เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149729 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 02:08:34 PM
หน้า: 1 ... 228 229 [230] 231 232 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598148 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3435 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 | 02:00:32 PM »

เคยได้ยินวลีที่ว่า "นิพพานของการเล่นเครื่องเสียง" มั้ยครับ?
มีใครที่เล่นเครื่องเสียงแล้วบรรลุถึงนิพพานอย่างที่ว่านี้มั้ยครับ?

คำว่าบรรลุถึงนิพพานใช้ไม่ได้กับคนสามัญธรรมดาแบบพวกเราหรอกครับ  ตราบใดเรายังคงมีกิเลสอยู่
ผมยังไม่เคยเห็นใครตัดกิเลสความอยากได้เลย  ความตายเท่านั้นคือนิพพานครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3436 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 | 02:44:57 PM »

เคยได้ยินวลีที่ว่า "นิพพานของการเล่นเครื่องเสียง" มั้ยครับ?
มีใครที่เล่นเครื่องเสียงแล้วบรรลุถึงนิพพานอย่างที่ว่านี้มั้ยครับ?

คำว่าบรรลุถึงนิพพานใช้ไม่ได้กับคนสามัญธรรมดาแบบพวกเราหรอกครับ  ตราบใดเรายังคงมีกิเลสอยู่
ผมยังไม่เคยเห็นใครตัดกิเลสความอยากได้เลย  ความตายเท่านั้นคือนิพพานครับ
นิพพานในกรณีนี้เป็นความหมายในเชิงเปรียบเทียบ ไม่ใช่ความหมายตรง ๆ ในเชิงศาสนา เขาหมายถึง "นิพพานในแง่การเล่นเครื่องเสียง" น่ะครับ
ผมจำได้ว่าเคยเห็นคนเขาคุยกันบ่อยในบอร์ดอื่น และเคยอ่านเจอในหนังสือเครื่องเก่า ๆ ด้วย
เขาหมายถึงอะไร? และเล่นเครื่องเสียงอย่างไรจึงจะบรรลุนิพพาน?
ผมก็ยังสงสัยอยู่...
โดยส่วนตัว คิดว่าคงจะหมายถึงการมีเครื่องเสียงสุดยอดหรือไฮเอนด์ที่สุดแล้ว และเจ้าของซิสเต็มจะไม่เปลี่ยนเครื่องใหม่อีกต่อไปแล้วกระมังครับ
อั๋น501

« ตอบ #3437 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 | 02:50:49 PM »

นิพพานในกรณีนี้เป็นความหมายในเชิงเปรียบเทียบ ไม่ใช่ความหมายตรง ๆ ในเชิงศาสนา เขาหมายถึง "นิพพานในแง่การเล่นเครื่องเสียง" น่ะครับ
ผมจำได้ว่าเคยเห็นคนเขาคุยกันบ่อยในบอร์ดอื่น และเคยอ่านเจอในหนังสือเครื่องเก่า ๆ ด้วย
เขาหมายถึงอะไร? และเล่นเครื่องเสียงอย่างไรจึงจะบรรลุนิพพาน?
ผมก็ยังสงสัยอยู่...
โดยส่วนตัว คิดว่าคงจะหมายถึงการมีเครื่องเสียงสุดยอดหรือไฮเอนด์ที่สุดแล้ว และเจ้าของซิสเต็มจะไม่เปลี่ยนเครื่องใหม่อีกต่อไปแล้วกระมังครับ

ถ้าคำว่า "นิพพานของการเล่นเครื่องเสียง" ความหมายเป็นอย่างที่พี่ปีศาจฯว่ามาก็น่าจะมีคนที่เล่นเครื่องเสียงแล้วไม่เคยเปลี่ยนชุดซีสเต็มเลย
ในเว็บไทยพร็อกของเราก็ยังมีอย่าง เฮียสมบุญฯกับ JVC หรือ ท่านรองฯ ซื้อแล้วซื้อเลยหากไม่เสียจนซ่อมไม่ได้คงเล่นให้ตายกันไปข้าง
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3438 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 | 03:24:45 PM »

เค้าคงสามารถบรรลุธรรมด้วยเครื่องเสียงนี้เป็นแน่แท้  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #3439 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 | 03:39:24 PM »

เค้าคงสามารถบรรลุธรรมด้วยเครื่องเสียงนี้เป็นแน่แท้  ยิ้มกว้างๆ

เครื่องนี้แสนกว่า ๆ (ราคาซื้อใหม่เมื่อปีที่แล้ว)
สำหรับหลาย ๆ คน ผมว่ายังไม่บรรลุหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #3440 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 | 03:44:41 PM »

