เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:50:20 AM
หน้า: 1 ... 69 70 [71] 72 73 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598455 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1050 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 01:35:19 PM »

ผมโทร.ไปเพื่อติดต่อให้มานวดคุณอั๋นหน่อย 
 แต่เธอบอกว่า "ตอนนี้ไม่ว่างค่ะ กำลังนวดให้พี่โป่งอยู่"  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ผมไม่เชื่อครับ พี่โป่งต้องไม่ทำเรื่องแบบนี้เด็ดขาด เพราะพี่โป่งได้บอกน้อง ๆ แล้วว่าพี่เค้ากลับตัวกลับใจเป็นคนดีแล้ว
ผมเชื่อพี่โป่งคนเดียวครับ ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #1051 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 01:42:54 PM »

ผมโทร.ไปเพื่อติดต่อให้มานวดคุณอั๋นหน่อย  
 แต่เธอบอกว่า "ตอนนี้ไม่ว่างค่ะ กำลังนวดให้พี่โป่งอยู่"  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ผมไม่เชื่อครับ พี่โป่งต้องไม่ทำเรื่องแบบนี้เด็ดขาด เพราะพี่โป่งได้บอกน้อง ๆ แล้วว่าพี่เค้ากลับตัวกลับใจเป็นคนดีแล้ว
ผมเชื่อพี่โป่งคนเดียวครับ ยิ้มกว้างๆ

สงสัยคงสับสนกันไปหมดแล้วล่ะครับ ผมอยู่กับลูกสาวผมครับ ไอ้คนที่นวดนั่นคนละโป่งเลย คนเราชื่อมันซ้ำกันได้
แต่โป่งวันชัยยังไม่ได้ทำอะไรเลยซักนิดเดียว

ท่านประธานช่วยด้วยครับ ผมถูกใส่ร้ายป้ายสี  ลังเล  รูดซิบปาก  ลังเล  รูดซิบปาก
Pong-Wanchai

« ตอบ #1052 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 01:47:07 PM »

ยิ่งนวด พี่อั๋นยิ่งทรุดครับ (โทรม)
แถมหัวแตก เพราะเมียตี

จะไปเที่ยวเมืองชลไหวเหรอ..ฮิฮิ
(ช่วงนี้ แกโต้ตอบไม่ได้ ต้องกระหน่ำแซว)

เห็นด้วยที่ต้องกระหน่ำแซว...

แขนขวาที่บอกว่าปวดน่ะ...ถ้าพยายาม "แบมือ" จะทำได้ไม้? 
....มัวแต่กำอะไรอยู่ได้เป็นประจำ !!!
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1053 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 05:20:05 PM »

ผมขอขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกที่เป็นห่วง  แขนขวาของผมปวดมาหลายวันแล้วครับ
ไปโรงพยาบาลมาคุณหมอให้ยาแก้ปวดและยาคลายกล้ามเนื้ออาการเริ่มดีขึ้นตามลำดับ
ฝากขอบคุณท่านผีด้วยครับที่ส่งหมอนวดสาวมาให้นวดคลายกล้ามเนื้อ แต่เมื่อไรน้องเธอจะมานวดให้ผมล่ะ ยิ้มเท่ห์
ตอนนี้ผมเลยให้เมียนวดรอไปก่อน ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1054 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 04:27:22 PM »

รออ่าน ห้องที่4 อยู่ครับ  โกรธ
อย่ามัวแต่นวดเพลินนะ

ผมสนใจเรื่องหลังคา กับแอร์ฯมากเลย
มันอลังการณ์ สะใจดีจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #1055 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 05:49:34 PM »

รออ่าน ห้องที่4 อยู่ครับ  โกรธ

ผมสนใจเรื่องหลังคา กับแอร์ฯมากเลย
มันอลังการณ์ สะใจดีจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

