เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 07:05:11 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThaiProg MarketCD mini LP(Europe artists)>>>made in S.Korea..?
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: CD mini LP(Europe artists)>>>made in S.Korea..?  (อ่าน 12762 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 08:37:35 AM »

ตัวราคาประหยัด 1500 yen นั้นจะเป็น PFM ของค่าย Victor ครับ ถ้าเป็นมาสเตอร์พีค 3 ชุดแรกจะออกโดย BMG Japan ราคาปก(ณ ตอนที่ออก) 2,100 Yen ออกครั้งแรกปี 2003 และพิมพ์ซ้ำอีกครั้งปี 2005

Obi ราคาประหยัดไม่ได้มีแค่ PFM นะครับ หากแต่มี ELP ยุคแรกด้วย (น่าเก็บมาก เพราะเป็นตัว K2HD) มี Focus, Foghat, Todd Rundgren,  Utopia, The Pretty Things สิริรวมแล้วเกือบๆ 50 แผ่น / ถ้าให้เลือก PFM แผ่นของ Victor เพียงแผ่นเดียว ผมเลือกชุด Cook ครับ (เป็นชุดเดียวกันกับ Live in USA นะครับ)... ยิ้ม

obi ราคาประหยัดที่คุณไม่ประสงค์ออกนามพูดถึง ผมได้ของ FOCUS มาสัปดาห์ที่แล้ว(จาก CDJAPAN)แผ่น CD style เดิม
คุณถาพเสียงเหมือนรุ่น series ก่อน(ระดับเสียงเสียงค่อนข้างดังมาก)
จริงๆแล้วผมเป็นคนที่ไม่ให้ความสนใจรูปแบบของ obi สักเท่าไหร่  แต่ obi สีแดง Group นี้
ไม่น่าดูจริงๆ(เหมือนซองบุหรี่ LM ยังไงบอกไม่ถูก  ยิงฟันยิ้ม) ตอนแรกว่าจะสั่งของ ELP ก็เลยชลอไว้ก่อน
แต่ถ้าไม่สนใจเรื่อง obi ราคานี้จัดว่าถูกมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2008 | 08:42:19 AM โดย Arnold Layne » บันทึกการเข้า
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 08:47:12 AM »

Focus หน้าแผ่นลายนี้คือแบบ K2HD ที่ออกเมื่อ 2-3 ปีก่อน (ราคาปก 2500 yen มั้งถ้าจำไม่ผิด) ผมว่าคุ้มนะครับ เสียงดีด้วย เพียงแต่ Obi ไร้รสนิยมไปหน่อย ไม่สน Foghat ชุด Foghat Live เหรอครับ ผมก็ว่าจะซื้อ มีเพลงแถมเพลงนึงด้วย / ELP ไม่สนเลยหรือครับ ผมว่าน่าเก็บนะ เช่นเคยเมื่อ 2-3 ก่อนเคยออก K2 มา ทำปกและ Obi สวยมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2008 | 11:12:10 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 08:47:16 AM »

ELP -Brain Salad Surgery แนะนำอย่างยิ่งครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 08:49:10 AM »

K2HD คืออะไร ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ

Oxygene

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 09:15:59 AM »

K2HD คืออะไร ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ

+1 ครับ
Oxygene

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 09:22:17 AM »

ELP ไม่สนเลยหรือครับ ว่าผมน่าเก็บนะ เช่นเคยเมื่อ 2-3 ก่อนเคยออก K2 มา ทำปกและ Obi สวยมากๆครับ

จริงๆก็สนอยู่ครับ(ลังเลอยู่) แต่ใน ebay ผมเห็นเจาเอาแผ่นจาก obi รุ่นสีแดงมาจับลงกล่องด้วย ราคารวมกล่องแล้วไม่ถูกสักเท่าไหร่
(เมื่อเทียบราคาแผ่นเดี่ยวแต่ละแผ่นของ obi รุ่นนี้) ลองดูตามลิ้งนี้ครับ เผื่อใครจะสนใจ

http://cgi.ebay.com/Japan-5-Mini-lp-CD-ELP-Promo-BOX-Set-Emerson-Lake-2008_W0QQitemZ200237179383QQcmdZViewItem?hash=item200237179383&_trksid=p3911.m14.l1318

« ตอบ #21 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 09:27:21 AM »

สนใจที่เป็นกล่องอยู่เหมือนกันครับ แต่น่ากลัวเรื่องภาษีนี่สิครับ  ยิ้มกว้างๆ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #22 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 11:16:11 AM »

ผมก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องระบบเสียงเท่าไหร่ ขอตอบแบบมั่วเอาแล้วกันนะครับ คงเป็นรหัสการรีมาสเตอร์ตามเทคโนโลยีล่าสุดของพี่ยุ่นล่ะครับ ถ้ากลับไปดู CD รีมาสเตอร์เก่าๆจะเห็นมีระบุว่า K2 เฉยๆ หลังๆมานี่เพิ่มเป็น K2HD อีกแฮะ โดยเฉพาะค่าย Victor นี่ประจำเลย เห็นๆเลยคือ Magma พี่แกได้สิทธ์ผลิตอยู่ 3 ชุด ก็หากินอยู่แต่กับ 3 ชุดนั่นแหละ นี่ดีนะ Obi แดงราคาเยาว์ไม่เข็น Magma ออกมาอีก

Focus ชุดนี้มีหรือยังครับ ผมชอบมากเลย (แม้จะหนักไปทาง Pop ออกสักหน่อย)... ยิ้ม

Oxygene

« ตอบ #23 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 02:26:24 PM »

