เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149729 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 02:46:25 PM
หน้า: 1 ... 42 43 [44] 45 46 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598152 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #645 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 09:10:35 PM »

ยังไงเสียการพูดคุยกันผ่านทางเว็บแบบนี้ ไม่สามารถบ่งบอกอารมณ์ของผู้สื่อได้อย่างเต็มร้อย ท้ายที่สุดแล้วการพบเจอและคุยกันแบบตัวเป็นๆย่อมให้ความรู้สึกที่ดีกว่ามากครับ เพราะฉะนั้นผมอยากให้ทุกท่านเวลาอ่านกระทู้แล้วอย่าคิดมากนะครับ อยากให้เผื่อไว้อีกครึ่งเวลาเจอตัวจริงกันไว้ด้วยครับ (เข้าใจที่ผมสื่อหรือเปล่าครับ คงไม่งงกันนะครับ) ยิ้มกว้างๆ
เข้าใจ และเห็นด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #646 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 10:20:52 PM »

ไปรื้อหนังสือเล่มเก่าๆ เจอข้อเขียนของคุณธานีในบทบรรณาธิการ ฉบับเดือนมิถุนายน 2549
   ขอตัดต่อมาบางส่วน  (ที่อยากนำมาลงเพราะเห็นว่าคนในเวปนี้รักเสียงเพลง ส่วนจะสะสมแผ่น
   หรือเล่นเครื่องเสียงนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง)

วงการไฮเอ็นด์เกิดขึ้นเพราะความต้องการดนตรีที่มีคุณภาพสูง แม้ว่าคนส่วนใหญ่จะเริ่มต้นจากวิทยุแร่ ซึ่งมีองค์ประกอบ
  แค่อุปกรณ์อิเลคทรอนิกไม่กี่ชิ้นแต่สามารถให้เสียงออกมาได้ นั่นเป็นจุดเริ่มต้นของความมหัศจรรย์แห่งเสียงดนตรี เมื่อเขาเหล่านั้น
  พยายามทำทุกอย่างเพื่อเพิ่มคุณภาพเสียงให้กับวิทยุเครื่องเล็กๆ
      เครื่องเสียงไฮเอ็นด์ เริ่มต้นขึ้นจากจุดนี้ จากจุดเริ่มต้นของคนกลุ่มเล็กๆที่มีใจรักในเสียงดนตรีที่มีคุณภาพ เมื่อกาลเวลาผ่านมา
  ทั้งกลุ่มของคนทำเครื่องเสียงและกลุ่มของคนเสพเสียงดนตรีคุณภาพได้เพิ่มจำนวนมากขึ้นไปทั่วโลก เครื่องเสียงไฮเอ็นด์จึงถูกพัฒนา
  ขึ้นมาเป็นธุรกิจดังทุกวันนี้
      หากมองจากมุมนี้ออกไป จะเห็นว่า MP3 และ IPOD ก็คือวิทยุแร่ แม้ว่าเด็กเจนเนอเรชั่นใหม่ในวันนี้ จะพากันตื่นเต้นหวือหวาไปกับ
  ความสามารถของอุปกรณ์อิเลคทรอนิคชิ้นเล็กๆแต่สามารถเก็บบันทึกเสียงเพลงได้จำนวนมหาศาลเหล่านี้และคิดว่ามันคือดนตรีที่สุดที่
  เขาฟัง นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าเครื่องเสียงไฮเอ็นด์จะดับสิ้นไป เพราะในวันข้างหน้าเด็กๆเหล่านี้ก็จะเรียนรู้เองว่า เสียงเพลงที่พวกเขา
  กำลังฟังจากวิทยุแร่ยุคมิเลนเนี่ยมนั้นมันเป็นแค่เศษเสี้ยวของอรรถรสจริงที่ดนตรีมีอยู่ ถ้าเขามีใจรักดนตรีจริง วันหนึ่งวันหน้ารสนิยมดีๆ
  ที่ถูกกดซ่อนอยู่เบื้องหลังวิถีชีวิตที่แห้งผากของเขาจะกระตุ้นให้เขาออกค้นหา อรรถรสที่แท้จริงของดนตรีเพื่อเสพมันให้จิตวิญญาณของ
  ตัวเองชุ่มชื้นขึ้น
      วันนั้น เขาจะหันหน้าเข้ามาหาวงการไฮเอ็นด์
      และวันนั้นจะเป็นวันที่เขาค้นพบ ความมหัศจรรย์แห่งเสียงดนตรี ที่ทำให้เขาตระหนักได้ว่า มันคือของจริงที่สุดในชีวิต ที่เขาพลาดมันไป
  นานแสนนาน
      และเครื่องเสียงไฮเอ็นด์วันนี้ก็ไม่ได้หมายความถึงเครื่องเสียงราคาแพงอีกต่อไป เพราะด้วยพัฒนาการทางเทคโนโลยี่ที่ก้าวหน้า มีผลให้
  การออกแบบเครื่องเสียงที่มีคุณภาพสูงใช้ต้นทุนที่ต่ำลงกว่าแต่ก่อน
      นั่นเป็นสิ่งดีๆที่กำลังเกิดขึ้นในโลก มันหมายความว่า วันนี้เพียงแค่เงินทุนไม่เกินหนึ่งแสนบาท บวกกับความรู้ในการเล่นเครื่องเสียงอีกหน่อย
  คุณก็สามารถสร้างความมหัศจรรย์แห่งเสียงดนตรีขึ้นมาในบ้านของคุณเองได้แล้ว
deja vu

