เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:07:10 AM
หน้า: 1 ... 273 274 [275] 276 277 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598408 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4110 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012 | 05:56:40 PM »

ช่วงนี้ผมกำลังยุ่งๆก็เลยไม่ได้เข้ามาอัพเดท  แต่ก็ยังรอเพื่อนๆน้องๆสมาชิกที่ยังไม่ได้จองของรางวัลหรือบางคนที่จองไว้แล้ว
อย่างเสี่ยเรย์ ณ ยโสธร ที่ลงชื่อไว้แล้วแต่ยังไม่ได้มาบอกว่าอยากได้อะไรยังมีเวลาอยู่รีบๆเข้ามาจองของรางวัลกันได้นะครับ
ก็เลยถือโอกาสนำรูปของพี่ผีและภรรยามาฝากและขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวพี่ผีอีกครั้งด้วยที่สูญเสียคุณพ่อ(ตา)ของภรรยา
ท่านไปสบายแล้วครับ

คุณเรย์ไปเที่ยวญี่ปุ่นอยู่ครับ

มิน่าเสี่ยเรย์ ไปเที่ยวไกลถึงญี่ปุ่นสงสัยคงต้องไปลุย mini lp cd ด้วยตัวเองถึงถิ่นเลย  จะได้ไม่ต้องโดนหลอก ยิ้มกว้างๆ

ของแบบนี้ ต้องบินไปหวดถึงถิ่นครับ มันได้ฟิลล์กว่าเยอะ !  ยิงฟันยิ้ม

ผมก็ให้ลายแทง Disk Union ไป โดยบอกว่า อย่างคุณเรย์นี่เดินวันเดียวไม่น่าจะพอ ไว้รอฟังผลตอนกลับมาแล้วกันครับ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #4111 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012 | 06:08:21 PM »

ช่วงนี้ผมกำลังยุ่งๆก็เลยไม่ได้เข้ามาอัพเดท  แต่ก็ยังรอเพื่อนๆน้องๆสมาชิกที่ยังไม่ได้จองของรางวัลหรือบางคนที่จองไว้แล้ว
อย่างเสี่ยเรย์ ณ ยโสธร ที่ลงชื่อไว้แล้วแต่ยังไม่ได้มาบอกว่าอยากได้อะไรยังมีเวลาอยู่รีบๆเข้ามาจองของรางวัลกันได้นะครับ
ก็เลยถือโอกาสนำรูปของพี่ผีและภรรยามาฝากและขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวพี่ผีอีกครั้งด้วยที่สูญเสียคุณพ่อ(ตา)ของภรรยา
ท่านไปสบายแล้วครับ

คุณเรย์ไปเที่ยวญี่ปุ่นอยู่ครับ

มิน่าเสี่ยเรย์ ไปเที่ยวไกลถึงญี่ปุ่นสงสัยคงต้องไปลุย mini lp cd ด้วยตัวเองถึงถิ่นเลย  จะได้ไม่ต้องโดนหลอก ยิ้มกว้างๆ

ของแบบนี้ ต้องบินไปหวดถึงถิ่นครับ มันได้ฟิลล์กว่าเยอะ !  ยิงฟันยิ้ม

ผมก็ให้ลายแทง Disk Union ไป โดยบอกว่า อย่างคุณเรย์นี่เดินวันเดียวไม่น่าจะพอ ไว้รอฟังผลตอนกลับมาแล้วกันครับ

พี่ตั้มบอกให้พี่เรย์เอากอเอี๊ยะกับเคานเตอร์เพนติดตัวไปด้วยหรือเปล่าครับ ?  ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4112 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012 | 03:48:46 PM »

ทำไมคนสะสมแผ่นมินิ ถึงกับสาหัสสากรรจ์ ขนาดนี้นะ  ยิงฟันยิ้ม
ชักเริ่มเสียวๆแว้วว

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #4113 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012 | 05:25:07 PM »

ทำไมคนสะสมแผ่นมินิ ถึงกับสาหัสสากรรจ์ ขนาดนี้นะ  ยิงฟันยิ้ม
ไม่อยากสาหัส พี่แจ็คก็หันไปสะสมแผ่นเสียงเป็นหลักสิฮะ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4114 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012 | 05:53:32 PM »

