เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 05:49:53 PM
หน้า: 1 ... 116 117 [118] 119 120 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598205 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1755 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 09:02:40 AM »

ก็เคยคิดอย่างนั้น แต่ไม่งั้นซิ
มีแต่ทุกข์ใจ รุ่มร้อนเพราะความอยาก

ผมว่าตอนนั้น มีแค่นั้น
กลับมีเวลา ฟังเพลงมากกว่า
รู้สึกว่าเพลงไพเราะกว่าด้วย..
เมื่อพิจารณาจากน้ำเสียงและอารมณ์ของข้อความแล้ว
ท่านผีฯกำลังเซ็ง ปลง และกำลังคิดจะเลิกเล่นเครื่องเสียงใช่มั้ยครับ?

ผมเข้าใจความรู้สึกของพี่ผี  แต่ไม่รู้จะเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า
คนที่เล่นเครื่องเสียงแทบทุกคนที่เริ่มต้นแบบขั้นบันได  ค่อยเป็นค่อยไปอาศัยประสบการณ์การเล่นการฟังเป็นหลัก
มักจะมีอารมณ์แบบนี้  คิดว่าการเปลี่ยนเครื่องใหม่หรืออัพเกรดเครื่องและลำโพงพร้อมอุปกรณ์ข้างเคียงต่างๆแล้วน่าจะทำให้
ฟังเพลงเสียงดีขึ้น มีกิเลสในใจอยากได้ของที่ดีขึ้นจ่ายแพงขึ้น มันเลยต้องวนเวียนเหมือนอยู่ในโลกแห่งมายา
พอเรามานั่งย้อนกลับมาดูตัวเองเมื่อครั้นที่เล่นเครื่องเสียงใหม่ๆใช้เงินไม่มากนักตามกำลังที่จะหาได้(ในช่วงเวลานั้น)
มันช่างมีความสุขกับเสียงเพลงที่ฟังจากชุดเครื่องเสียงซึ่งราคาอาจจะไม่แพงแต่ได้ความรู้สึกที่ยังไม่มีกิเลสมาครอบจิตใจ
พอเพียงกับความสุขที่ได้รับ  ผมเคยมาคิดเหมือนกันว่าคนที่เล่นเครื่องเสียงที่มีพร้อมทั้งเงินและปัจจัยรอบข้างมีชุดซีสเต็มดีๆ
ระดับไฮเอ็นด์ที่ตัวเราเองเห็นแล้ว  คิดว่าชุดซีเต็มระดับนี้ถ้าเรามีเล่นคงพอใจและจะไม่เปลี่ยนอะไรอีกแล้ว  แต่ว่าทำไมบุคคลเหล่านั้น
ที่ครอบครองชุดซีสเต็มระดับนี้ถึงได้ยังไม่พอใจซื้อขายแลกเปลี่ยนวนเวียนอยู่นั่นเป็นเพราะอะไร  
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1756 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 09:27:57 AM »

ก็เคยคิดอย่างนั้น แต่ไม่งั้นซิ
มีแต่ทุกข์ใจ รุ่มร้อนเพราะความอยาก

เมื่อพิจารณาจากน้ำเสียงและอารมณ์ของข้อความแล้ว
ท่านผีฯกำลังเซ็ง ปลง และกำลังคิดจะเลิกเล่นเครื่องเสียงใช่มั้ยครับ?

