เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 09:01:52 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreathe2009 สรุปงานเพลงในปีนี้ของคุณ (และตัวคุณ)
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 2009 สรุปงานเพลงในปีนี้ของคุณ (และตัวคุณ)  (อ่าน 17681 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 10:21:05 AM »

ปีนี้เป็นปีที่หนักหนาสาหัสของผม เนื่องจากเพราะมันเป็นปีชง (อย่างที่เขาว่ากัน) ผมเปลี่ยนงานตอนกลางปี ซึ่งที่ใหม่งานเยอะมากมาย ทั้ง ๆ ที่ความเป็นจริงมันไม่ควรเยอะอย่างนั้นเพราะเนื่องจากระบบภายใน ซึ่งทำให้เวลาส่วนตัวหายไปค่อนข้างเยอะ และผมกำลังแพลนว่าจะต้องวิ่งไปหาที่ที่ใหม่ที่ท้าทายกว่าปัจจุบัน ขอให้ปีหน้าเป็นปีที่ดี

เป็นครั้งแรกที่ผมได้ซื้องานของ Michael Jackson ค่อนข้างเยอะ และ The Beatles มาฟัง รายแรกคงไม่ต้องบอก หากเพราะไม่ใช่การตายของเขา ส่วนคณะสี่เต่าทอง เพราะเป็นการ remaster และการออก boxset ที่ฮือฮา แม้ว่าจะฟังได้แค่ชุดเดียว Abbey Road ก็ติดหูและฟังบ่อยมาก

รู้สึกดีที่ได้ฟัง ชมงานของ Nirvana : Live at Reading อีกครั้ง และการออกดีีวีดีคอนเสริ์ตของ Metallica ในรอบเกือบ 10 ปี ถึงแม้จะไม่รู้สึกประทับใจมากก็ตาม

ส่วนงานที่ผมหยิบมาฟังบ่อย ๆ ในช่วง(ท้าย ๆ) ปีนี้ (บอกไม่ถูกว่าชอบอันไหนมากกว่า)
          U2 : No line to the Horizon เพิ่งฟังงานของ U2 ครั้งแรกเหมือนกัน แล้วก็ติดซะด้วย เป็นงานที่คุณสามารถเอาติดไปฟังในรถได้เพลิน ๆ ตลอดเวลาเดินทางไปเที่ยว โดยเฉพาะทะเล

Mastodon : Crank in the Skye เป็นงานที่ฟังได้ง่ายมากขึ้นจากชุดเดิม จัดอยู่ในเกณฑ์ทีี่ให้อารมณ์พอเหมาะพอควร
          Slayer : World painted Blood งานชุดหลัง ๆ ถัดจาก God hates us all พวกเขาพยายามทำงานให้เบาลง กระชับ และติดหูมากขึ้น ซึ่งก็ถือว่าสอบผ่านในความเห็นของผม

Them Crooked Vultures ปกติชอบ Dave Ghrol ในคราบของมือกลองอยู่แล้ว เวลาออกงานที่ไปร่วมกับชาวบ้านนั้น แต่ละคนน่าสนใจเสมอ โดยเฉพาะโปรเจค Probot แต่งานชุดนี้เริ่มติดหูผมแล้ว ไม่รู้จะบอกว่าเป็นแนวอะไร Stoner รึก็ไม่ชัวร์ เอาเป็นว่าเป็น อเมริกันร็อคเก๋า ๆ ละกัน แต่ยังไงผมก็ยังรองานของเขาในนาม Queen of the stome age ต่อกับเจ้า Josh Homme

Megadeth : Endgame เฮียเบี้ยว ยังเป็นผู้อนุรักษ์นิยมต่อวงการ Thrash ต่อไป ภาพโดยรวมถือว่สอบผ่านแบบปริ่ม ๆ เพราะเพลงโดยรวมไม่มีอะไรให้เซอร์ไพรส์เลย (จริง ๆ)
          Death Angel : German Beatdown Live นี่ก็เพิ่งฟังเหมือนกัน อภินันทนาการจาก Platinum Marketing (ขอขอบคุณอีกครั้ง) มันได้อารมณ์ดิบ แธรช ๆ กระแทก ๆ มันส์ ๆ สะเด่า ๆ จริง ๆ 