ไม่อยากสาหัส พี่แจ็คก็หันไปสะสมแผ่นเสียงเป็นหลักสิฮะ ยิ้มกว้างๆ
ถะ ถูกต้องนะฮ่าาาาา... ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #4115 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012 | 08:55:35 PM »

ถะ ถูกต้องนะฮ่าาาาา... ยิ้มกว้างๆ

ผมโชคดีที่ไม่เล่นทั้ง 2 อย่างเลยไม่ต้องสาหัสสากรรจ์  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4116 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012 | 08:56:02 AM »

ตามที่พี่แจ็คได้ปรารภเรื่องแผ่นมินิแอลพี (ปลอม) ไปแล้วนั้น ผมจึงคิดว่า ยุคดิจิตอลเป็นยุคแห่งการปลอมแปลงและลอกเลียนจริง ๆ เพราะก่อนหน้านั้นเราเล่นแผ่นเสียงและเทปคาสเสทกันเป็นหลัก แผ่นเสียงก็เป็นที่ทราบกันอยู่ว่าอัดเสียงเองที่บ้านไม่ได้ ต้องปั๊มออกจากโรงงานเท่านั้น โรงงานผลิตแผ่นเสียงปลอมก็มีบ้าง โดยเฉพาะในแถบเอเชียนี่แหละ แผ่นเสียงปลอมที่ผลิตในไทยผมก็เคยเห็นมาบ้าง แต่ก็เห็นน้อยกว่าแผ่นที่มีลิขสิทธิ์ถูกต้อง ส่วนเทปคาสเสทนั้นไม่ต้องพูดถึง เพราะอัดทับอัดซ้ำโดยผู้เล่นเองได้ และมีเทปปลอมจำหน่ายเพียบ จึงเป็นที่นิยมในตลาดล่างของยุคอะนาล็อก

ต่อมาพอมีซีดี ผมก็นึกดีใจอยู่ว่ามันคงจะคล้าย ๆ แผ่นเสียง เพราะจะนำมาบันทึกเสียงเองโดยพลการไม่ได้ ต้องปั๊มออกจากโรงงานเท่านั้น และส่วนใหญ่ก็น่าจะมีแต่แผ่นลิขสิทธิ์ถูกต้อง ในช่วงแรก ๆ ที่ผมเริ่มเล่นซีดีใหม่ ๆ ประมาณต้นปี 90's ผมเจอแต่แผ่นแท้และไม่เคยได้ยินข่าวเลยว่ามีซีดีปลอมหรือซีดีที่ผู้เล่นสามารถอัดเสียงทับเองได้เหมือนเทปคาสเสท ต่อมา ด้วยความที่เทคโนโลยีดิจิตอลมันพัฒนารวดเร็วมาก ผมจำได้ว่ามี CD-R (แผ่นซีดีเปล่าที่บันทึกเสียงได้) และเครื่องเล่นซีดีซึ่งเป็น CD writer ในตัวได้ด้วย ประกอบกับเริ่มมีโรงงานปั๊มซีดีเถื่อนผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด จุดเปลี่ยนตรงนี้นี่เองที่ทำให้มีแผ่นซีดีปลอมระบาดเป็นไฟลามทุ่ง ผู้คนสามารถซื้อแผ่นซีดีเปล่าซึ่งราคาถูกมากมาก็อปหรือไรท์เพลงแจกกันว่อนเป็นว่าเล่น พัฒนารูปแบบไปเป็นซีดียัดไส้ เช่น หน้าปกเป็นเจแปนมีโอบิ แต่ใส้ในเป็นแผ่นเกาหลีหรือรัสเซีย ผมว่าดิจิตอลนี่มันให้ความสะดวกรวดเร็วก็จริง แต่มันก็ทำให้ผู้คนสุ่มเสี่ยงไปสัมผัสกับมายา ความจอมปลอม และความหลอกลวงเอาได้ง่าย ๆ นะครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4117 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012 | 10:34:46 AM »

ผมโชคดีที่ไม่เล่นทั้ง 2 อย่างเลยไม่ต้องสาหัสสากรรจ์  ยิ้มกว้างๆ

ผมเล่นทั้ง 2 อย่าง เลยยังไม่มีบ้านของตัวเอง ยังต้องอาศัยบิดามารดา และบ้านหลวงอยู่เลยครับ

อั๋น501

« ตอบ #4118 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012 | 10:48:58 AM »

