เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 06:07:06 PM
หน้า: 1 ... 115 116 [117] 118 119 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598205 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1740 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 03:28:50 PM »

ก็เคยคิดอย่างนั้น แต่ไม่งั้นซิ
มีแต่ทุกข์ใจ รุ่มร้อนเพราะความอยาก

ผมว่าตอนนั้น มีแค่นั้น
กลับมีเวลา ฟังเพลงมากกว่า
รู้สึกว่าเพลงไพเราะกว่าด้วย..

อั๋น501

« ตอบ #1741 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 04:35:29 PM »

ก็เคยคิดอย่างนั้น แต่ไม่งั้นซิ
มีแต่ทุกข์ใจ รุ่มร้อนเพราะความอยาก

อย่างที่ว่า "สูงสุดคืนสู่สามัญ" ใช้ได้กับทุกสิ่งทุกอย่างแม้แต่การเล่นเครื่องเสียงหรือฟังเพลง
ผมถึงบอกไม่ให้เรายึดติดกับอะไรเลย จะได้ไม่ต้องเป็นทุกข์ รุ่มร้อนเพราะความอยากไง
ไม่ต้องไปซื้อแผ่นเสียงหรือแผ่นซีดีอะไรที่มันจับต้องได้  แม้แต่เครื่องเสียงเล่นแบบเรียบง่ายเท่าที่อยู่
ทุกวันนี้ผมก็พยายามที่พอเพียงกับสิ่งที่เรามี  ฟังอะไรเท่าที่มี เล่นอะไรเท่าที่เล่นได้
ถึงได้เล่นไฟล์ไงล่ะเพราะมัน "ไร้ซึ่งตัวตน" จับต้องอะไรไม่ได้แถมไม่ต้องเสียเงินอีก
ฟังและดูแต่เนื้อแท้ของมันไม่สนใจรูปลักษณ์ภายนอก รู้สึกได้ถึงความไพเราะและความบันเทิงทางตา
ไว้พี่ผีเข้าถึงสัจจะธรรมได้แบบผมจะรู้เองว่าสิ่งที่ "ไร้ซึ่งตัวตน" เป็นไง

ท่านผีเพลง

« ตอบ #1742 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 09:33:14 PM »

เชิญท่านอั๋น-น้ำแรก
ส่วนผมขอตามไปทีหลังก๊าบๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1743 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 09:38:45 PM »

ส่วนผมขอตามไปทีหลังก๊าบๆๆ  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนผมขอรั้งท้ายละกันนะก๊าบบบ.... ยิงฟันยิ้ม
เดินตามผู้ใหญ่ หมาไม่กัด
เพราะหมาจะกัดผู้ใหญ่ก่อนก๊าบบบ......... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #1744 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 09:54:24 PM »

ท่านที่มีห้องแอร์ ตั้งเครื่องเสียงไว้ในห้องแอร์แล้วมีฝุ่นจับมั้ยครับ? ที่บ้านผม พอเผลอเปิดผ้าคลุมเครื่องเสียงทิ้งไว้เพียงครึ่งวันเท่านั้น ฝุ่นก็มาแล้ว ฝาครอบหลังแอมป์นี่หิมะเกาะเต็มเลย ยิ่งแท่นเทิร์นเทเบิ้ลที่เป็นอะคริลิกสีดำของผมนี่ยิ่งเห็นชัด ไม่ทราบจะมีวิธีจัดการหรือป้องกันฝุ่นยังไงดีครับ?

ของผมไม่ีมีนะครับ แฟนผมเ็ช็ดอาทิตย์ละวัน
คิดว่าห้องแอร์ฝุ่นมันคงน้อยกว่าห้องที่ไม่มีแอร์ล่ะครับ เวลาที่ผมฟังเสร็จก็ทิ้งแอมป์ไว้ให้เครื่องเย็นสักพักแล้วต้องเอาผ้าคลุมโปงไว้ครับ

