เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 06:31:45 PM
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598208 ครั้ง)
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #180 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:07:17 AM »

เคยคุยกับพี่ท่านนึงได้เล่าให้ฟังว่า ผู้ที่เล่นเรื่องของ Hardware หรือบบรดาเครื่องมือที่ใช้ถ่ายทอดเสียงออกมาให้เราฟังว่า จะไปเน้นที่เครื่องไม้เครื่องมือเสียมากเพื่อให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีที่สุด ก็จะให้ความสำคัญกับสื่อสุดท้ายที่เป็นแผ่นน้อยลง คือให้ความสำคัญกับเสียงมากกว่า

ผมเชื่อว่า วันใดที่ไฟล์เพลงคุณภาพสูงเหล่านั้นได้ถูกบรรจุลงใน Package ที่นักฟังเพลงยอมรับได้เมื่อนั้น นักเล่นเครื่องเสียงกับนักฟังเพลงก็จะมาบรรจบกัน  ยิ้มกว้างๆ

เป็นประเด็นที่ชวนคิดทีเดียว....
ผมลองสังเกตุดู เรื่องนักฟัง กับ นักเล่นสวนทางกัน ....น่าจะมีข้อยกเว้นอยู่บ้าง

อย่างพวกที่ฟังเพลง คลาสสิคล่ะ.... 
เท่าที่ผมพบเจอ คนฟังเพลงคลาสสิค จะเล่นเครื่องเสียงด้วยแทบทุกคน ไม่รู้ว่าคนอื่นพบเห็นอย่างไร
หรือใครฟังเพลงคลาสสิค ขอเสียงหน่อยว่าเล่นเครื่องเสียงกันไหม
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #181 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:11:30 AM »

เคยคุยกับพี่ท่านนึงได้เล่าให้ฟังว่า ผู้ที่เล่นเรื่องของ Hardware หรือบบรดาเครื่องมือที่ใช้ถ่ายทอดเสียงออกมาให้เราฟังว่า จะไปเน้นที่เครื่องไม้เครื่องมือเสียมากเพื่อให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีที่สุด ก็จะให้ความสำคัญกับสื่อสุดท้ายที่เป็นแผ่นน้อยลง คือให้ความสำคัญกับเสียงมากกว่า

ผมเชื่อว่า วันใดที่ไฟล์เพลงคุณภาพสูงเหล่านั้นได้ถูกบรรจุลงใน Package ที่นักฟังเพลงยอมรับได้เมื่อนั้น นักเล่นเครื่องเสียงกับนักฟังเพลงก็จะมาบรรจบกัน  ยิ้มกว้างๆ

เป็นประเด็นที่ชวนคิดทีเดียว....
ผมลองสังเกตุดู เรื่องนักฟัง กับ นักเล่นสวนทางกัน ....น่าจะมีข้อยกเว้นอยู่บ้าง

อย่างพวกที่ฟังเพลง คลาสสิคล่ะ.... 
เท่าที่ผมพบเจอ คนฟังเพลงคลาสสิค จะเล่นเครื่องเสียงด้วยแทบทุกคน ไม่รู้ว่าคนอื่นพบเห็นอย่างไร
หรือใครฟังเพลงคลาสสิค ขอเสียงหน่อยว่าเล่นเครื่องเสียงกันไหม
รู้จักพี่ที่ฟังคลาสสิคอยู่คนครับ เล่นทั้งเครื่อง ทั้งแผ่นเลยครับ

แต่ถ้าเป็นเรื่องของหนังนี่ ยอมรับนะครับว่า เรื่องของแผ่นกับ Package ไม่เป็นที่สนใจเหมือน เรื่องของเพลง

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #182 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:30:13 AM »

