เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 06:58:20 PM
หน้า: 1 ... 198 199 [200] 201 202 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598212 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2985 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011 | 01:19:37 PM »

วันนี้ได้ไปเห็นสภาพห้องฟังเพลงดูหนังของเพื่อนผมที่โดนน้ำท่วมหนัก   เห็นสภาพแล้วต้องทำใจอย่างเดียวเลยครับพื้นไม้เทียมเสียหายทั้งหมด
ผนังห้องที่เพื่อนผมกรุไว้ด้วยแผ่นยิบซั่มเน่าทั้งหมด  (พวกแผ่นยิบซั่มโดนน้ำไม่ได้) เป็นสภาพห้องที่เสียหายมากต้องทำใหม่หมด  (เป็นห้องที่ 2
ที่เจออีกห้องเป็นห้องฟังเพลงของพี่ชายผม) แต่ที่เสียดายมากคือจอหนังขนาด 123 นิ้วราคาเป็นแสนโดนราขึ้นเนื้อจอหมด ระดับน้ำท่วมพอดีกับจอ
แต่เนื่องจากน้ำท่วมเป็นเวลานานทำให้เกิดเชื้อราเห็นแล้วเศร้าแทนครับ  ดีนะที่ยกชุดซีสเต็มหนีขึ้นชั้นสองก็ยังมีเก้าอี้นั่งดูหนังโดนน้ำท่วมหลงอยู่ด้วย
ยี่ห้อดังเลซี่บอยราคาตัวละหลายหมื่น  เป็นข้อคิดเลยว่าต่อไปนี้จะต้องออกแบบห้องฟังเพลงดูหนังที่หนีน้ำได้หากจำเป็นต้องอยู่ชั้นล่าง  ผมคิดการออกแบบห้องฟังเพลงไว้แล้วผมว่าน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด  ถ้ามีเหตุการณ์อุทกภัยแบบครั้งนี้อีกห้องฟังเพลงดูหนังจะได้ไม่ต้องเสียหายมาก
อั๋น501

« ตอบ #2986 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011 | 01:42:44 PM »

หลังจากที่เ้ข้าไปทำความสะอาดจัดการกับห้องรื้อผนังเดิมออกให้หมดปล่อยให้ห้องแห้งสนิทและต้องฆ่าเชื้อราให้หมดก่อนที่จะลงมือทำห้องฟังเพลงใหม่
ผมแนะนำเลยต้องตากห้องเปล่าๆให้แห้งจริงๆทิ้งไว้เป็นเดือนๆ  เพราะห้องฟังเพลงดูหนังที่เป็นห้องปิดจะมีปัญหาเรื่องการถ่ายเทอากาศ  จะให้ดีควร
ใช้เครื่องฟอกอากาศดีๆที่ฆ่าเชื้อโรคได้ด้วย  แล้วค่อยมาทำห้องฟังเพลงดูหนังแบบหนีน้ำได้กัน

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2987 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011 | 02:58:42 PM »

ผมขออนุญาตเสนอเสริมว่า เมื่อจำเป็นต้องอยู่ชั้นล่างในที่เดิม คราวนี้ต้องศึกษาหาข้อมูลเจาะลึกอย่างรอบด้านให้มากที่สุดครับ โดยเฉพาะโดยรอบของห้องนี้ ต้องศึกษาหาวิธีการที่ดีที่สุดในการป้องกันน้ำในปีหน้า(2555)นี้ เช่น อาจจะต้องก่อฉาบผนังหนากว่าเดิมอาจทำเป็น 2 ชั้น โดยผสมสารกันซึม แล้วกรุทับหน้าด้วยแผ่นสำเร็จที่สามารถกันน้ำได้เป็นอย่างดี(อาจทำเป็นแบบแซนวิชก็ได้) แล้วค่อยต่อด้วยวัสดุอื่นๆที่จะใช้กับห้องนี้ต่อไป ....ข้อเสนอของผมอาจจะไม่ถูกต้องนะครับ ต้องศึกษาหาข้อมูลเจาะลึกด้วยครับ...ผมขอแนะนำหนังสือของ อ.ยอดเยี่ยม เทพธรานนท์ ครับ ชื่อ ร้อยพันปัญหาในงานก่อสร้าง ฉบับพิเศษ บ้านหลังน้ำท่วม.....ลองหาซื้อตามร้านหนังสือใหญ่ๆเช่น ซีเอ็ดยูเคชั่น + นายอินทร์ + แพร่พิทยา + ฯลฯ น่าจะมีขายนะครับ และเว็บของ วสท. ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ ยิ้ม....ผมเอง ตัด+เก็บข้อมูลจาก นสพ. ไว้มากพอควรครับ นี่เป็นการแสวงหาความรู้แบบประหยัดวิธีหนึ่ง ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2011 | 03:01:07 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #2988 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011 | 03:56:23 PM »

