เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149705 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

13 พฤษภาคม 2024 | 03:00:09 AM
หน้า: 1 ... 141 142 [143] 144 145 ... 158
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Chat !  (อ่าน 772756 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2130 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011 | 09:38:03 AM »

อยากจะให้เพื่อนๆสมาชิกที่อยู่บ้านใกล้ๆกับเขตที่มีโอกาสน้ำท่วม(ตามที่ทางการแจ้งไว้)ให้เตรียมป้องกันไว้บ้าง
ณ เวลานี้ถุงทรายที่ขายกันอยู่นั้นหาซื้อยากมากๆและราคาแพงกว่าข้าวสารอีกครับ  บ้านผมอยู่ใกล้กับเขตน้ำท่วมมากครับ
ผมอยู่จังหวัดนนทบุรี  อำเภอบางบัวทองเขตที่น้ำท่วมไปแล้วบางพื้นที่  หมู่บ้านของผมอาจจะอยู่ในพื้นที่สูงกว่าเขตที่น้ำท่วม
แต่ก็วางใจไม่ได้เพราะมีโอกาสน้ำท่วมสูงกว่าเขตเมืองชั้นในหรือเขตกรุงเทพฯชั้นใน  ผมจึงต้องเตรียมการป้องกันตัวเองไว้ในระดับหนึ่ง
หากน้ำท่วมในหมู่บ้านผมก็ต้องป้องกันตัวบ้านไว้เพียงอย่างเดียว  ตัวบ้านนั้นไม่ได้หมายถึงบริเวณที่จอดรถหรือรอบๆบ้าน(ภายในรั้วบ้าน)
การป้องกันของผมใช้วิธีปิดกั้นบริเวณประตูเข้าตัวบ้านเท่านั้น  ตัวบ้านผมมีประตูเข้า 3 ประตูคือด้านประตูบานกระจกเลื่อน 1 บาน,ประตูบานไม้
ด้านที่จอดรถ 1 บานและประตูบานไม้ด้านหลังตัวบ้านอีก 1 บาน  ผมใช้วิธีการกั้นเฉพาะด้านล่างของประตูสูง 60 ซ.ม.โดยใช้ไม้แผ่นเญอร่า
ขนาดความหนา 15 มม.(1.5 ซ.ม.)เป็นอย่างต่ำ ไม้แผ่นเฌอร่ามีขนาดกว้าง 1.2 ม. คูณ 2.4 ม.เท่ากับแผ่นไม้อัดแล้วเอามาตัดครึ่งแผ่นตามยาว
ของไม้จะได้ขนาดเป็น 60 ซ.ม. แล้วเราก็มาวัดความกว้างของบานประตูว่ากว้างเท่าไรแล้วค่อยตัด พอได้ขนาดตามความก้างแล้วค่อยใช้
Polyurethane Sealant เป็นลักษณะคล้ายซีนีโคลนแต่ดีกว่ามาก(ซื้อได้ที่บริษัทธนาคูณกรุงเทพ  โทร. 02 887-7200-9) คุณสมบัติ Polyurethane
Sealant ใช้ในการซีลป้องกันน้ำได้อย่าง 100 % ผมใช้งานซีลท่อในสระว่ายน้ำ เวลาใช้งานลักษณะคล้ายๆซีนีโคลนเราซีลรอบๆบานไม้เฌอร่า
ปิดทับบิเวณส่วนล่างของประตู ในกรณีที่ป้องกันความสูงแค่ระดับ 60 ซ.ม.สำหรับบ้านผมเรายังสามารถเดินข้ามประตูได้อยู่ เสียดายผมไม่มีรูปประกอบวิธีการทำเดี๋ยวจะหาทางถ่ายรูปแล้วลงให้ดู  ผมแนะนำให้เพื่อนบ้านทำตามผมหลายหลังแล้วครับ ส่วนของบ้านผมเตรียมตัดไม้เฌอร่าไว้
พร้อมแล้วแต่ยังไม่ได้ติดรอให้สถานะการณ์ล่อแหลมอีกหน่อย  แต่เพื่อนๆบ้านกลัวติดตั้งไปแล้วครับ ราคาไม่เฌอช่าแผ่นละ 590 บาทถ้าหนากว่านี้
ก็จะแพงขึ้น Polyurethane Sealant ราคาหลอดละ 200 กว่าบาท(ลองโทรไปถามราคาอีกทีมีขายที่นี่ที่เดียวเท่านั้น) บ้านหลังหนึ่งน่าจะใช้งบไม่เกิน
2,000 บาท คำถามต่อมาว่าแล้วเราจะตัดแผ่นไม่เฌอร่าได้อย่างไรใช้ลูกหมูขนาด 4 นิ้วใช้ใบตัดกระเบื้อง(ใบละ 100 บาท) และมีข้อแนะนำ
พยายามหาเพื่อนบ้านรวมกันไปซื้อแผ่นไม้เฌอร่าเพรา่ะถ้าซื้อหลายๆแผ่นทางร้านเค้าจะมาส่งให้ หรือก็ต้องเสียค่ารถส่งแล้วจ้างคนที่พอตัดใบลูกหมู
เป็นมาตัดให้จะได้จ่ายค่าจ้างแบบแชร์กันออกแบบหมูบ้านผม(ค่าจ้างตัดแผ่นไม้เฌอร่าผมตัดรวม 6 แผ่นรวมกันบ้าน 4 หลัง 500 บาทแชร์จ่ายกัน
บ้านละร้อยกว่าบาท)หรือให้ทางร้านตัดให้วัดขนาดประตูไว้ให้พอดีต้องเผื่อขอบติดไว้ด้วยนะเป็นอีกวิธีที่พวกเราทำกันได้เอง

