เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 04:49:13 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThaiProg MarketColdplay / Viva La Vida or Death and All His Friends
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Coldplay / Viva La Vida or Death and All His Friends  (อ่าน 23236 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #60 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 07:06:06 AM »

ขอโม้เรื่อง Coldplay อีกหน่อย ผมได้ฟังไปแล้วราว 5-6 รอบ กำลังพยายามทำใจให้ชอบอยู่ครับ... ยิ้ม

ยังไม่มีเวลาเอารูปมาอวดเลย ขอติดไว้ก่อนแล้วกัน / แต่ Mini-LP ตัวนี้จะมีขนาดที่ใหญ่กว่า Mini-LP CD ทั่วๆไปถึง 2.5 เซ็นฯ นะครับ ตอนแรกผมก็งง ว่าทำไมเอาซอง Mini-LP (ที่ซื้อไว้ห่อพวก Mini-LP โดยเฉพาะ) ห่อไม่ได้ มันปิดไม่พอ พอเอามาเทียบกับแผ่น Mini-LP ตัวอื่นถึงทราบว่ามันยาวกว่า 2.5 เซ็นฯ ครับ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #61 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 07:42:57 AM »

สรุปว่า Coldplay ชุดนี้ ออกเป็น Digipack มีถาดพลาสติก เหมือนกันทุกประเทศรึเปล่าครับ หรือมีเป็น Mini Lp เหมือนที่เรานิยมกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #62 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 08:13:44 AM »

เป็น Mini-LP แบบที่พวกเราชอบครับ กลางออกมาแผ่นจะอยู่ในซองด้านขวา บรรจุอยู่ในซองกระดาษ อีกด้านของ Cover (ด้านซ้ายเมื่อกลางออก) จะมี Booklet เสียบไว้ 2 เล่ม เล่มแรกคาดว่าคงเหมือนกันทั่วโลก (ชุดนี้ได้ยินว่าไร้ซึ่งเนื้อเพลง) อีกเล่มคือ Booklet เนื้อเพลงและแบบที่แปลมาเป็นภาษาญี่ปุ่น แต่ตรงสั้นจะกว้างกว่า Mini-LP ทั่วไปมาก ทำให้กลางออก 180 องศาได้ครับ... ยิ้ม
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #63 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 08:23:02 AM »

ขอโม้เรื่อง Coldplay อีกหน่อย ผมได้ฟังไปแล้วราว 5-6 รอบ กำลังพยายามทำใจให้ชอบอยู่ครับ... ยิ้ม

ยังไม่มีเวลาเอารูปมาอวดเลย ขอติดไว้ก่อนแล้วกัน / แต่ Mini-LP ตัวนี้จะมีขนาดที่ใหญ่กว่า Mini-LP CD ทั่วๆไปถึง 2.5 เซ็นฯ นะครับ ตอนแรกผมก็งง ว่าทำไมเอาซอง Mini-LP (ที่ซื้อไว้ห่อพวก Mini-LP โดยเฉพาะ) ห่อไม่ได้ มันปิดไม่พอ พอเอามาเทียบกับแผ่น Mini-LP ตัวอื่นถึงทราบว่ามันยาวกว่า 2.5 เซ็นฯ ครับ

ผมว่าที่มันไม่เท่า mini lp ทั่วไป เพราะเขาไม่ได้ตั้งใจให้เป็น mini lp มั๊งครับ มันก็เป็นแบบ special package ในอีกรูปแบบนึงเหมือนวงอื่นๆที่เคยออกมาอย่างเช่นอัลบั้มเดีี่ยวของ Thom Yorke หรือ Sigur ros, Radiohead ชุดใหม่นั่นเองครับ คำว่า mini lp น่าจะหมายถึงพวกที่เคยออกแผ่นเสียงมาก่อนแล้วจำลองให้เล็กลงโดยคงรายละเอียดแบบแผ่นเสียงมั๊งครับ อย่าง Coldplay ชุดนี้่ที่เมืองนอกเขาเรียก Special Edition Gatefold Wallet ดังรูปนี้ที่น้องชงปี่เคยโพสท์ไว้ ว่าไปก็ตั้งใจออกแบบให้คล้ายแผ่นเสียงเหมือนกัน  ยิ้มเท่ห์

ยังไงก็อยากเห็นของจริงครับ จะรอดูรูปจากคุณไม่ประสงค์ครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2008 | 08:42:55 AM โดย Tron » บันทึกการเข้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #64 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 03:05:11 PM »

ครับ ผมก็คิดว่ามันน่าจะเป็นพวก Digipak หรือจะเรียกว่า Special digipak ก็ได้ครับ คงไม่ใช่ Mini LP
เดี๋ยวนี้เรื่องการตลาด มีหลากหลายรูปแบบ ดีไซน์แพ็คเก็จ อะไรต่าง ๆ ทำให้เตะตาผู้บริโภคมากครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์