับ แต่จะไปเปิดดูให้อีกที

« ตอบ #2841 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 09:42:16 AM »

เมื่อก่อนนี้ตอนที่ผมเริ่มเล่นเครื่องเสียงใหม่ ๆ ก็ราว ๆ ปี 2533 เป็นต้นมา (เรียนจบ มีงานทำ ก็เริ่มเล่นเครื่องเสียงเลย) ผมได้ติดตามอ่านหนังสือ What Hi-Fi? ซึ่งมีคุณวิจิตร บุญชู กุมบังเหียนในฐานะบรรณาธิการมาโดยตลอด แต่พอคุณวิจิตรไม่อยู่และหันไปทำหนังสือ GM2000 และมีบรรณาธิการคนใหม่มาแทนที่ นโยบายของ What Hi-Fi? จึงเปลี่ยนไป ผมก็เลิกติดตามอ่าน นาน ๆ ทีจะซื้อมาดูสักเล่มเพื่อดูเรื่องที่ตนเองสนใจและดูโฆษณา เพราะโฆษณาในเล่มนี้เยอะดีครับ

อันที่จริงแล้วหนังสือ what hi-fi? เป็นหนังสือเครื่องเสียงที่ผมไม่ชอบเลยเพราะหนังสือเน้นบทความแปลจากหนังสือต่างประเทศ
ถ้ายังงั้นแล้วเราก็ไปอ่านต้นฉบับเลยไม่ดีกว่าหรือ  พวกบทวิจารณ์บททดสอบเครื่องเสียงอ่านแล้วแสดงให้เห็นถึงภูมิปัญญาคนเขียน
ที่ไม่ได้เก่งกาจอะไรแบบที่ควรจะเป็นคนเล่นเครื่องเสียงผมว่าไม่ต้องไปเชื่ออะไรกับบทวิจารณ์เหล่านี้หรอกครับเชื่อหูตัวเองดีที่สุด
หนังสือรูปเล่มออกแบบโบราณมาก แต่ที่ซื้อก็เพราะอยากจะช่วยสนับสนุนหนังสือเครื่องเสียงบ้านเราเท่านั้น 
เท่าที่จำได้ หนังสือ What Hi-Fi? รุ่นเก่า (ก่อนปี 2540) ไม่ค่อยมีบทความแปลจากภาษาอังกฤษนะครับ ส่วนใหญ่เป็นบทความและรีวิวที่เขียนขึ้นเอง ซึ่งในยุคนั้นมีคุณวิจิตร บุญชู กุมบังเหียนในฐานะบรรณาธิการอยู่ และยังมีนักเขียนสนับสนุน เช่น คุณธานี โหมดสง่า คุณมงคล อ่วมเรืองศรี ฯลฯ ซึ่งต่อมาก็ได้ไปเขียนอยู่หนังสือเล่มอื่น นอกจากนี้ยังมีคอลัมน์ตอบปัญหาเครื่องเสียงจากจดหมายทางบ้านอีกด้วย ผมยังเก็บ What Hi-Fi? เล่มเก่า ๆ ที่สำคัญไว้อยู่ครับ
อั๋น501

« ตอบ #2842 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 10:45:15 AM »

เท่าที่จำได้ หนังสือ What Hi-Fi? รุ่นเก่า (ก่อนปี 2540) ไม่ค่อยมีบทความแปลจากภาษาอังกฤษนะครับ ส่วนใหญ่เป็นบทความและรีวิวที่เขียนขึ้นเอง ซึ่งในยุคนั้นมีคุณวิจิตร บุญชู กุมบังเหียนในฐานะบรรณาธิการอยู่ และยังมีนักเขียนสนับสนุน เช่น คุณธานี โหมดสง่า คุณมงคล อ่วมเรืองศรี ฯลฯ ซึ่งต่อมาก็ได้ไปเขียนอยู่หนังสือเล่มอื่น นอกจากนี้ยังมีคอลัมน์ตอบปัญหาเครื่องเสียงจากจดหมายทางบ้านอีกด้วย ผมยังเก็บ What Hi-Fi? เล่มเก่า ๆ ที่สำคัญไว้อยู่ครับ