ผมขอบตอบคุณdeja vu ก่อนนะครับ เรื่องห้องฟังเพลง ผมก็เอาห้องนอนมาทำแล้วต้องไปนอนห้องเล็กๆแทน ผมต้องคุยกับภรรยาก่อนว่ายอมหรือเปล่า ถ้าไม่ยอมให้ใช้ห้องนอน ผมก็เสนอที่จะเอาห้องรับแขก(ซึ่งไม่เห็นมีแขกมาหาเลย มีแต่เพื่อนๆและญาติ) ผมบอกเหตุผลว่าห้องรับแขกเปรียบเหมือนห้องที่ใช้นั่งเล่นของครอบครัว ถ้ามาทำห้องฟังเพลงแล้ว จะต้องเสียพื้นที่ส่วนกลางของบ้าน แต่ถ้าเราเลือกใช้ห้องนอนใหญ่(บ้านผมมีสามห้องนอนแบบบ้านจัดสรรทั่วๆไป)มาทำห้องฟังเพลงดูหนัง และมาเลือกนอนห้องที่เล็กลงแถมประหยัดแอร์อีก(เหตุผลข้อหลังนี้น่าจะใช้ไม่ได้ผล) จะดีกว่าห้องรับแขกนั่งเล่นก็ยังอยู่เหมือนเดิมเราใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ ส่วนห้องนอนเราใช้นอนตอนกลางคืนเท่านั้น เมียผมฟังเหตุผลแล้วยอม แบบงง..ให้ผมเอาห้องนอนใหญ่ของบ้านมาทำห้องฟังเพลงได้    ส่วนผนังห้องฟังของผมทุกด้านไม่ขนานกันเลยครับ รวมทั้งเพดานด้วย ผนังห้องจะล้มทุกด้านเป็นเรื่องเกี่ยวกับคุณภาพเสียงล้วนๆเลยครับ  เรื่องไฟล์เพลงราคาขายเท่ากับพวกแผ่นบูลเรย์หรือแผ่นซีดีaudiophile คุณภาพเสียงดีมากครับ และไฟล์ที่โหลดมาจากเน็ทดีหรือไม่ดีขึ้นอยู่กับคนปล่อย เท่าที่รู้คนที่โหลดพวกนี้อย่างเพื่อนผมเขาจะรู้ว่าไฟล์ไหนดีหรือไม่ดี เรื่องคุณภาพน่าจะเหนือกว่าแผ่นซีดีด้วย เรื่องมันยาวต้องขยายเป็นตอนๆแบบซีรีส์
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #183 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:32:34 AM »

ผมเองนึกว่าตอนที่คุณอั๋น501 เล่ามาแรกๆเท่าที่อ่านมาเข้าใจว่าจะมีเป็นเครื่อง HD Media Player แบบ WDTV ที่ไหนได้มันก็ คอมพิวเตอร์นี่เอง ผมเองก็อยากจะมีแบบนี้ซักชุดเอาไว้ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมเหมือนกันครับ (ปัจจุบันผมต่อแค่ลำโพงพ่วงทวิตเตอร์เข้าไปหน่อยเพราลำโพงมันไม่ค่อยมีเสียงแหลมเท่าไหร่)

แต่ส่วนตัวแล้วเห็นคอมฯตั้งไว้ที่ชั้นวางช่องกลางผมว่าน่าจะวางไว้ด้านบนเพื่อไม่ให้มันร้อนจนเกินไปจะดีกว่าครับ ถึงสมัยนี้พวกอุปกรณ์คอมเรื่องความร้อนมันลดลงไปบ้างแล้วแต่ก็วางใจไม่ค่อยได้เท่าไหร่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ดูรูปคุณอั๋นแล้ว เครื่อง มันเหมือนคอมพ์จริงๆ
ยังงงอยู่เลย มันคงเหมือนกับคอมพิวเตอร์เครื่องหนึ่งใช่ไม๊  เพียงแต่ไม่มีคีย์บอร์ด + จอ
แบบนี้ถ้าผมไปที่ร้านสั่งประกอบคอมฯ 1 ชุด บอกเขาว่าเน้นเสียงดี ดูหนังฟังเพลง + มี Harddisk เก็บไฟล์มากๆ จะเหมือนกันไหม
ขออภัย ไม่ค่อยมีความรู้ทางคอมพ์พิวเตอร์เท่าไหร่ครับ

