เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 06:59:28 PM
หน้า: 1 ... 45 46 [47] 48 49 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598213 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #690 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010 | 10:58:55 AM »

เออ อันนี้สงสัยมานานแล้วครับ ว่าทำไมเด็กในเว็ปนี้ค่อนข้างโพสกันเรียบร้อย
  ผิดกับพวก สว. ที่ค่อนข้าติดเรท R กันอยู่เรื่อย ผมขอสันนิษฐาน 2 ข้อนะครับ

ข้อแรก  ไม่เคย
  ข้อสอง   เบื่อแล้ว

ผมขอตอบข้อสองนะครับ แต่ต้องเพิ่มเติมหน่อยเพื่อให้ความหมายกระชับขึ้น คือว่า...

ข้อสอง เบื่อ พวกสมาชิก ส.ว. ผู้ทรงเกียรติเหล่านี้ แล้ว !!! 

อีกอย่างนึงก็คือ กลัวจะกลายเป็น ส.ค. (=เสียคน) อย่างเช่นบรรดาผู้สูงวัยทั้งหลาย  ยิ้มกว้างๆ

ความจริงแล้วเป็นการ คลายเครียด อย่านึกเป็นอื่น ตัวจริงของพวกเราไม่ได้เป็นอย่างที่คิดเสมอไปนะครับ  ยิ้มเท่ห์

เออ อันนี้สงสัยมานานแล้วครับ ว่าทำไมเด็กในเว็ปนี้ค่อนข้างโพสกันเรียบร้อย
  ผิดกับพวก สว. ที่ค่อนข้าติดเรท R กันอยู่เรื่อย ผมขอสันนิษฐาน 2 ข้อนะครับ

ผมขอตอบหน่อยครับ
ข้อแรก ไม่เคยคงไม่ใช่
ข้อสอง เบื่อแล้วคงไม่ใช่อีก
ขอตอบผิดทุกข้อครับ
ดีนะที่ผมยังไม่ได้อยู่ในกลุ่มส.ว.ผมอยู่ในกลุ่มหนุ่มใหญ่เท่านั้นครับ
เลยติดแค่เรทPG13

ที่จริงผมถามพวกเด็กๆน่ะครับ ว่าที่โพสกันเรียบร้อยนี่ เพราะไม่เคยหรือเบื่อแล้ว(พวกรุ่นใหญ่ไม่กล้าถามข้อแรกหรอกครับ)

แต่ไม่เป็นไรครับมีวัยรุ่น(ไหน) มาตอบแทนก็พอกล้อมแกล้มไปได้ แต่ เอ รู้สึกว่าจะขาดไป
  อยู่หนึ่งท่าน อาจติดประชุมอยู่
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #691 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010 | 12:55:56 PM »

ข้อแรก  ไม่เคย
  ข้อสอง   เบื่อแล้ว

คิดว่าไม่ใช่ทั้งสองข้อครับ เพราะปกติเวลาคุยเล่นกับเพื่อนนี่น่าจะเกินเรต R ด้วยซ้ำ (แล้วก็ยิ่งคุยยิ่งมันส์ ไม่เคยเบื่อ) แต่พอมาอยู่ในสังคมสาธารณะที่มีทั้งเด็กและผู้ใหญ่อยู่ร่วมกัน คนเป็นเด็กก็ไม่ควรทำอะไรที่มันโฉ่งฉ่างมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม 2010 | 12:58:39 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #692 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010 | 02:02:15 PM »

คิดว่าไม่ใช่ทั้งสองข้อครับ เพราะปกติเวลาคุยเล่นกับเพื่อนนี่น่าจะเกินเรต R ด้วยซ้ำ (แล้วก็ยิ่งคุยยิ่งมันส์ ไม่เคยเบื่อ) แต่พอมาอยู่ในสังคมสาธารณะที่มีทั้งเด็กและผู้ใหญ่อยู่ร่วมกัน คนเป็นเด็กก็ไม่ควรทำอะไรที่มันโฉ่งฉ่างมากครับ