« ตอบ #647 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 10:42:16 PM »

ผมเริ่มฟังเพลงฝรั่งอย่างจริงจังตอนอยู่ ม.ศ. 1 และเริ่มสนใจเครื่องเสียงตอนอยู่ ม.ศ. 2
  ที่เล่นเครื่องเสียงเพราะต้องการให้เสียงเพลงที่เราชอบมีความไพเราะขึ้น แค่นั้นเอง
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #648 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 11:56:57 PM »

ทั้งหมด ทั้งมวล สำหรับผมเงินคือปัญหาเดียวครับ กับไฮเอ็นด์
สำหรับผม ผมคิดว่า ผมอยากได้เครื่องเล่นซีดี แอมป์ ลำโพง ดีๆ สักชุด
ที่สามารถทำให้เงินที่ผมจ่ายไป ขับเสียงเพลงที่ผมชื่นชอบ ออกมา
แล้วผมรู้สึกคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป เท่านั้นคงพอ

ผมเห็นนักเล่นเครื่องเสียงHi-End ไม่เห็น End สักทีครับ
เพราะมันไม่มีคำว่า End สิครับ สำหรับกิเลส

ทุกอย่างก็คงขึ้นอยู่กับความพอใจ ของแต่ละบุคคล
เพราะความพอใจ ของแต่ละท่าน คงไม่เท่ากันแน่นอน

แต่ ณ ตอนนี้ สำหรับผม ขอแค่ก๋วยเตี๋ยว ริมถนน
แต่ลูกชิ้นอร่อย น้ำแกงมีรสชาด ผมแค่เติมพริกป่น และน้ำส้มเท่านั้น
ผมก็ว่าผมทานอร่อย และทานได้หมดชามแล้วครับ

ขอบคุณ สำหรับแง่คิด และข้อความ ของทุกท่านนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ด้วยความเคารพ
โอ

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
deja vu

« ตอบ #649 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 12:13:15 AM »

เงินก็เป็นปัญหาของทุกคนแหละครับ

เพียงแต่อยากให้เปิดใจให้กว้างว่ายังมีเสียงที่ดีรออยู่ เอาไว้ถ้าเราพร้อมและมีความตั้งใจจริงๆ
  คงไม่เกินความสามารถของทุกๆคนหรอกครับ

