เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149705 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

12 พฤษภาคม 2024 | 10:49:09 PM
หน้า: 1 ... 142 143 [144] 145 146 ... 158
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Chat !  (อ่าน 772732 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2145 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 01:48:12 PM »

วันนี้เป็นวันที่อะไรหลายๆอย่างกลับคืนสู่สภาพเดิม วันนี้ผมจะได้ขับรถเสียทีหลังจาไม่ได้ขับร่วมเดือน คันมือคันไม้มาก ร้านอาหารแถวที่ทำงานที่หนีน้ำท่วมไปนานก็กลับมาขายแล้ว

ยังไม่หมดครับปัญหายังไม่หมด...

บรรดาท่านที่เป็นเจ้าของรถยนต์ต้องรอสังเกตุการณ์ให้ดีนะครับ เนื่องจากว่ารถของเราจอดอยู่เฉยๆ เป็นเวลานาน
พอมีโอกาสนำมันมาแล่นบนท้องถนนสมใจอยากแล้ว ปรากฎว่า แอร์ไม่เย็น เสียแล้วล่ะครับ !!

น้ำยาแอร์มันหายไปหมดเพราะว่าไม่ได้หมุนเวียน แล้วก็ส่วนใหญ่จะเจอปัญหาเดียวกันนี้ประมาณ 50/50 กันเลยที
เดียว  ตกใจ

...มีใครแอร์ไม่เย็นบ้างหรือเปล่าครับ หลังจากจอดแช่มานานร่วมเดือนและไม่ได้ขับหรือสตาร์ทเลย ?

เรื่องแอร์ไม่เย็นยังไม่เจอครับ

บรรดาญาติ ๆ เพื่อน ๆ ผมที่ประสบฯ ส่วนใหญ่จะล้อรถหายบ้าง แบ็ตเตอรี่หายบ้าง ประมาณนี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #2146 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 02:01:29 PM »

ถ้าแอร์ไม่เย็น โปรดไปเติมน้ำยาแอร์ อย่าให้ช่างรื้อเครื่องก่อนนะครับ เพราะว่าจะโดนค่าใช้จ่ายประมาณ 6000+ บาท แต่หาก
เป็นอู่ใหญ่ก็มากกว่านี้แน่นอน !!

นำรถของท่านเข้าร้านซ่อมแอร์ บอกว่าขอเติมน้ำยาแอร์ ไม่ต้องพูดอะไรมาก...ลองขับดูก่อนซักอาทิตย์ ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ก็ดี
แต่หากมันรั่วจริงๆ ทั้งๆ ที่เติมน้ำยาไปแล้ว ก็เตรียมสตางค์เอาไว้ได้เลยในงบที่ผมบอกข้างต้น น้องสาวผมเสียมาแล้วครับ  อายจัง
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2147 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 02:05:31 PM »

ถ้าแอร์ไม่เย็น โปรดไปเติมน้ำยาแอร์ อย่าให้ช่างรื้อเครื่องก่อนนะครับ เพราะว่าจะโดนค่าใช้จ่ายประมาณ 6000+ บาท แต่หาก
เป็นอู่ใหญ่ก็มากกว่านี้แน่นอน !!

นำรถของท่านเข้าร้านซ่อมแอร์ บอกว่าขอเติมน้ำยาแอร์ ไม่ต้องพูดอะไรมาก...ลองขับดูก่อนซักอาทิตย์ ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ก็ดี
แต่หากมันรั่วจริงๆ ทั้งๆ ที่เติมน้ำยาไปแล้ว ก็เตรียมสตางค์เอาไว้ได้เลยในงบที่ผมบอกข้างต้น น้องสาวผมเสียมาแล้วครับ  อายจัง
ขอบคุณครับ ขอรับไว้เป็นข้อมูลครับ ยิ้ม

« ตอบ #2148 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 02:10:15 PM »

เรื่องแอร์ไม่เย็นยังไม่เจอครับ

บรรดาญาติ ๆ เพื่อน ๆ ผมที่ประสบฯ ส่วนใหญ่จะล้อรถหายบ้าง แบ็ตเตอรี่หายบ้าง ประมาณนี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

ยังไม่ทันได้สตาร์ทรถเลย...แบบนี้เดี๋ยวก็คงจะต้องเจอเรื่องแอร์อีกหนึ่งอย่าง ยิ่งจอดตากแดด ยิ่งมีความเป็นไปได้สูงมากครับ.
TRON

