เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 06:59:10 PM
หน้า: 1 ... 37 38 [39] 40 41 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598213 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #570 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 02:18:14 PM »

ความละเอียดในเรื่องของเสียง
CD < DVD < DVD-A, SACD ครับ

โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยในตรรกะนี้ครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #571 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 04:48:44 PM »

วันนี้ดีจังครับมีเพื่อนๆสมาชิกร่วมพูดคุยกันแยะสนุกดีครับ  ผมนั่งอ่านเพื่อนๆสมาชิกตอบกระทู้ตาลายเลย ขอโทษทีที่ไม่เข้าใจคำถามคุณTRON
เพราะผมไม่ทราบว่าคุณTRONเล่นแผ่นดีวีดีอะไรฟังเพลง ผมไม่เคยเล่นแผ่นที่เป็นดีวีดีฟังเพลงเลยไม่เข้าใจ แต่ถ้าเป็นDVD AUDIO เคยเล่นครับ
วันหลังผมจะเล่าให้อ่านเรื่องประสบการณ์ของสองฟอร์แม็ทSACD กับ DVD AUDIO(เรื่องเล่าจากอดีต)คุณTRONเล่นแผ่นDVD AUDIO
โดยใช้เครื่องเล่นดีวีดีธรรมดา(เครื่องดีวีดียี่ห้อSONYทุกรุ่นไม่สมามรถเล่นDVD AUDIOได้อยู่แล้วครับเพราะSONYไม่ทำเป็นฟอร์แม็ทของคู่แข่ง)
เวลาที่เราจะเล่นDVD AUDIOได้ต้องมีเครื่องเล่นที่สามารถเล่นกับฟอร์แม็ทนี้ได้คุณTRONคงทราบดีอยู่แล้ว แต่แผ่นDVD AUDIOก็สามารถเล่น
ได้กับเครื่องเล่นดีวีดีธรรมดาทั่วไปยกเว้นเครื่องเล่นซีดี แต่ถึงแม้เครื่องเล่นดีวีดีเล่นกับแผ่นDVD AUDIOได้มันก็ไม่สามารถอ่านข้อมูลที่เป็นชั้นของ
DVD AUDIO(24/192Khz)ได้เล่นได้เฉพาะที่เครื่องเล่นดีวีดีจะรองรับได้อย่างเช่นPCM STEREO,dts(24/96Khz)ฯลฯ
คุณTRONฟังเพลงด้วยข้อมูลที่เป็นSTEREO แล้วชอบมากกว่าฟังจากแผ่นซีดีเล่นจากเครื่องเล่นซีดีใช่ไหมครับ ก็ไม่ได้เป็นเรื่องที่แปลกอะไร
ผมถึงบอกว่าซีดีบางแผ่นก็ไม่ได้ให้คุณภาพดีเสมอไปการอัดที่มีแหล่งผลิตที่ต่างกันคุณภาพเสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ ทั้งๆที่เป็นชุดเดียวกัน
เชื่อไหมครับผมมีซีดีในตู้เก็บกว่าครึ่งที่คุณภาพเสียงเรียกได้เต็มปากว่าเสียงห่วยมาก ผมแทบไม่เคยยิบมาเปิดฟังเลยครับ ประเด็นนี้ของคุณTRON
ผมขอตอบว่าเป็นเพราะแผ่นซีดีคุณภาพการอัดเสียงมาไม่ดีเลยทำให้เสียงสู้ชั้นเสียงSTEREOที่บันทึกเสียงของDVD AUDIOไม่ได้ครับถึงแม้จะเล่นเครื่องเล่น
ดีวีดีก็ตาม คำตอบของเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆก็อาจจะเป็นไปได้เช่นกันครับ
TRON

« ตอบ #572 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 05:06:43 PM »

ขอบคุณครับ อาจเป็นอย่างที่คุณอั๋นว่าแหละครับ เพราะผมก็ไม่สามารถเทียบได้กัีบซีดีทุถแผ่นที่ผมมีจึงตอบได้ไม่เต็มปากว่าดีวีดีเสียงกว่าทุกแผ่นหรือเสมอไป ผมเปรีบยเทียบเฉพาะอัลบั้มที่ผมมีทั้งแผ่น dvd-a และซีดี ทำให้ผมเปรียบเทียบได้แบบตรงๆอย่างที่ได้อธิบายไปแล้ว แต่ความรู้สึกผมคือมันเป็นลักษณะความต่างของเสียงระหว่างซีดีกับดีวีดี ผมคงชอบลักษณะเสียงดีวีดีมากกว่าครับ ถ้ามีโอกาสเปิดฟังพร้อมๆกัน ฟังด้วยกัน ผมคงอธิบายความรู้สึกได้ชัดเจนกว่านี้ครับ
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #573 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 09:22:04 PM »