รอให้แขนผมหายดีก่อนครับ แล้วผมจะมาเล่าเรื่องห้องฟังเพลงห้องที่4(ห้องฟังเพลงปัจจุบัน)ให้อ่านกัน
ทำไมผมถึงบอกว่าห้องฟังนั้นเป็นสิ่งสำคัญที่สุดของการฟังเพลง ถ้าไม่มีห้องฟังที่ดีแล้วจะเล่นชุดซีสเต็มดีแค่ไหนก็ไม่สามารถบรรลุถึงขีดสุดของชุดซีสเต็มนั้นได้
เหมือนกับชุดซีสเต็มเกิดปัญหาว่าฟังจากห้องฟังที่ร้านซึ่งตกแต่งอคูสติกมาอย่างดีให้คุณภาพเสียงที่ดี แต่เวลามาฟังที่บ้านแล้วชุดซีสเต็มนั้นเสียงกลับไม่ดี
ต้องมาแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเปลี่ยนลำโพงหรือแอมป์ แทนที่จะมาแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ

« ตอบ #1056 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 01:38:16 PM »

รอให้แขนผมหายดีก่อนครับ แล้วผมจะมาเล่าเรื่องห้องฟังเพลงห้องที่4(ห้องฟังเพลงปัจจุบัน)ให้อ่านกัน
ทำไมผมถึงบอกว่าห้องฟังนั้นเป็นสิ่งสำคัญที่สุดของการฟังเพลง ถ้าไม่มีห้องฟังที่ดีแล้วจะเล่นชุดซีสเต็มดีแค่ไหนก็ไม่สามารถบรรลุถึงขีดสุดของชุดซีสเต็มนั้นได้
เหมือนกับชุดซีสเต็มเกิดปัญหาว่าฟังจากห้องฟังที่ร้านซึ่งตกแต่งอคูสติกมาอย่างดีให้คุณภาพเสียงที่ดี แต่เวลามาฟังที่บ้านแล้วชุดซีสเต็มนั้นเสียงกลับไม่ดี
ต้องมาแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเปลี่ยนลำโพงหรือแอมป์ แทนที่จะมาแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ

ในฐานะที่ติดตามข้อมูลข่าวสารเรื่องเครื่องเสียงมาตลอด ผมเห็นด้วยร้อยเปอร์เซ็นต์ในเรื่องที่ว่าห้องฟังมีส่วนสำคัญมาก และอาจสำคัญที่สุดต่อการเล่นเครื่องเสียงเลยก็ว่าได้ แต่ผมเห็นว่าไม่ใช่ทุกคนหรอกครับที่จะต้องมีห้องฟัง การที่คนเราจะมีห้องฟังได้หรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับว่าเขาพอใจและพร้อมหรือมีปัญญาแค่ไหนต่างหาก อย่างในกรณีของคนที่ไม่มีเงินหรือไม่ได้ร่ำรวยอะไรมากนักแต่ชอบฟังเพลงและพอจะมีชุดเครื่องเสียงไว้ฟังกับเขาบ้าง จะให้คน ๆ นั้นต้องตะเกียกตะกายหาเงินหรือเป็นหนี้เป็นสินเพื่อให้บรรลุถึงขีดสุดของการเล่นเครื่องเสียงหรือครับ? ผมคิดว่าคุณอั๋น501ก็คงไม่เห็นด้วยในข้อนี้ใช่ไหมครับ

ผมเชื่อว่านักเล่นเครื่องเสียงทุกคนยอมรับความสำคัญของห้องฟัง แต่หลักการข้อนี้ หลายคนเขาคงปฏิบัติตามไม่ได้หรอกครับ เพราะขีดความสามารถและความจำเป็นของแต่ละคนไม่เท่ากัน แทนที่จะตะเกียกตะกายเพื่อบรรลุถึงซึ่ง "ออดิโอ นิพพานัง" สู้รู้จักประมาณตนและทำอะไรแต่พอดี (ยอมรับข้อเสียข้อด้อยที่อาจมีอยู่บ้าง) ผมว่าน่าจะมีความสุขในการฟังเพลงและเล่นเครื่องเสียงมากกว่านะครับ ใครจะเห็นด้วยกับความคิดเห็นข้อนี้หรือไม่ก็ตาม แต่ผมยืนยันว่าทุกวันนี้ผมมีความสุขกับชุดเครื่องเสียงเล็ก ๆ ในห้องฟังที่ไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลยมาเป็นเวลาเกือบยี่สิบปีแล้ว คงเป็นเพราะผมไม่ได้ร่ำรวยเหมือนนักเล่นเครื่องเสียงคนอื่นที่เงินไม่ใช่ปัญหา แต่ความสุขของผมเกิดจากการได้ฟังดนตรีที่เราชอบด้วยความประมาณตนมากกว่าครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1057 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 02:13:59 PM »