« ตอบ #2149 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 02:13:05 PM »

ผมจอดในที่ร่มหวังว่าแอร์จะปกติดี เย็นนี้รู้กันครับ

« ตอบ #2150 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 02:29:41 PM »

ผมจอดในที่ร่มหวังว่าแอร์จะปกติดี เย็นนี้รู้กันครับ

รถที่บ้านก็จอดในร่มครับแต่น้ำยาแอร์ก็ "ระเหิด" หมดจริงๆ ดูเหมือนว่าจะจอดไว้เฉยๆ ประมาณเกือบหนึ่งเดือนเลยทีเดียว.
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2151 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 05:44:16 PM »

วันนี้พิมพ์กระทู้มันส์มือจริง ๆ   ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #2152 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2011 | 10:37:27 PM »

รถที่บ้านก็จอดในร่มครับแต่น้ำยาแอร์ก็ "ระเหิด" หมดจริงๆ ดูเหมือนว่าจะจอดไว้เฉยๆ ประมาณเกือบหนึ่งเดือนเลยทีเดียว.

วันนี้ขับแล้ว แอร์เย็นปกติดีครับ ยิ้ม
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2153 เมื่อ: 02 มกราคม 2012 | 09:27:39 PM »

ฝาก Wordpress ของผม เพิ่งเปิดใหม่ได้ไม่นาน เพิ่งทยอยเอาบทความเก่าๆ ของผมลง เว็บใหม่ของผมนี้จะเขียนทุกเรื่อง ทั้งเพลง กีตาร์ และเรื่องชีวิตประจำวันเล็กๆ น้อยๆ

เอามาให้ลองชิมลองอ่าน ไปเม้นกันได้นะครับ ล่าสุดเพิ่งเขียนเรื่องของขวัญปีใหม่ไป

My New Year Gift 2012 at The Office
Posted by foxmulderth on January 2, 2012

เชื่อว่าใครหลายคนคงมี ประสบการณ์กับการซื้อของขวัญปีใหม่ให้กับคนรอบข้าง หรือไม่ก็ได้รับของขวัญปีใหม่จากคนใกล้ตัวอยู่เป็นประจำอยู่แล้วใช่ไหมครับ?

โดยส่วนตัว ของขวัญปีใหม่หรืออะไรที่เป็นการมอบให้กันในลักษณะนี้ มักหนีไม่พ้นของขวัญอยู่ประมาณสองประเภท อย่างแรกคือของกินประเภทขนมหวานๆ ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น Chocolate หรือพวกลูกอมต่างๆ กับอีกประเภทนึงคือเป็นพวกของหวานแหววน่ารักๆ ที่เอาไว้ตั้งโชว์ เช่นตุ๊กตา หมอน กรอบรูป ที่ใส่กระดาษทิชชู่ แก้วน้ำ หรืออะไรก็แล้วแต่ที่หาได้ทั่วไปในร้าน Gift Shop

ของขวัญในลักษณะนี้ผมได้รับมาบ้างพอ สมควร และสิ่งนึงที่รู้สึกโดยส่วนตัวในฐานะที่เป็นผู้ชายคือ ผมไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์จากมันมากนัก เพราะไม่ค่อยชอบของกระจุกกระจิกเท่าไหร่ แล้วก็ไม่รู้จะเอาไปวางตั้งโชว์ที่ไหน ส่วนใหญ่ก็เก็บๆ เอาไว้ตามกล่องตามตู้แล้วก็ลืมๆ มันไป ส่วนของกินประเภทขนมก็ไม่ปลื้ม เพราะไม่ชอบทานของประเภทนี้อยู่เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว Chocolate ที่ได้มา ส่วนใหญ่ทานไปได้คำสองคำแล้วก็เก็บตู้เย็นทิ้งไว้ข้ามปี รู้ตัวอีกทีก็เสียทานไม่ได้แล้ว ส่วนลูกอมไม่ต้องพูดถึง ฮาร์ทบีทยังกินไม่เป็นเลย ทำให้ไม่ค่อยปลื้มกับของขวัญในแบบนี้เท่าที่ควร และด้วยความรู้สึกเช่นนี้ เวลาจะหาซื้อของให้คนอื่นก็จะยากขึ้นไปอีก ซื้อให้ผู้ใหญ่ยังพอว่า แต่ถ้าซื้อให้ผู้หญิงจะต้องคิดเยอะนิดนึง เพราะของที่เราจะซื้อให้เขาดันเป็นของประเภทที่เราไม่ค่อยชอบเสียนี่ แล้วจะเลือกให้ยังไงล่ะ?