ผมขออนุญาตเสนอเสริมว่า เมื่อจำเป็นต้องอยู่ชั้นล่างในที่เดิม คราวนี้ต้องศึกษาหาข้อมูลเจาะลึกอย่างรอบด้านให้มากที่สุดครับ โดยเฉพาะโดยรอบของห้องนี้ ต้องศึกษาหาวิธีการที่ดีที่สุดในการป้องกันน้ำในปีหน้า(2555)นี้ เช่น อาจจะต้องก่อฉาบผนังหนากว่าเดิมอาจทำเป็น 2 ชั้น โดยผสมสารกันซึม แล้วกรุทับหน้าด้วยแผ่นสำเร็จที่สามารถกันน้ำได้เป็นอย่างดี(อาจทำเป็นแบบแซนวิชก็ได้) แล้วค่อยต่อด้วยวัสดุอื่นๆที่จะใช้กับห้องนี้ต่อไป ....ข้อเสนอของผมอาจจะไม่ถูกต้องนะครับ ต้องศึกษาหาข้อมูลเจาะลึกด้วยครับ...ผมขอแนะนำหนังสือของ อ.ยอดเยี่ยม เทพธรานนท์ ครับ ชื่อ ร้อยพันปัญหาในงานก่อสร้าง ฉบับพิเศษ บ้านหลังน้ำท่วม.....ลองหาซื้อตามร้านหนังสือใหญ่ๆเช่น ซีเอ็ดยูเคชั่น + นายอินทร์ + แพร่พิทยา + ฯลฯ น่าจะมีขายนะครับ และเว็บของ วสท. ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ ยิ้ม....ผมเอง ตัด+เก็บข้อมูลจาก นสพ. ไว้มากพอควรครับ นี่เป็นการแสวงหาความรู้แบบประหยัดวิธีหนึ่ง ยิ้ม

แนวความคิดของเฮียสมบุญฯน่าสนใจครับ  การป้องกันน้ำจากภายนอกนั้นทำได้(เหมือนทำสระว่ายน้ำ)  แต่ยุ่งยากมากครับ
ผมวางแนวความคิดไว้ว่าห้องฟังเพลงดูหนังเน้นห้องเปล่าๆไว้ก่อน  อุปกรณ์ปรับอคูสติกทุกชิ้นจะต้องถอดประกอบด้วยตัวเราเองได้
และจะต้องส่งผลให้คุณภาพของห้องฟังที่ดีด้วยครับ  คล้ายๆกับพวกอุปกรณ์ชุดคิทลอยตัวแต่ต้องเป็นชิ้นเล็กๆเพื่อที่จะให้มีน้ำหนักเบา
ในการถอดประกอบง่ายใช้แค่ไขควงธรรมดาเท่านั้น  อุปกรณ์ปรับอคูสติกจะเป็นลักษณะจิ๊กซอนำมาต่อกันเป็นชิ้นๆ บางชิ้นใช้เทปตีนตุ๊กแกติด
สามารถดึงออกจากผนังห้องได้  แม้แต่ปลั๊กไฟที่ผนังก็สามารถถอดเก็บได้ด้วยครับ  ประตูห้องก็ต้องถอดเก็บได้เช่นกัน  บอกก่อนเรื่องประตูไม้
เป็นปัญหามากในกรณีที่ต้องแช่น้ำนานๆประตูจะขยายตัวบวมทำให้เปิดไม่ออกอาจจะต้องถึงพังประตูกันเลยครับ  บ้านที่ประสบปัญหาน้ำท่วม
จะเจอกับปัญหานี้ทุกบ้านรวมทั้งบ้านผมด้วย
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2989 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011 | 05:05:45 PM »