ผมขอแยกห้องฟังออกเป็น 2 แบบ
  ห้องแบบที่ 1 สร้างมาสำหรับฟังเพลงโดยเฉพาะเช่น ห้องของคุณอั๋น
  แบบที่ 2 ห้องอะไรก็ได้ที่เราเอาเครื่องเสียงมาวาง
  ถ้าเราไม่พร้อมที่จะทำห้องแบบแรก เราก็สามารถทำห้องแบบที่ 2ได้
  โดยเสียค่าใช้จ่ายไม่มากหรือบางครั้งอาจไม่ต้องเสียด้วยซ้ำ

อยากให้คุณอั๋นแนะนำวิธีปรับแต่งห้องแบบที่ 2 มากกว่าเพราะจะเป็น
   ประโยชน์กับทุกๆคน

อ้อ แล้วห้องฟังที่ดีนี่ต้องปรับแต่งห้องให้เหมาะสมกับอายุของเจ้าของห้องด้วยหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #1058 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 02:38:45 PM »

รออ่าน ห้องที่4 อยู่ครับ  โกรธ

มันอลังการณ์ สะใจดีจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

ในฐานะที่ติดตามข้อมูลข่าวสารเรื่องเครื่องเสียงมาตลอด ผมเห็นด้วยร้อยเปอร์เซ็นต์ในเรื่องที่ว่าห้องฟังมีส่วนสำคัญมาก และอาจสำคัญที่สุดต่อการเล่นเครื่องเสียงเลยก็ว่าได้ แต่ผมเห็นว่าไม่ใช่ทุกคนหรอกครับที่จะต้องมีห้องฟัง การที่คนเราจะมีห้องฟังได้หรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับว่าเขาพอใจและพร้อมหรือมีปัญญาแค่ไหนต่างหาก อย่างในกรณีของคนที่ไม่มีเงินหรือไม่ได้ร่ำรวยอะไรมากนักแต่ชอบฟังเพลงและพอจะมีชุดเครื่องเสียงไว้ฟังกับเขาบ้าง จะให้คน ๆ นั้นต้องตะเกียกตะกายหาเงินหรือเป็นหนี้เป็นสินเพื่อให้บรรลุถึงขีดสุดของการเล่นเครื่องเสียงหรือครับ? ผมคิดว่าคุณอั๋น501ก็คงไม่เห็นด้วยในข้อนี้ใช่ไหมครับ

ผมเชื่อว่านักเล่นเครื่องเสียงทุกคนยอมรับความสำคัญของห้องฟัง แต่หลักการข้อนี้ หลายคนเขาคงปฏิบัติตามไม่ได้หรอกครับ เพราะขีดความสามารถและความจำเป็นของแต่ละคนไม่เท่ากัน แทนที่จะตะเกียกตะกายเพื่อบรรลุถึงซึ่ง "ออดิโอ นิพพานัง" สู้รู้จักประมาณตนและทำอะไรแต่พอดี (ยอมรับข้อเสียข้อด้อยที่อาจมีอยู่บ้าง) ผมว่าน่าจะมีความสุขในการฟังเพลงและเล่นเครื่องเสียงมากกว่านะครับ ใครจะเห็นด้วยกับความคิดเห็นข้อนี้หรือไม่ก็ตาม แต่ผมยืนยันว่าทุกวันนี้ผมมีความสุขกับชุดเครื่องเสียงเล็ก ๆ ในห้องฟังที่ไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลยมาเป็นเวลาเกือบยี่สิบปีแล้ว คงเป็นเพราะผมไม่ได้ร่ำรวยเหมือนนักเล่นเครื่องเสียงคนอื่นที่เงินไม่ใช่ปัญหา แต่ความสุขของผมเกิดจากการได้ฟังดนตรีที่เราชอบด้วยความประมาณตนมากกว่าครับ