รอฟังของสมาชิก และน้อง ๆ ท่านอื่นนะครับ
          โชคดีปีใหม่ครับ  ยิ้มกว้างๆ

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 10:29:25 AM »

พี่นี้เนื่องจากชีวิตของผมวุ่นวายมาก มีเรื่องอะไรเกิดขึ้นอย่างมากมายและรวดเร็วจนแทบตั้งตัวไม่ทัน จึงทำให้ฟังเพลงใหม่ๆ ไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ งานที่ออกในปี 2009 นี้ในช่วงต้นปีก็ยังพอมีโอกาสฟังด้วยสมาธิและความตั้งใจอยู่บ้าง แต่ช่วงครึ่งปีหลังมา สมาธิในการฟังเพลงก็ลดลงไปอย่างเห็นได้ชัด แต่อย่างไรก็ดี ก็ยังพอที่จะลิสต์งานอัลบั้มที่เป็นอัลบั้มโปรดของผมในปี 2009 นี้ได้มาบ้างครับ

Top Artists of The Year
ไม่ได้หมายถึงศิลปินที่ออกอัลบั้มใหม่ในปีนี้ แต่หมายถึงศิลปิน ที่ผมหยิบงานมาฟังบ่อยที่สุดในรอบปีนี้
Eric Clapton
Neil Young
Bob Dylan
Jackson Browne
Crosby, Stills & Nash
The White Stripes

Top Guitarists of The Year
Neil Young
Stephen Stills
Keith Richards
Mick Taylor
Jack White
Derek Trucks
Warren Haynes
Mike Bloomfield
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2009 | 08:54:05 AM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 10:35:35 AM »

น้อง The Deadman ที่ว่างานที่ใหม่เยอะทำให้เวลาส่วนตัวน้อยลงนี่ หมายถึงช่วงเวลางานหรือเปล่าครับ? ถ้าเป็นช่วงเวลางานแล้วงานเยอะ ผมว่ามันไม่ผิดปกตินะครับ เราต้องปรับตัวเข้ากับที่ใหม่นะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 10:47:36 AM »

ปี 2009 นี้เหมือนเป็นปีวิปโยค มีศิลปินออกผลงานดีๆที่ผมฟังแล้วถูกใจมากว่าสองร้อยชุด ทำให้การจัดลิสต์อัลบั้มโปรดเป็นอะไรที่ยากมากถึงมากที่สุดเลยทีเดียว แต่ก็ต้องสารภาพว่าปีนี้เป็นปีที่ผมเริ่มถอยห่างจากดนตรีพร๊อก, เมทัล หรือแม้แต่ดนตรีร๊อคไปไกลกว่าเดิมพอสมควร โดยเริ่มมาหลงใหล (หมกมุ่น) ดนตรีจำพวกอีเลกโทร, แอมเบียนท์, อินดัสเตรียล, น้อยส์, โดรน, เอกซ์เพอริเมนทั่ล มากขึ้น จนบางทีก็หวั่นๆว่าจะกู่ไม่กลับแล้วเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2009 | 11:07:39 AM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 10:55:01 AM »

เรื่องดนตรีที่เด่นๆที่ผมถูกใจและพอตื่นเต้นกับมันบ้างก็มีเท่านี้แหละครับ

U2- No Line on The Horizon
Depeche Mode - Sounds of The Universe
The Beatles - Mono/Stereo Remastered
The Flaming Lips - Embryonic
Opeth - Watershed อันนี้ช้าหน่อย ไม่ใช่ปีนี้ แต่ชอบมาก

ผมเริ่มมีอาการฟังเพลงไม่ค่อยเพราะหรือถูกใจเหมือนที่ผ่านมายังไงไม่ทราบ พูดไม่ถูกจริงๆไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน

ส่วนเรื่องชีวิตทั่วไปที่ผมมีความคิดคือ ผมรู้สึกว่าผมใช้ชีวิตไม่คุ้มค่าเอาเสียเลย ไม่ได้หมายถึงเรื่องเงินนะครับ  เพราะผมพอใจกับบ้านรถที่ผมมีอยู่แล้ว แต่ผมต้องการวิถีชีวิตที่ดีกว่านี้ ซึ่งถ้าผมจะปล่อยให้มันเป็นไปแบบนี้ ผมก็คงต้องร้องเพลง Time อีกรอบใน 10 ปีข้างหน้าแน่ๆ เพราะผมรู้สึกว่า 10 ปีที่ผ่านมาผมน่าจะทำอะไรมากกว่านี้จริงๆ

And then one day you'll find 10 years has got behind you.  No one told you when to run.  You missed the starting gun.