ปัญหาเรื่องฝุ่นห้องฟังเพลงปิดแบบของผม  เรื่องฝุ่นจะมีน้อยกว่าห้องที่เปิด(มีหน้าต่าง) วิธีแก้แบบที่คุณปีศาจแผ่นเสียงทำก็น่าจะใช้ได้ครับ
ถ้าจะไม่ให้มีต้องใช้วิธีแบบเสี่ยTRON ให้เมียคอยเช็ดบ่อยๆ  เรื่องฝุ่นนั้นมีด้วยกันทุกห้องจะมากจะน้อยเท่านั้น
ภรรยาของผมเค้าเป็นหัวหน้าครอบครัวไปแล้ว เธอคงไม่ทำงานของคนใช้หรอกครับ
อ้าว... ไม่มีใครทำก็ต้องมาลงที่ผมซิเนี่ย
ซวยฉิบ ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1745 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 10:20:30 PM »

เห็นด้วยทุกตัวอักษรเลยครับ
  ตอนที่ผมฟังเพลงแล้วมีความสุขที่สุด คือตอนที่เรียนมหาลัย
  มีรีซีฟเวอร์ซันซุย  ลำโพงเออาร์ 94  เทปไอว่า  เครื่อเล่นแผ่นเสียงเทคนิค
  ซึ่งตอนนั้นผมว่ามันเพราะกว่าชุดเป็นแสนที่ไปฟังตามงานเครื่องเสียงเสียอีก  ขยิบตา
deja vu

« ตอบ #1746 เมื่อ: 22 มกราคม 2011 | 11:38:08 PM »

ผมได้เปิดกระทู้นี้เมื่อวันที่ 31 มกราคมปีที่แล้ว นี่ก็เกือบจะครบปีแล้ว  ดีใจครับที่มีคนสนใจอ่านและร่วมพูดคุยกันอาจจะไม่มากนัก
เหมือนกระทู้เรื่องดนตรี  แต่ที่ดีใจมากที่สุดที่สามารถชักชวนเพื่อนๆน้องๆให้มาเล่นกับฟอร์แม็ตใหม่ๆอย่างHD ผมมาเปิดอ่านกระทู้หน้าแรกๆ
แล้วรู้สึกอมยิ้มที่เห็นถึงเพื่อนๆน้องๆถามผมถึงเรื่องไฮเดฟว่าเป็นสิ่งที่ไกลตัวซึ่งผมพยายามบอกเล่าว่ามันไม่ได้ไกลตัวพวกเราเลย
แค่เปิดใจยอมรับกับฟอร์แม็ตใหม่เท่านั้น  วันนี้สิ่งที่ผมบอกก็เป็นจริงไฮเดฟมันไม่ได้ไกลตัวเราเลย ทุกๆคนสัมผัสและเล่นกับฟอร์แม็ตนี้ได้
ดูอย่างเฮียเดจาวูเป็นตัวอย่าง  เป็นคนรุ่นเก่า(สว.)ผ่านฟอร์แม็ตต่างๆมามากมายก็ยังยอมรับกับฟอร์แม็ตไฮเดฟนี่เลย

ที่จริงผมสนใจพวกไฟล์เพลง(คุณภาพสูง) มาสองสามปีแล้ว แต่ก็ไม่รู้จะเอามาได้ยังไง
  จนคุณอั๋นมาเสนอให้นี่แหละจะพลาดได้ไง คิดจะซื้อ Dune มาตั้งนานแล้วแต่ก็รอให้ชุด
  เครื่องเสียงลงตัวเสียก่อน   ผมยังแปลกใจเลยว่าเด็กรุ่นใหม่ที่ชอบฟังไฟล์เพลงจากคอมฯ
  ทำไมถึงไม่ค่อยสนใจพวกไฟล์เพลงแบบนี้
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1747 เมื่อ: 23 มกราคม 2011 | 08:41:35 PM »