เรื่องของห้องฟังเพลงนั้น ไม่ใช่ว่าทุกๆคนจะมีได้มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างทั้งความพร้อม ความต้องการและเรื่องเงินอันนี้สำคัญที่สุด
มันก็เหมือนกับบางคนที่มีชุดซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์ซึ่งตัวเราเองนั้นไม่มีปัญญาจะซื้อมาเล่น เราก็แค่ดูไว้เป็นแนวทางการเล่นเครื่องเสียงเท่านั้น
ที่ผมนำเรื่องราวเกี่ยวกับห้องฟังเพลงของผมมาเล่าสู่กัน ก็เพราะอาจจะมีบางคนสนใจเอาข้อมูลจากประสพการณ์ของผมนำไปใช้ถ้าเขามีโอกาส
ทำห้องฟังเพลง อย่างเช่นคุณDeja Vu กำลังจะทำห้องฟังเพลงก็เอาข้อมูลจากผมไปใช้ให้เกิดประโยชน์ได้ครับ  ผมนั้นเข้าใจดีเรื่องความต้องการ
ความพร้อมของแต่ละคนที่จะมีห้องฟังเพลงซึ่งไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ  ผมถึงได้บอกว่าวิถีการฟังเพลงของผมย่อมไม่เหมือนกับคนอื่นๆ
และคนอื่นๆก็ไม่เหมือนผมเช่นกัน อย่างบางท่านชอบที่จะเก็บสะสมแผ่นเสียงหรือซีดีโดยการลงทุนซื้อมากกว่าที่จะลงทุนกับเครื่องเสียง
มันก็ไม่แปลกอะไร ถ้าผมจะสนใจกับเรื่องอคูสติกเสียงมากกว่าการเน้นเก็บสะสมซีดีหรือแผ่นเสียงมันก็เป็นวิถีทางการฟังเพลงของผม สิ่งเหล่านี้
ก็เป็นความสุขของแต่ละคนอยู่แล้ว  ผมรู้สึกว่าการที่ผมนำเอาประสพการณ์การทำห้องฟังเพลงมาเล่าให้อ่านกันนั้นมันทำให้คุณปิศาจลายคราม
อ่านแล้วไม่สบายใจก็ต้องขอโทษด้วย  เมื่อมีเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นอย่างเช่นท่านผีอยากให้ผมเล่าการทำห้องฟังเพลงห้องที่4 แสดงว่า
อย่างน้อยๆก็มีคนสนใจเรื่องห้องฟังเพลงเหมือนกัน เห็นไหมครับมีคุณDeja Vuอีกคนสนใจเรื่องห้องฟังเพลง แล้วแบบนี้ผมจะตอบคำถาม
เกี่ยวกับห้องฟังเพลงได้ไหมครับ
อั๋น501

« ตอบ #1059 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 04:25:13 PM »

ห้องแบบที่ 1 สร้างมาสำหรับฟังเพลงโดยเฉพาะเช่น ห้องของคุณอั๋น
  แบบที่ 2 ห้องอะไรก็ได้ที่เราเอาเครื่องเสียงมาวาง
  ถ้าเราไม่พร้อมที่จะทำห้องแบบแรก เราก็สามารถทำห้องแบบที่ 2ได้
  โดยเสียค่าใช้จ่ายไม่มากหรือบางครั้งอาจไม่ต้องเสียด้วยซ้ำ

อยากให้คุณอั๋นแนะนำวิธีปรับแต่งห้องแบบที่ 2 มากกว่าเพราะจะเป็น

อ้อ แล้วห้องฟังที่ดีนี่ต้องปรับแต่งห้องให้เหมาะสมกับอายุของเจ้าของห้องด้วยหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

