เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 06:30:12 PM
หน้า: 1 ... 247 248 [249] 250 251 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598208 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3720 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 01:21:38 PM »

ผมผ่านมาน้อยครับ
ทั้งเรื่องผู้หญิงและเครื่องเสียง
เลยไม่ค่อยมีเรื่องมาเล่า ยิ้มกว้างๆ
อ่านของคนอื่นอย่างเดียว สนุกมากๆครับ

A&R Cambridge A60

คู่ทุกข์คู่ยากของผม มานานกว่า 20ปีแล้วครับ
ผมซื้อมาในราคา 150 ปอนด์
ปัจจุบัน ปลดระวาง จากอินทิเกรทแอมป์ เป็น ปรี-โฟโน
สังเกตุ ด้านขวาของแอมป์ ที่มีลักษณะสมมาตร (ซ้าย-ขวา)
นั่นคือ ภาคปรี-โฟโน แบบดีสครีต หรือแบบแยกอุปกรณ์เป็นตัวๆ
หมายความว่า ไม่มีการใช้ ไอซี /ออปแอมป์ นั่นเอง

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #3721 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 03:05:43 PM »

...เข้ามาฟังพวก ไฮ-โซ เค้าคุยกัน...อิ...อิ...อิ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3722 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 03:19:22 PM »

...เข้ามาแอบเก็บความรู้ครับ...   

ตอนนี้กำลังใฝ่ฝันอยากได้อินทีเกรทดี ๆ ในราคาเยาว์ ๆ สักตัว...
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3723 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 03:39:20 PM »

...เข้ามาฟังพวก ไฮ-โซ เค้าคุยกัน...อิ...อิ...อิ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ไฮโซ ต้องจีบีแอล250ทีไอครับท่าน

...เข้ามาแอบเก็บความรู้ครับ...   

ตอนนี้กำลังใฝ่ฝันอยากได้อินทีเกรทดี ๆ ในราคาเยาว์ ๆ สักตัว...
ถ้าเป็นยุคนี้
ของดีราคาเยาว์ หายากมากๆ  เศร้า
ผมยังต้องลงมาเล่นของเก่า  ขยิบตา

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3724 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 03:52:35 PM »

ที่เคยเข้ามาถามยังไม่ได้อีกหรือครับ
  ของดีราคาเยาว์คงต้องเป็นมือสองแล้วล่ะครับ
อั๋น501

« ตอบ #3725 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 04:11:39 PM »

วันนี้พึ่งยกเครื่องเล่น PC-HD Player ไปที่ร้านลงวินโดว์ 7 เสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้ว  รอพี่ชายมาลงโปรแกรมฟังเพลงให้ใหม่เท่านั้น
เดี๋ยวผมจะลงโปรแกรมเจริเวอร์(เสียเงินพันกว่าบาทค่าโปรแกรม)เพื่อไว้ฟังเพลงแทนฟูร์บาร์2000 จบกันเสียที

ผมผ่านมาน้อยครับ
ทั้งเรื่องผู้หญิงและเครื่องเสียง
เลยไม่ค่อยมีเรื่องมาเล่า ยิ้มกว้างๆ
อ่านของคนอื่นอย่างเดียว สนุกมากๆครับ

ผมว่าระดับพี่ผีคาลิกซ์ผ่านผู้หญิงไม่ใช่น้อย วันๆอาจจะเป็นสิบๆคน(เดินผ่านนะ)  ส่วนเรื่องเครื่องเสียงลองเล่นเครื่องวินเทจได้
ย่อมไม่ธรรมดาแล้วครับ  ผมยังไม่เคยเล่นเครื่องที่เค้าเรียกว่าวินเทจเลยครับ เพราะไม่มีปัญญาซื้อหามาเล่นและยังไม่รู้เลยว่า
เครื่องเสียงวินเทจเป็นเช่นใด เพราะเคยแต่เล่นเครื่องเสียงเก่ามือสองหรือเมียเก่าของชาวบ้าน  ไม่ถนัดเรื่องผู้หญิงวินเทจแบบพี่ผีคาลิกซ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2012 | 05:23:08 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #3726 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 | 04:17:35 PM »

เริ่มต้นด้วยอินทีเกรทแอมป์นั้นมาถูกทางแล้วครับ  สำหรับซีสเต็มเริ่มต้นเครื่องมือสองก็น่าสนใจ
ลองหาดูตามร้านขายเครื่องเสียงมือสองหรือตามเว็บขายเครื่องมือสอง  อยากได้ตัวไหนถ้าหาเจอ
ลองถามไถ่กันมาก่อนที่จะซื้อ  ผมอาจจะให้ข้อมูลได้บ้างครับ
อั๋น501

« ตอบ #3727 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 08:16:39 AM »