พี่อั๋นครับ

กรณีถ้าผมถอย 1) Dune MAX กับ 2) LCD หรือ LED 3) harddisk เป็นการเริ่มต้นก่อน (เอาเรื่องของภาพก่อน)
อยากให้พี่อั๋นแนะนำ LCD หรือ LED หน่อยครับว่าซื้อยี่ห้อไหนดี ส่วนตัวชอบ Philips ครับ มีหลายคนแนะนำให้เอา Samsung หรือ LG ก็ได้
ถ้า LED ประหยัดไฟ 50% แล้ว คุณภาพอื่น ๆ มีแตกต่างกว่า LCD อีกไหม? ถ้าไม่ ผมคงซื้อ LCD เพราะคงไม่ได้ใช้งานมันบ่อย ๆ

ส่วน แอมป์ ลำโพง ตัวสำรองไฟ DAC ผมค่อยทยอยเก็บสแปร์ครับ? (ช่วงนี้ถ้าฟังเพลง ยังใช้คอมโป้ต่อ)
อั๋น501

« ตอบ #1748 เมื่อ: 23 มกราคม 2011 | 09:01:10 PM »

ส่วนผมขอตามไปทีหลังก๊าบๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

ถึงไม่เชิญผมก็ต้องเล่นน้ำแรกอยู่แล้วครับท่าน
นี่ก็ได้ของใหม่มาลองฟังยั่วกิเลสอีกแล้ว
ผมพึ่งได้YOUNG DAC  32bit/384khz  High Resolution DAC ของยี่ห้อM2TECH แห่งประเทศอิตาลี
มาลองฟังเป็นDAC ที่เสียงดีมากเลยครับ  ที่สำคัญมีไฟล์เพลงระดับ 32bit/384khz มาให้ลองฟังด้วยซิ!

ผมได้เปิดกระทู้นี้เมื่อวันที่ 31 มกราคมปีที่แล้ว นี่ก็เกือบจะครบปีแล้ว  ดีใจครับที่มีคนสนใจอ่านและร่วมพูดคุยกันอาจจะไม่มากนัก
เหมือนกระทู้เรื่องดนตรี  แต่ที่ดีใจมากที่สุดที่สามารถชักชวนเพื่อนๆน้องๆให้มาเล่นกับฟอร์แม็ตใหม่ๆอย่างHD ผมมาเปิดอ่านกระทู้หน้าแรกๆ
แล้วรู้สึกอมยิ้มที่เห็นถึงเพื่อนๆน้องๆถามผมถึงเรื่องไฮเดฟว่าเป็นสิ่งที่ไกลตัวซึ่งผมพยายามบอกเล่าว่ามันไม่ได้ไกลตัวพวกเราเลย
แค่เปิดใจยอมรับกับฟอร์แม็ตใหม่เท่านั้น  วันนี้สิ่งที่ผมบอกก็เป็นจริงไฮเดฟมันไม่ได้ไกลตัวเราเลย ทุกๆคนสัมผัสและเล่นกับฟอร์แม็ตนี้ได้
ดูอย่างเฮียเดจาวูเป็นตัวอย่าง  เป็นคนรุ่นเก่า(สว.)ผ่านฟอร์แม็ตต่างๆมามากมายก็ยังยอมรับกับฟอร์แม็ตไฮเดฟนี่เลย

ที่จริงผมสนใจพวกไฟล์เพลง(คุณภาพสูง) มาสองสามปีแล้ว แต่ก็ไม่รู้จะเอามาได้ยังไง
  จนคุณอั๋นมาเสนอให้นี่แหละจะพลาดได้ไง คิดจะซื้อ Dune มาตั้งนานแล้วแต่ก็รอให้ชุด
  เครื่องเสียงลงตัวเสียก่อน   ผมยังแปลกใจเลยว่าเด็กรุ่นใหม่ที่ชอบฟังไฟล์เพลงจากคอมฯ
  ทำไมถึงไม่ค่อยสนใจพวกไฟล์เพลงแบบนี้

แสดงว่าเฮียเดจาวูเป็นคนทันยุดสมัยมากกว่าเด็กรุ่นใหม่อีกครับ
เฮียเล่นน้ำสองดีกว่าเล่นน้ำสุดท้าย  ถ้ารอน้ำสุดท้ายแสดงว่ากำลังตกยุด
มีฟอร์แม็ตใหม่มาแทนที่หรืออาจจะรอให้หูไม่ดีตามัวก่อนแล้วค่อยเล่นก็ได้