ประมาณว่า ที่นี่ เรต ท เนอะ ไม่เอา เรต น ไม่ก็ เรต ฉ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #693 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010 | 02:09:22 PM »

นี่คือUSB-DAC ของยี่ห้อMoon รุ่น300Dกับยี่ห้อAyre รุ่นQB-8 ทั้งสองตัวนี้ผมได้มีโอกาสฟังเปรียบเทียบเสียง

USB-DAC ตัวนี้เป็นของยี่ห้อBRYSTON รุ่นBDA-1เป็นอีกตัวที่ผมได้มีโอกาสทดลองฟังเสียงเช่นกัน

และนี่ก็เป็นUSB-DAC ของยี่ห้อWeiss รุ่นMinerva ก็เป็นอีกตัวที่ผมได้ฟังเสียงด้วย(เป็นยี่ห้อเดียวกับที่ไปให้ฟังที่งานMEETING Audiophile)

USB-DAC ตัวนี้ของยี่ห้อLINN(จากรูปวางอยู่บนเครื่องเล่นPC MEDIA PROCESSOR)ผมได้มีโอกาสไปฟังจากห้องฟังเพลงของท่านนักเล่น
ในกลุ่มที่ฟังไฟล์เพลงด้วยกัน จะเห็นได้ว่าท่านเจ้าของห้องเลือกฟังเพลงจากสื่อฟอร์แมททุกชนิด อย่างมีใจเปิดกว้างไม่ได้ยึดติดกับสื่อชนิดใดๆ
เครื่องเล่นPC MEDIA PROCESSOR จะเหมือนของผมต่างกันที่เคสใส่เครื่องเท่านั้น แต่สำหรับเครื่องนี้จะเน้นสำหรับการฟังเพลงมากกว่าดูหนัง
(ผู้ที่ทำเครื่องนี้เป็นคนเดียวกับที่ทำเครื่องให้ผม) ส่วนเครื่องของผมจะเน้นทั้งดูหนังฟังเพลง ก็แล้วแต่ความต้องการของเราว่าอยากจะเล่นกับ
สื่ออะไรบ้าง

deja vu

« ตอบ #694 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010 | 02:32:49 PM »

อยากทราบ ข้อดี - ข้อเสีย  ระหว่าง ซาวน์การ์ด กับ DAC

กรณีฟังเพลงจากไฟล์ ผ่านแอมป์ ออกลำโพง  ขอหลายๆความเห็นหน่อยครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #695 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010 | 02:33:10 PM »

ตั้งแต่ผมกลับจากบ้านคุณอั๋นเมื่อคืนวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมยังไม่ได้ดูหนังผ่านทีวีจอใหญ่ รุ่นบุโรทั่ง ของผมเลย

รู้สึก...ไม่ค่อย ส บ า ยยยย   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ตามันกระตุกๆ คล้ายมีคนเรียกหา หรือ บ่นถึง.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2010 | 06:03:22 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #696 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010 | 04:05:20 PM »