ผมเข้าใจความรู้สึกของพี่ผี  แต่ไม่รู้จะเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า
คนที่เล่นเครื่องเสียงแทบทุกคนที่เริ่มต้นแบบขั้นบันได  ค่อยเป็นค่อยไปอาศัยประสบการณ์การเล่นการฟังเป็นหลัก
มักจะมีอารมณ์แบบนี้  คิดว่าการเปลี่ยนเครื่องใหม่หรืออัพเกรดเครื่องและลำโพงพร้อมอุปกรณ์ข้างเคียงต่างๆแล้วน่าจะทำให้
ฟังเพลงเสียงดีขึ้น มีกิเลสในใจอยากได้ของที่ดีขึ้นจ่ายแพงขึ้น มันเลยต้องวนเวียนเหมือนอยู่ในโลกแห่งมายา
พอเรามานั่งย้อนกลับมาดูตัวเองเมื่อครั้นที่เล่นเครื่องเสียงใหม่ๆใช้เงินไม่มากนักตามกำลังที่จะหาได้(ในช่วงเวลานั้น)
มันช่างมีความสุขกับเสียงเพลงที่ฟังจากชุดเครื่องเสียงซึ่งราคาอาจจะไม่แพงแต่ได้ความรู้สึกที่ยังไม่มีกิเลสมาครอบจิตใจ
พอเพียงกับความสุขที่ได้รับ  ผมเคยมาคิดเหมือนกันว่าคนที่เล่นเครื่องเสียงที่มีพร้อมทั้งเงินและปัจจัยรอบข้างมีชุดซีสเต็มดีๆ
ระดับไฮเอ็นด์ที่ตัวเราเองเห็นแล้ว  คิดว่าชุดซีเต็มระดับนี้ถ้าเรามีเล่นคงพอใจและจะไม่เปลี่ยนอะไรอีกแล้ว  แต่ว่าทำไมบุคคลเหล่านั้น
ที่ครอบครองชุดซีสเต็มระดับนี้ถึงได้ยังไม่พอใจซื้อขายแลกเปลี่ยนวนเวียนอยู่นั่นเป็นเพราะอะไร  

เพราะอะไรหรือครับ?
คำตอบง่าย ๆ
ก็เพราะมีเงินและมีกิเลสไงครับ
เงินมี กิเลสก็ตามมา
อยากได้โน่นได้นี่ไปหมด
ผมก็ยังเป็นเลย
ลองถ้าคนพวกนี้เป็นพวกหาเช้ากินค่ำ
จะกินไปวัน ๆ ยังไม่ค่อยมีจะกิน
ดูซิครับว่าจะมีปัญญาขยันซื้อหรือขยันเปลี่ยนเครื่องเสียงเป็นว่าเล่นหรือเปล่า
เครื่องเสียงเป็นของฟุ่มเฟือย (ใครจะไม่ยอมรับประเด็นนี้ก็ช่าง) บางคนเปลี่ยนเครื่องเสียงไปมาหลายเครื่อง พอรวมเงินที่เปลี่ยนเครื่องเสียงเข้าด้วยกันแล้ว อาจมีมูลค่าถึงซื้อบ้านหลังนึงเลยก็ได้นะครับ
ทำเป็นเล่นไป ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2011 | 09:49:32 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1757 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 12:55:25 PM »

ช่วยตอบแต่ไม่ต้องเชื่อก็ได้ครับ

LCD หรือ LED ชั่วโมงนี้เห็นคนที่เขาเล่นเป็นจริงๆเขาเลือก Samsung กันทั้งนั้นครับ ยอมรับว่าทีวี CRT แบบสมัยก่อน Phillips สุดยอดที่สุด แต่ถ้าเป็น LCD/LED แบบนี้ต้องยกให้ Samsung ผู้ผลิต LCD เจ้าแรก(ก่อน Sony/Phillips เสียด้วยซ้ำ) ล่าสุดไปเห็นSamsung - Series 6 รุ่น 650 จอ 46" แบบ 200 เฮิชท์ ภาพสุดยอดมากราคา 47,000 บาท เห็นแล้วอยากได้มาก

LG ผมไม่แนะนำด้วยประการทั้งปวง

ขอบคุณครับพี่ Samsung ตอนนี้มาเบอร์ 1 ครับ

ถ้าซื้อพร้อมกัน 2-3เครื่อง ต้องได้ราคามิตรภาพนะครับเฮีย
เห็นว่า ในงาน BAV มีลดแหลกแจกแถม
พี่โป่งก๊าบ ขอท่านผบทบ. ร่วมกับผมซะคนละเครื่อง
น้องป่อง ก็ควรมีให้ลูกดูการ์ตูน โนดาเมะ
เฮียอั๋นส่งข่าวถามให้ด้วยครับ