เมื่อคืนเล่นเอานอนดึกเพราะกว่าจะเสร็จเรื่องลงโปรแกรมเครื่องเล่น PC-HD Player เกือบห้าทุ่ม  หลังจากเสร็จเรื่องโปรแกรมทั้งหมดแล้ว
ผมเลยใช้เวลาเผาหัวลำโพงต่อเลยครับ  ต้องขอบอกลำโพง KEF ซีรี่ส์ Refernce 205/2  เป็นลำโพงที่ครบเครื่องจริงๆทั้งกลางแหลมที่ราบลื่น
กลมกลืนและเสียงเบสมีฐานเสียงแบบได้น้ำหนักลงลึกเยี่ยมมากครับ  ขนาดว่าเซ็ตอัพยังไม่ลงตัวมากนักน้ำเสียงได้ขนาดนี้  ย่อมไม่ใช่ลำโพง
ตั้งพื้นธรรมดาแน่ๆ ช่วงวันหยุดยาวผมคงมีอะไรเล่นสนุกเพราะไม่ได้ไปเที่ยวไหนอย่างมากก็ไปดูหนังกินข้าวนอกบ้านหรืออาจจะมีเพื่อนๆย่อง
มาเยี่ยมเท่านี้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #3728 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 08:32:06 AM »

"วันวานกับอินทีเกรทแอมป์"    ผมขอเปิดประเด็นใหม่เรื่องอินทีเกรทแอมป์ตัวแรกๆของพวกเรา  ใครมีเรื่องราวที่เคยเล่นกับอินทีเกรทแอมป์ตัวแรกๆ
ในวันวานนำเอามาเล่าสู่กัน  อย่างอินทีเกรทแอมป์ของพี่ผีคาลิกซ์ A&R Cambridge A60 ถ้าเป็นไปได้ช่วยหารูปลงประกอบให้ด้วย(รูปจากเว็บก็ได้)
อินทีเกรทแอมป์เป็นเหมือนก้าวแรกของการเล่นเครื่องเสียง เป็นการเล่นแบบขั้นบันไดการเรียนรู้หาประสบการณ์จากการฟังด้วยอินทีเกรทแอมป์นั้น
ผมถือว่าอินทีเกรทแอมป์เป็นครูให้กับผมเลยครับ  เหมือนชีวิตเราต้องเข้าเรียนชั้นอนุบาลก่อน  เชิญพี่ผีคาลิกซ์, พี่ปีศาจฯ, เฮียเดจาวู หรือเพื่อนๆสมาชิก
ท่านใดก็ได้มาเล่าเรื่องราววันวานของการเคยเล่นอินทีเกรทแอมป์ให้อ่านกัน

ผมเพิ่งเล่นอินทีเกรทแอมป์เมื่อไม่นานมานี่เอง(ประมาณปี 40) เป็นแอมป์คลาสเอ ชื่ออัลเคมิส รุ่น APD 6A MKII กำลัง 55 วัตต์
 เสียงหวาน สะอาดมาก
   ส่วนเครื่องเสียงตัวแรกในชีวิตเป็นเครื่องเล่นแผ่นเสียงมีแอมป์ในตัวและมีลำโพงตัวเล็กๆให้หนึ่งคู่ ยี่ห้อฟิลลิปส์ ราคา 2400 บาท
 ซื้อตอนเรียนอยู่ม.ศ.1 ผมวางเครื่องไว้บนโต๊ะทำการบ้าน ลากสายลำโพงยาวเกือบสิบเมตรวางลำโพงไว้บนตู้เสื้อผ้า ตอนนั้นไม่มี
 ความรู้อะไรเกี่ยวกับเครื่องเสียงเลยเพราะตอนนั้นยังไม่มีหนังสือเครื่องเสียง   ยิ้มกว้างๆ

อินทีเกรทแอมป์ Alchemist แอมป์คลาสเอเป็นแบนด์จากอังกฤษดีไซน์วงจรได้ดี  ผมเคยฟังอยู่เหมือนกันตอนนั้นจับคู่กับลำโพง ProAc
คุณภาพเสียงใช้ได้เลย รู้สึกว่ารุ่นที่ผมฟังจะแยกภาคจ่ายไฟออกมาด้วยและเคยฟังปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์เสียดายเหมือนกันที่หายไป
จากบ้านเราแล้วไม่รู้ว่าแบนด์นี้ยังคงอยู่หรือป่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2012 | 10:13:55 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3729 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 09:04:56 AM »

ดูเหมือนอินทิเกรตเตดแอมป์ที่เสียงดีและคนมักจะกล่าวขวัญถึงโดยมากจะมาจากเกาะอังกฤษทั้งนั้นเลยนะครับ และแอมป์พวกนี้ก็มักจะตัวเล็กและกำลังขับไม่มากเสียด้วย ผมล่ะชอบจริง ๆ แอมป์อังกฤษเนี่ย เพราะมันเข้าหลักปรัชญาการเล่นเครื่องเสียงแบบมินิมัลลิสม์เปีะเลยครับ เจ๋ง
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3730 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 09:21:51 AM »

ที่เคยเข้ามาถามยังไม่ได้อีกหรือครับ
  ของดีราคาเยาว์คงต้องเป็นมือสองแล้วล่ะครับ

...ยังไม่มีโอกาสไปหาแบบจริง ๆ จัง ๆ เลยครับ   วันก่อนจะเข้าไปดูที่หาดใหญ่ก็เจอระเบิดเสียอีก