อยากทราบ ข้อดี - ข้อเสีย  ระหว่าง ซาวน์การ์ด กับ DAC

กรณีฟังเพลงจากไฟล์ ผ่านแอมป์ ออกลำโพง  ขอหลายๆความเห็นหน่อยครับ

ผมจะขอเล่ารายละเอียดของการเล่นไฟล์เพลง ไฟล์หนังของผมแต่ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้มีความรู้
กับเรื่องPC คอมพิวเตอร์อะไรแบบนี้เลยครับ ที่เล่นเป็นได้เพราะมีเพื่อนๆพี่ๆเป็นตัวช่วย ก่อนที่ผมจะลงมาเล่นกับไฟล์ฯนั้น
ผมได้เริ่มศึกษาลองไปฟังที่บ้านพี่ชายและเพื่อนๆ พวกเขาเล่นกันไปก่อนหน้าผมเป็นปีแล้วช่วงแรกๆผมติดที่ใช้คอมพิวฯไม่เป็น
มีปัญหาตลอดแค่เปิดเครื่องดูเมล์อะไรอย่างนี้ยังทำไม่เป็นเลยครับ ต้องให้ตัวช่วย(เมีย)ทำให้ตลอด ที่ผมนั่งเขียนเรื่องราวอะไรให้อ่านกัน
ได้นี้ถือว่าเก่งกว่าแต่ก่อนมากแล้วครับ พอผมได้ไปลองฟังเพลงดูหนังโดยเล่นผ่านPC แทนเครื่องเล่นดีวีดีหรือเครื่องเล่นซีดี
แรกๆจากการได้ฟังเพลงผมก็ไม่ค่อยตื่นเต้นเท่าไร เพราะว่าผมวัดผลจากคุณภาพเสียงไม่ได้กับชุดซีสเต็มของคนอื่นซึ่งอาจจะไม่คุ้นเคย
กับเสียงเพลงที่ฟัง  แต่ยอมรับว่ามันให้คุณภาพเสียงที่ดีผมได้รับฟังโดยไม่รู้สึกว่ามันคือเสียงเพลงที่ฟังจากคอมพิวฯเลยครับ
แต่พอมาได้ดูภาพจากภาพยนต์ ผมได้เห็นภาพที่มันเหนือชั้นกว่าดีวีดีมากมายนักเล่นเอาไม่อยากดูหนังจากดีวีดีอีกเลย
ซึ่งเวลานั้นผมคิดจะซื้อเครื่องเล่นบูลเรย์มาเล่นเพราะไม่อยากเล่นผ่านเครื่องPC คิดว่าเครื่องคอมพิวฯแบบนี้ผมคงใช้ไม่เป็น
เป็นอะไรที่ยากสำหรับผม พี่ชายผมบ่นว่าอะไรว่ะทำอะไรได้ทุกอย่างแค่คอมพิวฯกลับกลัวไปได้เด็กๆมันยังเล่นเป็นเลย
ผมก็มาคิดๆดูว่าถ้าลงทุนทำเครื่องเล่นPC แบบนี้มันน่าจะคุ้มกว่าไปซื้อเครื่องเล่นบูลเรย์ ที่ตอนซื้อมาใหม่ๆราคาจะแพงพอนานๆเข้า
เครื่องเล่นรุ่นใหม่ๆออกมาราคามันก็จะถูกลงเรื่อยๆเหมือนกับซื้อทีวีLCDหรือคอมพิวเตอร์ ซื้อที่หลังได้ถูกกว่าดีกว่าเสมอเป็นสัจจะธรรม
ของเทคโนโลยีครับ แล้วอีกเรื่องที่สำคัญแผ่นบูลเรย์ราคายังสูงอยู่ดูหนังเรื่องหนึ่งจะต้องลงทุนเกือบพันบาท มันจะคุ้มหรือเปล่า
ผมก็เลยตัดสินใจเลือกลงมาเล่นไฟล์ ผมอาจจะโชคดีที่มีพี่ชายและเพื่อนๆเป็นทัพหน้าเดินนำไปก่อนแล้วผมเลยสบายหน่อยเดินเป็นทัพหลัง
ทัพหน้ามีปัญหาอะไรพวกเขาก็ต้องแก้ปัญหาไปก่อนแล้ว  ผมเลยเล่นไฟล์ได้อย่างสมบูรณ์ครับ  ทีนี้มาเล่าถึงเครื่องเล่นPC MEDIA ของผม
เพื่อนผมที่เขาทำให้ผมเลือกใช้อุปกรณ์ที่ได้มาตาฐานอาทิเช่นเลือกใช้Mainboard ที่ดีภาคจ่ายไฟเลือกใช้ของที่มีคุณภาพสูงอาจจะต้อง
จ่ายแพงขึ้นก็ต้องยอมเพราะว่ามันสำคัญมาก เรื่องระบายความร้อนต้องใช้พัดลมที่ต้องตัวใหญ่และเสียงเงียบด้วย การ์ดภาพกับการ์ดเสียง
อันนี้สำคัญที่สุดเลยครับ ผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าตัวไหนยี่ห้อใดดี(ใช้แล้วต้องไม่เกิดปัญหาด้วย)เพื่อนผมของเป็นประเภทกูรูกับเรื่องPC เหล่านี้
เขาได้ทดลองเล่นทดลองทำมีประสบการณ์ทางด้านนี้โดยเฉพาะผมก็เลยสบายไปครับ ก่อนที่ผมจะเลือกซาวน์การ์ดผมได้มีโอกาสลองฟังเสียง
กับของเพื่อนๆคนอื่นที่เขาใช้อยู่เลยจะรู้ว่าซาวน์การ์ดตัวใดที่ดีกว่าตัวอื่นๆ ผมได้เลือกเอาตัวที่ดีที่สุดใช้สำหรับลงในเครื่องของผม
เล่ามาตั้งนานก็มาเข้าคำถามของคุณDeja Vu ว่าข้อดีข้อเสียของDAC(ต่อภายนอก)กับซาวน์การ์ดภายในเครื่องPC ความเห็นของผม
ซาวน์การ์ดให้คุณภาพเสียงสู้DAC ภายนอกไม่ได้อยู่แล้วครับ ซาวน์การ์ดมีข้อจำกัดมากมายมันรวมอยู่ในเครื่องที่่มีสัญญาณรบกวนมาก
ภาคจ่ายไฟก็ต้องใช้ร่วมกับอุปกรณ์อื่นๆและเรื่องความร้อนอีกแต่ก็มีข้อดีราคาถูกกว่าDACดีๆมากครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #697 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 09:41:30 AM »