ผมจะลองถามให้  ว่าแต่จะซื้อทั้งหมดกี่เครื่อง นี่ถ้าเป็นตอนที่ผมเล่นไฟล์แรกๆซึ่งเวลานั้นยังไม่มีเครื่องเล่นDUNE เข้ามาขายในบ้านเรา
ถ้ามีมาขายผมก็ต้องซื้อด้วยเหมือนกัน  ตอนนั้นเครื่องเล่นHD ที่มีขายยังไม่ดีพอเล่นพวกไฟล์บูลเรย์Rip ไม่ได้ระบบเสียงก็เป็นแค่ดีวีดีเท่านั้น
ผมเลยไม่สนใจจะซื้อถึงต้องให้กูรูคอมพิวฯสร้างเครื่องเล่นHD ที่สมบูรณ์แบบให้ ถือว่าเป็นเครื่องเล่นต้นแบบDUNE HD MAX เลยครับ

พี่แจ็คเสนอได้ดีมาก ตอนนี้ผมก็ำพร้อมซื้อ Dune นะครับ ถ้าซื้อพร้อมกันหลายเครื่องแบบนี้ พี่อั๋น พอมีไปต่อรองได้ไหมครับ
ขอส่วนลดเงินสด + ของแถมหนัง คอนเสริ์ต 50 รายการ  ยิงฟันยิ้ม (ชวนพี่อาร์โนล์ดด้วยดีกว่า)

ถ้าน้องตี๋วางแผนที่จะเล่นไฟล์เพลงไว้ด้วย  ใช้เครื่องเล่นDUNE HD MAX ฟังเพลงไปก่อนแล้วค่อยมาอัพเกรดDAC ภายนอก
แบบของเฮียเดจาวูทีหลัง  คุณภาพDAC ในตัวเครื่องเล่นDUNE HD MAX ผมว่าเสียงใช้ได้เลยเครื่องเล่นซีดีราคาต่ำกว่าหมื่นกินไม่ลงหรอกครับ
และผมให้ข้อคิดไว้อย่าง เครื่องเล่นซีดีไม่สามารถเล่นไฟล์เพลงHi-Res.แบบ24/96khzหรือ24/192khz ได้เครื่องเล่นซีดีทุกเครื่องในโลกนี้
ไม่ว่าราคาจะแพงระดับแสนหรือเป็นหลักล้านบาทก็ไม่สามารถเล่นเพลงรายละเอียดสูง(Hi-Res.)ได้ เล่นได้แค่มาตรฐานซีดี16/44.1khzเท่านั้นครับ
ผมจะบอกเลยว่าเครื่องเล่นซีดีธรรมดาอย่างยี่ห้อNAD รุ่นราคาต่ำๆที่พวกเราถามๆกันซื้อมาเล่นเสียเงินเปล่าครับ   

ขอบคุณพี่อั๋นครับ
เห็นภาพเลย แต่เบื้องต้นผมอาจจะยังไม่เล่นเรื่องของไฟล์เพลง Hi-res ครับ คงค่อย ๆ ศึกษาจากพี่ ๆ ในลับดับต่อไป
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1758 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 01:36:16 PM »

ถ้ารวมๆ กันซื้อหลายๆเครื่อง เขาเรียกว่า กรุ๊ปบาย ครับ
ที่เว็บเครื่องเสียง เขาจะรวมตัวกัน หลายๆเครื่อง
แล้วบินไปซื้อสิงคโปร์มั่ง ฮ่องกงมั่ง
แล้วมาเฉลี่ยกัน

แต่เครื่องเล่นไฟฟ้าที่มีตัวแทนจำหน่ายแล้ว
เราควรซื้อของในประเทศดีกว่า
เพราะต้องมีการเซอร์วิส หรือการซ่อมต่อเนื่อง
ผมว่าน่าจะ วิน-วิน ทั้งผู้ซื้อ-ผู้ขายนะครับ

ส่วนเรื่องดูนมีตัวแทนทะเลาะกันใน thaidvd.net
ตัวผมไม่สนใจครับ
ถ้าจะซื้อ ผมซื้อผ่านเพื่อนฝูงดีกว่า สบายใจที่สุด  ยิงฟันยิ้ม.