ทำไมคนสะสมแผ่นมินิ ถึงกับสาหัสสากรรจ์ ขนาดนี้นะ  ยิงฟันยิ้ม

ผมโชคดีที่ไม่เล่นทั้ง 2 อย่างเลยไม่ต้องสาหัสสากรรจ์  ยิ้มกว้างๆ

ผมเล่นทั้ง 2 อย่าง เลยยังไม่มีบ้านของตัวเอง ยังต้องอาศัยบิดามารดา และบ้านหลวงอยู่เลยครับ

ผมว่าชีวิตของพี่ตั๊มมีความสุขที่สุดแล้วได้ฟังเพลงและได้สะสมซีดีและแผ่นเสียงที่ตัวเองรัก  ไม่มีครอบครัวหมายถึงเมียแบบพี่ผีหรือพี่ปีศาจฯ
ให้เกรงใจ ยิงฟันยิ้ม  เป็นชีวิตที่อิสระครับ  เรื่องบ้านผมว่าพี่ตั๊มยังไม่อยากมีเองอยู่กับคุณพ่อ คุณแม่ ดีแล้วครับอบอุ่น  ผมยังอยากอยู่กับพ่อแม่เลย
แต่ท่านเสียไปหมดแล้ว  วิถีชีวิตของแต่ละคนย่อมแตกต่างกัน  มีครอบครัวก็ดีไม่มีก็ดีแล้วแต่ตัวเราเองจะเลือกครับ
อั๋น501

« ตอบ #4119 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012 | 11:03:31 AM »

ตามที่พี่แจ็คได้ปรารภเรื่องแผ่นมินิแอลพี (ปลอม) ไปแล้วนั้น ผมจึงคิดว่า ยุคดิจิตอลเป็นยุคแห่งการปลอมแปลงและลอกเลียนจริง ๆ เพราะก่อนหน้านั้นเราเล่นแผ่นเสียงและเทปคาสเสทกันเป็นหลัก แผ่นเสียงก็เป็นที่ทราบกันอยู่ว่าอัดเสียงเองที่บ้านไม่ได้ ต้องปั๊มออกจากโรงงานเท่านั้น โรงงานผลิตแผ่นเสียงปลอมก็มีบ้าง โดยเฉพาะในแถบเอเชียนี่แหละ แผ่นเสียงปลอมที่ผลิตในไทยผมก็เคยเห็นมาบ้าง แต่ก็เห็นน้อยกว่าแผ่นที่มีลิขสิทธิ์ถูกต้อง ส่วนเทปคาสเสทนั้นไม่ต้องพูดถึง เพราะอัดทับอัดซ้ำโดยผู้เล่นเองได้ และมีเทปปลอมจำหน่ายเพียบ จึงเป็นที่นิยมในตลาดล่างของยุคอะนาล็อก

ต่อมาพอมีซีดี ผมก็นึกดีใจอยู่ว่ามันคงจะคล้าย ๆ แผ่นเสียง เพราะจะนำมาบันทึกเสียงเองโดยพลการไม่ได้ ต้องปั๊มออกจากโรงงานเท่านั้น และส่วนใหญ่ก็น่าจะมีแต่แผ่นลิขสิทธิ์ถูกต้อง ในช่วงแรก ๆ ที่ผมเริ่มเล่นซีดีใหม่ ๆ ประมาณต้นปี 90's ผมเจอแต่แผ่นแท้และไม่เคยได้ยินข่าวเลยว่ามีซีดีปลอมหรือซีดีที่ผู้เล่นสามารถอัดเสียงทับเองได้เหมือนเทปคาสเสท ต่อมา ด้วยความที่เทคโนโลยีดิจิตอลมันพัฒนารวดเร็วมาก ผมจำได้ว่ามี CD-R (แผ่นซีดีเปล่าที่บันทึกเสียงได้) และเครื่องเล่นซีดีซึ่งเป็น CD writer ในตัวได้ด้วย ประกอบกับเริ่มมีโรงงานปั๊มซีดีเถื่อนผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด จุดเปลี่ยนตรงนี้นี่เองที่ทำให้มีแผ่นซีดีปลอมระบาดเป็นไฟลามทุ่ง ผู้คนสามารถซื้อแผ่นซีดีเปล่าซึ่งราคาถูกมากมาก็อปหรือไรท์เพลงแจกกันว่อนเป็นว่าเล่น พัฒนารูปแบบไปเป็นซีดียัดไส้ เช่น หน้าปกเป็นเจแปนมีโอบิ แต่ใส้ในเป็นแผ่นเกาหลีหรือรัสเซีย ผมว่าดิจิตอลนี่มันให้ความสะดวกรวดเร็วก็จริง แต่มันก็ทำให้ผู้คนสุ่มเสี่ยงไปสัมผัสกับมายา ความจอมปลอม และความหลอกลวงเอาได้ง่าย ๆ นะครับ