พี่อั๋นครับ

กรณีถ้าผมถอย 1) Dune MAX กับ 2) LCD หรือ LED 3) harddisk เป็นการเริ่มต้นก่อน (เอาเรื่องของภาพก่อน)
อยากให้พี่อั๋นแนะนำ LCD หรือ LED หน่อยครับว่าซื้อยี่ห้อไหนดี ส่วนตัวชอบ Philips ครับ มีหลายคนแนะนำให้เอา Samsung หรือ LG ก็ได้
ถ้า LED ประหยัดไฟ 50% แล้ว คุณภาพอื่น ๆ มีแตกต่างกว่า LCD อีกไหม? ถ้าไม่ ผมคงซื้อ LCD เพราะคงไม่ได้ใช้งานมันบ่อย ๆ

ส่วน แอมป์ ลำโพง ตัวสำรองไฟ DAC ผมค่อยทยอยเก็บสแปร์ครับ? (ช่วงนี้ถ้าฟังเพลง ยังใช้คอมโป้ต่อ)

ถ้าน้องตี๋จะเล่นเรื่องภาพก่อน  ผมแนะนำให้ซื้อเครื่องเล่นDUNE  HD MAX แบบของเฮียเดจาวูเลยครับ
กับทีวีLED ถ้าให้ผมแนะนำขอเลือกยี่ห้อSamsung แต่ให้ซื้อขนาดจอใหญ่ที่สุดเท่ากำลังที่จะจ่ายได้
เรื่องยี่ห้อผมว่าไม่สำคัญเท่าขนาดจอที่ใหญ่มีผลกับการใช้ดูบูลเรย์มากเลยครับ  เดี๋ยวนี้สเปกทีวีรุ่นใหม่สูงๆทั้งนั้น
ราคาก็ใกล้เคียงกันไม่ต่างกันเท่าไร
อั๋น501

« ตอบ #1749 เมื่อ: 23 มกราคม 2011 | 09:20:01 PM »

ถ้าน้องตี๋วางแผนที่จะเล่นไฟล์เพลงไว้ด้วย  ใช้เครื่องเล่นDUNE HD MAX ฟังเพลงไปก่อนแล้วค่อยมาอัพเกรดDAC ภายนอก
แบบของเฮียเดจาวูทีหลัง  คุณภาพDAC ในตัวเครื่องเล่นDUNE HD MAX ผมว่าเสียงใช้ได้เลยเครื่องเล่นซีดีราคาต่ำกว่าหมื่นกินไม่ลงหรอกครับ
และผมให้ข้อคิดไว้อย่าง เครื่องเล่นซีดีไม่สามารถเล่นไฟล์เพลงHi-Res.แบบ24/96khzหรือ24/192khz ได้เครื่องเล่นซีดีทุกเครื่องในโลกนี้
ไม่ว่าราคาจะแพงระดับแสนหรือเป็นหลักล้านบาทก็ไม่สามารถเล่นเพลงรายละเอียดสูง(Hi-Res.)ได้ เล่นได้แค่มาตรฐานซีดี16/44.1khzเท่านั้นครับ
ผมจะบอกเลยว่าเครื่องเล่นซีดีธรรมดาอย่างยี่ห้อNAD รุ่นราคาต่ำๆที่พวกเราถามๆกันซื้อมาเล่นเสียเงินเปล่าครับ   
ท่านผีเพลง

« ตอบ #1750 เมื่อ: 23 มกราคม 2011 | 09:29:40 PM »

ถ้าซื้อพร้อมกัน 2-3เครื่อง ต้องได้ราคามิตรภาพนะครับเฮีย
เห็นว่า ในงาน BAV มีลดแหลกแจกแถม
พี่โป่งก๊าบ ขอท่านผบทบ. ร่วมกับผมซะคนละเครื่อง
น้องป่อง ก็ควรมีให้ลูกดูการ์ตูน โนดาเมะ
เฮียอั๋นส่งข่าวถามให้ด้วยครับ

