เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 06:31:48 PM
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598208 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #240 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 02:34:12 PM »

TRON + Otallica + JACK ครับ

คุณแจ็คคิดละเอียดรอบคอบจริงๆครับ ชักอยากเห็นชุดเครื่องเสียงแล้วซิครับ

ปกติไม่ค่อยเจอนะครับเหตุการณ์อย่างนี้ เราคงต้องดูรายละเอียดในคำวิจารณ์
  ประกอบด้วย ทั้งอุปกรณ์ประกอบต่างๆ รวมทั้งแผ่นที่ใช้ทดสอบด้วย
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #241 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 02:47:30 PM »

TRON  + Otallica ครับ

มีประเด็นนึง ที่นักเล่นมักมองข้ามไป
คิระบบไฟอังกฤษ คือ 220 โวลท์ ความถี่ 60 เฮิร์ต
แต่ไฟอเมริกา 110 โวลท์ ความถี่ 50 เฮิร์ต

ในทางฟิสิกส์ หรือนักออกแบบเครื่องไฟฟ้า ยอมรับว่า ความถี่ต่ำ (50) จะดีกว่าเล็กน้อย เพราะ
1. ความถี่สูงจะมีการสูญเสียกระแสไฟเกิดขึ้นมากกว่าแบบความถี่ต่ำกว่า เนื่องจาก เกิดปรากฏการแม่เหล็กไฟฟ้า
2. ความถี่ก็ยังมีผลต่อการสุญเสียจากกระแสไหววนอีกด้วย (ฟลักส์แม่เหล็ก)

สังเกตุได้ว่า เครื่องฝั่งอังกฤษ ข้ามไปนิยมฝั่งอเมริกา แทบทุกตัว
แต่ในทางตรงกันข้าม จะนิยมเฉพาะยี่ห้อ และรุ่น เท่านั้น

แต่ก็เป็นแค่ข้อสังเกตุนะครับ
ในความเป็นจริง ถึงเราจะนั่งฟังเปรียบเทียบ ก็ฟังไม่ออกหรอกครับ เพราะใช้เวลาแค่แป็บแป็บ  ยิ้มกว้างๆ
เป็นความรู้และข้อมูลใหม่ครับ แต่ผมทราบแต่เพียงว่า เวลาอยากจะซื้อเครื่องเสียงมือสองที่หายากจากเมืองนอกมาเล่นในบ้านเรา ให้เล็งสินค้าจากประเทศอังกฤษและเยอรมนีไว้เป็นหลัก เพราะบ้านเขาใช้ไฟ 220 v เหมือนบ้านเราครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #242 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 04:23:41 PM »

ถูกต้องที่สุดครับ อังกฤษกับเรา ใช้ไฟเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเครื่องอเมริกา ถึงแม้เราจะใช้หม้อแปลง หรือ สเต็ปดาวน์ ลดไฟบ้านจาก 220/50 เป็น 110/60 ได้ก็ตาม
แต่ก็ทำให้เกิดปัญหาอื่นๆตามมา อีก

อย่างเครื่องอเมริกา ที่มีสองเวอร์ชั่น คือไฟ 110 ขายในบ้านเขา กับ ไฟ220 ขายยุโรป
นักฟังยุโรป(อ่านตามหนังสือครับ) จะพบว่า เครื่องที่ขายยุโรป ไฟ220 จะให้เสียงดีกว่า เครื่องแท้ๆของไอ้กัน แต่ไฟ110

ก็น่าจะมาเหตุผลของผู้ผลิตนะครับ ที่ต้องทำภาคจ่ายไฟ ให้อลังการขึ้น เพราะแรงดันไฟฟ้าที่เพิ่มมากขึ้น ตั้งเท่าตัวนั่นเอง  ยิ้มกว้างๆ

เครื่องเสียงผมไม่มีอะไรพิสดารนะครับ คุณdeja vu
แต่อาศัยไปฟังบ้านเพื่อนๆ นะครับ
แต่ละคน เขาเล่นกันมา นับสิบๆปี
ผมน่ะมาเริ่มจริงจัง เมื่อ 3ปีนี้เอง ฮาฮาฮา  ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #243 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 04:59:23 PM »