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2131 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011 | 09:57:35 AM »

สวัสดีครับ ถามคุณอั๋น นะครับ ผมเห็นบางบ้านใช้แผ่นที่ใช้ปูฟุตบาท(สงสัยว่าเอามาได้ไง?)มากั้นที่ประตูไม้แล้วอุด/ซีล รอยต่อ ด้วยดินน้ำมัน มันจะอยู่หรือครับ?....
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #2132 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011 | 10:09:41 AM »

อยากจะให้เพื่อนๆสมาชิกที่อยู่บ้านใกล้ๆกับเขตที่มีโอกาสน้ำท่วม(ตามที่ทางการแจ้งไว้)ให้เตรียมป้องกันไว้บ้าง
ณ เวลานี้ถุงทรายที่ขายกันอยู่นั้นหาซื้อยากมากๆและราคาแพงกว่าข้าวสารอีกครับ  บ้านผมอยู่ใกล้กับเขตน้ำท่วมมากครับ
ผมอยู่จังหวัดนนทบุรี  อำเภอบางบัวทองเขตที่น้ำท่วมไปแล้วบางพื้นที่  หมู่บ้านของผมอาจจะอยู่ในพื้นที่สูงกว่าเขตที่น้ำท่วม
แต่ก็วางใจไม่ได้เพราะมีโอกาสน้ำท่วมสูงกว่าเขตเมืองชั้นในหรือเขตกรุงเทพฯชั้นใน  ผมจึงต้องเตรียมการป้องกันตัวเองไว้ในระดับหนึ่ง
หากน้ำท่วมในหมู่บ้านผมก็ต้องป้องกันตัวบ้านไว้เพียงอย่างเดียว  ตัวบ้านนั้นไม่ได้หมายถึงบริเวณที่จอดรถหรือรอบๆบ้าน(ภายในรั้วบ้าน)
การป้องกันของผมใช้วิธีปิดกั้นบริเวณประตูเข้าตัวบ้านเท่านั้น  ตัวบ้านผมมีประตูเข้า 3 ประตูคือด้านประตูบานกระจกเลื่อน 1 บาน,ประตูบานไม้
ด้านที่จอดรถ 1 บานและประตูบานไม้ด้านหลังตัวบ้านอีก 1 บาน  ผมใช้วิธีการกั้นเฉพาะด้านล่างของประตูสูง 60 ซ.ม.โดยใช้ไม้แผ่นเญอร่า
ขนาดความหนา 15 มม.(1.5 ซ.ม.)เป็นอย่างต่ำ ไม้แผ่นเฌอร่ามีขนาดกว้าง 1.2 ม. คูณ 2.4 ม.เท่ากับแผ่นไม้อัดแล้วเอามาตัดครึ่งแผ่นตามยาว