TRON

« ตอบ #1751 เมื่อ: 23 มกราคม 2011 | 09:35:46 PM »

พี่อั๋นครับ

ช่วยตอบแต่ไม่ต้องเชื่อก็ได้ครับ

LCD หรือ LED ชั่วโมงนี้เห็นคนที่เขาเล่นเป็นจริงๆเขาเลือก Samsung กันทั้งนั้นครับ ยอมรับว่าทีวี CRT แบบสมัยก่อน Phillips สุดยอดที่สุด แต่ถ้าเป็น LCD/LED แบบนี้ต้องยกให้ Samsung ผู้ผลิต LCD เจ้าแรก(ก่อน Sony/Phillips เสียด้วยซ้ำ) ล่าสุดไปเห็นSamsung - Series 6 รุ่น 650 จอ 46" แบบ 200 เฮิชท์ ภาพสุดยอดมากราคา 47,000 บาท เห็นแล้วอยากได้มาก

LG ผมไม่แนะนำด้วยประการทั้งปวง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2011 | 09:50:59 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #1752 เมื่อ: 23 มกราคม 2011 | 09:47:06 PM »

ถ้าซื้อพร้อมกัน 2-3เครื่อง ต้องได้ราคามิตรภาพนะครับเฮีย
เห็นว่า ในงาน BAV มีลดแหลกแจกแถม
พี่โป่งก๊าบ ขอท่านผบทบ. ร่วมกับผมซะคนละเครื่อง
น้องป่อง ก็ควรมีให้ลูกดูการ์ตูน โนดาเมะ
เฮียอั๋นส่งข่าวถามให้ด้วยครับ

ผมจะลองถามให้  ว่าแต่จะซื้อทั้งหมดกี่เครื่อง นี่ถ้าเป็นตอนที่ผมเล่นไฟล์แรกๆซึ่งเวลานั้นยังไม่มีเครื่องเล่นDUNE เข้ามาขายในบ้านเรา
ถ้ามีมาขายผมก็ต้องซื้อด้วยเหมือนกัน  ตอนนั้นเครื่องเล่นHD ที่มีขายยังไม่ดีพอเล่นพวกไฟล์บูลเรย์Rip ไม่ได้ระบบเสียงก็เป็นแค่ดีวีดีเท่านั้น
ผมเลยไม่สนใจจะซื้อถึงต้องให้กูรูคอมพิวฯสร้างเครื่องเล่นHD ที่สมบูรณ์แบบให้ ถือว่าเป็นเครื่องเล่นต้นแบบDUNE HD MAX เลยครับ

« ตอบ #1753 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 08:27:53 AM »

เมื่อพิจารณาจากน้ำเสียงและอารมณ์ของข้อความแล้ว
ท่านผีฯกำลังเซ็ง ปลง และกำลังคิดจะเลิกเล่นเครื่องเสียงใช่มั้ยครับ?
deja vu

« ตอบ #1754 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 09:01:29 AM »

พี่อั๋นครับ

ช่วยตอบแต่ไม่ต้องเชื่อก็ได้ครับ

LCD หรือ LED ชั่วโมงนี้เห็นคนที่เขาเล่นเป็นจริงๆเขาเลือก Samsung กันทั้งนั้นครับ ยอมรับว่าทีวี CRT แบบสมัยก่อน Phillips สุดยอดที่สุด แต่ถ้าเป็น LCD/LED แบบนี้ต้องยกให้ Samsung ผู้ผลิต LCD เจ้าแรก(ก่อน Sony/Phillips เสียด้วยซ้ำ) ล่าสุดไปเห็นSamsung - Series 6 รุ่น 650 จอ 46" แบบ 200 เฮิชท์ ภาพสุดยอดมากราคา 47,000 บาท เห็นแล้วอยากได้มาก

LG ผมไม่แนะนำด้วยประการทั้งปวง

ช่วงนี้เห็นซัมซุงกำลังลดราคา LCD กับ LED อยู่  LCD 40 นิ้ว ราคาประมาณสองหมื่นเอง  ตกใจ
หน้า: 1 ... 115 116 [117] 118 119 ... 325
พิมพ์