เรื่องคีย์บอร์ดที่ไม่มีอาจจะเป็นแบบ wireless ก็เป็นได้ครับ ส่วนว่าใช่คอมพิวเตอร์ใหม่ ถ้าดูแล้วผมว่าคอมพิวเตอร์แน่นอน มีไดรว์ LG มี case ที่ดูเหมือนเครื่องเสียงครับ ซึ่งเคสแบบนี้ราคาก็ไม่เรียกว่าถูกนักครับ แต่เคสลักษณะนี้ มีให้เลือกอีกเยอะครับ บางตัวมีจอแสดงสถานะเครื่องด้วย แต่ก็แพงครับ

ส่วนเรื่องซื้อคอมนี่ผมว่าลองหาแผ่นพับที่แจกตามร้านจะมีคอมพิวเตอร์เป็นชุดให้ แล้วลองดูว่าสนใจชุดไหน  สามารถเปลี่ยนแปลงรายการได้ไหม (ผมว่าเปลี่ยนได้โดยส่วนใหญ่) โดยทั่วไปตามร้านใหญ่ๆจะมีให้เลือกหลายชุด มีสเปคเกือบทุกการใช้งานทุกประเภท และยิ่งดีก็ยิ่งแพงมาก หรือจริงๆจะจัดเอาเองก็ได้ครับ (แนะนำอันนี้มากกว่า) น่าจะถูกใจกว่าเพราะเราเลือกของด้วยตัวเองหมดทุกอย่้างครับ ไม่ว่าจะเป็น cpu, ram, sound card, การ์ดจอ, case เราเลือกเองได้หมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:53:40 AM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
อั๋น501

« ตอบ #184 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:41:22 AM »

เอาอย่างนี้ไหมครับ ผมอยากให้เพื่อนสมาชิก มาทดลองด้วยหูและตาเอง เหมือนที่บอกสิบปากว่าไม่เท่าหนึ่งตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าหนึ่งมือสัมผัส  ผมเราจัด meeting ย่อยๆเกี่ยวกับเรื่องนี้เอาคนที่สนใจจริงๆ เพราะห้องฟังของผมมันเล็กน่าจะรองรับได้ไม่เกินห้าคน และเพื่อนสมาชิกคนใดได้มาลองดูหนังฟังเพลงก็นำเรื่องราวมาบอกกล่าวลงในกระทู้ต่อไป  ถ้าสนใจก็บอกมา
TRON

« ตอบ #185 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:46:26 AM »

เอาอย่างนี้ไหมครับ ผมอยากให้เพื่อนสมาชิก มาทดลองด้วยหูและตาเอง เหมือนที่บอกสิบปากว่าไม่เท่าหนึ่งตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าหนึ่งมือสัมผัส  ผมเราจัด meeting ย่อยๆเกี่ยวกับเรื่องนี้เอาคนที่สนใจจริงๆ เพราะห้องฟังของผมมันเล็กน่าจะรองรับได้ไม่เกินห้าคน และเพื่อนสมาชิกคนใดได้มาลองดูหนังฟังเพลงก็นำเรื่องราวมาบอกกล่าวลงในกระทู้ต่อไป  ถ้าสนใจก็บอกมา

น่าสนใจครับ ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนและสะดวกวันเวลาไหนบ้างครับ
อั๋น501

« ตอบ #186 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:58:09 AM »

บ้านผมอยู่แถวนนทบุรี  เพื่อนสมาชิกว่างเมื่อไรค่อยนัดกันอีกครั้ง
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #187 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:15:19 PM »

เห็นรูปห้องนี้แล้ว
รถดับเพลิง วิ่งมาจอดหน้าบ้าน
ต่อท่อน้ำเตรียมดับไฟลูกตา
เกินคำบรรยายจริงๆ

ในความเห็นผม เครื่องเสียง กับ ดนตรี แม้จะเกื้อกูลกัน
แต่มันเครื่องคนละเรื่องเดียวกันนา
งงไหม..
ผมถึงไม่อยากมาพูด เดี๋ยวมันจะมาทำลายบรรยากาศที่แสนสนุก ของกระทู้นี้เปล่าๆ