ผมว่า ปี 2555 ควรจะเป็นปีที่คนไทยทุกคนควรจะมีความสุขนะฮะ เพราะว่า...
เป็นปี สอง ห้า ห้า ห้า (โปรดอ่านออกเสียงตาม) ไงฮะ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2990 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2011 | 12:24:44 PM »

เด๋ว..คงไปหาพี่สมบุญ
เห็นชอบหวอไซเรน 555

วินเทจ ถ้าจะเปรียบเป็น เมียเก่า ละก้อขอเป็น เมียแก่ (ของไอ้แก่) จะดีกว่านะครับ
แต่ผมก็ว่า ศักดิ์ศรี มันสู้ "เมีย" ไม่ได้หรอกนะ
ไอ้เรื่อง "แม่ของลูก" นี่ยกไว้ก่อน

เวลาที่ผู้ชายคนหนึ่ง ล้มลง หรือประสพความเจ็บช้ำทั้งทางกายและจิตใจ
"เมีย" คือผู้หญิงคนเดียว ที่ผู้ชายคนนั้นจะแสดงความอ่อนแอใออกมาห้เห็นได้
อาจจะถึงกับร้องไห้ อาจจะต้องการคำปลอบประโลมใจ..

ไม่ใช่ "แม่" เพราะเราจะทำให้ผู้ที่รักเรายิ่งกว่าชีวิต เป็นทุกข์ยิ่งกว่าเรา
ไม่ใช่ "ลูก" เพราะภาพของเราจะต้องผู้ชายเข้มแข็งที่ลูกๆพึ่งพิงได้เสมอ
...

จบเรื่องเมียอันเป็นที่รัก
มาว่าต่อเรื่องเครื่องเสียงวินเทจ

วินเทจในเมืองไทย มีสองแบบ
1. วินเทจไฮโซ
2. วินเทจดูดน้ำส้ม (โลโซ)

ข้อ1. นี่ขออย่างเดียว คือ มีเงิน
จะจน หรือ รวย ก็ได้ ขอให้มีเงิน
กล้าซื้อแข่งกับฝรั่ง ญี่ปุ่น ฮ่องกง เกาหลี
แนวทาง ประมาณนี้ครับ
ลำโพง
เสียงกลางต้องฮอร์นเท่านั้น ยี่ห้อไม่พ้น JBL ALTEC KLANGFILM EV
ถ้าหาไม่ได้ ก็ต้องเป็นลำโพงแกนร่วม เช่น TANNOY BOZAK
แต่เท่าที่ได้ฟังมา สุดยอดคือ ลำโพงที่ต้องเสียบไฟฟ้าบ้าน หรือลำโพงอีเล็คโตรสแตติค QUAD 57
ฟังได้ทั้งวัน ไม่มีเบื่อ...

(ต่อ)

นอนหลับไปหลายตื่นแล้วไม่มาต่อเสียที    แต่กับลำโพง Quad ผมกับชอบรุ่นหลัง ESL 63 มากกว่าสมัยก่อนเป็นลำโพงในฝันเลยครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2991 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2011 | 02:44:59 PM »

ใจเย็น ๆ ครับ พี่แจ๊คเค้าชอบเข้ามาตอนคนอื่นเผลอ ยิ้มกว้างๆ
ผมให้เวลาพี่แจ๊คสองวัน
กลับมาจากไปเที่ยว ต้องเห็นพี่แจ๊คมาเขียนต่อนะครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2992 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011 | 10:17:41 AM »

นอนแช่น้ำ(ท่วม)รอท่านเลขาฯผีอยู่นานแล้วนะรีบๆมาเล่า่ต่อ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2993 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011 | 09:44:32 PM »

พี่อั๋น แกชอบเต้าข่าว..