ตอนที่ผมเริ่มเล่นก็ยังต้องขอเงินแม่อยู่เลยครับ แต่จะทำยังไงให้ใช้เงินก้อนนั้นให้มีประโยชน์ที่สุด
  นี่แหละคือสิ่งที่สำคัญ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #650 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 12:15:46 AM »

ผมคิดว่า ทุกความเห็น ถูกทุกข้อครับ

แต่ละท่าน มีความคิดไม่เหมือนกัน ใครชอบอย่างไร ก็ทำอย่างนั้น

บางครั้ง ก็อาจเปลี่ยนความคิดได้ เมื่อเวลาผ่านไป

บางครั้ง อาจมีข้อจำกัดบางประการ อาจไม่สามารถทำตามที่คิดหรือชอบได้

ก็เป็นข้อคิดเห็น ที่น่าจะมีประโยชน์ ไม่มากก็น้อยสำหรับทุกท่านที่ได้อ่านครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #651 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 07:49:19 AM »

ผมนั่งอ่านกระทู้นี้ของคุณอั๋นและบรรดาสมาชิกในเว็ปนี้ที่ให้ความคิดเห็นรวมทั้งแลกเปลี่ยนความรู้ในด้านต่างๆ จากประสพการณ์ของแต่
ละคนแล้ว นั่งยิ้มกริ่มอย่างมีความสุขจริงๆ ครับ  ยิ้มกว้างๆ

อย่างนี้ซิครับ คือ เว็ป ThaiProg ขนานแท้และดั้งเดิม !!!

เราทุกคนอาจมีความเห็นที่ "แตกต่าง" กันไป แต่เราไม่ได้ "แตกแยก" ครับ ที่บอกเล่ากันมาทุกคนก็มีแต่ happy กันทั้งนั้นในการเสพดนตรี
ซึ่งแต่ละท่านก็พอๆ กับผมล่ะครับ คือว่าส่วนมากเป็นนักสะสมซ็อฟท์แวร์ตัวยงกันทุกคน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

คราวนี้ผมจะเล่าประสพการณ์ฉบับย่อในการฟังเพลงของผมให้ฟังนะครับ...

เมื่อก่อนผมก็ซื้อแต่แผ่นเสียงล่ะครับ เพราะคิดว่าบางแผ่นมันหายาก ถ้าไม่ซื้อตอนนั้นทุกวันนี้บางทียังหาไม่ได้เลยซึ่งมันก็ถูกต้องจริงๆ แต่ผม
ก็ทนุถนอมมันด้วยการใช้เข็มที่ดีๆ มาอย่างสม่ำเสมอ แม้จะไม่มีเครื่องเสียงระดับ Hi-End เพราะว่าเครื่องเสียงชุดแรกของผมก็คือ ยี่ห้อ Pioneer
หมดทั้งชุด ชื่อว่ารุ่น Avante ครับ บิดามารดาซื้อมาให้สมัยอยู่ชั้นมัธยม  ยังจำได้ว่า เดินไปเดินมาด้อมๆ มองๆ ที่ห้างเซ็นทรัลสาชาสีลมบ่อยมาก
จนในที่สุดก็ได้เอามาฟังสมใจ เรียกว่าในสมัยก่อนก็หรูแล้วล่ะครับ ทุกวันนี้ก็ยังอยู่แต่เก็บไว้ที่โรงงาน ไม่ค่อยได้ฟังซักเท่าไหร่

ในใจผมคิดว่าเมื่อผมมีเงินพร้อมที่จะซื้อเครื่องเสียงก็จะซื้ออย่างดีไปเลยเพื่อที่จะได้กลั่นกรองอรรถรสของเพลงออกมาจากอัลบั้มให้มันเต็มที่
ตามความคิดของผม หากเรามีซ็อฟท์แวร์ที่ดีแล้ว ถ้าเล่นกับเครื่องเสียงที่ดีๆ มันสามารถจะดึงบทเพลงมากระแทกรูหูเราได้ด้วยเสียงอันสุดยอด
เมื่อไรก็ตามที่เราฟังแทร็คเดียวกันแต่เล่นเครื่องเสียงต่างกัน มันจะให้อารมณ์แต่ละครั้งที่ไม่เหมือนกันเลย