นับแต่นี้ต่อไปเราจะมีวัฒนธรรมในการซื้อเพลงคล้าย ๆ กับซื้อบัตรเติมเงินโทรศัพท์หรือโหลดข้อมูลเอาจากคอมพ์แล้วจ่ายเงิน เพื่อให้ได้เพลงมาฟัง??? (ขอประทานโทษหากผมจะเข้าใจผิดไป) แล้วศิลปะที่สามารถจับต้องได้อย่างอาร์ตเวิร์คหน้าปกดังที่เคยเห็นกันบนปกแผ่นเสียงหรือซีดี มันจะไปอยู่ตรงไหนครับ?
deja vu

« ตอบ #698 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 10:23:03 AM »

นับแต่นี้ต่อไปเราจะมีวัฒนธรรมในการซื้อเพลงคล้าย ๆ กับซื้อบัตรเติมเงินโทรศัพท์หรือโหลดข้อมูลเอาจากคอมพ์แล้วจ่ายเงิน เพื่อให้ได้เพลงมาฟัง??? (ขอประทานโทษหากผมจะเข้าใจผิดไป) แล้วศิลปะที่สามารถจับต้องได้อย่างอาร์ตเวิร์คหน้าปกดังที่เคยเห็นกันบนปกแผ่นเสียงหรือซีดี มันจะไปอยู่ตรงไหนครับ?

ผมคิดว่าตัวเองเป็นพวกอนุรักษ์นิยมนะครับ  เมื่อก่อนเพลงที่ชอบมากก็จะซื้อเป็นแผ่นเสียง ชอบน้อยก็จะเป็นเทปแทน
  พอเริ่มมีซีดีก็เริ่มซื้อบ้างเพราะเห็นว่าสะดวกดี  สุดท้ายก็เลิกเล่นแผ่นเสียงเพราะไม่ค่อยมีเวลาให้กับมัน

ในอนาคตคิดว่าจะลองพวกไฟล์เพลงดูบ้างโดยเล่นควบคู่ไปกับซีดี

ในใจลึกๆแล้วผมยังรักแผ่นเสียงมากที่สุด ได้ฟังเสียงที่เป็นธรรมชาติ ได้สัมผัส(ลูบคลำ)ปกขณะฟัง
   แต่บางทีเราก็ต้องเปลี่ยนแปลงตามสถานการณ์ เวลา เงิน และโอกาส ทั้งที่เราไม่อยากจะเปลี่ยน