ใช่ครับยุดที่คุณวิจิตร บุญชู ยังเป็นหัวเรืออยู่นั้นเป็นหนังสือเครื่องเสียงที่น่าอ่านอยู่ต่างจากปัจจุบันนี้มีแต่เรื่องแปล มีแต่นักเขียนอีโก้สูงทั้งนั้น
ฟังเก่งหรือเปล่าไม่รู้แต่เขียนแบบกูรู กูรู้แถมยังแอบขายของอีกไม่มีความเป็นกลางแล้วเหมือนหนังสือสเตริโอ ทำเครื่องเสียงเองเชียร์กันเอง
ใช้เครื่องเสียงของยี่ห้อตัวเองเป็นชุดอ้างอิงในการทดสอบเครื่องเสียงจะไหวหรือ
อั๋น501

« ตอบ #2843 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 10:53:58 AM »

วันนี้เป็นวันที่ผมจะต้องจดจำไว้ว่าการเป็นคนรักการฟังเพลงดูหนังนั้น  มันลำบากมากเพราะผมต้องช่วยช่างแอร์ทำติดตั้งคอมเพรสเซอร์แอร์ที่บ้าน
ในขณะที่น้ำยังคงท่วมบ้านอยู่ทุลักทุเลมากกับการต้องนั่งเรือขนอุปกรณ์เครื่องมือลุยน้ำ  สุดจะบรรยายจริงๆต้องยืนแช่น้ำแบกคอมเพรสเซอร์
ยกหนีน้ำติดตั้งตำแหน่งใหม่เล่นเอาเหนื่อยครับทั้งผมและช่างแอร์ เค้าบอกผมว่าไม่เคยต้องมาทำงานติดตั้งแอร์ในสภาพน้ำท่วมเช่นนี้มาก่อน
ผมว่าเป็นประสบการณ์ของคนรักเครื่องเสียงที่แม้ว่าสภาพแวดล้อมไม่อำนวยก็ยังสามารถทำได้  หากว่าใจรักเสียอย่าง

« ตอบ #2844 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 11:23:06 AM »

ใช่ครับยุดที่คุณวิจิตร บุญชู ยังเป็นหัวเรืออยู่นั้นเป็นหนังสือเครื่องเสียงที่น่าอ่านอยู่ต่างจากปัจจุบันนี้มีแต่เรื่องแปล มีแต่นักเขียนอีโก้สูงทั้งนั้น
ฟังเก่งหรือเปล่าไม่รู้แต่เขียนแบบกูรู กูรู้แถมยังแอบขายของอีกไม่มีความเป็นกลางแล้วเหมือนหนังสือสเตริโอ ทำเครื่องเสียงเองเชียร์กันเอง
ใช้เครื่องเสียงของยี่ห้อตัวเองเป็นชุดอ้างอิงในการทดสอบเครื่องเสียงจะไหวหรือ
คุณอั๋น501ยังซื้อหนังสือ What Hi-Fi? อยู่ รบกวนช่วยดูหน้าปกหน่อยครับว่าปัจจุบันเขายังใช้สโลแกนว่า "สรรพสาระเครื่องเสียงอย่างเป็นกลาง" อยู่หรือเปล่า?
ส่วนหนังสือ "สเตริโอ" นั้น ผมเห็นด้วยว่าเชียร์แต่สินค้า (แอมป์และลำโพง) ที่ตัวเองผลิตเองตะพึดจนออกนอกหน้าและน่าเกลียดครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2845 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 12:23:12 PM »

วันนี้เป็นวันที่ผมจะต้องจดจำไว้ว่าการเป็นคนรักการฟังเพลงดูหนังนั้น  มันลำบากมากเพราะผมต้องช่วยช่างแอร์ทำติดตั้งคอมเพรสเซอร์แอร์ที่บ้าน
ในขณะที่น้ำยังคงท่วมบ้านอยู่ทุลักทุเลมากกับการต้องนั่งเรือขนอุปกรณ์เครื่องมือลุยน้ำ  สุดจะบรรยายจริงๆต้องยืนแช่น้ำแบกคอมเพรสเซอร์
ยกหนีน้ำติดตั้งตำแหน่งใหม่เล่นเอาเหนื่อยครับทั้งผมและช่างแอร์ เค้าบอกผมว่าไม่เคยต้องมาทำงานติดตั้งแอร์ในสภาพน้ำท่วมเช่นนี้มาก่อน
ผมว่าเป็นประสบการณ์ของคนรักเครื่องเสียงที่แม้ว่าสภาพแวดล้อมไม่อำนวยก็ยังสามารถทำได้  หากว่าใจรักเสียอย่าง
ต้องยอมรับสังขารแล้วครับว่า ไม่แข็ง...เอ๊ย แข็งแรงเหมือนตอนเป็นหนุ่มน้อย  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2846 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 02:44:50 PM »