แต่ตอนนี้ผมกำลังสนใจ NAD C 316BEE + PSB Image B5  มีคำแนะนำมั้ยครับ   

สงกรานต์นี้กลับบ้านที่นครศรีฯ จะหาเวลาไปลองฟังที่ conice ซะหน่อยครับ...
อั๋น501

« ตอบ #3731 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 10:23:22 AM »

ดูเหมือนอินทิเกรตเตดแอมป์ที่เสียงดีและคนมักจะกล่าวขวัญถึงโดยมากจะมาจากเกาะอังกฤษทั้งนั้นเลยนะครับ และแอมป์พวกนี้ก็มักจะตัวเล็กและกำลังขับไม่มากเสียด้วย ผมล่ะชอบจริง ๆ แอมป์อังกฤษเนี่ย เพราะมันเข้าหลักปรัชญาการเล่นเครื่องเสียงแบบมินิมัลลิสม์เปีะเลยครับ เจ๋ง

อินทีเกรทแอมป์จากฝั่งอักฤษนั้นมักจะทำออกมาแบบอนุรักษ์นิยมกำลังขับไม่มากนักเหมือนอย่างลำโพงวางหิ้งขนาดเล็ก
อาจจะเป็นเพราะว่าสมัยก่อนห้องฟังคงไม่ได้ใหญ่โตเหมือนเช่นปัจจุบัน   ต่างจากฝั่งอเมริกาชอบเล่นแอมป์ขนาดใหญ่กำลังขับมากๆ
เหมือนพวกรถยนต์อเมริกันซีดานสมัยก่อนคันใหญ่ๆทั้งนั้นไม่ชอบใช้พวกพวกรถซีตี้คาร์  คนอเมริกันอาจจะชอบเล่นปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์มากกว่า

deja vu

« ตอบ #3732 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 10:30:54 AM »

อินทีเกรทแอมป์จากฝั่งอักฤษนั้นมักจะทำออกมาแบบอนุรักษ์นิยมกำลังขับไม่มากนักเหมือนอย่างลำโพงวางหิ้งขนาดเล็ก
อาจจะเป็นเพราะว่าสมัยก่อนห้องฟังคงไม่ได้ใหญ่โตเหมือนเช่นปัจจุบัน   ต่างจากฝั่งอเมริกาชอบเล่นแอมป์ขนาดใหญ่กำลังขับมากๆ
เหมือนพวกรถยนต์อเมริกันซีดานสมัยก่อนคันใหญ่ๆทั้งนั้นไม่ชอบใช้พวกพวกรถซีตี้คาร์  คนอเมริกันอาจจะชอบเล่นปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์มากกว่า

ถ้าเงินถึง ห้องถึง ผมขอแบบอเมริกันดีกว่าครับ ฟังมันกว่าเยอะ  ยิงฟันยิ้ม
deja vu

« ตอบ #3733 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 10:41:42 AM »

...ยังไม่มีโอกาสไปหาแบบจริง ๆ จัง ๆ เลยครับ   วันก่อนจะเข้าไปดูที่หาดใหญ่ก็เจอระเบิดเสียอีก

แต่ตอนนี้ผมกำลังสนใจ NAD C 316BEE + PSB Image B5  มีคำแนะนำมั้ยครับ   

สงกรานต์นี้กลับบ้านที่นครศรีฯ จะหาเวลาไปลองฟังที่ conice ซะหน่อยครับ...

ชุดนี้ก็ดีครับ ซื้อง่ายขายคล่อง ฟังเพลงได้หลากหลาย เสียงเรียบๆไม่หวือหวา
  ถ้าอยากได้รายละเอียดของเสียงที่มากขึ้นลองหาแอมป์ออดิโอแลปมือสองดูครับ
  ถ้าอยากได้เสียงที่หนักแน่นมากขึ้นลองเพิ่มรุ่นลำโพง(PSB)ให้ใหญ่ขึ้น

ไปฟังที่โคไนซ์ก็ดีครับ บริการดี แต่ก็ไม่มีโอกาสเปรียบเทียบกับแอมป์+ลำโพงยี่ห้ออื่น
อั๋น501

« ตอบ #3734 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 11:33:50 AM »

ถ้าเงินถึง ห้องถึง ผมขอแบบอเมริกันดีกว่าครับ ฟังมันกว่าเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

ปัจจุบันนี้แบนด์ดังๆจากฝั่งอังกฤษไม่ใช่แต่ย้ายฐานผลิตมาที่ประเทศจีนเพียงอย่างเดียว  เจ้าของยังเป็นคนจีนไปแล้วครับท่านทั้งหลาย
ลำโพงแบรนด์ที่พี่ปีศาจฯใช้อยู่ก็โดนพี่ตี๋ซื้อไปเป็นเจ้าของแล้วครับ รวมทั้งแอมป์ออดิโอแลปด้วย  ยังมีลำโพงระดับตำนานจากอังกฤษ
อีกหลายยี่ห้อที่โดนพี่ตี๋เทคโอเวอร์ไปเป็นที่เรียบร้อยโรงเรียนจีน
หน้า: 1 ... 247 248 [249] 250 251 ... 325
พิมพ์