การทำห้องฟังเพลงเอาแบบประหยัดที่สุดก็ต้องใช้อุปกรณ์ปรับอคูสติกแบบลอยตัว
มีขายทั่วไปมีหลายสำนักที่ทำออกมาขาย  จำพวกแผงไม่ร่องDiffuserหรือTube Trap ฯลฯ
อุปกรณ์ปรับอคูสติกเหล่านี้จะมีผลกับเสียงบางช่วงความถี่เท่านั้น  ต้องศึกษาแล้วหาตำแหน่งที่ว่างให้ดี
ผมแนะนำให้ใช้อุปกรณ์พวกนี้ราคาไม่แพง(ต้องเป็นของที่ทำในบ้านเรานะครับ) ถ้าทำเองได้จะประหยัดได้อีก
คุณDeja Vu ทำโครงสร้างห้องให้ได้ก่อน(แบบที่เราคุยกันไว้) และผมจะช่วยแนะนำการติดตั้งอุปกรณ์อคูสติกให้ครับ
ส่วนอีกเรื่องห้องฟังเพลงที่ดีไม่เกี่ยวกับอายุของเจ้าของครับ  จะมีผลกับแนวเพลงที่เจ้าของห้องชอบฟังมากกว่า
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1060 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 04:32:24 PM »

การทำห้องฟังเพลงเอาแบบประหยัดที่สุดก็ต้องใช้อุปกรณ์ปรับอคูสติกแบบลอยตัว
มีขายทั่วไปมีหลายสำนักที่ทำออกมาขาย  จำพวกแผงไม่ร่องDiffuserหรือTube Trap ฯลฯ
อุปกรณ์ปรับอคูสติกเหล่านี้จะมีผลกับเสียงบางช่วงความถี่เท่านั้น  ต้องศึกษาแล้วหาตำแหน่งที่ว่างให้ดี
ผมแนะนำให้ใช้อุปกรณ์พวกนี้ราคาไม่แพง(ต้องเป็นของที่ทำในบ้านเรานะครับ) ถ้าทำเองได้จะประหยัดได้อีก
คุณDeja Vu ทำโครงสร้างห้องให้ได้ก่อน(แบบที่เราคุยกันไว้) และผมจะช่วยแนะนำการติดตั้งอุปกรณ์อคูสติกให้ครับ
ส่วนอีกเรื่องห้องฟังเพลงที่ดีไม่เกี่ยวกับอายุของเจ้าของครับ  จะมีผลกับแนวเพลงที่เจ้าของห้องชอบฟังมากกว่า

ข้อความสุดท้ายผมแซวเจ้าของห้องที่มีชั้นวางสีแดงสดใสน่ะครับ (มุกแป็กอีกแล้ว)   ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #1061 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 09:18:20 PM »

กระทู้นี้พี่อั๋นเป็นคนตั้งขึ้นมา พี่อั๋นอยากพูดอะไร อยากเล่าอะไรก็ทำไปเถอะครับ ผมก็รออ่านเรื่องห้องที่ 4 พี่อยู่ครับ (ถึงแม้เคยได้ยินคร่าวๆจากปากพี่บ้างแล้วว่ามันยากเย็นขนาดไหน) สำหรับผมชาตินี้ดูแล้วโอกาสจะมีห้องอย่างพี่อั๋นคงยาก แต่อยากฟังเป็นความรู้ครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #1062 เมื่อ: 17 กันยายน 2010 | 10:47:59 PM »

[/quote]

