เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 04:08:14 PM
หน้า: 1 ... 183 184 [185] 186 187 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598175 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2760 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011 | 01:26:39 PM »

อ้าว เพิ่งเห็นวันนี้เอง ว่าพี่อั๋นลาบอร์ดแล้ว เกิดอะไรขึ้น...ไม่รู้เรื่องเลย.
ก็หวังว่าพี่อั๋น501เค้าคงลาพักผ่อนชั่วคราวน่ะครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2761 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011 | 02:32:46 PM »

ดูน อยู่ฃั้น2 โดนทับอยู่ครับ
เครื่องใหม่ ไว้ดูหนังเกาหลังเจ๊หลีอ่ะครับ

ว่าแต่น้องตี๋ ไปสอยมาแล้วหรือครับ..

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2762 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011 | 03:02:28 PM »

ดูน อยู่ฃั้น2 โดนทับอยู่ครับ
เครื่องใหม่ ไว้ดูหนังเกาหลังเจ๊หลีอ่ะครับ

ว่าแต่น้องตี๋ ไปสอยมาแล้วหรือครับ..

ผมไม่ได้ซื้อครับ ยังใช้เจ้าดูนอยู่ แล้วผมก็มีเครื่องเล่นดีวีดีสแปร์อยู่ด้วยครับ
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2763 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011 | 04:43:47 PM »

ผมสงสัยว่าไอ้ตัว Spike สำหรับตั้งลำโพง จุดประสงค์ที่แท้จริง มีไว้ทำอะไรครับ ลักษณะที่เป็นปลายแหลมต้องฝังลงกับพื้นรึเปล่าครับ?

ท่านผีเพลง

« ตอบ #2764 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011 | 04:46:23 PM »

ผมสงสัยว่าไอ้ตัว Spike สำหรับตั้งลำโพง จุดประสงค์ที่แท้จริง มีไว้ทำอะไรครับ ลักษณะที่เป็นปลายแหลมต้องฝังลงกับพื้นรึเปล่าครับ?

เอาไว้ปรับ ให้ลำโพงสองข้าง ตั้งระดับน้ำ ให้ขนานกับพื้นห้อง(โลก) ครับ

undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2765 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011 | 04:50:04 PM »

เอาไว้ปรับ ให้ลำโพงสองข้าง ตั้งระดับน้ำ ให้ขนานกับพื้นห้อง(โลก) ครับ
ขอบคุณครับพี่แจ็ค ผมนึกว่ามันเอาไว้กระจายเสียงลงสู่พื้นห้อง  เพราะเห็นมันมีวัสดุหลายแบบ

« ตอบ #2766 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011 | 08:49:17 AM »

ถ้ามีโอกาสเหมาะ ๆ เมื่อไร ผมขอเรียนเชิญพี่แจ๊คไปช่วยปรับ spikes ขาตั้งลำโพงที่บ้านให้หน่อยครับ เพราะผมพยายามปรับให้ level โดยใช้ระดับน้ำช่วยแล้ว ขาลำโพงที่ติด spike มันก็ยังสั่นคร่อกแคร่ก (พื้นบ้านปูกระเบื้อง) สงสัยมือไม่ถึง ก็เลยเอาเท่าที่พอทำได้ ไม่ถึงกับ level เป๊ะ ขาลำโพงยังพอจะนิ่งอยู่ได้

ถ้าพี่แจ๊ครับว่าจะไปช่วย ผมจะเลี้ยงน้ำเย็น ๆ สักสองสามขวดแก้ร้อนครับ ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

« ตอบ #2767 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011 | 09:25:06 AM »