สิ้นปี 2011 ที่ผ่านมาภายในออฟฟิศของผมมีการจับฉลากซื้อของขวัญปีใหม่ให้กันเหมือนกับปี ที่แล้ว โดยกติกาคือคนจำนวน 12 คน จับฉลากได้ชื่อใคร เราจะต้องไปซื้อของขวัญให้คนๆ นั้น คล้ายๆ เล่นบัดดี้ (ยกเว้นถ้าจับได้ชื่อตัวเองสามารถใส่คืนไปแล้วจับใหม่ได้) แน่นอนว่าเราจะไม่รู้ว่าใครจะเป็นคนซื้อของขวัญให้เรา ตรงกันข้ามคนที่เราต้องซื้อของขวัญให้ก็ต้องไปสืบมาว่าเค้าชอบอะไร อยากได้อะไรโดยไม่ให้เขารู้ตัว (หรือบางคนจะไม่สืบ ไม่สนแล้วซื้อให้เลยก็แล้วแต่)

เมื่อปีก่อนคนที่จับได้ชื่อผม ก็มาถามๆ เปรยๆ ไว้ว่าอยากได้อะไร? ซึ่งเธอก็ไม่ได้เปิดเผยหรอกว่าเธอจับได้ชื่อผม แต่เนียนๆ มาประมาณว่า มีคนฝากมาถามนะว่าอยากได้อะไร (ถ้ามามุกนี้ ส่วนใหญ่เจ้าตัวจะมาถามเองทั้งนั้น) ผมก็ได้ให้โจทย์เธอไำปว่า ซื้ออะไรก็ได้ ที่เป็น “ของใช้” สามารถใช้งานได้จริง สุดท้ายปีที่แล้วผมก็ได้ของขวัญเป็นหูฟังยี่ห้อ PHILLIPS คู่หนึ่ง ซึ่งก็มีประโยชน์มาก เพราะทุกวันนี้ตกเป็นของคุณพ่อผมซึ่งเอาหูฟังมาใช้งานกับคอมพิวเตอร์ Netbook เครื่องเล็ก และใช้งานเป็นประจำทุกวัน ถือเป็นของขวัญปีใหม่ที่คุ้มค่ามากทีเดียว

เชิญอ่านต่อได้ที่นี่ครับ
http://foxmulderth.wordpress.com/2012/01/02/my-new-year-gift-2012-at-the-office/

จะทยอยเอาบทความทั้งเก่าๆ ใหม่ๆ ลงเรื่อยๆ นะครับ ลองติดตามกันดูนะครับ ขอบคุณครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
panyarak

« ตอบ #2154 เมื่อ: 03 มกราคม 2012 | 10:38:27 AM »

อ่านที่น้องบาสพูดเรื่องช็อกโกแล็ตแล้วทำให้นึกถึงประเพณีการให้ช็อกโกแล็ตในญี่ปุ่น คือในวันวาเลนไทน์ สาวจะซื้อช็อกโกแล็ตให้หนุ่มที่ตนชอบ และ 1 เดิอนถัดไป คือทุกวันที่ 14 มีนาคม ที่มีพ่อค้าร้านขนมหัวใสตั้งชื่อว่า White Day ซึ่งได้กลายเป็นประเพณีควบคู่กับวันวาเลนไทน์ในเดือนกุมภาพันธ์ ซึ่งเป็นวันที่หนุ่มๆ จะชื้อขนมหวาน โดยเฉพาะช็อกโกแล็ตขาวมอบให้สาวเป็นการตอบแทน ไม่ว่าจะเป็นการขอบคุณหรือตอบรับรัก นับได้ว่า คนต้นคิด White Day นอกจากสร้างรายได้ให้แก่ตนเองแล้ว ยังสร้างรายได้อย่างเป็นกอบเป็นกำให้แก่ร้านขายขนมทั่วประเทศญี่ปุ่นเลยทีเดียว
พูดถึงช็อกโกแล็ตที่เป็นสื่อแห่งความรักแล้ว ผมเคยถามคนญี่ปุ่นว่า แล้วอะไรคือสื่อแห่งความรักจืดจาง คำตอบคือปลาดิบครับ ถ้าชวนกันไปทานปลาดิบหรือซูชิตามร้านถือว่าเป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าซื้อแบบห่อกลับบ้านไปมอบให้กันเมื่อไหร่ นั่นคือสิ่งบ่งบอกถึงความรักอันจืดจางครับ