แกบอกว่าเว็บนี้ มีคนนอกเข้ามาอ่านเยอะ..
ไม่รู้แกดูจากไหน เก่งจริงๆ
ผมก็โม้ไปเรื่อยนะ  ยิงฟันยิ้ม

ก่อนอื่น ขอแก้ข่าวก่อน
ผมมันแค่มือใหม่ อาศัยขอฟังเครื่องคนอื่น
การลงทุนเรื่องเครื่องเสียงนี้
คงต้องยกให้ท่านประธานคุณหมอทิวลิปดำ
รองมา ก็คงไม่พ้น อีตาปืนกล501
ใกล้ๆกัน ก็เล่นหนักระดับอาชา ก็พี่โป่งคนใจกว้างดั่งทะเล(ไม่เค็ม)

ส่วนผม ในชีวิต เสียตังค์ มากที่สุด น่าจะเป็น แอมป์ เครลล์ ครับ
เพราะความคันแท้ๆ อยากจะฟังเพลงไฮ-เอนด์ กับเขาบ้าง
สุดท้าย เครลล์อยู่กันมา 5ปี ขายต่อไป ขาดทุน สองหมื่นห้า
โอ้ เราฟังเพลงปีละ ห้าพัน

ก่อนหน้านั้น ผมเคยถอยเอ็นเอดี ปรี-เพาเวอร์ 106+208
ชุดนี้ ประกบลำโพง เออาร์
ฟังเพลง คณะ กันแอนดฺ์โรสเซส ไอ้อิลลูชั่น 1-2
โคตรมัน+ไพเราะเพราะพริ้งเลย  ตกใจ
(พูดแล้วคิดถึง หาซื้อใหม่ยังไม่ได้)
ยิ่งเพลง ฝนเดือน12 ฟังแล้วน้ำตาจะพาลไหลเอาง่ายๆ ขอบอก

เฮ้ย.. เมื่อไหร่ มันจะวินเทจว่ะเนี่ย
เอ้า...ลงรูปแม่เล้าเก่าๆ เรียกแขกก่อนจ้า

TRON

« ตอบ #2994 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011 | 11:03:18 PM »

ถามเล่นๆนะครับ อย่างกรณีพี่แจ๊คที่เคยมีชุดเครื่องเสียงที่ถูกใจแล้ว ทำไมพี่แจ๊คถึงต้องเปลี่ยนใหม่ขายของเก่า แล้วมาคิดถึงชุดที่ขายไปในภายหลัง เป็นเพราะชุดใหม่แรกๆฟังชอบหลังฟังไม่ชอบหรือยังไงครับ?
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2995 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011 | 11:20:30 PM »

ถามจริงๆ ก็ๆได้จ้า  ยิ้ม

ที่ว่าหาใหม่นะ คือแผ่นซีดี กันแอนด์โรสเซส ต่างหาก  ยิงฟันยิ้ม
ไม่ใช่เครื่องเสียงนะ  แลบลิ้น

เอ็นเอดี เป็นเครื่องเสียงที่ดีครับ
แต่ไม่ถึงขนาด ต้องกลับไปหาอีก
แบบว่า ขอขับฮอนด้ามั่ง เค้าเบื่อไอ้ต้าเต็มทนแระ..  ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #2996 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 08:55:18 AM »

ขอตอบคำถามพี่ผีก่อนว่า ผมรู้ได้อย่างไรว่ามีคนนอกเข้ามาอ่านกระทู้ พูดคุยทุกเรื่องเครื่องเสียงนี้เยอะก็เพราะผมดูจากจำนวนคนที่เข้ามาอ่าน
เพราะหัวเรื่องกระทู้จะบอกไว้ล่าสุดจำนวนครั้งรวม 63169  แต่กับบางช่วงเวลาบางวัน(่ช่วงเย็นๆหลังเลิกงาน)ผมเห็นคนทั่วๆไปเข้ามาอ่านพร้อมกัน
บางช่วงเกือบ 20 คนอันนี้ไม่รวมพวกสมาชิกของเราหากเข้ามาอ่านจะมีชื่อขึ้น และชื่อสมาชิกเว็ปเราส่วนมากที่เข้าอ่านหรือแวะคุยจะเป็นขาประจำ
อยู่ไม่กี่คนเท่านั้น ผมเข้าใจกระทู้เรื่องเครื่องเสียงในเว็ปเราไม่ค่อยมีใครสนใจเล่นเครื่องเสียงกันแบบจริงจังหรือชื่นชอบไม่เหมือนกัับการสะสมแผ่น
ซีดีหรือแผ่นเสียงทั้งๆที่ซีดีหรือแผ่นเสียงก็ต้องใช้เครื่องเสียงเล่นอยู่ดี  แต่เมื่อสมาชิกของเว็ปเราสนใจกับเรื่องเครื่องเสียงกันน้อยมาก  ทำไมจำนวน
ครั้งที่คนเข้ามาอ่านถึงมากมายขนาดนี้หากเทียบกับกระทู้เรื่องอื่นๆ  ก่อนหน้านั้นผมคิดว่ากระทู้เรื่องเครื่องเสียงคงไม่มีใครสนใจอ่านหรือพุดคุยกัน
ยังบ่นน้อยใจบ่อยไปว่าไม่ค่อยมีใครแวะเข้ามาคุยกันเลย และมาสังเกตุเห็นจำนวนครั้งที่คนเข้ามาอ่านแล้วหาเหตุผลว่าทำไมถึงมากมายเช่นนี้
ก็เลยได้คำตอบว่ามีบุคคลภายนอก(บุคคลทั่วๆไป) เข้ามาอ่านกันเยอะ
อั๋น501