ของไม้จะได้ขนาดเป็น 60 ซ.ม. แล้วเราก็มาวัดความกว้างของบานประตูว่ากว้างเท่าไรแล้วค่อยตัด พอได้ขนาดตามความก้างแล้วค่อยใช้
Polyurethane Sealant เป็นลักษณะคล้ายซีนีโคลนแต่ดีกว่ามาก(ซื้อได้ที่บริษัทธนาคูณกรุงเทพ  โทร. 02 887-7200-9) คุณสมบัติ Polyurethane
Sealant ใช้ในการซีลป้องกันน้ำได้อย่าง 100 % ผมใช้งานซีลท่อในสระว่ายน้ำ เวลาใช้งานลักษณะคล้ายๆซีนีโคลนเราซีลรอบๆบานไม้เฌอร่า
ปิดทับบิเวณส่วนล่างของประตู ในกรณีที่ป้องกันความสูงแค่ระดับ 60 ซ.ม.สำหรับบ้านผมเรายังสามารถเดินข้ามประตูได้อยู่ เสียดายผมไม่มีรูปประกอบวิธีการทำเดี๋ยวจะหาทางถ่ายรูปแล้วลงให้ดู  ผมแนะนำให้เพื่อนบ้านทำตามผมหลายหลังแล้วครับ ส่วนของบ้านผมเตรียมตัดไม้เฌอร่าไว้
พร้อมแล้วแต่ยังไม่ได้ติดรอให้สถานะการณ์ล่อแหลมอีกหน่อย  แต่เพื่อนๆบ้านกลัวติดตั้งไปแล้วครับ ราคาไม่เฌอช่าแผ่นละ 590 บาทถ้าหนากว่านี้
ก็จะแพงขึ้น Polyurethane Sealant ราคาหลอดละ 200 กว่าบาท(ลองโทรไปถามราคาอีกทีมีขายที่นี่ที่เดียวเท่านั้น) บ้านหลังหนึ่งน่าจะใช้งบไม่เกิน
2,000 บาท คำถามต่อมาว่าแล้วเราจะตัดแผ่นไม่เฌอร่าได้อย่างไรใช้ลูกหมูขนาด 4 นิ้วใช้ใบตัดกระเบื้อง(ใบละ 100 บาท) และมีข้อแนะนำ
พยายามหาเพื่อนบ้านรวมกันไปซื้อแผ่นไม้เฌอร่าเพรา่ะถ้าซื้อหลายๆแผ่นทางร้านเค้าจะมาส่งให้ หรือก็ต้องเสียค่ารถส่งแล้วจ้างคนที่พอตัดใบลูกหมู
เป็นมาตัดให้จะได้จ่ายค่าจ้างแบบแชร์กันออกแบบหมูบ้านผม(ค่าจ้างตัดแผ่นไม้เฌอร่าผมตัดรวม 6 แผ่นรวมกันบ้าน 4 หลัง 500 บาทแชร์จ่ายกัน
บ้านละร้อยกว่าบาท)หรือให้ทางร้านตัดให้วัดขนาดประตูไว้ให้พอดีต้องเผื่อขอบติดไว้ด้วยนะเป็นอีกวิธีที่พวกเราทำกันได้เอง