ผมก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องระบบเสียงเท่าไหร่ ขอตอบแบบมั่วเอาแล้วกันนะครับ คงเป็นรหัสการรีมาสเตอร์ตามเทคโนโลยีล่าสุดของพี่ยุ่นล่ะครับ ถ้ากลับไปดู CD รีมาสเตอร์เก่าๆจะเห็นมีระบุว่า K2 เฉยๆ หลังๆมานี่เพิ่มเป็น K2HD อีกแฮะ โดยเฉพาะค่าย Victor นี่ประจำเลย เห็นๆเลยคือ Magma พี่แกได้สิทธ์ผลิตอยู่ 3 ชุด ก็หากินอยู่แต่กับ 3 ชุดนั่นแหละ นี่ดีนะ Obi แดงราคาเยาว์ไม่เข็น Magma ออกมาอีก

Focus ชุดนี้มีหรือยังครับ ผมชอบมากเลย (แม้จะหนักไปทาง Pop ออกสักหน่อย)... ยิ้ม

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ชุด mother นี้ผมมีแล้วครับ obi สีทอง ออกปี 2006(สะท้อนแสงแสบตาพิกล) ซื้อมาพร้อมกับ Ship of Memories

มีอีก 2 ชุดที่ obi คนละรุ่น แต่ผมว่าเรียบง่ายดีครับ (ออกปี 2001)
-Focus 3 , Hamburger Concerto

ของ Focus ผมว่าฟังสบายๆทุกชุดครับ เคลิ้มดี ยกเว้น At the Rainbow ที่ผมไม่ชอบ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 | 05:31:16 AM »

HD น่าจะย่อมาจาก High Definition นะครับ

Oxygene

« ตอบ #25 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 02:07:29 PM »

มาแล้วครับ แผ่น PFM จาก S.Korea ไม่น่าเชื่อว่าใช้เวลาเพียง 3 วันจากเกาหลีถึงไทย(นับจากจ่ายเงิน)

Storia Di Un Minuto

obi ทำ style เดียวกับ LP,mini LP แต่ข้อความต่างกัน

Booklet ภาษาเกาหลีล้วน

Per Un Amico

เท่าที่ดูและฟังอย่่างคร่าวๆ พอสรุปตามความเห็นของผมได้ดังนี้ครับ
-paper sleeve : กระดาษค่อนข้างหนา(อย่างที่คุณ Panyarak บอกไว้ข้างต้น)เนื้อกระดาษไม่ค่อยมีคุณภาพ
                       หยาบและสาก เหมือนกับ paper sleeve ที่ made in UK กระดาษปฎิทินตั้งโต๊ะที่บ้านเรายังดีกว่าเลยครับ
-การพิมพ์ : OK
-คุณภาพเสียง : ผ่าน(แต่ไม่ดีนัก-เสียงแหลมจัดจ้านแสบหูในบางท่อน)

สรุปรวมๆแล้วว่า : ไม่น่าเก็บครับ(หมายถึงเฉพาะแผ่นของเกาหลี 2 ชุดนี้นะครับ)
ว่าไปจริงๆแล้วคุณภาพแผ่น russia ยังจะดีเสียกว่าเลยครับ

หมายเหตูเพลงของทั้ง 2 ชุดนี้เยี่ยมมากครับตามที่คุณAgent Fox Mulder,Analog Kid,
คุณไม่ประสงค์ออกนาม คุณปีศาจลายคราม และท่านอืนๆ เคยแนะนำไว้ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 02:13:47 PM »

สวยงามดีนะครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันครับ  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #27 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 02:21:56 PM »

อ่านที่คุณ Arnold Layne บรรยายมาแล้ว อดคิดไม่ได้ว่า คุณภาพของปก mini lp cd ของแต่ละประเทศ สะท้อนถึงอุปนิสัยของคนชาตินั้นๆ เช่น ของญี่ปุ่นจะเรียบร้อยปราณึต สวยงาม ของเกาหลีจะหยาบกระด้าง ของรัสเซียจะผิดผั่งผิดฝา (สมกับเป็นชาติที่จัดตัวเองเป็นยุโรป แต่พื้นที่ประเทศส่วนใหญ่อยู่ในเอเชีย เห็นใครมีอะไร ก็อยากจะมีบ้าง) โอบิไม่ตรงกับอัลบั้ม ฯลฯ

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 02:24:17 PM »

ของไทยก็มีอยู่บ้างนะครับ เรียกว่ายังไม่ทิ้งลาย ลองทำตามอย่างมั่ง แต่ไม่รุ่ง เลยเงียบๆไป  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 02:30:52 PM »

อ่านที่คุณ Arnold Layne บรรยายมาแล้ว อดคิดไม่ได้ว่า คุณภาพของปก mini lp cd ของแต่ละประเทศ สะท้อนถึงอุปนิสัยของคนชาตินั้นๆ เช่น ของญี่ปุ่นจะเรียบร้อยปราณึต สวยงาม ของเกาหลีจะหยาบกระด้าง ของรัสเซียจะผิดผั่งผิดฝา (สมกับเป็นชาติที่จัดตัวเองเป็นยุโรป แต่พื้นที่ประเทศส่วนใหญ่อยู่ในเอเชีย เห็นใครมีอะไร ก็อยากจะมีบ้าง) โอบิไม่ตรงกับอัลบั้ม ฯลฯ

เห็นด้วยครับ อ่านแล้วฮาดีครับ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์