แค่หยิบมาฝากครับ เพื่อท่านใดเล็งๆ ไว้อยู่ครับผม
ถ้าท่านใดเคยอ่านแล้วก็ผ่านไปนะครับผม  ยิ้มกว้างๆ

(ถ้าไม่เหมาะสม หรือ อย่างไร ลบได้เลยนะครับ)

รีวิวโดย noonytan - thaidvd  date='Mar 6 2010, 08:01 PM

Intro

หลังจากได้ Int amp Moon I-1  มาใช้งาน จนถึงวันนี้เป็นเวลาเกือบ2ปี  ก็คงถึงเวลาที่ต้องหา Cd player ตัวใหม่ ประสิทธิภาพที่ดีขึ้นไป
อย่างน้อยก็ให้คุณภาพอยุ่ในระดับเดียวกับ Int amp Moon ที่ใช้งานอยุ่ :kapook-9243-9853:

ซึ่งในช่วงเวลา2ปี ที่ผ่านมา ผมก็ได้ฟัง Cd player อีกหลายยี่ห้อ ในระดับราคาตั้งแต่ 3-5หมื่นบาท
มีถูกใจอยู่หลายตัวเช่น Rega Apollo , Cec TL51XR เพียงแต่ว่าทั้ง2ตัว ยังไม่โดดเด่นในแง่เพลงเร็ว หรือเพลงที่มีจังหวะ หรือเพลงที่มีไดนามิคแรงๆอย่างเช่นเพลง Rock
[แต่ถ้านับเฉพาะการฟังเพลงช้า หรือเพลงที่มีจังหวะฟังสบายๆ  cd 2ตัวข้างต้นถือว่าทำได้ดีมาก]

แต่ Cd player สำหรับผมตัวต่อไปนี้ ต้องตอบสนองการฟังได้ทุกแนวดนตรี ไม่ใช่เด่นเฉพาะเพลงช้าหรือเพลงเร็ว
เพราะผมฟังดนตรีแทบจะทุกแนว ตั้งแต่ Audiophile , Pop , Rock , Jazz , Chillout ,Trance , เพลงไทย จนถึงเพลงเกาหลีตามสมัยนิยม [ภรรยาผมฟัง]

และการที่จะซื้อ Cd ระดับไม่เกิน 4-5หมื่นบาท นอกจากแนวคุณภาพเสียงที่ผมต้องการแล้ว
Brand ควรจะเป็นแบบ ระดับ hiend หรือระดับที่ไม่น้อยหน้า Int amp ที่มีอยู่ อย่างน้อยก็เรียกไว้ว่าสามารถอยุ่กับผมได้อีกนาน โดยไม่ทำให้ผมเบื่อ หรือต้องขายทิ้งซะก่อน

จึงเป็นที่มาของ Moon CD.5

ก็เลยบอกกับภรรยาว่าคงซื้อ Moon cd.5แน่นอนแล้ว อย่างช้าภายในเดือนเมษา
จนเมื่อเสาร์ที่แล้ว แฟนผมบอกไปซื้อ Cd วันนี้เลยดีกว่า  เพราะจะได้ซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิดผม :heart:

สุดท้ายก็ได้ Moon cd.5 มาเชยชมสมใจ ลองมาดูรูปกันสักเล็กน้อยครับ :whistling:

กล่องเดิมๆที่คุ้นเลย

มีแปะสติกเกอร์ครบรอบ30ปีของบริษัท

ด้านใน ห่อที่ใส่ดูสวยงามสมราคา

โฉมหน้าของ Moon cd.5 ดูสวยงาม และหนักแน่น [หนัก 6.25Kg] ตัวถาดเป็นแบบบาง แต่แข็งแรง

วางคู่กับรุ่นพี่ Int amp Moon I-1

เริ่มเปิดเครื่อง ลองฟังเสียงกันสักหน่อย

System ปัจจุบัน

[color="#FF0000"]System ที่ใช้[/color]

Int amp /  Moon I-1
Cd player / Moon Cd.5
Speaker / Totem rainmaker
Speaker cable / Nordost super flatline MKII
Interconnect / Transparent Link
Speaker stand / Partington
Receptacle / Oyaide R1
Clef powerbridge 6

[color="#FF0000"]รีวิวเล็กๆ[/color]

หลังจาก Burn ครบ 100 ชั่วโมง น้ำเสียงเปลี่ยนไปจากตอนแรกพอสมควร คือเสียงนิ่ง ฟังสบายขึ้นเยอะ
[แต่จริงๆแล้วต้อง Burn ทั้งหมด 400 ชั่วโมง  ถึงจะเห็นประสิทธิภาพที่แท้จริง แต่คราวนี้ผมคงไม่เร่งล่ะครับ คงฟังไปเรื่อยๆ]