เครื่องเสียงจากฝั่งอเมริกาหรืออังกฤษและยุโรปประเทศอื่นๆนั้น คงเอาประเทศผู้ผลิตมาตัดสินเรื่องคุณภาพเสียงไม่ได้หรอกครับ
มันขึ้นอยู่กับมาตราฐานการผลิตและออกแบบเครื่องเสียงยี่ห้อนั้นๆมากกว่า นักวิจารณ์ของนิตยสารเครื่องเสียงทั้งอังกฤษหรือ
อเมริกาและของบ้านเรา จะเชื่อถือได้แค่ไหนนี่เป็นประเด็นมากกว่าประเทศผู้ผลิตของเครื่องเสียงยี่ห้อนั้นๆ อย่างเช่นเครื่องเสียง
ยี่ห้อหนึ่งซื้อหน้าโฆษณาทั้งปกหน้าปกใน ของนิตยสารเครื่องเสียงฉบับหนึ่งแล้วได้ส่งเครื่องเสียงยี่ห้อที่ลงโฆษณาไว้ เพื่อให้
นักวิจารณ์ของหนังสือทดสอบ ผมอยากถามว่าถ้าเครื่องเสียงยี่ห้อนั้นให้คุณภาพเสียง
อาจจะไม่ถึงขั้นว่าดีหรืออาจจะไม่ดี นักวิจารณ์
ผู้นั้นจะต้องเขียนบทวิจารณ์ออกมาเป็นเช่นใด นี่เป็นเพียงแค่เหตุผลข้อหนึ่งเท่านั้นที่ผมตั้งข้อสังเกตุไว้ ผมไม่เคยเชื่อนักวิจารณ์
เครื่องเสียงเลยถ้าไม่ได้ไปฟังด้วยหูตัวเองและเรื่องระบบไฟที่พูดถึงอีกครับ ผมว่าถ้าเราเลือกซื้อเครื่องของฝั่งอเมริกาควรที่จะ
ซื้อเครื่องที่ผลิตขึ้นมาขายใช้ไฟเป็น220-230โวลท์เลยดีกว่า แต่เดี๋ยวมีอุปกรณ์พวกเครื่องควบคุมกระแสไฟ กรองไฟ
ออกมาขายกันเพียบทั้งของนอกและของบ้านเราใช้ได้ดีเลยครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #244 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 06:48:08 AM »

เครื่องเสียงของผมซื้อจากอเมริกา ใช้ไฟ 110 V. โดยซื้อหม้อแปลงจากคลองถม ใช้มา 15 ปีแล้วครับ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #245 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 08:40:11 AM »

แสดงว่าเครื่องของคุณ panyarak ต้องออกแบบมาแหล่มมากเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
แต่เข้าใจว่าเป็นยี่ห้อญี่ปุ่นนะครับ ฮาฮา

เกร็ดความรู้ (แล้วก็เฉยไว้  แลบลิ้น)
เครื่องใช้ไฟฟ้าของประเทศญี่ปุ่นเอง ยิ่งน่าปวดหัวหนัก
อย่างภาคตะวันออก ใช้ 50 เฮิรต ภาคตะวันตกใช้ 60 เฮิรต
ส่วนแรงดันไฟฟ้าเค้าเป็น 100 โวลท

ก็เพราะสมัยแรก ภาคตะวันออก(แถวโตเกียว) ใช้เครื่องกำเนิดไฟฟ้าจากเยอรมันซึ่งเป็น 50 แบบเรา เนื่องจากร่วมรบสงครามด้วยกัน
ส่วนภาคตะวันตก(แถวโอซาก้า) หลังจากแพ้สงครามแล้ว ต้องใช้เครื่องจากอเมริกาซึ่งเป็น 60 เฮิรต
ถ้าใครอยู่โอซาก้าแล้วย้ายมาโตเกียว เครื่องใช้ไฟฟ้าบางอันอาจใช้ไม่ได้

แต่คนญี่ปุ่น ที่มีเซลส์สีเทาในรอยหยักสมองสูง เขาแก้วิกฤติ ให้เป็นโอกาส
ทำภาคจ่ายไฟแม่งครบซะทั้งโลกเลย ฮาฮาฮา
คุณจะมาเท่าไหร่  60/50 เฮิรต   100/110/220/250 โวลท
พี่ยุ่นผม ซัดดะ กวาดแหลกครัฟ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #246 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 09:10:08 AM »

แอมป์หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่น ๆ ที่ใช้ไฟ 110 v ผมก็พอเห็นมีอยู่บ้างในบ้านเรา แต่ทำไมถึงมีคนเตือนว่าไม่ควรซื้อเทิร์นเทเบิ้ลที่ใช้ไฟ 110 v จากเมืองนอกมาใช้ในบ้านเรา แม้จะใช้หม้อแปลงก็ตาม มันจะมีผลกระทบอย่างไรต่อคุณภาพเสียงหรือครับ?
panyarak

« ตอบ #247 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 09:28:58 AM »

แอมป์หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่น ๆ ที่ใช้ไฟ 110 v ผมก็พอเห็นมีอยู่บ้างในบ้านเรา แต่ทำไมถึงมีคนเตือนว่าไม่ควรซื้อเทิร์นเทเบิ้ลที่ใช้ไฟ 110 v จากเมืองนอกมาใช้ในบ้านเรา แม้จะใช้หม้อแปลงก็ตาม มันจะมีผลกระทบอย่างไรต่อคุณภาพเสียงหรือครับ?