แต่สุดท้ายมันก็คงเป็น Running On Empty
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2009 | 11:13:31 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
Fog
Blade Runner

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 11:08:00 AM »

ปี 2009 นี้เหมือนเป็นปีวิปโยค มีศิลปินออกผลงานดีๆที่ผมฟังแล้วถูกใจมากว่าสองร้อยชุด ทำให้การจัดลิสต์อัลบั้มโปรดเป็นอะไรที่ยากมากถึงมากที่สุดเลยทีเดียว แต่ก็ต้องสารภาพว่าปีนี้เป็นปีที่ผมเริ่มถอยห่างจากดนตรีพร๊อก, เมทัล หรือแม้แต่ดนตรีร๊อคไปไกลกว่าเดิมพอสมควร โดยเริ่มจะหลงใหลดนตรีจำพวกอีเลกโทร, แอมเบียนท์, อินดัสเตรียล, น้อยส์, โดรน, เอกซ์เพอริเมนทั่ล มากขึ้น จนบางทีก็หวั่นๆว่าจะกู่ไม่กลับแล้วเหมือนกัน

แต่อันเราจะเพิ่มแจ๊สเข้าไปด้วยอีกหน่อยนึง อุอุ

panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 11:13:42 AM »

ปี 2009 สำหรับผม ก็ไม่มีอะไรหวือหวา ฟังเพลงมากเหมือนเดิม แต่ได้ฟังงานเพลงใหม่ๆ น้อยมาก ส่วนใหญ่จะฟังของเก่าๆ ที่มีอยู่แล้ว ทั้งพวกที่หยิบมาฟังบ่อยๆ กับพวกที่ไม่ค่อยได้หยิบมาฟัง รวมทั้งพวก reissue ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น Japan mini lp ซึ่งยังตามซื้ออยู่ แต่ไม่ค่อยมีอะไรน่าตื่นเต้น เนื่องจากพวกที่ออกเป็น SHM-CD ส่วนใหญ่จะทำโอบิไม่สวย ปีนี้น่าจะเป็นปีที่ซบเซามากๆ สำหรับ tribute album เวลาอยู่บ้านซึ่งมีไม่มาก ผมจะใช้เวลาดูพวก music DVD มากกว่าฟังเพลงจากแผ่น ซึ่งก็มีทั้งที่ประทับใจและไม่ประท้บใจ ดังนี้

concert dvd ที่มีวงออเคสตราเล่น back up ที่ประทับใจ
1. Kansas - There's Know Place Like Home
2. Within Temptation + the Metropole Orchestra - Black Symphony
concert dvd ที่น่าผิดหวัง มีชุดเดียวคือ
Genesis - Live in Poland - ความมัวของภาพทำให้การแสดงที่ยอดเยี่ยมดูด้อยค่าไปเลย
concert dvd ที่ประทับใจเกินความคาดหวัง
1. Clapton/Winwood - Live at Madison Square Garden
2. Ian Gillan - Live at Annaheim
3. Status Quo - Pictures Live at Montreux 2009
4. VDGG - Live at Paradiso
5. JMJ - Oxygene Live in Your Living Room
6. Various Artists - Produced by Trevor Horn
7. Ken Hensley - Blood on the Highway
8. Queen + Paul Rodgers - Live in Ukraine
9. Daniel O'Donnell - The Rock n Roll Show
10. Pat Metheny Group - The Way Up Live
11. Camel - Total Pressure Live 1984
12. Leslie West - Big Phat Ass Guitar
13. King Crimson - Red (Extra Visual)
14. Chris Squire - Fish out of Water (Extra Visual)