ผมจะบอกอะไรให้ยุดนี้ต่างจากสมัยก่อนเทปผีซีดีเถื่อนมาก  เทคโนโลยี่มันเป็นเหมือนดาบสองคมมีทั้งข้อดีข้อเสีย จะว่าข้อเสียก็ไม่ถูกนัก
ยุดนี้การโหลดเพลงหรือหนังมาดูได้เองโดยไม่ต้องเสียสตางค์นั้นมันง่ายมากๆใครๆก็ทำได้นั่งอยู่กับบ้านก็ได้ดูได้ฟังแล้ว   สิ่งเหล่านี้มันไม่ใช่
จอมปลอมหรอกครับ  มันคือความจริงไม่ใช่หลอกลวงด้วย  การขายเพลงทางดาวน์โหลดเสียเงินซื้อก็เหมือนกับการโหลดฟรีเช่นกันอย่างนี้จะเรียก
จอมปลอมได้ไง  การดาวน์โหลดฟรีต้องเรียกว่าผิดศิลธรรม ผิดกฎหมายละเมิดลิขสิทธิ์เจ้าของศิลปินมากกว่า  ผมจะขอบอกเลยว่าดิจิตอลนั้น
ไม่มีของปลอมครับ  มีแต่ของผิดกฎหมายละเมิดลิขสทธิ์เท่านั้น  เห็นไหมว่ายุดนี้ต่างจากสมัยก่อนเทปผีซีดีเถื่อนอย่างไร สมัยพวกเราซื้อเทปผี
หรือเทปปลอม  แต่ยุดนี้ไม่มีไฟล์เพลงปลอมครับ  ผมเคยบอกเสมอการถ่ายข้อมูลจะพันครั้งหมื่นครั้งจากต้นฉบับต้องเหมือนกันอย่าง 100%ครับ
ถ้าข้อมูลมาครบ  ถ้าการถ่ายข้อมูลดิจิตอลผิดพลาดแล้ว ธนาคารคงเจ๊งกันไปหมดแล้ว  ลองคิดดูสิว่าธนาคารเก็บข้อมูลด้วยอะไร ยิ้มเท่ห์
เมื่อโลกมันเปลี่ยนแปลงไปสู่โลกแห่งดิจิตอล  เป็นวิถีทางของโลกผมถึงบอกเทคโนโลยี่เป็นเหมือนดาบสองคม  บางคนเอามาใช้ในทางที่ผิด
เราต้องเรียนรู้ว่าจะอยู่กับมันได้อย่างไรให้ใช้ประโยชน์สูงสุดมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2012 | 11:15:08 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4120 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012 | 04:45:27 PM »

โล่งไปแล้วต้นฉบับทดสอบเครื่องพึ่งเสร็จเรียบร้อย  ยังเหลืออีกคอลัมน์ HD Review กำลังปั่นอยู่  ช่วงนี้ขอพักเข้ามาแจมก่อน
ฝากพี่ปีศาจฯดูแลกิจการแทนด้วย ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4121 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 | 09:27:19 AM »

โล่งไปแล้วต้นฉบับทดสอบเครื่องพึ่งเสร็จเรียบร้อย  ยังเหลืออีกคอลัมน์ HD Review กำลังปั่นอยู่  ช่วงนี้ขอพักเข้ามาแจมก่อน
ฝากพี่ปีศาจฯดูแลกิจการแทนด้วย ยิ้มกว้างๆ
ผมค้าขายไม่เก่ง เกรงว่า ถ้าฝากผมดูแล กิจการของคุณอั๋น501อาจขาดทุนถึงขั้นเจ๊งก็ได้นะครับ (ฮา) ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #4122 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 | 10:41:49 AM »

ผมค้าขายไม่เก่ง เกรงว่า ถ้าฝากผมดูแล กิจการของคุณอั๋น501อาจขาดทุนถึงขั้นเจ๊งก็ได้นะครับ (ฮา) ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ไม่เป็นไร กิจการของผมไม่เคยมีกำไรอยู่แล้ว ยิ้มกว้างๆ ก็เล่นแจกอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #4123 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 | 07:33:44 AM »