ใช่ครับ...ราคาของเครื่องเสียงที่มีคุณภาพตามที่เราต้องการมันให้ความแตกต่างได้ถึงเพียงนั้นสำหรับบทเพลงเดียวกัน

ถ้าใครชอบเปลี่ยนเครื่องเสียงบ่อยๆ ก็จะทราบถึงสัจธรรมอันนี้ที่มันทำให้เรามีความสุข หลังจากที่กระเป๋าฉีกไปแล้วในแต่ละครั้งที่ได้เครื่องเสียง
มาครอบครอง...

สำหรับตัวผมเองไม่ได้เปลี่ยนเครื่องเสียงบ่อยนักหรอกครับ อีกครั้งที่ได้เป็นเจ้าของก็หลังจากเรียนจบใหม่ๆ แล้วก็ลงทุนหนเดียว "สอย" ของดีๆ
ระดับแนวหน้าตอนนั้นที่เหมาะเจาะกับเพลงร็อคมาเป็นเจ้าของตามความฝัน และ จนปัจจุบันนี้ก็ยังฟังอยู่

แม้ว่าผมจะมีโอกาสติดสอยห้อยตาม คุณอั๋น ไปฟังเครื่องเสียงระดับ ไฮคลาส อีกจนนับครั้งไม่ถ้วน ในใจผมยังคิดว่า เครื่องเสียงของผมมันไม่
ได้น้อยหน้าไปกว่าเค้าซักเท่าไหร่ (บางครั้งคิดว่าของผมเสียงดีกว่าด้วยซ้ำไป) แถมยังอัดความดังได้สุดๆ ด้วยคุณภาพที่ไม่แพ้กัน

ผลสุดท้ายผมก็ต้องกลับมา ตายรัง เหมือนเดิมครับ ไม่เคยได้เปลี่ยนเครื่องเสียงมาตั้งแต่ปี 1986 มีแต่ซื้อมาเพิ่มเติม อย่างเช่น CD-Recorder,
DVD-Recorder อะไรทำนองนี้ ไม่ได้สนใจศึกษาเครื่องเสียงใหม่ๆ มานานแล้วล่ะครับ เนื่องจากว่า "ไอ้แก่" ของผมมันยังให้คุณภาพเสียงเป็น
ที่น่าพอใจอยู่อย่างไม่เสื่อมคลาย ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ลองคิดกันดูเล่นๆ นะครับ ว่านี่มัน ปี 2010 แล้ว คำนวณเบ็ดเสร็จก็ 24 ปีไม่ขาดไม่เกินที่ผมไม่ได้เปลี่ยน ฮาร์ดแวร์ สำหรับ ซ็อฟท์แวร์ อันเป็น
ที่รักของผมเหล่านี้แม้แต่น้อย มีแต่เปลี่ยน หัวเข็ม อย่างเดียวเท่านั้นเป็นระยะๆ ...

สาเหตุก็เพราะว่าเสียงมันยัง "นิ้ง" อยู่เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2010 | 10:31:08 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #652 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 09:03:04 AM »

ผมนั่งอ่านกระทู้นี้ของคุณอั๋นและบรรดาสมาชิกในเว็ปนี้ที่ให้ความคิดเห็นรวมทั้งแลกเปลี่ยนความรู้ในด้านต่างๆ จากประสพการณ์ของแต่
ละคนแล้ว นั่งยิ้มกริ่มอย่างมีความสุขจริงๆ ครับ  ยิ้มกว้างๆ

อย่างนี้ซิครับ คือ เว็ป ThaiProg ขนานแท้และดั้งเดิม !!!