Welcome back !  เจ๋ง (John Sebastian )
สวัสดีตอนสายๆครับคุณอั๋น (ขอยืมสำนวนคุณ sombun หน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ
ตอนนี้หมู่บ้านที่ผมอาศัยอยู่ (รวม ประมาณ 2000 หลัง) น้ำเริ่มขึ้นสูงจากน้ำคลอง+น้ำฝน เริ่มท่วมมาร่วมเดือนแล้ว
แต่ตอนนี้ระดับน้ำเริ่มสูงขึ้น จนรถเล็กไม่สามารถเข้าออกได้แล้ว ได้แต่รถสูงๆพวกออฟโร้ด
รถที่พยายามวิ่งเข้าออก โดนน้ำซัดกระแทกจนป้ายทะเบียนหลุดลอยเกลื่อน
แต่ด้วยตัวบ้านที่สูงกว่าถนนเกือบ 50 ซม. น้ำจึงยังไม่ได้เข้าบ้าน แต่ไม่ช้านี้ก็ไม่แน่ครับ
บางบ้านอพยพหนีไปอยู่ที่อื่นก่อนแล้ว (สงสัยจะหนี้แชร์มากกว่า   ยิงฟันยิ้ม)

เสียดายที่คุณอั๋นมาแนะนำช้าไปนิดเดียว เมื่องานเพิ่งจ้างช่างมาก่ออิฐบล๊อคกั้น ประตูส่วนตัวบ้านทั้ง 3
ส่วนประตูรั้วกั้นกระสอบทรายเป็นบังเก้อ (ขาดแต่ปืนกล  ตกใจ)
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ...จะเก็บไว้ปฎิบัติตอยท่วมครั้งต่อไปครับ..5 5 5
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #2133 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011 | 10:32:11 AM »

ทุกท่านที่ประสพปัญหาน้ำท่วมอย่าลืมปิดคัทเอ้าท์ไฟก่อนสิ่งอื่นใดเลยนะครับ เพราะไม่อย่างงั้นก็คงจะไม่ได้พบกันอีกแน่ๆ  อายจัง  อายจัง  อายจัง

อีกอย่างนึงที่สำคัญเลยก็คือ แท้งค์น้ำใต้ดิน...บ้านท่านใดฝาปิดไม่มิดชิดต้องทำฝาปิดแท้งค์น้ำให้ดีนะครับ เนื่องจากว่าถ้าน้ำท่วมมิดเกิน
กว่าหรือสูงกว่าแท้งค์น้ำของท่านแล้ว จะทำให้้น้ำด้านนอกที่สกปรกผสมกับน้ำที่ต้องใช้ส่วนตัวในบ้าน เชื้อโรคเยอะมากครับ ต้องระวังให้ดี

ด้วยความเป็นห่วงเป็นใย...

Pong-Wanchai.
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2134 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011 | 10:36:36 AM »

อีกอย่างนึงที่สำคัญเลยก็คือ แท้งค์น้ำใต้ดิน...บ้านท่านใดฝาปิดไม่มิดชิดต้องทำฝาปิดแท้งค์น้ำให้ดีนะครับ เนื่องจากว่าถ้าน้ำท่วมมิดเกิน
กว่าหรือสูงกว่าแท้งค์น้ำของท่านแล้ว จะทำให้้น้ำด้านนอกที่สกปรกผสมกับน้ำที่ต้องใช้ส่วนตัวในบ้าน เชื้อโรคเยอะมากครับ ต้องระวังให้ดี

Oh... Shit Water ขยิบตา

« ตอบ #2135 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011 | 10:38:59 AM »