ส่วนซีดีเพลงที่ประทับใจที่ได้ฟังในปี 2009 ก็มี
1. Judy Dyble - Talking with Strangers
2. Crimson Jazz Trio - King Crimson Songbook ชุดแรก
3. Philip Glass - The Hours
4. Philip Glass - Neverwas
5. Halford - Winter Songs
6. Philip Glass - The Illusionist
7. King Crimson - In the Court of the Crimson King (40th Anniversary) - เพลงแถมจากอัลบั้มนี้ที่เป็นเพลงบรรเลง เพราะทุกเพลง
8. P. Hux - Homemade Spaceship: The Music of ELO
9. VA - The Wall Re-built Vol. 1 (ที่แถมมากับ MOJO ส่วน Vol. 2 ไม่ประทับใจเลย)
10. Rick Wakeman - Retro I

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2009 | 02:17:28 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 11:15:51 AM »

ปี 2009 นี้เหมือนเป็นปีวิปโยค มีศิลปินออกผลงานดีๆที่ผมฟังแล้วถูกใจมากว่าสองร้อยชุด ทำให้การจัดลิสต์อัลบั้มโปรดเป็นอะไรที่ยากมากถึงมากที่สุดเลยทีเดียว แต่ก็ต้องสารภาพว่าปีนี้เป็นปีที่ผมเริ่มถอยห่างจากดนตรีพร๊อก, เมทัล หรือแม้แต่ดนตรีร๊อคไปไกลกว่าเดิมพอสมควร โดยเริ่มมาหลงใหล (หมกมุ่น) ดนตรีจำพวกอีเลกโทร, แอมเบียนท์, อินดัสเตรียล, น้อยส์, โดรน, เอกซ์เพอริเมนทั่ล มากขึ้น จนบางทีก็หวั่นๆว่าจะกู่ไม่กลับแล้วเหมือนกัน

อ่านของน้องเหม่งแล้ว คิดเหมือนกันว่าเหมือนๆจะเริ่มเบื่อดนตรีพื้นฐานแบบร๊อคเสียแล้ว แต่กลับมีความตื่นเต้นที่จะฟังงานพวก ambient หรือ experimental มากขึ้นเรื่อยๆ
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 11:19:32 AM »

ปีนี้ก็ยังคงวนเวียนอยู่กับบทเพลงแห่งความตาย (Death metal) เหมือนเดิม แต่ที่แปลกคือยิ่งฟังยิ่งเก่า ไม่ได้หมายถึงซีดีเสื่อมสภาพนะครับ หมายถึงตะบี้ตะบันฟังแต่วงเก่าๆโอลด์สคูลทั้งหลาย ขนาดพี่ที่ร้านยังแปลกใจทั้งๆที่คนอื่นมักจะมาถามหาวงใหม่ๆผมกลับสวนทางเสียอย่างนั้น ไม่รู้ทำไมถึงกลายเป็นแบบนี้ได้ก็ไม่รู้หรือว่าผมแก่แล้วเนี่ย ขยิบตา

ผลงานที่ชอบ (และเฉยๆ) ในปี 2009 ของผมครับ ไม่เรียงลำดับ

• Ulcerate - Everything is Fire (Brutal Death Metal) [5/5]
ไม่ต้องมีสปีดนรกแตกแต่เต็มไปด้วยลูกเล่นและความหนักหน่วงครบครัน

• Suffocation - Blood Oath (Brutal Death Metal) [4/5]
กลับมาอีกครั้งได้ดีทีเดียวครับ ถึงแม้จะไม่ชอบเท่าชุดแรกๆ

• Seance - Awakening of the God (Death Metal) [4/5]
หายหน้าไปนานมากสำหรับสวีดิชเดธวงนี้ งานค่อนข้างประณีต แต่ละเพลงทำมาได้ดี ฟังแล้วชอบมากๆครับ

• Portal - Swarth (Technical/Experimental Death/Black Metal) [5/5]
ผมชอบความไม่เหมือนใครและไม่น่าจะมีใครเหมือนของวงนี้ครับ ซาวน์ขุ่นๆริฟท์แตกๆประหลาดๆไม่น่าจะถูกใจผมได้เลย แต่ผมกลับรู้สึกชอบมันซะอย่างนั้น

