เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149709 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

13 พฤษภาคม 2024 | 12:44:58 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingรบกวนถามเกี่ยวกับแผ่น mini LP-Promo sample หน่อยครับ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเกี่ยวกับแผ่น mini LP-Promo sample หน่อยครับ  (อ่าน 3488 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:40:19 AM »

เข้าใจว่าเป็นแผ่นที่ไม่ค่อยเก็บกัน แต่สงสัยอยู่ว่า
มีเพลงครบเหมือนแผ่นปรกติหรือเปล่าครับ แล้วคุณภาพเสียงเป็นยังไงบ้าง
เห็นเขาขายราคาถูกกว่าแผ่นปรกติมาก
รบกวนถามเป็นความรู้หน่อยครับ
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:51:20 AM »

เท่าที่เคยเห็นของญี่ปุ่น จำนวนเพลงเท่ากัน ปกก็เหมือนกัน เพียงแต่มีสติกเกอร์เป็นภาษาญี่ปุ่นติดทับบาร์โคดไว้ว่า เป็นแผ่น promo/sample ครับ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:46:19 AM »

ขายราคาถูกนี่คือมีคนเอามาเสนอขายเหรอครับ? ถ้าใช่คงเป็นแผ่นที่แจกให้กับร้านขายแผ่นจากนั้นคงมีการขายต่อกันอีกที เมื่อหลายปีก่อนผมเคยซื้อแผ่น Sample จากกอง CD โละๆแห่งหนึ่ง ส่วนมากจะมีพวกแผ่นห่วยๆ ไปเจอแผ่น Prog อยู่แผ่นนึงคือ Spock's Beard ชุด The Kindness of Strangers (ไม่มี Obi) ซื้อมาราคา 80 บาทครับ  ยิ้มเท่ห์
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:22:12 AM »

ขอบคุณ คุณpanyarak และคุณไม่ประสงค์ออกนาม ครับสำหรับข้อมูล
พอดีมีคนเอามาขายให้ มี OBI& seal แค่ที่ผมสงสัยคือระหัสแผ่น บน OBI
ต่างกันเล็กน้อย เช่น แผ่นปรกติระหัส UICE-1234 แต่แผ่น sample จะเป็น UICS-1234
เลยยังไม่แน่ใจครับว่าจะเหมือนกันหรือเปล่า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:33:58 AM »

ขอบคุณ คุณpanyarak และคุณไม่ประสงค์ออกนาม ครับสำหรับข้อมูล
พอดีมีคนเอามาขายให้ มี OBI& seal แค่ที่ผมสงสัยคือระหัสแผ่น บน OBI
ต่างกันเล็กน้อย เช่น แผ่นปรกติระหัส UICE-1234 แต่แผ่น sample จะเป็น UICS-1234
เลยยังไม่แน่ใจครับว่าจะเหมือนกันหรือเปล่า

ถ้าราคาที่ยอมรับได้ แล้วจำนวนเพลงเท่ากัน ก็น่าซื้อครับ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:42:52 AM »

เอ ... แบบนี้ผมไม่เคยเจอเลยน่ะครับเพราะผมซื้อแผ่นเดียว ไม่เคยได้แผ่น Sample ครับ แต่ว่าแผ่นทดลองของญี่ปุ่นนี่จะเหมือนกับแผ่นขายทุกประการเลยนี่ครับ แผ่นไหนมีเพลงแถมแผ่นทดลองก็มีตามไปด้วย ติดที่ตรงรูจะมีอักษรพิมพ์ไว้ว่า "Sample" แต่ที่ถามมารหัสแผ่นขึ้นต้นด้วย UI นี่น่าจะเป็นแผ่นของ universal ครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:19:20 PM »

เคยเจอแต่แผ่นเสียง promotionial copy ที่เหมือนกับแผ่น commercial ทั่วไป รหัสหรือเบอร์แผ่นก็เหมือนกัน มีเพลงเท่ากัน เว้นแต่ label กลางแผ่นซึ่งเป็นสีขาว และบนหน้าปกส่วนใหญ่จะพิมพ์อักขระญี่ปุ่นทำนองว่าเป็นแผ่น promo

สำหรับซีดีแล้ว ผมว่าน่าจะใช้เกณฑ์มาตรฐานเดียวกันกับที่ว่ามาข้างต้นเป็นส่วนใหญ่นะครับ
หน้า: [1]
พิมพ์