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #699 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 10:27:04 AM »

+1 ครับ ส่วนตัวแล้วคิดว่าเรื่องอาร์ตเวิร์กและบุคเลตที่จับต้องได้ถือเป็นเรื่องที่สำคัญมากสำหรับอัลบั้มสักชุดหนึ่ง เหมือนกับคนเราที่มีครบทั้งวิญญาณและร่างกายที่จับต้องจ้องมองได้ครับ และนี่คือเหตุผลหนึ่งที่ผมจะไม่เลิกซื้อซีดีแน่นอน

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #700 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 01:52:34 PM »

ผมเห็นว่าการเล่นเครื่องเสียง ถ้าจะให้สมบูรณ์ถึงพร้อมหรือเรียกว่า "ครบเครื่องเรื่องเครื่องเสียง" ควรจะมีองค์ประกอบสามส่วนนี้ประกอบเข้าด้วยกัน ได้แก่

- ดนตรี (music)
- ศิลปะ (art)
- สุนทรียศาสตร์ (aesthetics)

ปัจจัยทั้งสามข้อนี้ได้มาจากเครื่องเสียงและสิ่งบันทึกเสียง (equipment & recordings) ซึ่งรวมเรียกว่าเป็นระบบเครื่องเสียง (audio system) บางคนอาจจะเอา "ห้องฟัง" รวมเข้ามาใน "ระบบ" นี้ด้วยโดยให้เป็นปัจจัยที่สาม แต่เชื่อผมเถอะ... น้อยคนที่มีเครื่องเสียงจะเป็นผู้ที่มีห้องฟังที่ตกแต่งจริงจัง นั่นคือ โดยพื้นฐานแล้วคนเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่มักจะมีแต่ฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์เท่านั้น

นอกจากเสียงดนตรีอันไพเราะที่ได้จากชุดเครื่องเสียงของเราแล้ว ผมเห็นว่าเราควรจะได้รับความสุขหรือความอภิรมย์ในแง่คุณค่าทางศิลปะและสุนทรียะจากสิ่งที่เราสามารถมองเห็นและจับต้องได้อีกโสดหนึ่งด้วย เช่น ภาพอาร์ตเวิร์คและข้อมูลต่าง ๆ บนปกแผ่นเสียงหรือซีดี, ความสวยงามจากการออกแบบเครื่องอย่างพิถีพิถัน ลูกเล่น facilities และฟังก์ชั่นการใช้งานต่าง ๆ ฯลฯ ความสุขจากการได้ยิน มองเห็น และจับต้องได้เช่นนี้รวมเรียกว่า "ศิลปะและสุนทรียศาสตร์" ซึ่งการเล่นเครื่องเสียงอย่างผิวเผินมิอาจมีให้ได้

การเล่นเครื่องเสียงอย่างผิวเผินคืออะไร? มันก็คือการขอให้เพียงแต่ว่ามีเพลงหรือดนตรีออกมาจากเครื่องให้ได้ยินเท่านั้นเป็นพอ โดยตัดเอาปัจจัยด้านศิลปะและสุนทรียศาสตร์ออกไป จะเป็นแหล่งกำเนิด (source) อะไรก็ได้ ขอให้มีเพลงให้ฟังเป็นพอ โดยเน้นปริมาณ ไม่คำนึงถึงคุณภาพ เน้นสื่อประเภทจุข้อมูลได้มาก ในขณะที่คุณภาพยังเป็นที่กังขาอยู่