Oh... Shit Water ขยิบตา

ทุกบ้านต้องมีอย่างน้อยสองแท้งค์ ส่วนแท้งค์ที่คุณปีศาจฯ เอ่ยถึงนั้น ต้องระวังเป็นพิเศษครับ เพราะไม่อย่างงั้นก็คงได้
อยู่แต่ในบ้านซึ่งเต็มไปด้วยทะเลอุจจาระครับ  โกรธ  โกรธ  โกรธ
อั๋น501

« ตอบ #2136 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011 | 03:54:58 PM »

ผมพึ่งกลับมาจากเขตน้ำท่วมหนักที่เป็นข่าวอยู่ในเวลานี้  อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี ผมเกือบจะเอาตัวไม่รอดเพราะได้ไปส่งพี่ชาย
ที่มีบ้านอยู่ในอำเภอสามโคก ผมได้ฝ่าน้ำที่ขึ้นเต็มถนนจนรถปิดอัพของผมไม่สามารถเข้าไปได้ต้องถอยหลังออกแบบลำบากมากๆเล่นเอาเกือบแย่
น้ำเข้าไปในรถดีนะที่เครื่องไม่ดับ  ดูจากข่าวจากทีวีไม่คิดว่าตัวเองจะต้องไปอยู่ในเหตุการณ์แบบนี้ สงสารคนที่อาศัยอยู่ในเขตสามโคกและเขตที่
น้ำท่วมมากเพราะการเป็นอยู่ลำบากการสัญจรก็ยิ่งลำบากมากๆ ต้องใช้รถทหารที่ีมาคอยช่วยเหลือในการเดินทาง  ช่วงที่ผมเข้าไปยังให้คนอื่นๆติดรถ
เข้าไปด้วยจนสุดทาง  พวกเรายังดีที่ไม่ได้อยู่ในเขตน้ำท่วมเช่นนี้  แค่เอาตัวรอดได้ก็เก่งแล้วข้าวของคงต้องยอมทิ้งไว้แล้วถ้าน้ำท่วมระดับเป็นเมตรๆ
แบบนี้  ต้องส่งกำลังใจช่วยและถ้าใครพอมีกำลังไปบริจาคสิ่งของกันได้คนที่ประสบชาตะกรรมเหล่านี้รอน้ำใจอยู่ครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2137 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011 | 05:19:34 PM »

ใครไปเจอหน้างานมา จะเข้าใจเลยครับ
หายเครียดเรื่องน้ำท่วมเลยครับ
เพราะชาวบ้านโดนหนักจริงๆ และไม่เป็นข่าว มาเป็นเดือน

กลับมา ผมยกของเลยครับ
เก็บของสูงประมาณเมตรนึง
ไม่ได้กั้นประตูน้ำครับ
กะว่า จะถือโอกาส ล้างบ้านชั้นล่างซะเลย
สกปรกมานานแล้ว

จะท่วมไม่ท่วม ผมว่ายกของขึ้นไปไว้ชั้นสองดีกว่า
แถมเราอาจเจอแผ่น ที่ซุกๆซ่อนไว้จนลืมก็ได้นะครับ แฮ่ม..

« ตอบ #2138 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011 | 01:58:33 PM »

ใครไปเจอหน้างานมา จะเข้าใจเลยครับ
หายเครียดเรื่องน้ำท่วมเลยครับ
เพราะชาวบ้านโดนหนักจริงๆ และไม่เป็นข่าว มาเป็นเดือน

กลับมา ผมยกของเลยครับ
เก็บของสูงประมาณเมตรนึง
ไม่ได้กั้นประตูน้ำครับ
กะว่า จะถือโอกาส ล้างบ้านชั้นล่างซะเลย
สกปรกมานานแล้ว