ส่วนที่บ่นๆ นั้น ไม่ถึงกับจะเลิกหลอกนะครับ
ที่พี่หยิ่มกับพี่อั๋นพูด ก็มีส่วนอยู่บ้าง

แต่ที่สำคัญ
คือมาทบทวนตัวเอง แล้วรู้สึกว่า ตัวเราเปลี่ยนไปนะซิครับ
ความสนุก มันอยู่ที่ไหนกันแน่นะ
ฟังเพลง หรือฟังเครื่อง
เล่นเอง หรือ ไปดูเขาเล่น

คือวันปีใหม่ เห็นพวกนักดนตรีรุ่นเด็กเขาเล่นดนตรีสนุกดี
ผมว่า ผมชอบแบบนั้นนะ มันสด ดิบ ไม่กลัวพลาด
ในขณะที่รุ่นครู เล่นแบบถนอมๆ มียั้ง

ผมเลยมานั่งได้คิด
เล่นอะไรก็ได้ครับ
เล่นไฟล์ เล่นซีดี เล่นแผ่น หรือนั่งผับ
เล่นแนด เล่นมาร์ค เล่นคอมฯ

ก็เล่นไปเถอะ ขอให้สนุกแล้วกันครับ
ขอให้สนุกสุดๆ สนุกถึงใจกันไปเลย..

ชีวิตมันก็แค่นี้เองแหละ  เวลามันย้อนได้ซะเมื่อไหร่ ยิงฟันยิ้ม

.. polotoon ..

« ตอบ #1759 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 01:44:06 PM »

เห็นด้วยครับ อยากเปิดมาเจอ

อ้าว โหลดอัลบั้มนั้นมาลองรึยัง
เฮ้ย มินิ ออกใหม่อีกแล้วอ่ะ โดน
ลด ลด ลด ไปกันวันแรกเลยดีไหม
ช่วย อัพ HD ให้ผมใหม่หน่อยซีพี่
เดี๋ยวอาทิตย์นี้ แจมกัน ที่เก่า เวลาเดิม
เอาแอมป์ไปเปลี่ยนอีกดีกว่า มันถูกใจแล้ว แต่ยังไม่ สุด
มาเจอกันเยอะๆนะ มีตติ้ง กันเองๆ
....

อ่านแล้ว สบายใจ ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #1760 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 01:46:04 PM »

พี่อั๋นครับ

กรณีถ้าผมถอย 1) Dune MAX กับ 2) LCD หรือ LED 3) harddisk เป็นการเริ่มต้นก่อน (เอาเรื่องของภาพก่อน)
อยากให้พี่อั๋นแนะนำ LCD หรือ LED หน่อยครับว่าซื้อยี่ห้อไหนดี ส่วนตัวชอบ Philips ครับ มีหลายคนแนะนำให้เอา Samsung หรือ LG ก็ได้
ถ้า LED ประหยัดไฟ 50% แล้ว คุณภาพอื่น ๆ มีแตกต่างกว่า LCD อีกไหม? ถ้าไม่ ผมคงซื้อ LCD เพราะคงไม่ได้ใช้งานมันบ่อย ๆ

ส่วน แอมป์ ลำโพง ตัวสำรองไฟ DAC ผมค่อยทยอยเก็บสแปร์ครับ? (ช่วงนี้ถ้าฟังเพลง ยังใช้คอมโป้ต่อ)

ช่วยตอบแต่ไม่ต้องเชื่อก็ได้ครับ

LCD หรือ LED ชั่วโมงนี้เห็นคนที่เขาเล่นเป็นจริงๆเขาเลือก Samsung กันทั้งนั้นครับ ยอมรับว่าทีวี CRT แบบสมัยก่อน Phillips สุดยอดที่สุด แต่ถ้าเป็น LCD/LED แบบนี้ต้องยกให้ Samsung ผู้ผลิต LCD เจ้าแรก(ก่อน Sony/Phillips เสียด้วยซ้ำ) ล่าสุดไปเห็นSamsung - Series 6 รุ่น 650 จอ 46" แบบ 200 เฮิชท์ ภาพสุดยอดมากราคา 47,000 บาท เห็นแล้วอยากได้มาก

