เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 01:55:17 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineแอมป์ของคุณเป็นหลอด หรือ โซลิด คร้าฟ
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ของคุณเป็นหลอด หรือ โซลิด คร้าฟ  (อ่าน 10752 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 03:26:01 PM »

มิได้ๆๆ
เราไม่ได้หมายถึงแอมป์ฟังเพลงจ้า
..
แต่แอมป์สร้างเสียงเพลงตั่งหาก อิอิ

Vox AC4TV
ตัวน้อยน่ารัก อยากได้จัง  แลบลิ้น

Bugera V5
ตัวนี้ ก็น่าสนแฮะ

ถ้าถูกหวยหละ เจอกันแน่
เจ้า Fender Blue Jr.

สรุปว่า ของผม (ขอ)เป็นหลอดคร้าบ
ขอใฝ่ฝันไว้ก่อน  Shoot high Aim Low

panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 03:32:08 PM »

มันเป็นหลอดยังไงหรือครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 03:44:12 PM »

มันเป็นหลอดยังไงหรือครับ
คงจะเล่นดนตรีออกมาแล้ว ได้เสียงอุ่น ๆ หวาน ๆ เหมือนฟังแอมป์หลอดกระมังครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 03:57:06 PM »

อ๋อ ภาคขยายเสียง หลังเครื่องนะครับ

ผมต้องรอให้คุณสายลับ ฟ็อกซ์ โมลเดอร์ ลงมาช่วยอธิบายแทนนะครับ
(อุตส่าห์ ตั้งกระทู้ ล่อแล้วนา -ไม่มาช่วยตอบ+แนะนำ โกดจิงๆด้วยนะ ตัวเองงง)

หรือน้องๆ คนอื่นๆ ก็ได้นะครับ ที่เป็นนักดนตรีทั้งหลาย เช่นตอง ฟิว สัน หรือโอ๊คยิ่งดี ฮาฮา
ไอ้เรากะตีตั๋วเด็ก ว่างั้นเถอะ  ยิ้มกว้างๆ

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 04:03:41 PM »

ข้อแตกต่างระหว่างแอมป์หลอดกับแอมป์ประเภทโซลิดสเตต (ในเชิงของแอมป์กีตาร์) มีหลากหลายครับ

แอมป์โซลิดสเตตจะให้เสียงที่นิ่ง ใสกรุ๊งกริ้ง และแข็งกว่า ข้อดีของมันคือเรื่องของความสเถียรของเสียงครับ แอมป์โซลิดสเตตส่วนใหญ่จะมีราคาไม่แพง เหมาะสำหรับมือใหม่ที่เพิ่งหัดเล่นกีตาร์ เพราะสามารถเล่นในห้องขนาดเล็กได้ โดยที่เสียงยังคงไพเราะครับ ส่วนใหญ่แอมป์โซลิดสเตตจะไม่ได้รับความนิยมมากนักในระดับ Professional ยกเว้นแอมป์ Solid State บางรุ่น ที่โด่งดังและมีชื่อเสียงมากๆ เช่น Roland Jazz Chorus เนื่องจากมันให้เสียงที่คมและหวานใสมากครับ

แอมป์หลอดจะให้เสียงที่อุ่น หนา และเข้มข้นไปด้วยย่านเสียงกลางมากกว่า (โดยเฉพาะพวก Fender) ถ้าหากเปิดดังๆ เป็นเวลานานๆ จะทำให้หลอดสูญญากาศเกิดการอิ่มตัว และให้เสียงแตกธรรมชาติ (Natural Overdrive) ราคาของแอมป์หลอดจะค่อนข้างสูงกว่าแอมป์โซลิดสเตตพอสมควร และแอมป์ประเภทนี้จะให้เสียงดังมาก (เปิดเบาๆ ก็ได้ แต่เสียงจะอู้ และฟังดูไม่เป็นธรรมชาติ) 95% ของนักดนตรีมืออาชีพที่เราได้ฟังกันทั้งหมด จะใช้แอมป์หลอดทั้งในการบันทึกเสียงและการแสดงสดบนเวทีครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
ท่านผีเพลง