เอาเป็นว่า ใครที่ถึงพร้อมแล้ว ก็เล่นเครื่องเสียงได้เลย รับรองมันส์
ส่วนคนที่ยังชักหน้าชักหลังอยู่ อย่าเพิ่งลงมาครับ
เพราะว่า ไม่เห็นมีใครเลิกได้ซักคน
ขนาดขายกันยกห้องทิ้ง แบบว่าเลิกแล้วๆ
ผ่านไปอีกไม่กี่ปี ซัดมาอีก รกเต็มบ้าน (ยิ่งกว่าเดิม)

ก็คนมันเคยฟังเพลงเสียงดีๆ จากเครื่องเทพๆ มาก่อน
มันก็อดไม่ได้หรอกครับ ไอ้ความอยากนี่
โทสะ โลภะ โมหะ ตัดได้เมื่อไหร่ ก็ไม่ต้องมีทั้งเครื่องเสียง และ ดนตรี
นิพพุทติงยันติ ไปโน้นเลย..

ขอเตือนว่า ถ้ายังไม่พร้อมจริงๆ ศึกษาไปก่อนให้เยอะๆครับ
ซึ่งกระทู้นี้ ก็ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ แก่มือใหม่และมือเก่า เป็นอย่างมากเลย
ขอขอบคุณ คุณอั๋น501 ไว้ด้วยในที่นี้ครับ ยิงฟันยิ้ม

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #188 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:22:42 AM »

ผมคนหนึ่งละที่ยอมรับว่าเลิกเล่นเครื่องเสียงไม่ได้ เพราะเป็นความใฝ่ฝันมาตั้งแต่ยังเล็ก ๆ อยู่ และจะยังสานความฝันอันนี้ต่อไปเรื่อย ๆ และคิดว่าตราบใดที่ยังมีแผ่นเสียงและซีดีเจ๋ง ๆ อยู่ในมือก็คงจะต้องขวนขวายหาเครื่องดี ๆ มาเล่นจนได้ล่ะครับ
อั๋น501

« ตอบ #189 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:43:15 AM »

ถ้าไม่มีเครื่องเสียงเราก็ไม่สามารถจะได้ยินเสียงดนตรี มันแยกออกจากกันไม่ได้อยู่แล้วครับ  ผมว่าเพื่อนๆสมาชิกทุกคนที่ฟังเพลงต้องมีเครื่องเสียงกันทุกคน  จะเป็นแค่เครื่องเล็กๆราคาไม่กี่ร้อยบาท มันก็ไม่สำคัญถ้าเราฟังได้  เราชอบหรือเราพอใจกับเสียงที่ได้รับ ผมเห็นคนมากมายที่ฟังเพลงจากโทรศัพท์มือถือ  อันที่จริงกระทู้เรื่องเครื่องเสียงนี้ ผมต้องการเอาประสพการณ์การฟังเพลงและเครื่องเสียงที่ผมพอมีความรู้อยู่บ้าง  มาบอกเล่าพูดคุยตามประสาคนคอเดียวกัน   การที่เราจะซื้อเครื่องเสียงสักชุดหนึ่ง เราต้องรู้จากงบประมาณเงินที่เรามีอยู่แล้ว ความอยาก ทุกคนก็มีด้วยกันทั้งนั้น  ชุดเครื่องเสียงจึงมีราคาไม่กี่พันบาทจนถึงล้าน เรามีความต้องการแค่ระดับไหนเราก็ซื้อแค่นั้น เครื่องเสียงดีๆราคาไม่แพงก็มีถมไปหากรู้จักเลือก  ผมไปฟังแอมป์digital ตัวเล็กๆราคาไม่กี่พันบาทของจีน เพื่อนผมใช้เล่นอยู่ ให้เสียงดีคุ้มเงินมากๆ  ผมขอบคุณมากที่ข้อมูลของผม มีประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิก   
TRON

« ตอบ #190 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:49:41 AM »

อย่างน้อยกระทู้ของคุณอั๋นก็ทำให้ผมตัดสินใจซื้อเครื่องเสียงดีๆในงบประมาณที่ผมพอซื้อได้เสียทีครับ หลังจากคิดมานานแต่ไม่รู้จะไปเริ่มต้นยังไงเพราะผมไม่มีความรู้มากพอจะไปเดินตระเวนหาซื้อเอาเอง เพราะเวลาไปเดินดูตามร้านเขามักเชียร์สินค้าเขาเท่านั้น เลยไม่รู้ว่าอันไหนมันคุ้มค่าหรือเหมาะกับเรามากแค่ไหน  ยิ้ม
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #191 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:24:06 PM »