1. ผีปีศาจฯ จองหนังสือ audiophile/videophile จัดให้ครับต้องการฉบับใดบ้างระบุฉบับมาได้เลย
2. เสี่ย Tron อยากได้ทรัมไดร์จัดให้ครับ เลือกแบบทรัมไดร์ด้วย
3. เฮียสมบุญฯต้องการซีดีจัดให้ครับ
4. พี่ป่องอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ
5. เฮียเดจาวูอยากได้เสื้อยืด BAV 2012 (XL) จัดให้ครับ
6. noprock อยากได้ดีวีดี Iron Maiden จัดให้ ต้องเลือกเอาอย่างเดียวครับ
7. undeath อยากได้ซีดี Megadeth จัดให้ครับ
8. phil-wc อยากได้ซีดีของวง ELOY จัดให้ครับ
9. JKNoremorse อยากได้หนังสือ ออดิโอไฟล์ จัดให้ครับ
10. คุณหมอ นักเพลงอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ
11. จอมยุทธน้ำเมา อยากได้ซีดีจากท่านรองฯจัดให้ครับพร้อมน้ำเมาให้ด้วย ยิ้มกว้างๆ

ยังมีคนที่ลงชื่อไว้ยังไม่ได้จองของรางวัลอีก และเพื่อนสมาชิกคนอื่นๆที่ต้องการของรางวัลก็แจ้งมาได้เช่นกัน
ส่วนเสื้อยืด BAV 2012 มี 2 รางวัลยังเหลืออีก 1 รางวัลใครต้องการบอกขนาดเสื้อมาได้เลย

มาอัพเดทใครที่ยังไม่ได้จองของรางวัลรีบๆหน่อยนะครับ  อาทิตย์หน้าผมจะสรุปเรื่องการแจกของกันแล้ว
ช่วงนี้เสร็จเรื่องต้นฉบับไปโล่งเลย  จะได้มีเวลาเข้ามาดูแลกิจการต่อ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4124 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 | 09:29:26 AM »

1. ผีปีศาจฯ จองหนังสือ audiophile/videophile จัดให้ครับต้องการฉบับใดบ้างระบุฉบับมาได้เลย
2. เสี่ย Tron อยากได้ทรัมไดร์จัดให้ครับ เลือกแบบทรัมไดร์ด้วย
3. เฮียสมบุญฯต้องการซีดีจัดให้ครับ
4. พี่ป่องอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ
5. เฮียเดจาวูอยากได้เสื้อยืด BAV 2012 (XL) จัดให้ครับ
6. noprock อยากได้ดีวีดี Iron Maiden จัดให้ ต้องเลือกเอาอย่างเดียวครับ
7. undeath อยากได้ซีดี Megadeth จัดให้ครับ
8. phil-wc อยากได้ซีดีของวง ELOY จัดให้ครับ
9. JKNoremorse อยากได้หนังสือ ออดิโอไฟล์ จัดให้ครับ
10. คุณหมอ นักเพลงอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ
11. จอมยุทธน้ำเมา อยากได้ซีดีจากท่านรองฯจัดให้ครับพร้อมน้ำเมาให้ด้วย ยิ้มกว้างๆ

ยังมีคนที่ลงชื่อไว้ยังไม่ได้จองของรางวัลอีก และเพื่อนสมาชิกคนอื่นๆที่ต้องการของรางวัลก็แจ้งมาได้เช่นกัน
ส่วนเสื้อยืด BAV 2012 มี 2 รางวัลยังเหลืออีก 1 รางวัลใครต้องการบอกขนาดเสื้อมาได้เลย

มาอัพเดทใครที่ยังไม่ได้จองของรางวัลรีบๆหน่อยนะครับ  อาทิตย์หน้าผมจะสรุปเรื่องการแจกของกันแล้ว
ช่วงนี้เสร็จเรื่องต้นฉบับไปโล่งเลย  จะได้มีเวลาเข้ามาดูแลกิจการต่อ ยิ้มกว้างๆ
เจ้าของกิจการขยันจังเลยครับ มิน่า... เรตติ้งถึงได้กระฉูด ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 273 274 [275] 276 277 ... 325
พิมพ์