เรื่องของห้องฟังเพลงนั้น ไม่ใช่ว่าทุกๆคนจะมีได้มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างทั้งความพร้อม ความต้องการและเรื่องเงินอันนี้สำคัญที่สุด
มันก็เหมือนกับบางคนที่มีชุดซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์ซึ่งตัวเราเองนั้นไม่มีปัญญาจะซื้อมาเล่น เราก็แค่ดูไว้เป็นแนวทางการเล่นเครื่องเสียงเท่านั้น
ที่ผมนำเรื่องราวเกี่ยวกับห้องฟังเพลงของผมมาเล่าสู่กัน ก็เพราะอาจจะมีบางคนสนใจเอาข้อมูลจากประสพการณ์ของผมนำไปใช้ถ้าเขามีโอกาส
ทำห้องฟังเพลง อย่างเช่นคุณDeja Vu กำลังจะทำห้องฟังเพลงก็เอาข้อมูลจากผมไปใช้ให้เกิดประโยชน์ได้ครับ  ผมนั้นเข้าใจดีเรื่องความต้องการ
ความพร้อมของแต่ละคนที่จะมีห้องฟังเพลงซึ่งไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ  ผมถึงได้บอกว่าวิถีการฟังเพลงของผมย่อมไม่เหมือนกับคนอื่นๆ
และคนอื่นๆก็ไม่เหมือนผมเช่นกัน อย่างบางท่านชอบที่จะเก็บสะสมแผ่นเสียงหรือซีดีโดยการลงทุนซื้อมากกว่าที่จะลงทุนกับเครื่องเสียง
มันก็ไม่แปลกอะไร ถ้าผมจะสนใจกับเรื่องอคูสติกเสียงมากกว่าการเน้นเก็บสะสมซีดีหรือแผ่นเสียงมันก็เป็นวิถีทางการฟังเพลงของผม สิ่งเหล่านี้
ก็เป็นความสุขของแต่ละคนอยู่แล้ว  ผมรู้สึกว่าการที่ผมนำเอาประสพการณ์การทำห้องฟังเพลงมาเล่าให้อ่านกันนั้นมันทำให้คุณปิศาจลายคราม
อ่านแล้วไม่สบายใจก็ต้องขอโทษด้วย  เมื่อมีเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นอย่างเช่นท่านผีอยากให้ผมเล่าการทำห้องฟังเพลงห้องที่4 แสดงว่า
อย่างน้อยๆก็มีคนสนใจเรื่องห้องฟังเพลงเหมือนกัน เห็นไหมครับมีคุณDeja Vuอีกคนสนใจเรื่องห้องฟังเพลง แล้วแบบนี้ผมจะตอบคำถาม
เกี่ยวกับห้องฟังเพลงได้ไหมครับ
[/quote]
ขอเรียนว่าผมไม่ได้รู้สึกไม่สบายใจอะไรกับความเห็นของคุณอั๋น501ในเรื่องห้องฟังหรอกครับ เพราะคุณอั๋น501มีแง่มุมและแนวคิดที่น่าสนใจหลายอย่างจากการที่ผมได้ติดตามความเห็นของคุณอั๋น501มาตั้งแต่ต้น เพียงแต่ผมอยากจะชี้ให้เห็นว่าการเล่นเครื่องเสียงนั้นมันมีหลายมิติให้ต้องคิด จริงอยู่ที่นักเล่นเครื่องเสียงต่างยอมรับความสำคัญของห้องฟังด้วยกันทั้งนั้น ไม่เว้นแม้แต่ตัวผมเอง จึงขอสรุปสั้น ๆ อีกครั้งว่า ใครที่พร้อมด้วยปัจจัยในการทำห้องฟังก็ทำไปเลยเพื่อคุณภาพเสียงที่ดีที่สุดที่เขาควรจะได้ แต่ถ้าใครไม่พร้อม การเสาะแสวงหาหรือไขว่คว้าเพื่อให้ได้มาซึ่งเสียงที่ดีที่สุดโดยต้องแลกกับความลำบากยากเข็ญของตน เช่น การเป็นหนี้เป็นสิน การเบียดเบียนเนื้อที่ใช้สอยของคนอื่นในบ้าน ฯลฯ ผมว่าเป็นเรื่องที่ไม่ควรสนับสนุน และควรจะเล่นกันอย่างพอเพียงโดยยอมแลกกับคุณภาพเสียงที่ลดลง แล้วคนผู้นั้นจะเล่นเครื่องเสียงด้วยความสุขครับ
อั๋น501

« ตอบ #1063 เมื่อ: 18 กันยายน 2010 | 08:46:25 PM »