ถ้าไม่มีเครื่องเสียงเราก็ไม่สามารถจะได้ยินเสียงดนตรี มันแยกออกจากกันไม่ได้อยู่แล้วครับ  ผมว่าเพื่อนๆสมาชิกทุกคนที่ฟังเพลงต้องมีเครื่องเสียงกันทุกคน  จะเป็นแค่เครื่องเล็กๆราคาไม่กี่ร้อยบาท มันก็ไม่สำคัญถ้าเราฟังได้  เราชอบหรือเราพอใจกับเสียงที่ได้รับ ผมเห็นคนมากมายที่ฟังเพลงจากโทรศัพท์มือถือ  อันที่จริงกระทู้เรื่องเครื่องเสียงนี้ ผมต้องการเอาประสพการณ์การฟังเพลงและเครื่องเสียงที่ผมพอมีความรู้อยู่บ้าง  มาบอกเล่าพูดคุยตามประสาคนคอเดียวกัน   การที่เราจะซื้อเครื่องเสียงสักชุดหนึ่ง เราต้องรู้จากงบประมาณเงินที่เรามีอยู่แล้ว ความอยาก ทุกคนก็มีด้วยกันทั้งนั้น  ชุดเครื่องเสียงจึงมีราคาไม่กี่พันบาทจนถึงล้าน เรามีความต้องการแค่ระดับไหนเราก็ซื้อแค่นั้น เครื่องเสียงดีๆราคาไม่แพงก็มีถมไปหากรู้จักเลือก  ผมไปฟังแอมป์digital ตัวเล็กๆราคาไม่กี่พันบาทของจีน เพื่อนผมใช้เล่นอยู่ ให้เสียงดีคุ้มเงินมากๆ  ผมขอบคุณมากที่ข้อมูลของผม มีประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิก   
โดนครับที่คุณอั๋น501บอก อาจจะแย่สำหรับเรา แต่ดีสำหรับคนอื่น อาจจะดีสำหรับเรา แต่แย่สำหรับคนอื่น
ความพอใจนี่ละครับ แต่ตอนนี้ ผมไม่พอใจที่ตัวเองมี อยากได้เครื่องเสียงชุดใหม่ แบบคุณTron  (ไว้ในห้องนอน)
ไว้มีเงินแล้วจะมาปรึกษาครับ  ยิ้มกว้างๆ

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #192 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:38:47 AM »

ผมว่าการทดลองฟังด้วยตัวเองจะดีที่สุด  ฟังให้มากๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #193 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:50:51 AM »

ผมว่าการทดลองฟังด้วยตัวเองจะดีที่สุด   ฟังให้มากๆ  จะได้รู้ว่าเครื่อง
     เครื่องยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ เสียงเป็นอย่างไร  เอาตัวนี้ออก ตัวนี้เข้า เสียงเปลี่ยน
     ไปยังไง เพราะอะไร

ถ้าเราจับจุดของแต่ละยี่ห้อ และแต่ละประเภทเครื่องได้แล้ว เราก็จะสามารถ
     จัดชุดเครื่องเสียงได้ตรงตามความต้องการ  การแนะนำน่าจะเป็นการจำกัด
      การเลือกให้แคบขึ้น  เพราะเครื่องเสียงมีเป็นร้อยเป็นพันยี่ห้อ

.. polotoon ..

« ตอบ #194 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:44:15 PM »

ขอถามว่า เครื่องเล่นแผ่นเสียงโบราณที่มีลำโพงเป็นรูปดอกไม้ใหญ่ๆ รู้สึกว่าจะต้องไขลานเอาด้วย มีคุณภาพเสียงที่ดีในระดับที่ฟังได้ไม่ขัดเขินไหมครับ หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเป็นอย่างไรบ้างครับ

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 325
พิมพ์