LG ผมไม่แนะนำด้วยประการทั้งปวง

ช่วงนี้เห็นซัมซุงกำลังลดราคา LCD กับ LED อยู่  LCD 40 นิ้ว ราคาประมาณสองหมื่นเอง  ตกใจ

Sumsung รุ่น 40" 2 หมื่นกว่าบาทผมก็ใช้อยู่ครับ ภาพแบบ 100 khz ซึ่งก็โอเคอยู่ แต่ผมเกรงว่าน้องตี๋เขาอยากได้ภาพ 200 khz ซึ่งการเคลื่อนไหวสมจริงมากๆซื้อทั้งทีก็ซื้อเอาที่ชอบๆดีกว่าครับ แต่ราคาแพงกว่าแน่นอน
อั๋น501

« ตอบ #1761 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 02:27:58 PM »

ฝากบอกพี่ผี,น้องตี๋ด้วยผมจัดการต่อรองเรื่องDUNEให้เรียบร้อยแล้วได้ราคาพิเศษสำหรับสมาชิกThaiprog.  แล้วค่อยโทรคุยกันอีกที

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1762 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 02:40:04 PM »

อยู่ใกล้ๆ จะกระโดดหอมแก้ม 2ทีเลย

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #1763 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 02:42:31 PM »

พี่อั๋นครับ

กรณีถ้าผมถอย 1) Dune MAX กับ 2) LCD หรือ LED 3) harddisk เป็นการเริ่มต้นก่อน (เอาเรื่องของภาพก่อน)
อยากให้พี่อั๋นแนะนำ LCD หรือ LED หน่อยครับว่าซื้อยี่ห้อไหนดี ส่วนตัวชอบ Philips ครับ มีหลายคนแนะนำให้เอา Samsung หรือ LG ก็ได้
ถ้า LED ประหยัดไฟ 50% แล้ว คุณภาพอื่น ๆ มีแตกต่างกว่า LCD อีกไหม? ถ้าไม่ ผมคงซื้อ LCD เพราะคงไม่ได้ใช้งานมันบ่อย ๆ

ส่วน แอมป์ ลำโพง ตัวสำรองไฟ DAC ผมค่อยทยอยเก็บสแปร์ครับ? (ช่วงนี้ถ้าฟังเพลง ยังใช้คอมโป้ต่อ)

ช่วงนี้เห็นซัมซุงกำลังลดราคา LCD กับ LED อยู่  LCD 40 นิ้ว ราคาประมาณสองหมื่นเอง  ตกใจ

Sumsung รุ่น 40" 2 หมื่นกว่าบาทผมก็ใช้อยู่ครับ ภาพแบบ 100 khz ซึ่งก็โอเคอยู่ แต่ผมเกรงว่าน้องตี๋เขาอยากได้ภาพ 200 khz ซึ่งการเคลื่อนไหวสมจริงมากๆซื้อทั้งทีก็ซื้อเอาที่ชอบๆดีกว่าครับ แต่ราคาแพงกว่าแน่นอน

ขอบคุณครับ จะจำสเป็คไว้ไปคุย ต่อรองกับคนขายครับ

ฝากบอกพี่ผี,น้องตี๋ด้วยผมจัดการต่อรองเรื่องDUNEให้เรียบร้อยแล้วได้ราคาพิเศษสำหรับสมาชิกThaiprog.  แล้วค่อยโทรคุยกันอีกที

ขอบคุณมาก ๆ ครับ  ยิ้มเท่ห์
อั๋น501

« ตอบ #1764 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 02:43:01 PM »

ถ้ารวมๆ กันซื้อหลายๆเครื่อง เขาเรียกว่า กรุ๊ปบาย ครับ
ที่เว็บเครื่องเสียง เขาจะรวมตัวกัน หลายๆเครื่อง
แล้วบินไปซื้อสิงคโปร์มั่ง ฮ่องกงมั่ง
แล้วมาเฉลี่ยกัน

แต่เครื่องเล่นไฟฟ้าที่มีตัวแทนจำหน่ายแล้ว
เราควรซื้อของในประเทศดีกว่า
เพราะต้องมีการเซอร์วิส หรือการซ่อมต่อเนื่อง
ผมว่าน่าจะ วิน-วิน ทั้งผู้ซื้อ-ผู้ขายนะครับ

ส่วนเรื่องดูนมีตัวแทนทะเลาะกันใน thaidvd.net
ตัวผมไม่สนใจครับ
ถ้าจะซื้อ ผมซื้อผ่านเพื่อนฝูงดีกว่า สบายใจที่สุด  ยิงฟันยิ้ม.