เราทุกคนอาจมีความเห็นที่ "แตกต่าง" กันไป แต่เราไม่ได้ "แตกแยก" ครับ ที่บอกเล่ากันมาทุกคนก็มีแต่ happy กันทั้งนั้นในการเสพดนตรี
ซึ่งแต่ละท่านก็พอๆ กับผมล่ะครับ คือว่าส่วนมากเป็นนักสะสมซ็อฟท์แวร์ตัวยงกันทุกคน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

คราวนี้ผมจะเล่าประสพการณ์ฉบับย่อในการฟังเพลงของผมให้ฟังนะครับ...

เมื่อก่อนผมก็ซื้อแต่แผ่นเสียงล่ะครับ เพราะคิดว่าบางแผ่นมันหายาก ถ้าไม่ซื้อตอนนั้นทุกวันนี้บางทียังหาไม่ได้เลยซึ่งมันก็ถูกต้องจริงๆ แต่ผม
ก็ทนุถนอมมันด้วยการใช้เข็มที่ดีๆ มาอย่างสม่ำเสมอ แม้จะไม่มีเครื่องเสียงระดับ Hi-End เพราะว่าเครื่องเสียงชุดแรกของผมก็คือ ยี่ห้อ Pioneer
หมดทั้งชุด ชื่อว่ารุ่น Avante ครับ บิดามารดาซื้อมาให้สมัยอยู่ชั้นมัธยม  ยังจำได้ว่า เดินไปเดินมาด้อมๆ มองๆ ที่ห้างเซ็นทรัลสาชาสีลมบ่อยมาก
จนในที่สุดก็ได้เอามาฟังสมใจ เรียกว่าในสมัยก่อนก็หรูแล้วล่ะครับ ทุกวันนี้ก็ยังอยู่แต่เก็บไว้ที่โรงงาน ไม่ค่อยได้ฟังซักเท่าไหร่

ในใจผมคิดว่าเมื่อผมมีเงินพร้อมที่จะซื้อเครื่องเสียงก็จะซื้ออย่างดีไปเลยเพื่อที่จะได้กลั่นกรองอรรถรสของเพลงออกมาจากอัลบั้มให้มันเต็มที่
ตามความคิดของผม หากเรามีซ็อฟท์แวร์ที่ดีแล้ว ถ้าเล่นกับเครื่องเสียงที่ดีๆ มันสามารถจะดึงบทเพลงมากระแทกรูหูเราได้ด้วยเสียงอันสุดยอด
เมื่อไรก็ตามที่เราฟังแทร็คเดียวกันแต่เล่นเครื่องเสียงต่างกัน มันจะให้อารมณ์แต่ละครั้งที่ไม่เหมือนกันเลย

ใช่ครับ...ราคาของเครื่องเสียงที่มีคุณภาพตามที่เราต้องการมันให้ความแตกต่างได้ถึงเพียงนั้นสำหรับบทเพลงเดียวกัน

ถ้าใครชอบเปลี่ยนเครื่องเสียงบ่อยๆ ก็จะทราบถึงสัจธรรมอันนี้ที่มันทำให้เรามีความสุข หลังจากที่กระเป๋าฉีกไปแล้วในแต่ละครั้งที่ได้เครื่องเสียง
มาครอบครอง...

สำหรับตัวผมเองไม่ได้เปลี่ยนเครื่องเสียงบ่อยนักหรอกครับ อีกครั้งที่ได้เป็นเจ้าของก็หลังจากเรียนจบใหม่ๆ แล้วก็ลงทุนหนเดียว "สอย" ของดีๆ
ระดับแนวหน้าตอนนั้นที่เหมาะเจาะกับเพลงร็อคมาเป็นเจ้าของตามความฝัน และ จนปัจจุบันนี้ก็ยังฟังอยู่

แม้ว่าผมจะมีโอกาสติดสอยห้อยตาม คุณอั๋น ไปฟังเครื่องเสียงระดับ ไฮคลาส อีกจนนับครั้งไม่ถ้วน ในใจผมยังคิดว่า เครื่องเสียงของผมมันไม่
ได้น้อยหน้าไปกว่าเค้าซักเท่าไหร่ (บางครั้งคิดว่าของผมเสียงดีกว่าด้วยซ้ำไป) แถมยังอัดความดังได้สุดๆ ไม่แพ้กัน