น้ำเสียงของ Moon cd.5ตัวนี้ ถือว่ายกระดับคุณภาพเสียงของชุดผมขึ้นอีกเยอะเลย เวลาฟังเพลงเร็วเหมือนเพิ่มกำลังให้ Int amp
ซึ่งยังไม่เคยเจอความรู้สึกแบบนี้จาก Cd ระดับไม่เกิน 5หมื่น ยิ่งจับคู่กับ Int ampของ moon ด้วยกันแล้ว ยิ่งเสริมประสิทธิภาพให้กันและกัน

แผ่นเพลงแนว  Best audiophile voice หรือเพลงร้องของสาวๆ Moon cd.5 แสดงเสียงร้อง เรียกได้ว่าโปร่ง ใส และหวานพอตัว มีเนื้อเสียงกำลังดีไม่หนาจนเกินไป 
[ยิ่งถ้าเปิดเพลงของ Tong li หรือ Snowrose เหมือนเธอมาร้องให้ฟังใกล้ๆหูเลยล่ะครับ อิอิ]

เพลง Rock เช่น In the end ของ Linkin park รุ้สึกได้ว่าเสียงดนตรี มีพลังขึ้น และเสียงเบสลงได้ลึกกว่าเดิม และเปิดอัดดังๆได้อย่างสะใจ
โดยที่ไม่รู้สึกถึงความสดจนบาดหู หรือขาดพลังแต่อย่างใด

เพลง Butterfly จาก Jason mraz เป็นเพลงเร็วที่มีจังหวะดนตรีที่สนุก เร้าใส และสปีดเสียงที่รวดเร็วจากเสียงของเครื่องเป่า   moon cd.5 เก็บรายละเอียดเหล่านั้นไว้ได้อย่างครบถ้วน

แผ่น Jazz at the pawnshop 1  Moon cd.5 ทำให้รุ้สึกเหมือนเราไปนั่งฟังพวกเค้าบรรเลงดนตรีกันในร้านเหล้า 
เสียงชิ้นดนตรีต่างๆมีมิติสมจริง รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ มากันหมด  เวทีเสียงกว้างขวางเต็มห้อง

เสียงต่ำ หรือเสียงเบส ถือว่าหายห่วง เพราะสามารถอัดเสียงเบสจากเพลง Rock หนัก ๆ หรือเพลง Dance จากวงเกาหลี
 เช่น Superjunior หรือ Big bang ได้อย่างเต็มพลัง

ส่วนเรื่องรายละเอียดดนตรีถือว่าทำได้อย่างน่าประทับใจ มีหลายแผ่นที่เป็นแผ่นที่ผมฟังมาแล้ว หลายปี
แต่พอเปิดด้วย Moon cd.5 บางทีรู้สึกว่าเหมือนมีใครเรียกอยุ่ข้างห้อง หรือมีเสียงจนผมคิดว่าเป็นเสียงจากในคอมหรือเปล่า?
 แต่จริงๆแล้วเป็นเสียงที่ฟังผ่าน Moon cd.5 ซึ่งเป้นเสียงเล็กๆน้อยๆที่ผมไม่เคยฟังมาก่อนจาก Cd ตัวเดิมๆ

ถ้าท่านใดมีงบ 4-5 หมื่น สำหรับ Cd player สักเครื่อง ลองติดแผ่นที่ท่านฟังบ่อยๆ ไปลองฟังกับ Moon cd.5ดูครับ
 ท่านอาจจะพบว่านี่คือ Cd player ตัวที่ท่านต้องการ

แต่ถ้าท่านมี Int amp Moon อยู่แล้ว  พกเงิน4-5หมื่นไปซื้อ  Cd moon ได้เลยครับ ไม่ผิดหวัง ผมรับรอง :thumbups:

ถือว่าประทับใจผมมาก สำหรับ moon cd.5 เพราะมันไม่เกี่ยงเลยว่าท่านจะชอบดนตรีแนวไหน
ขอเพียงท่านมีเวลาว่างที่พร้อมจะผ่อนคลายไปกับเสียงเพลงเพราะๆ ที่เหลือปล่อยให้เป็นหน้าที่ของ moon cd.5เองครับ :hiyo:

จบการรีวิวแล้วครับ
ท่านใดมีอะไรจะสอบถามก็พิมพ์ไว้เลยนะครับ ถ้าอันไหนที่ผมรู้ และผมสามารถตอบได้ ผมจะตอบให้ทุกคำถามครับ :kapook-9243-9853:
Cr:noonytan - thaidvd

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #574 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 10:24:35 PM »