วันนี้เป็นวันที่ผมจะต้องจดจำไว้ว่าการเป็นคนรักการฟังเพลงดูหนังนั้น  มันลำบากมากเพราะผมต้องช่วยช่างแอร์ทำติดตั้งคอมเพรสเซอร์แอร์ที่บ้าน
ในขณะที่น้ำยังคงท่วมบ้านอยู่ทุลักทุเลมากกับการต้องนั่งเรือขนอุปกรณ์เครื่องมือลุยน้ำ  สุดจะบรรยายจริงๆต้องยืนแช่น้ำแบกคอมเพรสเซอร์
ผมว่าเป็นประสบการณ์ของคนรักเครื่องเสียงที่แม้ว่าสภาพแวดล้อมไม่อำนวยก็ยังสามารถทำได้  หากว่าใจรักเสียอย่าง
โบราณท่านว่า พึงลำบากเสียก่อนจึงจะสบายในภายหลังครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2847 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 03:35:50 PM »

1...2...3...พร้อมเดินเครื่อง......

หลังจากผมต้องทุลักทุเลกับการติดตั้งคอมเพรสเซอร์แอร์ที่เอาออกก่อนน้ำท่วม(เพียงวันเดียว) การติดตั้งแอร์บนผิวน้ำเป็นอันจบเรียบร้อยโรงเรียน 501
เย็นฉ่ำอุราหลังจากอึดอัดจากการต้องนั่งดูหนังแบบร้อนใจมาหลา่ยวัน  ต้องขอบคุณช่างแอร์มากที่ต้องลุยน้ำมาเพื่อผม ตั้งแต่ผมกลับมาบ้านยังไม่ได้
เปิดชุดซีสเต็มดูหนังฟังเพลงเลยครับ  ผมดูหนังโดยใช้ทีวี LCD แก้ขัดไปก่อนเมียเอาพัดลมมาให้ย้อมใจ  หลังจากที่ติดตั้งแอร์เสร็จเรียบร้อย
ผมเปิดแอร์ทิ้งไว้เพื่อระบายอากาศจนเย็นได้ที่  จึงทำการเปิดเบรกเกอร์เมนไฟที่คุมปลั๊กเครื่องเสียงทั้งหมด  ผมแยกเบรกเกอร์ไว้ไม่ให้รวมกับเครื่อง
ใช้ไฟฟ้าอื่นๆอยู่แล้วครับ(แสงสว่างในห้องฟังเพลงก็แยกออกจากกัน) ทุกอย่างกลับมาทำงานตามปกติ ผมได้ดูหนังบูลเรย์ล็อตสุดท้ายน่าจะเป็น
เรื่อง  Transformers: Dark of the Moon, X-Men: First Class, Green Lantern, Beastly, The Way Back, Ironclad  นับเดือนมาแล้ว
คืนนี้เห็นทีจะต้องล้างตาเสียหน่อยหลังจากไม่ได้ดูหนังฟังเพลงมาเป็นเดือนต้องขอดูชุดใหญ่เลยครับ  อย่างที่พี่ปีศาจฯว่า "พึงลำบากก่อนจึงจะสบาย
ภายหลัง"  หวังว่าปีหน้าคงจะไม่ลำบากแบบนี้อีกนะ เจ้าสายน้ำมรณะปีหน้าไม่ต้องมาจะขอบพระคุณอย่างสูง
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2848 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 03:57:46 PM »

ยินดีกับพี่อั๋นด้วยครับ ที่ทุกอย่างของพี่อยู่ครบถ้วน และทำงานอย่างปกติสมบูรณ์ทุกประการ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2849 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011 | 04:04:20 PM »

+100 ครับ อย่าลืมเตรียมขนมของว่างเข้าไปไว้ในห้องด้วยนะครับ ดูชุดใหญ่ เดี๋ยวจะหิว ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 188 189 [190] 191 192 ... 325
พิมพ์