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 04:23:39 PM »

แล้ว พวกที่พี่ีลงรูปไป
มีตัวไหน บาส เคยลองเล่นมาแล้วคับ

รวมทั้ง Epiphone : Amp Valve Junior ตัวนี้ด้วยนะครับ

วิจารณ์-เจาะลึก รื้อน็อต ถอดยางใน กันไปเลยครับ
เพราะหวยไม่ถูกซะแล้ว 72-02
จะได้หยอดกระปุกไว้ล่วงหน้าจ้า...งุงิๆ

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 05:00:40 PM »

แอมป์หลอดขนาดเล็ก ผมสนใจแต่ Fender เท่านั้นครับ ซึ่งผมคิดว่าในตระกูล Pro Junior, Blues Junior ก็น่าเล่น น่าสนใจทั้งนั้น ขึ้นกับว่าเราต้องการอะไร

Pro Junior จะเป็นแอมป์ Single Channel แบบวินเทจจริงๆ คือมีคอนโทรลแค่ Volume กับ Tone เท่านั้น ถ้าเิปิด Volume ดังมากๆ ก็สามารถ Fatten ให้เสียงหนาและอิ่มขึ้นได้ครับ เป็นโทนแบบ Natural Compression ที่ไพเราะมากๆ ใช้กับเอฟเฟคต์ก้อนก็เหมาะครับ ข้อเสียคือถ้าเราไม่มีเอฟเฟคต์ก้อนแล้วต้องการเสียง Overdrive ต้องเปิืดเสียงดังมากๆ เลยครับ

Blues Junior จะเป็นแอมป์โมเดิิร์น คือมีทั้ง Normal Channel และ Drive Channel เพื่อความสะดวกสบาย และมี Fat Switch เพิ่มความหนาของเนื้อเสียงด้วยครับ EQ ก็มี 3 Band ให้ปรับได้เลยครับ ข้อดีคือความสะดวกสบาย เพราะปรับแต่งได้หลากหลายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม 2010 | 05:03:16 PM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 | 05:24:30 PM »

แล้ว พวกที่พี่ีลงรูปไป
มีตัวไหน บาส เคยลองเล่นมาแล้วคับ

รวมทั้ง Epiphone : Amp Valve Junior ตัวนี้ด้วยนะครับ

วิจารณ์-เจาะลึก รื้อน็อต ถอดยางใน กันไปเลยครับ
เพราะหวยไม่ถูกซะแล้ว 72-02
จะได้หยอดกระปุกไว้ล่วงหน้าจ้า...งุงิๆ
เล่นหวยวันพระคงถูกยากนะ ท่านผีฯ ยิ้มกว้างๆ
blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 | 03:01:23 AM »

ใช้ Fender Frontman 25R ครับ เล่นในบ้านตัวนี้ก็เหลือเฟือ เปิด volume ไม่เคยเกิน 2 ทั้ง clean และ drive
มากกว่านี้ดังลั่น ห้องไม่เก็บเสียง จริงๆ 15 วัตต์ก็ได้เสียงเต็มห้องแล้ว แต่เลือกเพราะต่อ foot switch ได้แค่นั้นเองครับ

ติอยู่ 2 เรื่องคือ
-เสียงจะติดไปทางแหลมหน่อย ผมชอบเสียงหนาแต่งบน้อยและแค่ซื้อมาเล่นๆก็เลยไม่คิดมาก
เปิด treble ประมาณ 2-3 เท่านั้นเอง  bass เปิดหมด ก็พอไปไหวครับ
-เสียง overdrive ซึ่งจริงๆไม่น่าเครียดเพราะหน้าตู้ก็คงทำได้เท่านี้ อยากเล่นให้กว้างๆก็ต้องเสริมเอฟเฟกต์เข้ามา
เปิดหมด 10 ครับ แต่ถ้าจะให้สะอาดอีกหน่อย เปิดแค่ 9 ก็พอไหว แต่ลองหลายตลบแล้วต่ำกว่า 7 เสียงจะบี้ตามแบบฉบับ
เสียงแตกหน้าตู้เล็กอย่างนี้ครับ
สำหรับเสียง clean โอเคครับ ผ่านตลอดใช้คู่กับ spring reverb ที่มากับตู้ ได้เสียงตามสไตล์ Fender ที่ต้องการพอประมาณครับ