ตัวอย่างเป็นรูปธรรมซึ่งจะยกมาให้ดูเพื่อจะได้เห็นภาพชัดเจนของคำว่า "ศิลปะและสุนทรียะ" ก็คือ ระหว่างการออกแบบเครื่องเล่นแผ่นเสียงไฮเอนด์ที่มีรูปลักษณ์หรูหราสง่างามและคลาสสิกดังที่ผมเคยเอาภาพมาให้ดูกันบ้างแล้ว กับการออกแบบแหล่งกำเนิดเสียงที่เป็นกล่องสี่เหลี่ยมทื่อ ๆ มีช่องให้เอา thumb drive เสียบเพื่อถ่ายโอนสัญญาณนั้น การออกแบบอย่างใดจะมีศิลปะและสุนทรียะกว่ากัน? นี่ไม่นับรวมไปถึงรายละเอียดเกี่ยวกับวิธีการเล่น การปรับแต่ง การบำรุงรักษา ฯลฯ นะครับ ว่าอย่างไหนจะต้องการความละเอียดละออหรือพิถีพิถันมากกว่า

ผมว่าเจ้ากล่องสี่เหลี่ยม ๆ อย่างเครื่องเล่นซีดีนี่มันออกแบบมาให้มีลักษณะทื่อ ๆ แข็ง ๆ ขาดความสวยงามและสุนทรียะแล้วนะ แต่ก็ยังดีที่ซอฟต์แวร์ลิขสิทธิ์ทั่วไปยังพอมีอาร์ตเวิร์คและข้อมูลหน้าปกให้ทัศนาและจับต้องหรือลูบคลำกันได้เพลิน ๆ

แต่เครื่องเล่นไฟล์เพลงนี่สิ เห็นแล้วรู้สึกว่ามันซ้ำร้ายไปเสียยิ่งกว่าเครื่องเล่นซีดีเสียอีกครับ
อั๋น501

« ตอบ #701 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 03:30:40 PM »

ก่อนอื่นผมจะขอบอกนิสัยส่วนตัวของผมก่อนนะครับ ผมเป็นคนที่พูดและเขียนอะไรก็แล้วแต่จะต้องมีข้อมูลและได้สัมผัส
กับตัวเองมาก่อน ถึงจะมาบอกเล่าให้อ่านกัน อย่างเช่นการเล่นเครื่องเสียงการฟังเพลง ก็ต้องเคยฟังมาแล้วถึงจะมาเล่าได้
ไม่ใช่เล่นคิดเอาเอง นึกเอาเองไม่เคยได้สัมผัสกับสิ่งนั้นๆแล้วมาแสดงความคิดเห็นแบบนี้ผมไม่ทำหรอกครับ ผมเป็นพวกกบนอกกะลาครับ
ชอบเรียนรู้ชอบลองของใหม่ ไม่ได้ยึดติดกับฟอร์แมทอะไรๆทั้งนั้น ผมฟังเพลงผมสนใจกับดนตรีข้างในอัลบั้มมากกว่าตัวปกที่ห่อไว้
และผมจะไม่ตัดสินสิ่งใดถ้าหากผมไม่ได้ฟังก่อน  อย่างเรื่องการฟังเพลงจากไฟล์นี่ก็เหมือนกันรู้ไหมครับว่าผมได้ทดลองเล่นลองฟัง
กับมันมาขนาดไหน แค่USB-DAC ผมได้มีโอกาสลองเล่นไม่รู้กี่ตัวนับไม่ถ้วน แต่ละตัวคุณภาพระดับคับแก้วทั้งนั้น คนที่ยังไม่เคยได้ลองฟัง
ได้ลองสัมผัสแต่มาบอกว่ามันให้เสียงไม่ดีน่ากังขา ถ้าหากสิ่งใดเราได้สัมผัสด้วยรูหูแล้วบอกว่าไม่ชอบผมพอเข้าใจครับเป็นเรื่องธรรมดาอยู่แล้ว
แต่ไม่เคยได้ลองฟังด้วยตัวเองแล้วมาตัดสินว่ามันไม่ดี อันนี้ผมรับไม่ได้ครับ ที่ผมเอาเรื่องการเล่นไฟล์เพลงมาเล่าก็เพราะอยากให้เพื่อนๆสมาชิก
ได้มีโอกาสได้สัมผัสกับเทคโนโลยียุดใหม่ เพื่อเป็นทางเลือกในการฟังเพลงจะเลือกเล่นหรือไม่ก็เป็นเรื่องของส่วนบุคคลอยู่แล้วครับ