จะท่วมไม่ท่วม ผมว่ายกของขึ้นไปไว้ชั้นสองดีกว่า
แถมเราอาจเจอแผ่น ที่ซุกๆซ่อนไว้จนลืมก็ได้นะครับ แฮ่ม..
ผมใช้บริการคุณน้ำล้างบ้านชั้นล่างไปโดยอัตโนมัติแล้วเมื่ออาทิตย์ก่อน ยิ้มกว้างๆ
เมื่อคืนทนอดฟังเพลงไม่ไหว จึงต้องเซ็ตอัพซิสเต็ม ต่อสายต่อเครื่องเพื่อฟังเพลง
ส่วนแผ่นเสียงและข้าวของยังยกหนีคุณน้ำไว้ก่อน
แม้ว่าวันนี้ฟ้าจะใสแล้วในบางช่วง
แต่ก็ยังไม่ค่อยจะวางใจครับ ลังเล

« ตอบ #2139 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011 | 02:25:30 PM »

มีใครใช้ firefox แล้วมันชอบค้าง ชอบแฮงค์ บ้างครับ ? ผมเป็นจนเซ็ง ครั้นจะไปใช้หรือเล่นโปรแกรมอื่น ก็ดันไม่คุ้นชินและไม่ชอบ เลยต้องปิดๆ เปิดๆ ซะเรื่อยจนจะยอมแพ้แระ ครั้งหนึ่งเคยเลิกใช้ firefox ไปเลย เพราะปัญหาว่าเข้าไปบางเว็ปแล้ว มันจะปิดตัวอัตโนมัติ กำลังดูอะไรๆอยู่มันดับไปเองเลย พอเปิดมาใหม่สิ่งที่ดูอยู่หายไป ลืมและหาไม่เจอสิ่งที่กำลังดูอยู่เสมอๆ พอมีเวอร์ชั่นล่าสุดหรือก่อนหน้า 1 เวอร์ชั่น ได้ลองกลับมาใช้อีกที ปรากฏว่าใช้ราบรื่นดี อยู่หลายเดือน เลยกลับมาเล่นเหมือนเดิม แต่นี่ดันมามีปัญหาใหม่อีกแล้ว.  ฮืม
ผมใช้ Firefox ดูเว็บต่าง ๆ และเล่นบอร์ดนี้ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #2140 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 11:49:25 AM »

วันนี้มีเพื่อนสมาชิก แสดงตัวกันหลายคน รู้สึกอบอุ่นขึ้นมาบ้าง น้ำท่วมบ้านหลังแรกของผม ที่เคยอยู่ ปัจจุบันให้เขาเช่า จนคนเช่าอยู่ไม่ไหว เพราะน้ำยังขังอยู่เลย ( บ้านตรงข้ามตลาดยิ่งเจริญสะพานใหม่ ) ใครได้ข่าว รถวิ่งได้แล้วช่วยบอกด้วยนะครับ คาดว่าน่าจะปีหน้าเลย  ร้องไห้

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2141 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 11:58:23 AM »

วันนี้มีเพื่อนสมาชิก แสดงตัวกันหลายคน รู้สึกอบอุ่นขึ้นมาบ้าง น้ำท่วมบ้านหลังแรกของผม ที่เคยอยู่ ปัจจุบันให้เขาเช่า จนคนเช่าอยู่ไม่ไหว เพราะน้ำยังขังอยู่เลย ( บ้านตรงข้ามตลาดยิ่งเจริญสะพานใหม่ ) ใครได้ข่าว รถวิ่งได้แล้วช่วยบอกด้วยนะครับ คาดว่าน่าจะปีหน้าเลย  ร้องไห้

ผมมีบ้านให้คนเช่าอยู่ที่รังสิต คลอง 3 ครับ ตอนนี้เค้ากลับมาอยู่ที่บ้านได้แล้ว หลังจากลี้ภัยไปสุราษฐ์ 1 อาทิตย์
น้ำท่วมลดไปประมาณข้อเ้ท้าแล้ว แต่หน้าถนนใหญ่ยังต้องสัญจรด้วยเรือ และรถทหารอยู่ หวังว่าสิ้นเดือนนี้พื้นทีั่แถบนั้นคงแห้งครับ