« ตอบ #2155 เมื่อ: 03 มกราคม 2012 | 10:41:34 AM »

ดีที่ผมรับประทานของดิบๆ ไม่เป็น ความรักก็เลยไม่เคยจืดจาง  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
panyarak

« ตอบ #2156 เมื่อ: 03 มกราคม 2012 | 10:44:12 AM »

ดีที่ผมรับประทานของดิบๆ ไม่เป็น ความรักก็เลยไม่เคยจืดจาง  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

พี่โป่งทานแต่เนื้อสด

TRON

« ตอบ #2157 เมื่อ: 03 มกราคม 2012 | 10:46:38 AM »

พี่โป่งทานแต่เนื้อสด

พี่โป่งเคยกินค้างคาวสดๆบนเวทีแล้ว เลยชอบของดิบ

« ตอบ #2158 เมื่อ: 03 มกราคม 2012 | 10:57:08 AM »

เดี๋ยวนี้ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อเริ่มขายแพง โดยเฉพาะร้าน รสดีเด็ด...

สั่งเนื่อดีๆ มาเปิปก็โดนไปชามละ 180 บาท !!!

เมื่อก่อนทานแพงสุดก็ร้านชื่อ จันทร์เพ็ญ อยู่แถวๆ บางขุนนนท์ เคยไปทานก็แค่ 80 บาท แต่ปัจจุบันร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อเริ่ม
แปลงสภาพ ทำแบบ "จิ้มจุ่ม" ครับ คือ เอาน้ำมาใส่หม้อแบบสุกี้ให้เราแล้วเราก็สั่งเนื้อเอาเอง หรือผัก และเส้น ต่างๆ นานา
กลายเป็นก๋วยเตี๋ยวทำเองไปโดยปริยายแต่แพงกว่าเยอะ...

เคยทานก๋วยเตี๊ยวเนื้อ 4 คนสั่งเนื้อดีๆ คิดตังค์แล้วก็ประมาณไม่เกิน 500 บาท แต่เมื่อเร็วๆ นี้ไปทานก๋วยเตี๋ยวแบบนี้ผมต้อง
ควักสตางค์ไปมื้อละ เกือบ 2000 บาท เลยดีเดียว  ตกใจ

อร่อยแต่แพงครับสำหรับคำว่า ก๋วยเตี๋ยว เนื้อสด !!!  อายจัง
panyarak

« ตอบ #2159 เมื่อ: 03 มกราคม 2012 | 12:53:22 PM »

เดี๋ยวนี้ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อเริ่มขายแพง โดยเฉพาะร้าน รสดีเด็ด...

สั่งเนื่อดีๆ มาเปิปก็โดนไปชามละ 180 บาท !!!

เมื่อก่อนทานแพงสุดก็ร้านชื่อ จันทร์เพ็ญ อยู่แถวๆ บางขุนนนท์ เคยไปทานก็แค่ 80 บาท แต่ปัจจุบันร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อเริ่ม
แปลงสภาพ ทำแบบ "จิ้มจุ่ม" ครับ คือ เอาน้ำมาใส่หม้อแบบสุกี้ให้เราแล้วเราก็สั่งเนื้อเอาเอง หรือผัก และเส้น ต่างๆ นานา
กลายเป็นก๋วยเตี๋ยวทำเองไปโดยปริยายแต่แพงกว่าเยอะ...

เคยทานก๋วยเตี๊ยวเนื้อ 4 คนสั่งเนื้อดีๆ คิดตังค์แล้วก็ประมาณไม่เกิน 500 บาท แต่เมื่อเร็วๆ นี้ไปทานก๋วยเตี๋ยวแบบนี้ผมต้อง
ควักสตางค์ไปมื้อละ เกือบ 2000 บาท เลยดีเดียว  ตกใจ

อร่อยแต่แพงครับสำหรับคำว่า ก๋วยเตี๋ยว เนื้อสด !!!  อายจัง

ผมเคยไปทานร้านจันทร์เพ็ญสมัยชามละ 80 บาท หลังจากนั้น ก็ไม่ได้ไปอีกเลย เดี๋ยวนี้ชามละเท่าไหร่แล้วครับ

ประโยคสุดท้ายของพี่โป่ง เว้นวรรคตอนทำให้เข้าใจแจ่มแจ้งดีครับ

หน้า: 1 ... 142 143 [144] 145 146 ... 158
พิมพ์