ส่วนที่บ่นๆ นั้น ไม่ถึงกับจะเลิกหลอกนะครับ
ที่พี่หยิ่มกับพี่อั๋นพูด ก็มีส่วนอยู่บ้าง

แต่ที่สำคัญ
คือมาทบทวนตัวเอง แล้วรู้สึกว่า ตัวเราเปลี่ยนไปนะซิครับ
ความสนุก มันอยู่ที่ไหนกันแน่นะ
ฟังเพลง หรือฟังเครื่อง
เล่นเอง หรือ ไปดูเขาเล่น

คือวันปีใหม่ เห็นพวกนักดนตรีรุ่นเด็กเขาเล่นดนตรีสนุกดี
ผมว่า ผมชอบแบบนั้นนะ มันสด ดิบ ไม่กลัวพลาด
ในขณะที่รุ่นครู เล่นแบบถนอมๆ มียั้ง

ผมเลยมานั่งได้คิด
เล่นอะไรก็ได้ครับ
เล่นไฟล์ เล่นซีดี เล่นแผ่น หรือนั่งผับ
เล่นแนด เล่นมาร์ค เล่นคอมฯ

ก็เล่นไปเถอะ ขอให้สนุกแล้วกันครับ
ขอให้สนุกสุดๆ สนุกถึงใจกันไปเลย..

ชีวิตมันก็แค่นี้เองแหละ  เวลามันย้อนได้ซะเมื่อไหร่ ยิงฟันยิ้ม

เป็นสัจจะธรรม เมื่อมีรักและต้องมีทุกข์(คำว่า "รัก" หมายถึงรักกับทุกสิ่งไม่ใช่รักแต่ผู้หญิงอย่างเดียว)
ผมถึงจะไม่รักกับอะไรเลย ถึงไม่มีทุกข์ไง
เล่นกับสิ่งที่ "ไร้ซึ่งตัวตน" ทุกวันนี้ผมมีความสุขมากครับ
ดูหนังฟังเพลงได้ทุกวี่วัน และแถมยังแบ่งบั่นความสุข(ไฟล์)ไปแจกเพื่อนๆน้องๆได้อีกด้วย
ผมสนุกกับการเล่นเครื่องเสียง เล่นไฟล์ เล่นซีดี เล่นอะไรก็ได้ที่อยากเล่น(สาวๆก็เล่นได้ถ้ามีโอกาส)
ใช้ชีวิตกับความบันเทิงให้เป็นสุข  เพราะทุกวันนี้ทำงานก็เหนื่อยมากอยู่แล้ว
เมื่อหมดจากการงานที่ต้องทำในแต่ละวัน(เพื่อหาเลี้ยงชีพ) ผมถึงต้องหาความสุขกับฟังเพลงและดูหนังไง
ถ้าเราใช้การฟังเพลงดูหนังแปลงให้เป็นความสุขไม่ได้สงสัยผมต้องไปบวชแล้วครับพี่ผีว่าไง

อั๋น501

« ตอบ #1765 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 02:54:43 PM »

ผมเข้าใจความรู้สึกของพี่ผี  แต่ไม่รู้จะเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า
คนที่เล่นเครื่องเสียงแทบทุกคนที่เริ่มต้นแบบขั้นบันได  ค่อยเป็นค่อยไปอาศัยประสบการณ์การเล่นการฟังเป็นหลัก
มักจะมีอารมณ์แบบนี้  คิดว่าการเปลี่ยนเครื่องใหม่หรืออัพเกรดเครื่องและลำโพงพร้อมอุปกรณ์ข้างเคียงต่างๆแล้วน่าจะทำให้
พอเพียงกับความสุขที่ได้รับ  ผมเคยมาคิดเหมือนกันว่าคนที่เล่นเครื่องเสียงที่มีพร้อมทั้งเงินและปัจจัยรอบข้างมีชุดซีสเต็มดีๆ
ระดับไฮเอ็นด์ที่ตัวเราเองเห็นแล้ว  คิดว่าชุดซีเต็มระดับนี้ถ้าเรามีเล่นคงพอใจและจะไม่เปลี่ยนอะไรอีกแล้ว  แต่ว่าทำไมบุคคลเหล่านั้น