สงสัยคำว่า "นิพพานของการเล่นเครื่องเสียง" คงหมายความว่า "นิ่ง" แต่ยังไม่ถึงกับ "ตาย"  ยิ้มกว้างๆ

คือว่า ซื้อเครื่องเสียงมาเป็นเวลานาน แต่ก็ยัง นิ่งดูดาย ไม่ขวนขวาย หรือพยายามจะเปลี่ยนชุดใหม่เนื่องจากมีความพอใจแล้วกระมังครับ  ยิงฟันยิ้ม

อย่างที่ คุณอั๋น501 เอ่ยถึงตัวผม มันก็คงจะเข้าข่ายแน่ๆ เพราะว่า ลำโพง แอมป์ และ พรีแอมป์ ซึ่งเป็นสิ่งหลักๆ ผมไม่เคยเปลี่ยน นอกนั้นซื้อเพิ่ม
ตามยุคสมัยมาเรื่อยๆ จนตอนนี้ไม่มีที่จะตั้งแล้ว !!

ปัจจุบันล้าหลังเล็กน้อยเพราะยังไม่ได้เล่นแผ่นบลูเรย์และฟังเพลงเป็นไฟล์เลย  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3441 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 | 04:41:56 PM »

สงสัยคำว่า "นิพพานของการเล่นเครื่องเสียง" คงหมายความว่า "นิ่ง" แต่ยังไม่ถึงกับ "ตาย"  ยิ้มกว้างๆ

คือว่า ซื้อเครื่องเสียงมาเป็นเวลานาน แต่ก็ยัง นิ่งดูดาย ไม่ขวนขวาย หรือพยายามจะเปลี่ยนชุดใหม่เนื่องจากมีความพอใจแล้วกระมังครับ  ยิงฟันยิ้ม

อย่างที่ คุณอั๋น501 เอ่ยถึงตัวผม มันก็คงจะเข้าข่ายแน่ๆ เพราะว่า ลำโพง แอมป์ และ พรีแอมป์ ซึ่งเป็นสิ่งหลักๆ ผมไม่เคยเปลี่ยน นอกนั้นซื้อเพิ่ม
ตามยุคสมัยมาเรื่อยๆ จนตอนนี้ไม่มีที่จะตั้งแล้ว !!

ปัจจุบันล้าหลังเล็กน้อยเพราะยังไม่ได้เล่นแผ่นบลูเรย์และฟังเพลงเป็นไฟล์เลย  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

พี่โป่งเล่นลำโพง แอมป์ เครื่องเล่นแผ่นเสียง รุ่นอะไรครับ

ถ้ามีแผ่นเสียงมากขนาดนี้แล้ว ไม่จำเป็นต้องเล่นไฟล์หรอกครับ
 เล่นแผ่นเสียงได้อารมณ์มากกว่าเยอะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3442 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 | 04:56:40 PM »

แหม.. ไม่รับมุกกันเลย
ช่วยๆกันทำมาหากินหน่อยจ้า..  ยิ้มกว้างๆ

เอาเครื่องเสียง มาฟังวงนิพพาน ยังหาว่าไม่ใช่นิพพานอีกเหรอก๊าบ..  ขยิบตา

อั๋น501

« ตอบ #3443 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 | 05:03:53 PM »

เค้าคงสามารถบรรลุธรรมด้วยเครื่องเสียงนี้เป็นแน่แท้  ยิ้มกว้างๆ

แบบนี้เค้าเรียกว่า ซิลเบิ้ล ออฟ เดอะ เบสท์  แต่ไม่ใช่ถ่ายรูปมาเฉพาะเทิร์นฯมาอย่างเดียวทั้งซีสเต็มนั้นไม่ธรรมดาแน่
เราทุกคนสามารถบรรลุด้วยความพอเพียงกันได้ทั้งนั้น  ถ้าไม่มีปัจจัย(เงิน)มาเป็นตัวส่งเสริม หากเราขาดปัจจัยแล้ว
คงไม่มีปัญญาจะเปลี่ยนหรืออัพฯเครื่องเสียงใหม่ๆ ก็ต้องเล่นไปตามสภาพของกระเป๋าตัวเอง  ไม่ต้องคิดมากมีเงินแล้ว
อยากจะซื้ออะไรหรืออยากได้อะไรก็ไม่น่าเกลียดหรอกครับ เชื่อเถอะโยมกิเลสตัดกันไม่ขาดตราบใดที่มนุษย์ยังมีลมหายใจอยู่
อั๋น501