และ ขอให้ไม่มีน้ำเหนือบ้าอะไร ที่พูดกันมาอีกเลย  แลบลิ้น
TRON

« ตอบ #2142 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 12:55:27 PM »

วันนี้เป็นวันที่อะไรหลายๆอย่างกลับคืนสู่สภาพเดิม วันนี้ผมจะได้ขับรถเสียทีหลังจาไม่ได้ขับร่วมเดือน คันมือคันไม้มาก ร้านอาหารแถวที่ทำงานที่หนีน้ำท่วมไปนานก็กลับมาขายแล้ว

« ตอบ #2143 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 01:39:51 PM »

วันนี้เป็นวันที่อะไรหลายๆอย่างกลับคืนสู่สภาพเดิม วันนี้ผมจะได้ขับรถเสียทีหลังจาไม่ได้ขับร่วมเดือน คันมือคันไม้มาก ร้านอาหารแถวที่ทำงานที่หนีน้ำท่วมไปนานก็กลับมาขายแล้ว

ยังไม่หมดครับปัญหายังไม่หมด...

บรรดาท่านที่เป็นเจ้าของรถยนต์ต้องรอสังเกตุการณ์ให้ดีนะครับ เนื่องจากว่ารถของเราจอดอยู่เฉยๆ เป็นเวลานาน
พอมีโอกาสนำมันมาแล่นบนท้องถนนสมใจอยากแล้ว ปรากฎว่า แอร์ไม่เย็น เสียแล้วล่ะครับ !!

น้ำยาแอร์มันหายไปหมดเพราะว่าไม่ได้หมุนเวียน แล้วก็ส่วนใหญ่จะเจอปัญหาเดียวกันนี้ประมาณ 50/50 กันเลยที
เดียว  ตกใจ

...มีใครแอร์ไม่เย็นบ้างหรือเปล่าครับ หลังจากจอดแช่มานานร่วมเดือนและไม่ได้ขับหรือสตาร์ทเลย ?
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2144 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 01:45:27 PM »

ยังไม่หมดครับปัญหายังไม่หมด...

บรรดาท่านที่เป็นเจ้าของรถยนต์ต้องรอสังเกตุการณ์ให้ดีนะครับ เนื่องจากว่ารถของเราจอดอยู่เฉยๆ เป็นเวลานาน
พอมีโอกาสนำมันมาแล่นบนท้องถนนสมใจอยากแล้ว ปรากฎว่า แอร์ไม่เย็น เสียแล้วล่ะครับ !!

น้ำยาแอร์มันหายไปหมดเพราะว่าไม่ได้หมุนเวียน แล้วก็ส่วนใหญ่จะเจอปัญหาเดียวกันนี้ประมาณ 50/50 กันเลยที
เดียว  ตกใจ

...มีใครแอร์ไม่เย็นบ้างหรือเปล่าครับ หลังจากจอดแช่มานานร่วมเดือนและไม่ได้ขับหรือสตาร์ทเลย ?
ขอบคุณครับ ผมเพิ่งรู้ว่าการที่รถจอดเฉยๆเป็นส่วนใหญ่+ผมสตาร์ทเครื่องอยู่กับที่ทุกวันประมาณ 3-5 นาที แต่ไม่ได้เปิดแอร์  ...เป็นผลให้แอร์ไม่เย็นน้ำยาหายไป (ผมก้มดูที่ตาไก่ของไดเออร์ ปรากฏว่ามันไม่มีฟองฟู่ๆนั่นแสดงว่าน้ำยาหมด) ขณะนี้ยังไม่ได้ขับไปให้ช่างตรวจเช็คทั้งระบบ+ซ่อมเลยครับ....เพราะวิถีชีวิตวันๆ ใช้แต่ระบบรางครับ ยิ้ม
หน้า: 1 ... 141 142 [143] 144 145 ... 158
พิมพ์