ถ้ามีโอกาสเหมาะ ๆ เมื่อไร ผมขอเรียนเชิญพี่แจ๊คไปช่วยปรับ spikes ขาตั้งลำโพงที่บ้านให้หน่อยครับ เพราะผมพยายามปรับให้ level โดยใช้ระดับน้ำช่วยแล้ว ขาลำโพงที่ติด spike มันก็ยังสั่นคร่อกแคร่ก (พื้นบ้านปูกระเบื้อง) สงสัยมือไม่ถึง ก็เลยเอาเท่าที่พอทำได้ ไม่ถึงกับ level เป๊ะ ขาลำโพงยังพอจะนิ่งอยู่ได้

ถ้าพี่แจ๊ครับว่าจะไปช่วย ผมจะเลี้ยงน้ำเย็น ๆ สักสองสามขวดแก้ร้อนครับ ยิงฟันยิ้ม
จัดเต็มเลยครับ
ลำโพงของคุณปีศาจฯ ดีอยู่แล้ว  ยิ้ม
แต่รอก่อนนะ ช่วงนี้ำ
ไม่อยากกินน้ำหรอกครับ  เศร้า
เค้ากล้ว...  ตกใจ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2768 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011 | 09:47:36 AM »

ลำโพงผมว่าปรับให้มันนิ่งสนิทสำคัญกว่าครับ
 เรื่องระดับน้ำผมไม่เคยสนใจเลย ขนาดเคยเอากระดาษรองใต้เครื่องเล่นแผ่นเสียง
 ให้เอียงหน่อยก็ยังฟังไม่เห็นความแตกต่าง ไม่รู้ว่าเครื่องไม่ถึงหรือหูไม่ถึงกันแน่
  แต่ก็นับว่าโชคดีที่ฟังไม่ออก  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2769 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011 | 09:59:21 AM »

ลำโพงผมว่าปรับให้มันนิ่งสนิทสำคัญกว่าครับ
 เรื่องระดับน้ำผมไม่เคยสนใจเลย ขนาดเคยเอากระดาษรองใต้เครื่องเล่นแผ่นเสียง
 ให้เอียงหน่อยก็ยังฟังไม่เห็นความแตกต่าง ไม่รู้ว่าเครื่องไม่ถึงหรือหูไม่ถึงกันแน่
  แต่ก็นับว่าโชคดีที่ฟังไม่ออก  ยิ้มกว้างๆ
คิดว่าถ้าผิดเพี้ยนเล็ก ๆ น้อย ๆ คงไม่เป็นไรหรอกครับ เพราะผมเองก็ไม่ใช่พวกหูทองเช่นกัน ยิ้มกว้างๆ
หลังน้ำท่วมไปแล้ว มีทรายเหลือ ไม่ได้ใช้งาน จึงอยากเรียนเชิญพี่แจ๊คไปช่วยกรอกทรายขาตั้งลำโพงด้วย
รบกวนหน่อยนะครับ (งานนี้จัดเต็มพร้อมเครื่องดื่มและเครื่องเคียง อาจแถมแผ่นเสียงติดมือกลับบ้านให้ด้วย) ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #2770 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011 | 02:08:51 PM »

ฟังไม่ออก ถือว่าเป็นบุญครับ  ยิ้มเท่ห์
เพราะถ้าฟังออกละก้อ ต้องเสียเงินลูกเดียว แถมไม่มีความสุขกับดนตรีเลย
มัวแต่งมก้มหน้าซัดกับเสียงนู้นเสียงนี้

ยังเคยขำเรื่องนี้ ที่แซวกันว่า
ไอ้พวกหูทอง มันคงต้องนั่งคอแข็ง
ขืนเอียงกระดกหัวหน่อย ทำให้อิมเมจเสีย  ยิงฟันยิ้ม

แต่พอเจอตัวจริง เขาไม่ได้เป็นอย่างนั้นครับ
ไปฟังตรงไหนก็ได้
ส่วนพวกที่ต้องนั่งจุดสวีตสปอต ท่านถือว่า พวกนี้ยังอยู่ในขั้นนักเรียนประถม แต่ดันมาพูดมาก จนกลายเป็นเซียนระดับมหาลัย ก็ยกย่องกันไปครับ