ผลสุดท้ายผมก็ต้องกลับมา ตายรัง เหมือนเดิมครับ ไม่เคยได้เปลี่ยนเครื่องเสียงมาตั้งแต่ปี 1986 มีแต่ซื้อมาเพิ่มเติม อย่างเช่น CD-Recorder,
DVD-Recorder อะไรทำนองนี้ ไม่ได้สนใจศึกษาเครื่องเสียงใหม่ๆ มานานแล้วล่ะครับ เนื่องจากว่า "ไอ้แก่" ของผมมันยังให้คุณภาพเสียงเป็น
ที่น่าพอใจอยู่อย่างไม่เสื่อมคลาย ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ลองคิดกันดูเล่นๆ นะครับ ว่านี่มัน ปี 2010 แล้ว คำนวณเบ็ดเสร็จก็ 24 ปีไม่ขาดไม่เกินที่ผมไม่ได้เปลี่ยน ฮาร์ดแวร์ สำหรับ ซ็อฟท์แวร์ อันเป็น
ที่รักของผมเหล่านี้แม้แต่น้อย มีแต่เปลี่ยน หัวเข็ม อย่างเดียวเท่านั้นเป็นระยะๆ ...

สาเหตุก็เพราะว่าเสียงมันยัง "นิ้ง" อยู่เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
นี่เป็นตัวอย่างที่ดีการสร้างความสมดุลย์ของการฟังเพลงกับเครื่องเสียงครับ
คุณโป่งตัดสินใจลงทุนซื้อเครื่องเสียงที่ดีเพียงครั้ง โดยเลือกซีสเต็มในระดับที่ดีเหมาะกับแนวเพลงที่คุณโป่งชอบ
และยอมจ่ายแพงเพียงครั้งเดียว ผมว่าเป็นการเลือกวิธีเล่นเครื่องเสียงเหมาะกับคุณโป่งครับที่ไม่ได้ชอบเปรียบเครื่องเสียงบ่อย
เครื่องเสียงในอดีตมีที่ดีเยี่ยมมากมาย ปัจจุบันนี้ยังมีนักเล่นแสวงหามาเล่นกัน ราคาซื้อขายยังแพงกว่า
ที่ซื้อในอดีตด้วยซ้ำไป ผมเองยังมองหาแอมป์ดีๆในอดีตเพื่อที่จะมาเล่นเลยครับ แต่บางเครื่องสู้ราคาไม่ไหว
TRON

« ตอบ #653 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 09:07:02 AM »

ทุกวันนี้ผมก็แฮปปี้มากๆกับชุดเครื่องเสียงที่ผมเพิ่งได้มาไม่นานนี้เหมือนกันครับ ได้ฟังแผ่นที่เราซื้อมาแพงๆในระบบเสียงแบบนี้ผมก็พอใจมากแล้ว ในอนาคตอย่างมากก็คงอาจเปลี่่ยนลำโพงเพื่อให้เีสียงดีขึ้นอีกถ้าผมมีทุนทรัพย์พอเพียง
Pong-Wanchai

« ตอบ #654 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 11:16:55 AM »

ในวงการเครื่องเสียงเขามักใช้สุภาษิตคำว่า...จงพอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่ 

เพราะถ้าหากว่าท่าน "หูดี" ขึ้นเมื่อไหร่ เมื่อนั้นก็เป็น เรื่อง แน่ครับ แล้วไอ้เรื่องที่บอกนี่ก็คือ เสียเงิน ครับ  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #655 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 11:21:44 AM »

ในวงการเครื่องเสียงเขามักใช้สุภาษิตคำว่า...จงพอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่ 