อยากได้เสียงหลอด เลยหาทางแก้ด้วยการใช้เอฟเฟกต์ที่มี pre เป็นหลอดมาลอง
ได้ทดลองเล่น Tonebone Trimode แล้วน่าพอใจมากครับ อุ่น พุ่ง ปรับได้กว้างดีทั้ง vintage และ hi-gain
เสียงหลอด 12ax7 ขับออกมาได้เต็มที่ ไปกันได้ดีกับตู้ที่ให้เสียงกลางๆตัวนี้
ท่านผีเพลง

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2010 | 09:28:37 PM »

ขอบคุณครับ คุณไวท์ ไลอ้อน
พอดีมีหลอด12AX7 เก่าๆอยู่พอดี มูลลาร์ดซะด้วย  ยิ้มเท่ห์
เดี๋ยวต้องลองทดสอบครับ

plakray
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 09:17:40 PM »

ตัวผมตอนนี้ไม่มีแอมป์อะไรเลยครับพี่แจ็ค

มีแต่กีตาร์เก็บไว้เล็กน้อยครับ ^^

ฟังทุกอย่างที่อยากฟังครับ
ไม่ต้องอายใคร
blueframe

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 09:19:21 PM »

ตัวผมตอนนี้ไม่มีแอมป์อะไรเลยครับพี่แจ็ค

มีแต่กีตาร์เก็บไว้เล็กน้อยครับ ^^

ตรงกันข้ามครับ ผมมีแต่แอมป์ ไม่มีกีตาร์ ถ้าเพื่อนพี่ชายไม่คอยเอามาทิ้งไว้ทีละตัวสองตัวก็ไม่มีเล่นครับ 555
plakray
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 09:20:35 PM »

ตรงกันข้ามครับ ผมมีแต่แอมป์ ไม่มีกีตาร์ ถ้าเพื่อนพี่ชายไม่คอยเอามาทิ้งไว้ทีละตัวสองตัวก็ไม่มีเล่นครับ 555

ถ้างั้นเอาในกล่องดวงใจผมไปเล่นก่อนแล้วกันครับน้า ^^

ฟังทุกอย่างที่อยากฟังครับ
ไม่ต้องอายใคร
blueframe

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 09:28:05 PM »

ถ้างั้นเอาในกล่องดวงใจผมไปเล่นก่อนแล้วกันครับน้า ^^

จะให้เอากล่องดวงใจมาเล่นผมมิบังอาจครับน้า
ตอนนี้เพื่อนพี่ชายเพิ่งแต่งงาน ยังไม่ว่างมาหิ้วกล่องดวงใจของแกคืนครับ
เล่นสบายมือไปอีกหลายเดือน 5555 ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 10:12:15 PM »

จะให้เอากล่องดวงใจมาเล่นผมมิบังอาจครับน้า
ตอนนี้เพื่อนพี่ชายเพิ่งแต่งงาน ยังไม่ว่างมาหิ้วกล่องดวงใจของแกคืนครับ
เล่นสบายมือไปอีกหลายเดือน 5555 ยิงฟันยิ้ม
555

ผมว่า ไอ้ที่ทิ้งๆ ของน้าสองคนรวมกัน
ก็สามารถตั้งร้านขายได้เลยนะเนี่ย ฮิฮิ
เมื่อไหร่ กรุจะแตกอีก
เตรียมหยอดกะปุก  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2
พิมพ์