ผมไม่เคยบอกเลยว่าการเล่นแผ่นเสียงไม่ดี  ผมเคยเล่นสะสมแผ่นเสียงมาแล้วมากมายก่อนที่คนบางคนเคยเล่นเสียอีก
เล่นแผ่นเสียงหายากๆเคยมาหมดแล้ว สมัยนั้นไม่มีเน็ทถ้าจะซื้อแผ่นเสียงต้องฝากคนอยู่เมืองนอกซื้อให้คิดดูซิว่าเวลาจะซื้อแผ่นเสียง
ลำบากขนาดไหน ร้านขายแผ่นเสียงบ้านเราก็มีอยู่น้อยมากครับ   เพื่อนๆสมาชิกจะเล่นกับฟอร์แมทอะไรจะสะสมซีดีรูปแบบอะไรมันเป็น
เรื่องส่วนตัว ของใครของมันอย่างที่ผมเคยบอกเสมอปัจจัยรอบตัวเราไม่เหมือนกันอยู่แล้ว แล้วผมบังคับใครให้มาชอบแบบผมก็ไม่ได้
และผมคงไม่ไปชอบแบบคนอื่นเขาด้วย   "อย่าตัดสินอะไรโดยที่ไม่ได้ลองฟัง"
deja vu

« ตอบ #702 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 04:05:35 PM »

ตอนคอมพิวเตอร์เริ่มเข้ามาในบ้านเราใหม่ๆ มีเพื่อนหลายคนนำมาใช้ฟังเพลง ตอนแรกที่ผมได้ฟัง
  ถึงกับส่วยหัวเลยว่าฟังเสียงอะไรกันไม่ได้เรื่องเลย  แม้ในตอนหลังจะมีหลายคนบอกว่าเสียงจาก
  ไฟล์เพลงที่ใช้ซาวน์การ์ดดีๆเสียงจะดีมากเหมือนฟังจากเครื่องเสียงดีๆ แต่ผมก็ยังไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่
  เพราะคนพวกนี้ยังไม่เคยฟังเพลงจากแผ่นเสียงหรือเครื่องเสียงดีๆเลย  จนมีหลายคนนำมาพูดกันในเวป
  เครื่องเสียงและได้รับการยืนยันจากคุณอั๋นซึ่งเคยเล่นเครื่องเสียงมาก่อน จึงทำให้เริ่มสนใจวิธีการฟังเพลง
  จากไฟล์แบบนี้    และคิดว่าน่าจะเป็นตัวเลือกอีกตัวหนึ่งนอกจากการฟังจากซีดี  การที่มีตัวเลือกมากขึ้น
  มันน่าจะเป็นข้อดีมากกว่าข้อเสีย

การที่คุณปีศาจลายครามพูดถึงเรื่องศิลปะบนเครื่องเล่นและซอพแวร์ผมก็เห็นด้วย  แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า
  จะต้องปิดกั้นสื่ออื่นที่ศิลปะไม่สวยงามเท่า บางครั้งบางอารมณ์เราก็ต้องการฟังเสียงอย่างเดียว (หลายครั้งที่
  ผมซาบซึ้งไปกับเสียงเพลง ผมจะหลับตาฟังเพลง)

« ตอบ #703 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 04:20:57 PM »

ไม่ต้องลองฟังก็คงจะพออนุมานได้ว่ามันคงไม่ต่างอะไรไปจากเสียงที่ได้จากไฟล์บีบอัดระบบดิจิตอลดังเช่นเทคโนโลยีของ MP3 สักเท่าไรหรอกครับ ก็ในเมื่อเครื่องเล่นซีดีไฮเอนด์ผมก็เคยไปลองฟังมาแล้วและรู้สึกงั้น ๆ เพราะอย่างไรเสียมันก็คือเสียงแบบดิจิตอลที่ตีตราติดตัวมันมาแต่กำเนิดอยู่แล้ว และคงจะสวมเสื้อและแต่งองค์ให้เป็นอะนาล็อกคงจะเป็นไปไม่ได้