เครื่อง turntable ของผม ยี่ห้อ Denon ก็ 110 V. เสียงก็ปกติดีครับ

deja vu

« ตอบ #248 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 09:37:32 AM »

เป็นเรื่องความละเอียดอ่อนของมอเตอร์หรือเปล่าครับ แต่ถ้าใช้หม้อแปลงดีๆก็ไม่น่ามีปัญหา

ผมว่านักเล่นหรือนักวิจาร์ณเครื่องเสียงนี่หาสาเหตุได้ทุกเรื่องแหละครับ ขนาดใช้มือกดปุ่ม
   PLAY ของซีดี ยังต้องเลือกเลยว่าใช้นิ้วไหนกดเสียงจึงจะดีที่สุด  เล่นไปเล่นมาจะกลายเป็น
   ไสยสาสน์ไปเสียแล้ว
TRON

« ตอบ #249 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 09:44:11 AM »

เล่นไปเล่นมาจะกลายเป็นไสยสาสน์ไปเสียแล้ว

มิน่าเคยมีคนบอกผมว่าการจะเล่นหรือฟังแผ่นเสียงนี่แทบต้องจุดธูปก่อนฟังเลย  ยิงฟันยิ้ม
deja vu

« ตอบ #250 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 09:51:35 AM »

เครื่องเสียงผมไม่มีอะไรพิสดารนะครับ คุณdeja vu
แต่อาศัยไปฟังบ้านเพื่อนๆ นะครับ
แต่ละคน เขาเล่นกันมา นับสิบๆปี
ผมน่ะมาเริ่มจริงจัง เมื่อ 3ปีนี้เอง ฮาฮาฮา  ยิงฟันยิ้ม
[/quote]

เริ่มจริงจังเมื่อ 3 ปี ถ้าเป็นคนซอกแซกใฝ่หาความรู้ก็อาจจะแซงคนที่เล่นมา
    10-20 ปี ก็ได้นะครับ 

หากไม่ดูเป็นการรบกวน  ก็จะชวนเธอ.... เอ๊ย คุณแจ็คนำรูปมาโชว์บ้าง เผื่อ
    จะเป็นแรงบันดาลใจให้น้องๆในนี้เดินรอยตามบ้าง
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #251 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 07:46:07 PM »

ตามความเข้าใจของผม ระบบไฟใช้สำหรับหมุนมอเตอร์เท่านั้น ไม่น่ามีผลเรื่องคุณภาพเสียง ถ้ากราวด์ดีๆก็น่าจะพอครับ ไฟ110 หรือ 220 v น่าจะไม่แตกต่างกันครับ
อั๋น501

« ตอบ #252 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 08:42:49 PM »

หม้อแปลงไฟ110vให้เป็น220v อันนี้สำคัญมากครับต้องใช้หม้อแปลงที่มีคุณภาพถึงจะดีครับ
เครื่องเสียงจากฝั่งยุโรปส่วนมากจะเป็นไฟ230vครับ เครื่องเสียงที่ผมใช้อยู่เสียบผ่านเครื่องกรองและควบคุมกระแสไฟ ปรับแรง
ดันไฟฟ้าเป็น230v (ดูตามที่หลังเครื่องจะบอกไว้)

« ตอบ #253 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010 | 09:06:46 AM »

ท่านที่เล่นเครื่องเสียงมีวิธีการเลือกซื้อสายสัญญาณ (interconnect) และสายลำโพงอย่างไรบ้าง? เพราะเห็นมีขายในท้องตลาดมากมายหลายยี่ห้อเหลือเกิน ส่วนตัวผมเองอาศัยยี่ห้อที่ตัวเองชอบ ราคา และคำวิจารณ์ในหนังสือเป็นองค์ประกอบในการตัดสินใจซื้อ แต่ไม่เคยซื้อสายราคาแพงมากมาใช้ เพราะคำนึงถึงราคาเครื่องที่ใช้อยู่ด้วยครับ (คิดว่าราคาค่าสายไม่ควรจะเกิน 20% ของราคาเครื่องทั้งระบบ)
deja vu

« ตอบ #254 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010 | 09:20:18 AM »

พวกสายต่างๆเป็นอะไรที่เลือกซื้อยากมาก ผมก็ใช้คำวิจาร์ณของ
  หลายๆสำนักเป็นหลัก รวมทั้งดูโหวเฮ้งของสายประกอบด้วย

หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 325
พิมพ์