« ตอบ #3444 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 | 05:05:20 PM »

ช่วยๆกันทำมาหากินหน่อยจ้า..  ยิ้มกว้างๆ

เอาเครื่องเสียง มาฟังวงนิพพาน ยังหาว่าไม่ใช่นิพพานอีกเหรอก๊าบ..  ขยิบตา

เอ้าไม่บอกว่าเล่นมุกคิดว่าพี่ผี "ฝังมุก" เสียอีก
อั๋น501

« ตอบ #3445 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2012 | 05:09:08 PM »

สงสัยคำว่า "นิพพานของการเล่นเครื่องเสียง" คงหมายความว่า "นิ่ง" แต่ยังไม่ถึงกับ "ตาย"  ยิ้มกว้างๆ

คือว่า ซื้อเครื่องเสียงมาเป็นเวลานาน แต่ก็ยัง นิ่งดูดาย ไม่ขวนขวาย หรือพยายามจะเปลี่ยนชุดใหม่เนื่องจากมีความพอใจแล้วกระมังครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปัจจุบันล้าหลังเล็กน้อยเพราะยังไม่ได้เล่นแผ่นบลูเรย์และฟังเพลงเป็นไฟล์เลย  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

พี่โป่งเล่นลำโพง แอมป์ เครื่องเล่นแผ่นเสียง รุ่นอะไรครับ

ถ้ามีแผ่นเสียงมากขนาดนี้แล้ว ไม่จำเป็นต้องเล่นไฟล์หรอกครับ
 เล่นแผ่นเสียงได้อารมณ์มากกว่าเยอะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ปัญหาของเฮียโป่งไม่ใช่มีแผ่นเยอะหรือมีแผ่นน้อย   ต้องถามว่าฟังหมดบ้างหรือเปล่า  คนที่สะสมแผ่นเสียง ซีดี หรือแม้แต่ไฟล์เพลง
หากว่ามีจำนวนมากเกินความจำเป็นจะมีเวลาฟังกันหมดหรือครับ   เพราะชีวิตต้องมีอะไรทำมากกว่าจะมานั่งหรือนอนฟังเพลงเพียงอย่างเดียว

« ตอบ #3446 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 | 08:16:39 AM »

ขอโทษก๊าบบ... ลืมเห็นคำว่า Nirvana ไปก๊าบบ... ยิ้มกว้างๆ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #3447 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:21:56 AM »

แบบนี้เค้าเรียกว่า ซิลเบิ้ล ออฟ เดอะ เบสท์  แต่ไม่ใช่ถ่ายรูปมาเฉพาะเทิร์นฯมาอย่างเดียวทั้งซีสเต็มนั้นไม่ธรรมดาแน่
เราทุกคนสามารถบรรลุด้วยความพอเพียงกันได้ทั้งนั้น  ถ้าไม่มีปัจจัย(เงิน)มาเป็นตัวส่งเสริม หากเราขาดปัจจัยแล้ว
คงไม่มีปัญญาจะเปลี่ยนหรืออัพฯเครื่องเสียงใหม่ๆ ก็ต้องเล่นไปตามสภาพของกระเป๋าตัวเอง  ไม่ต้องคิดมากมีเงินแล้ว
อยากจะซื้ออะไรหรืออยากได้อะไรก็ไม่น่าเกลียดหรอกครับ เชื่อเถอะโยมกิเลสตัดกันไม่ขาดตราบใดที่มนุษย์ยังมีลมหายใจอยู่
+1  ครับ .....กิเลสที่อยากได้เครื่องเสียงชุดใหม่และอยาก...มีอยู่ทุกเวลาและลมหายใจครับ แต่พอเอามือกุมกระเป๋าตังค์ตัวเองแล้ว ก็ต้อง เหี่ยวลง อย่างรวดเร็ว....เอาเถอะน่า ทุกวันที่ 1 และ 16 ยังมีลุ้นสลากออมสินให้ตื่นเต้ล์ล์ล์ล์ล์ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #3448 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:28:22 PM »

เอามาฝากพี่อั๋นครับ ส่วนผมสมัครเป็นสมาชิก channel ของน้องเขาไปแล้ว ยิงฟันยิ้ม

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=v3rdNzVqF7Y" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=v3rdNzVqF7Y</a>
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3449 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2012 | 06:24:22 AM »

Capo ดินสอ+หนังยาง เท่ห์มาก

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
หน้า: 1 ... 228 229 [230] 231 232 ... 325
พิมพ์