• Megadeth - Endgame (Thrash Metal) [4/5]
ขอหักไป .5 คะแนน เนื่องจากเดฟร้องเพลงรักได้แย่มากครับ ฮา

• Ignivomous - Death Transmutation (Death Metal) [4/5]
ที่ชอบวงนี้เพราะเล่นคล้าย Incantation ผสมด้วยซาวน์ใกล้เคียง Portal ซึ่งผมชอบทั้งสองวงอยู่แล้ว ก็เลยชอบวงนี้ด้วย

• Inevitable End - The Severed Inception (Death Metal) [3/5]
ฟังช่วงแรกๆก็โอเคนะครับ หลังๆเกิดไม่ชอบขึ้นมาตะหงิดๆ

• Horrific - Your Worst Nightmare (Death Metal) [3.5/5]
one-man-band ที่ทำเพลงออกมาได้ติดหูทีเดียวครับ

• Gorod - Process Of A New Decline (Technical Death Metal) [3.5/5]
อาจจะเป็นเพราะคาดหวังไว้เยอะมังครับ พอฟังจริงๆแล้วก็ไม่ได้ถึงกับถูกใจมากนัก แต่ก็ฟังได้ครับ

• Funebrarum - The Sleep Of Morbid Dreams (Death Metal) [4.5/5]
วงเดธเมทัลที่เล่นได้โอลด์สคูลดีจริงๆ ถูกใจมากๆครับ

• Fleshgod Apocalypse - Oracles (Brutal Death Metal) [4/5]
เจ๋งครับ ส่วนผสมที่ค่อนข้างลงตัวระหว่างบรูทัลเดธกับดนตรีคลาสสิค

• Denial - Catacombs Of The Grotesque (Death Metal) [4.5/5]
เดธเมทัลหน้าใหม่้แต่้ฝีไม้ลายมือไม่ได้ใหม่ตาม เป็นอัลบั้มเปิดตัวที่เยี่ยมมากครับ

• Cobalt - Gin (Black Metal) [5/5]
โปรเกรสสีฟแบล็คหัวก้าวหน้า สุดยอดคงไม่เพียงพอสำหรับอัลบั้มชุดนี้เมื่อทั้งวงมีนักดนตรีเพียงสองคน

• Augury - Fragmentary Evidence (Progressive Death Metal) [4/5]
นักดนตรีฝีมือจัดจ้านกันทุกตำแหน่ง ผลงานเลยออกมาเยี่ยม ฟังได้ไม่มีเบื่อเลยครับ

• Anaal Nathrakh - In The Constellation Of The Black Widow (Black Metal/Grindcore) [4/5]
อัลบั้มชุดนี้ถือว่าคงเส้่นคงวาใกล้เคียงกับชุดที่แล้วครับ สรุปว่ายังเจ๋งอยู่

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 11:29:51 AM »

อ่านของน้องเหม่งแล้ว คิดเหมือนกันว่าเหมือนๆจะเริ่มเบื่อดนตรีพื้นฐานแบบร๊อคเสียแล้ว แต่กลับมีความตื่นเต้นที่จะฟังงานพวก ambient หรือ experimental มากขึ้นเรื่อยๆ

ตอนนี้ผมมีของเล่นใหม่เพิ่มอีกแนวแล้ว นั่นคือ Experimental Hip-Hop ครับ คือเห็นมีงานชุดใหม่ของวง Dalek ติดอยู่ในลิสต์ของ Steven Wilson ด้วย ก็เลยลองหามาฟังบ้าง (จริงๆพี่กิตแนะนำให้ฟังตั้งนานแล้วแต่ก็ไม่ได้หามาฟังสักที) ปรากฏว่าเจ๋งเกินคาดครับ ฟังแล้วตื่นเต้นมากๆเลย มันแตกต่างจาก Hip-Hop ทั่วไปโดยสิ้นเชิงครับ ผมว่าคนที่ชอบอินดัสเตรียลหรืออีเลกทรอนิกส์แนวทดลองแบบเครียดๆหน่อยน่าจะถูกใจแนวนี้ได้ไม่ยากนะครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Fog
Blade Runner

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 12:30:10 PM »