« ตอบ #2997 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 09:09:10 AM »

ถามเล่นๆนะครับ อย่างกรณีพี่แจ๊คที่เคยมีชุดเครื่องเสียงที่ถูกใจแล้ว ทำไมพี่แจ๊คถึงต้องเปลี่ยนใหม่ขายของเก่า แล้วมาคิดถึงชุดที่ขายไปในภายหลัง เป็นเพราะชุดใหม่แรกๆฟังชอบหลังฟังไม่ชอบหรือยังไงครับ?

มีเป็นเช่นนี้เหมือนกันที่กับบางคนเคยเล่นชุดซีสเต็มชุดเก่าแล้วชอบมากกว่าชุดซีสเต็มใหม่  เพาะบางทีเราได้ฟังเสียงอะไรๆอยู่ทุกๆวัน
อาจจะเกิดการเบื่อพอเวลามาได้ฟังเสียงอะไรๆที่แตกต่างกว่าของเดิมที่คุ้นเคยช่วงแรกๆอาจจะชอบพอฟังไปนานๆ   เสียงที่เคยฟังเมื่อก่อน
กับถูกหูและชอบมากกว่าแบบนี้ก็มีครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2998 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 09:12:39 AM »

มีเป็นเช่นนี้เหมือนกันที่กับบางคนเคยเล่นชุดซีสเต็มชุดเก่าแล้วชอบมากกว่าชุดซีสเต็มใหม่  เพาะบางทีเราได้ฟังเสียงอะไรๆอยู่ทุกๆวัน
อาจจะเกิดการเบื่อพอเวลามาได้ฟังเสียงอะไรๆที่แตกต่างกว่าของเดิมที่คุ้นเคยช่วงแรกๆอาจจะชอบพอฟังไปนานๆ   เสียงที่เคยฟังเมื่อก่อน
กับถูกหูและชอบมากกว่าแบบนี้ก็มีครับ
+100 ครับ นี่เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมยังพึงพอใจเสียงจาก JVC เครื่องเดิมนี้อยู่ ยิ้ม
Pong-Wanchai

« ตอบ #2999 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011 | 09:14:44 AM »

มีเป็นเช่นนี้เหมือนกันที่กับบางคนเคยเล่นชุดซีสเต็มชุดเก่าแล้วชอบมากกว่าชุดซีสเต็มใหม่  เพาะบางทีเราได้ฟังเสียงอะไรๆอยู่ทุกๆวัน
อาจจะเกิดการเบื่อพอเวลามาได้ฟังเสียงอะไรๆที่แตกต่างกว่าของเดิมที่คุ้นเคยช่วงแรกๆอาจจะชอบพอฟังไปนานๆ   เสียงที่เคยฟังเมื่อก่อน

อย่างนี้เค้าเรียกกันว่า "คนหลายใจ" ครับ  ตกใจ

เมื่อนำมาเปรียบเทียบกับคน "ขี้บ่น" จะดีกว่ากันเยอะ เพราะว่าตั้งหน้าตั้งตาบ่นไปวันๆ นึง แต่ก็ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงอะไร
ให้เป็นรูปธรรม มันแตกต่างกันเยอะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 198 199 [200] 201 202 ... 325
พิมพ์