« ตอบ #2771 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2011 | 09:36:59 AM »

ฟังไม่ออก ถือว่าเป็นบุญครับ  ยิ้มเท่ห์
เพราะถ้าฟังออกละก้อ ต้องเสียเงินลูกเดียว แถมไม่มีความสุขกับดนตรีเลย
มัวแต่งมก้มหน้าซัดกับเสียงนู้นเสียงนี้

ยังเคยขำเรื่องนี้ ที่แซวกันว่า
ไอ้พวกหูทอง มันคงต้องนั่งคอแข็ง
ขืนเอียงกระดกหัวหน่อย ทำให้อิมเมจเสีย  ยิงฟันยิ้ม

แต่พอเจอตัวจริง เขาไม่ได้เป็นอย่างนั้นครับ
ไปฟังตรงไหนก็ได้
ส่วนพวกที่ต้องนั่งจุดสวีตสปอต ท่านถือว่า พวกนี้ยังอยู่ในขั้นนักเรียนประถม แต่ดันมาพูดมาก จนกลายเป็นเซียนระดับมหาลัย ก็ยกย่องกันไปครับ

โดยส่วนตัว ผมไม่ชอบคำประเภท "ออดิโอไฟล์", "เซียน", "หูทอง" อะไรเทือกนี้เลย ผมว่าระยะหลังมานี้ใช้คำพวกนี้กันเกร่อมาก คนมีเงินซื้อเครื่องเสียงไฮเอนด์แพง ๆ และทำห้องฟังหรูหราก็สามารถเป็นออดิโอไฟล์หรือพวกนักเล่นหูทองกันได้ ทั้ง ๆ ที่จริงแล้วเล่นเครื่องเสียงหรือฟังกันไม่เป็นเสียด้วยซ้ำ (แต่มีเครื่องไว้ประดับบารมี) นอกจากนี้ ผมยังเห็นว่าปัจจุบันคำเหล่านี้มักส่อนัยไปในเชิงลบมากกว่าเชิงบวก เพราะบางทีคนกลุ่มหนึ่งก็ใช้คำเหล่านี้กระแนะกระแหนคนอีกกลุ่มหนึ่งที่มีวัตรปฏิบัติในการเล่นเครื่องเสียงแบบโอเว่อร์หรือเกินพอดีแต่ไม่รู้จริง และเป็นคำที่ก่อให้เกิดการแบ่งแยกเหมือนพวกเสื้อสีต่าง ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม 2011 | 09:44:24 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
Pong-Wanchai

« ตอบ #2772 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2011 | 10:38:08 AM »

แล้วคำว่า "คอทองแดง" พอฟังได้มั้ยครับ ?  เพราะว่าไม่เกี่ยวกับหูแล้ว   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ในเว็ปนี้เห็นมีอยู่หลายคนรวมทั้งคุณปีศาจฯ ด้วย  ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2773 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2011 | 10:47:57 AM »

แล้วคำว่า "คอทองแดง" พอฟังได้มั้ยครับ ?  เพราะว่าไม่เกี่ยวกับหูแล้ว   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ในเว็ปนี้เห็นมีอยู่หลายคนรวมทั้งคุณปีศาจฯ ด้วย  ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
ถึงไม่ใช่ "หูทอง" แต่ถ้า "คอทองแดง" ผมพอเป็นได้ครับพี่ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #2774 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2011 | 11:27:10 AM »

ถึงไม่ใช่ "หูทอง" แต่ถ้า "คอทองแดง" ผมพอเป็นได้ครับพี่ ยิ้มกว้างๆ
ผมถือว่าเป็นพวก หูถั่ว(ทรงเครื่อง)  ยิ้มเท่ห์
และ คอห่าน ครับ
เพราะเมาทีไร ต้องเข้าห้องน้ำทู้กกะทีเร้ย..  เจ๋ง

หน้า: 1 ... 183 184 [185] 186 187 ... 325
พิมพ์