เคยไปฟัง Moon ที่งานเครื่องเสียง เสียงดีจริงๆครับ หวานละเอียด
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #575 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010 | 09:45:02 AM »

นึกว่าคุณ Otallica ได้เครื่องเสียงแล้วซะอีก

พยายามไปลองฟังให้มากๆครับ  เปลี่ยนเครื่องสลับเครื่องไปเรื่อยๆ
   สังเกตุเสียงที่เปลี่ยนไป ว่าเปลี่ยนไปยังไง เพราะอะไร
   ถ้าเราจับลักษณะเสียงเครื่องแต่ละชิ้นได้แล้ว  จะทำให้เราเลือกเครื่อง
   ให้ตรงตามความต้องการของเราได้ง่ายขึ้น

เครื่องเสียงก็เหมือนกับผู้หญิงละครับ แล้วแต่รสนิยมใครจะชอบแบบไหน
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

« ตอบ #576 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010 | 09:54:10 AM »

หุุหุ คุณdeja vu ถ้าผมซื้อเครื่องนี้
คงไม่ต้องนั่งขับรถตู้วินหาเงิน มาซื้อกิเลสแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

มิน่าผมถึงยังไม่มีแฟนสักที แล้วก็ยังไม่ได้เครื่องเล่นซีดีเหมือนกัน

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
deja vu

« ตอบ #577 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010 | 10:53:46 AM »

หุุหุ คุณdeja vu ถ้าผมซื้อเครื่องนี้
คงไม่ต้องนั่งขับรถตู้วินหาเงิน มาซื้อกิเลสแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

มิน่าผมถึงยังไม่มีแฟนสักที แล้วก็ยังไม่ได้เครื่องเล่นซีดีเหมือนกัน

ตอนวัยรุ่นเวลาเช่ารถตู้ไปเที่ยวกัน ผมชอบนั่งหน้าคุยกับคนขับรถได้ความรู้ดี
  ยังแอบอิจฉาเลยครับ ว่าได้เที่ยวฟรีกินฟรีแถมยังได้เงินใช้อีก
  แต่ถ้าวิ่งเส้นทางเดิมซ้ำๆกันก็น่าเบื่อเหมือนกัน

จะซื้อเครื่องเสียงต้องไปฟังบ่อยๆ ถ้าอยากจะมีแฟนต้องไปหาบ่อยๆครับ
TRON

« ตอบ #578 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010 | 11:37:13 AM »

http://electronics.howstuffworks.com/question487.htm

อันนี้ก็น่าสนใจครับ ไว้อ่านเป็นความรู้กัน
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #579 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010 | 09:21:49 AM »

จะซื้อเครื่องเสียงต้องไปฟังบ่อยๆ ถ้าอยากจะมีแฟนต้องไปหาบ่อยๆครับ

ประทับใจคำคมประโยคสุดท้ายนี่ล่ะครับ
อั๋น501

« ตอบ #580 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010 | 02:03:08 PM »

ประทับใจคำคมประโยคสุดท้ายนี่ล่ะครับ
แต่ถ้ามีแฟนแล้วอาจจะไม่ได้เล่นเครื่องเสียง(เล่นอย่างอื่นแทน)
deja vu

« ตอบ #581 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010 | 03:15:50 PM »

แต่ถ้ามีแฟนแล้วอาจจะไม่ได้เล่นเครื่องเสียง(เล่นอย่างอื่นแทน)

เล่นพร้อมกันก็ได้ครับไม่มีปัญหา
อั๋น501

« ตอบ #582 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010 | 05:19:32 PM »

คุณDeja Vu และคุณปีศาจลายคราม มาร่วมฟังเพลงด้วยกันในวันเสาร์นี้ซิครับ
จะได้ร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเรื่องเพลงกันถ้าว่างมาซิครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #583 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010 | 07:30:53 PM »

คุณDeja Vu และคุณปีศาจลายคราม มาร่วมฟังเพลงด้วยกันในวันเสาร์นี้ซิครับ
จะได้ร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเรื่องเพลงกันถ้าว่างมาซิครับ
เรียนเชิญฟังเพลง(อย่างเดียว)ครับ
เพราะคุณพี่โป่งท่านเล็งโอซาก้าข้างๆไว้แล้ว ฮาฮา

deja vu

« ตอบ #584 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010 | 08:38:16 AM »

เรียนเชิญฟังเพลง(อย่างเดียว)ครับ
เพราะคุณพี่โป่งท่านเล็งโอซาก้าข้างๆไว้แล้ว ฮาฮา

ไม่สะดวกเรื่องเด็กน่ะครับ
  แต่งานเครื่องเสียงจะพยายามไปให้ได้ครับ
หน้า: 1 ... 37 38 [39] 40 41 ... 325
พิมพ์