เพราะอะไรหรือครับ?
คำตอบง่าย ๆ
ก็เพราะมีเงินและมีกิเลสไงครับ
เงินมี กิเลสก็ตามมา
อยากได้โน่นได้นี่ไปหมด
ผมก็ยังเป็นเลย
ลองถ้าคนพวกนี้เป็นพวกหาเช้ากินค่ำ
จะกินไปวัน ๆ ยังไม่ค่อยมีจะกิน
ดูซิครับว่าจะมีปัญญาขยันซื้อหรือขยันเปลี่ยนเครื่องเสียงเป็นว่าเล่นหรือเปล่า
เครื่องเสียงเป็นของฟุ่มเฟือย (ใครจะไม่ยอมรับประเด็นนี้ก็ช่าง) บางคนเปลี่ยนเครื่องเสียงไปมาหลายเครื่อง พอรวมเงินที่เปลี่ยนเครื่องเสียงเข้าด้วยกันแล้ว อาจมีมูลค่าถึงซื้อบ้านหลังนึงเลยก็ได้นะครับ
ทำเป็นเล่นไป ยิ้มกว้างๆ

ไม่ใช่แต่เครื่องเสียงหรอกที่ฟุ่มเฟือย ซื้อแผ่นเสียงก็ฟุ่มเฟือยเหมือนกันแถมยังเหมือนน้ำซึมบ่อทราย
การสะสมแผ่นเสียงอาจจะไม่ได้ใช้เงินซื้อทีละมากๆค่อยๆซื้อไปเรื่อยๆรวมๆแล้ว อาจจะมีมูลค่าถึงซื้อบ้านได้ทั้งหลังเลยทำเป็นเล่นไป  ฮิ.ฮิ....

Pong-Wanchai

« ตอบ #1766 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 04:57:23 PM »

ปกติแล้วเครื่อง DUNE  ราคาเท่าไหร่ครับ ?
JKNoremorse

« ตอบ #1767 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 05:20:23 PM »

ปกติแล้วเครื่อง DUNE  ราคาเท่าไหร่ครับ ?

เท่าที่ได้ยินมานะครับ (ผิดพลาดประการใดโปรดแจ้ง)

Dune HD Max = 20,000 (รุ่นนี้พี่อั๋นกำลังต่อรองให้อยู่ครับ)
Dune HD Prime = 16,000
Pong-Wanchai

« ตอบ #1768 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 05:26:11 PM »

ปกติแล้วเครื่อง DUNE  ราคาเท่าไหร่ครับ ?

เท่าที่ได้ยินมานะครับ (ผิดพลาดประการใดโปรดแจ้ง)

Dune HD Max = 20,000 (รุ่นนี้พี่อั๋นกำลังต่อรองให้อยู่ครับ)

อยู่เฉยๆ มี "ผีสิง" ครับ !!!

ต้องแก้เคล็ดด้วยการซื้อเครื่องเสียงเพิ่มเติม...รับทราบเตรียมตัวจ่ายขอรับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
JKNoremorse

« ตอบ #1769 เมื่อ: 24 มกราคม 2011 | 05:27:24 PM »

อยู่เฉยๆ มี "ผีสิง" ครับ !!!

ต้องแก้เคล็ดด้วยการซื้อเครื่องเสียงเพิ่มเติม...รับทราบเตรียมตัวจ่ายขอรับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เพิ่งต้นปี กลายเป็นว่า เราได้ผู้เล่นไฮเดฟ เพียบ!  เจ๋ง
หน้า: 1 ... 116 117 [118] 119 120 ... 325
พิมพ์