เพราะถ้าหากว่าท่าน "หูดี" ขึ้นเมื่อไหร่ เมื่อนั้นก็เป็น เรื่อง แน่ครับ แล้วไอ้เรื่องที่บอกนี่ก็คือ เสียเงิน ครับ  ยิงฟันยิ้ม
ขอต่อให้หน่อย ไม่มีสิ่งใดในโลกนี้จะได้มาฟรีๆล่ะครับ
อย่างที่พวกนักเลงรถแต่งเขาว่ากัน"แรงม้าที่เพิ่มขึ้นไม่ได้มาฟรีๆหรอกครับ"
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #656 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 11:58:15 AM »

ขอต่อให้หน่อย ไม่มีสิ่งใดในโลกนี้จะได้มาฟรีๆล่ะครับ
อย่างที่พวกนักเลงรถแต่งเขาว่ากัน"แรงม้าที่เพิ่มขึ้นไม่ได้มาฟรีๆหรอกครับ"
และอย่าลืมข้อนี้ด้วยครับ สำหรับคนเล่นเครื่องเสียง
You get what you pay. If you can't pay, then be satisfied with what you have now.
.. polotoon ..

« ตอบ #657 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 12:15:56 PM »

But, if I've been satisfied with what I have already then I do not have to do anything, no more !  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #658 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 12:38:52 PM »

การที่เรามีเครื่องเสียงสักชุดเพื่อใช้ฟังเพลงนั้น ผมว่าทุกๆคนในเว็ปนี้มีได้กันทั้งนั้น
แต่จะชอบสนใจเรื่องเครื่องเสียงมากน้อยเท่าไรก็ขึ้นอยู่ของแต่ละท่านว่ามีความต้องการฟังเพลง
ในระดับไหน ฟังเพลงเพื่ออะไรเพราะฉะนั้นชีวิตกับเสียงเพลงและเครื่องเสียงย่อมไม่เหมือนกันอยู่แล้ว
ขนาดแนวเพลงที่ฟังบางท่านยังไม่เหมือนกันเลยครับ คนที่เล่นเครื่องเสียงมักจะถูกดูแคลนว่าฟังเสียงจากเครื่องมากกว่าดนตรี
ทุกคนที่เล่นเครื่องเสียงไม่ได้เป็นเช่นนี้หมดหรอกครับ ต้องดูจากพื้นฐานของการฟังเพลงเป็นหลักด้วยครับ
ไม่ใช่ว่าคนที่เล่นเครื่องเสียงไม่ได้ฟังROCK ฟังProgแล้วพวกเขาเหล่านั้นจะฟังเพลงไม่เป็นเราเอารสนิยมส่วนตัวเราเอง
มาตัดสินผู้อื่นที่ไม่ได้ครับ ผมได้อยู่กับคนที่เล่นเครื่องเสียงและกลุ่มคนที่ฟังเพลงแต่ไม่ได้เล่นเครื่องเสียง
แล้วกับคนที่ทั้งฟังเพลงและชอบเล่นเครื่องเสียงด้วย ทุกๆกลุ่มที่ผมกล่าวถึงอันที่จริงแล้วก็ต้องมีดนตรีในหัวใจอยู่แล้ว
ไม่อย่างงั้นคงไม่เสียเงินซื้อเครื่องเสียงหรือซื้อแผ่นมาฟังกันหรอกครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #659 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 04:34:37 PM »

ขอถามแบบเด็กไม่มีความรู้เลยนะครับว่าถ้าเกิดผมชอบฟังเพลงหลายแนวอย่างเช่น Prog, Jazz, Hard Rock, Death Metal, Folk/Acoustic, Ambient, Electronics, Shoegaze, Noise, New Age, Britpop, Classical, Industrial เรื่อยไปจนถึงป๊อปทั่วๆไป เราจะสามารถหาเครื่องเสียงที่สามารถฟังได้โอเคกับดนตรีหลายๆประเภทอย่างนี้ได้รึเปล่าครับ (พอดีอยากทราบไว้เป็นความรู้เผื่อสำหรับอนาคตน่ะครับ)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 ... 42 43 [44] 45 46 ... 325
พิมพ์