ตอนนี้ผมมีของเล่นใหม่เพิ่มอีกแนวแล้ว นั่นคือ Experimental Hip-Hop ครับ คือเห็นมีงานชุดใหม่ของวง Dalek ติดอยู่ในลิสต์ของ Steven Wilson ด้วย ก็เลยลองหามาฟังบ้าง (จริงๆพี่กิตแนะนำให้ฟังตั้งนานแล้วแต่ก็ไม่ได้หามาฟังสักที) ปรากฏว่าเจ๋งเกินคาดครับ ฟังแล้วตื่นเต้นมากๆเลย มันแตกต่างจาก Hip-Hop ทั่วไปโดยสิ้นเชิงครับ ผมว่าคนที่ชอบอินดัสเตรียลหรืออีเลกทรอนิกส์แนวทดลองแบบเครียดๆหน่อยน่าจะถูกใจแนวนี้ได้ไม่ยากนะครับ

ไว้สำหรับคนที่ไม่ชอบฮิพฮอพที่วันๆเอาแต่กัดชาวบ้านไม่ก็จีบสาวอย่างไทเทเนียมหรือพวกแก็งสเตอร์ทั้งหลายด้วยเน่อ (เช่นกระผมนี่ละ) แต่ถ้าเอาที่เบาๆขึ้นมาหน่อยก็ Northern State ที่เป็นวงสามสาวร่วมค่ายกับ Dalek เนี่ยละที่น่าจะเหมาะ

bomb
Fragile

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 02:09:40 PM »

2009 เป็นอีกปีนึงที่ผมยังคงวนเวียนอยู่กับงานของ Dream Theater
ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกันครับว่าทำไมผมถึงทำให้โลกดนตรีของตัวเองจำกัดอยู่แบบนี้
ทั้งๆที่เมื่อก่อนจะชอบหางานของวงนั้นวงนี้มาฟัง
แต่ตอนนี้กลับต้องการแค่จะหา CD หายากของ DT จาก EBay มาสะสมเท่านั้นเอง
(แต่ส่วนใหญ่จะสู้ราคาไม่ไหว...) 

อัลบัม Black Clouds & Silver Linings ที่ออกในปีนี้ของ DT อาจจะไม่เข้าตาผมมากนัก
ความรู้สึกมันไม่ตื่นเต้น เหมือนช่วงแรกที่ได้ฟัง Images and Words, Awake หรือ Scene from a Memory
แต่ถือว่า BC&SL ก็เป็นอัลบัมที่ดีสำหรับผม

ไม่รู้ปีหน้าจะเป็นยังไง แต่ที่แน่ๆ ดนตรีของ Dream Theater ยังคงเป็นส่วนนึงในชีวิตของผมอย่างแน่นอน 

Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 02:53:21 PM »

ไว้สำหรับคนที่ไม่ชอบฮิพฮอพที่วันๆเอาแต่กัดชาวบ้านไม่ก็จีบสาวอย่างไทเทเนียมหรือพวกแก็งสเตอร์ทั้งหลายด้วยเน่อ (เช่นกระผมนี่ละ)
[/quote]

ฮาได้อีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 03:39:33 PM »

น้อง The Deadman ที่ว่างานที่ใหม่เยอะทำให้เวลาส่วนตัวน้อยลงนี่ หมายถึงช่วงเวลางานหรือเปล่าครับ? ถ้าเป็นช่วงเวลางานแล้วงานเยอะ ผมว่ามันไม่ผิดปกตินะครับ เราต้องปรับตัวเข้ากับที่ใหม่นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

มันไม่ใช่อย่างนั้นน่ะสิครับ มัน complicated และ non-sense แบบสุด ๆ
ตัดสินใจแล้วครับว่าต้อง "เปลี่ยน" หรือ "Change I need"  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 | 03:44:26 PM »

มันไม่ใช่อย่างนั้นน่ะสิครับ มัน complicated และ non-sense แบบสุด ๆ
ตัดสินใจแล้วครับว่าต้อง "เปลี่ยน" หรือ "Change I need"  ยิ้มกว้างๆ

สงสัยเพราะไปเปลี่ยนชื่อเป็น The Deadman หรือเปล่าครับ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] 2
พิมพ์