ผมเข้าใจที่สิ่งที่คุณปีศาจลายครามต้องการจะสื่อถึงการฟังเพลงความพร้อมเล่นเครื่องเสียงของแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน
ผมก็บอกอยู่แล้ว ว่ามันขึ้นอยู่กับปัจจัยรอบด้านของแต่ละคน ความพร้อมความต้องการและเรื่องเงินเป็นสิ่งสำคัญ
แต่บางทีคนที่อยากจะมีห้องฟังเพลงส่วนตัวมีพร้อมทุกอย่างแม้แต่เรื่องเงินก็ไม่ใช่ปัญหาแถมยังเล่นชุดซีสเต็มระดับไฮเอนด์
ยังไม่สามารถมีห้องฟังเพลงดีๆได้เลย มันขึ้นอยู่กับตัวแปรอื่นๆอีกด้วยครับ คนที่ไม่มีความพร้อมในเรื่องเงิน
ถึงจะอยากมีแค่ไหนคงไม่มีใครไปเป็นหนี้เป็นสินเพื่อมาทำห้องฟังเพลงหรอกครับ ก็ต้องพอใจกับสิ่งที่ตัวเองมีอยู่
ห้องฟังเพลงกับห้องที่ใช้ฟังเพลงในความหมายของผมแตกต่างกันครับ เมื่อเราไม่มีห้องฟังเพลงส่วนตัวอย่างเป็นเรื่องเป็นราว
เราก็สามารถเอาห้องหรือพื้นที่ว่างพอมีเหลืออยู่ใช้เป็นที่่วางชุดซีสเต็มได้ไม่ว่าจะชุดซีสเต็มเล็กหรือใหญ่เพื่อเป็นมุมส่วนตัวไว้ฟังเพลง
อันนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรอยู่แล้ว  ความสุขของการฟังเพลงแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกันบางคนขอแค่ได้ฟังเพลงที่ตัวเองชอบแม้แต่จะ
ฟังเพลงจากโทรศัพท์มือถือแค่นี้ก็มีความสุขแล้ว  แต่สำหรับตัวผมเอง ความต้องการความสุขของการฟังเพลงนั้นอาจจะแตกต่างกับคนอื่นๆ
ผมต้องการฟังเพลงที่ผมชื่นชอบจากชุดซีสเต็มดีๆ โดยเสียงเพลงที่ได้ฟังจากชุกซีสเต็มต้องสมบูรณ์ที่สุดเท่าที่ผมจะสามารถควบคุมได้
ผมถึงต้องมีห้องฟังเพลง ถ้าขาดห้องฟังเพลงที่ดีแล้วมันก็ไม่สามารถสนองตอบความต้องการของผมได้

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1064 เมื่อ: 19 กันยายน 2010 | 07:58:12 AM »

มีแนวทางการเล่นเครื่องเสียงอีกวิธีหนึ่ง คือ ใช้เส้นสาย และการ set up ช่วย หรืออาจจะมีการปรับแต่ง Acoustic ช่วยเล็กน้อย
  มีเพื่อนฝูงและคนรู้จักหลายคน ก็ใช้วิธีนี้ มีห้องฟัง แต่ไม่ได้ปรับแต่งอะไรมาก อาจเป็นไปได้ที่ขนาดห้องลงตัว เช่น 4 X 7 เมตร หรือ 5 X 8 เมตร
  การทำห้องฟัง อาจปรับแต่ง Acoustic เท่าความจำเป็น แม้ไม่ได้คุณภาพสูงสุด แต่ก็เหมาะสมสำหรับบางคน ใช้งบไม่มากนัก ก็เป็นทางเลือกที่ดีอีกทางหนึ่งครับ

มีบางคนปรับปรุงระบบไฟ ก็ช่วยได้มาก เช่น ใช้ สายไฟดีมากๆ และอาจใช้เครื่องกรองไฟช่วย ก็ปรับปรุงคุณภาพเสียงได้

การปรับเปลี่ยน Hardware บางครั้งก็มีประโยชน์ เช่น ใช้ power amp กำลังขับสูงขึ้น หรือเปลี่ยนมาเล่นลำโพง Bookself เป็นต้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2010 | 10:02:24 AM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 69 70 [71] 72 73 ... 325
พิมพ์