การที่ผมยังคงมีเครื่องเล่นซีดีไว้ในระบบก็เพียงเพื่อเอาไว้ฟังอัลบั้มยุคใหม่ เพลงไทยเก่า ๆ หรืออัลบั้มที่หาไม่ได้ในรูปแผ่นเสียงเท่านั้น มิฉะนั้น บอกตามตรงว่า ผมคงเขี่ยมันทิ้งออกไปจากระบบเครื่องเสียงของผมนานแล้ว

สิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือว่า เทคโนโลยีการบีบอัดข้อมูลอาจจะเป็นประโยชน์ในเชิงปริมาณสำหรับคนที่ต้องการเก็บเพลงจำนวนมากโดยไม่เปลืองเนื้อที่เก็บซอฟต์แวร์ ต้องการความสะดวกรวดเร็วในการเรียกใช้งาน และไม่ซีเรียสกับวิถีแห่งการเล่นเครื่องเสียงอย่างมีศิลปะและสุนทรียะ เจ้าเครื่องเล่นไฟล์เพลงนี้คงจะเป็นคำตอบที่ดี แต่ถ้าเมื่อใดก็ตามที่ต้องการ "อะไร" ที่เหนือไปกว่าปริมาณและความสะดวก นั่นคือ ศิลปะและสุนทรียะแห่งการมองและสัมผัสเครื่องเสียงรวมทั้งแผ่นที่เล่นอยู่ ผมว่าถึงเวลาแล้วที่จะตัดสินใจว่าจะเดินไปข้างหน้าตามที่กระแสและเทคโนโลยีกำหนดให้เราต้องเดิน หรือว่าจะยังนั่งนิ่ง ๆ อยู่กับสิ่งเดิม ๆ ที่จะบอกว่าล้าสมัยแล้ว มันก็ไม่เชิงเสียทีเดียว

เหมือนคนที่มีโทรศัพท์มือถือไฮเทครุ่นใหม่ ๆ อะไรออกมาเป็นซื้อหมด คือจะต้องมีให้ได้ก่อนคนอื่นเขา ผมว่าคนพวกนี้ชอบตามเทคโนโลยี ซึ่งไม่ได้ให้คุณอะไรแก่พวกเขาเลย นอกจากเสียเงินเสียทองมากกว่าคนอื่น เพราะโทรศัพท์มือถือรุ่นใหม่วันนี้ราคาแพง อีกไม่นานก็ราคาตกแล้ว ถ้าใครคิดจะซื้อ ควรจะรอให้มันติดตลาด มีเสถียรภาพในราคาที่ต่ำลงดีกว่า -- อย่างนี้ไม่เหนื่อยที่จะเดินตามเทคโนโลยีครับ
TRON

« ตอบ #704 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010 | 04:34:15 PM »

ผมว่าไฟล์ที่คุณอั๋นพูดถึงนี้ไม่ใช่ไฟล์บีบอัดเหมือนพวกไฟล์ mp3 น่ะครับ มันเป็นไฟล์ความละเอียดสูงซึ่งเข้าใจว่าใช้เนื้อที่ในการจุต่อเพลงมากกว่า mp3 หลายเท่าตัวแน่ๆ แต่ผมก็เข้าใจคุณปีศาจเรื่องศิลปะอาร์ตเวอร์คครับ เพราะผมก็ชอบเหมือนกัน ฉะนั้นสรุปแล้วมันก็ "ทางใครทางมัน" ครับ เอาเป็นว่าใครสนใจเทคโนโลยีใหม่ก็เข้ามาหาความรู้ที่คุณอั๋นแกก็อุตส่าห์หาข้อมูลหามาให้ มานั่งพิมพ์ให้เราอ่านได้ศึกษากันทั้งๆที่แกก็พิมพ์ไม่เก่งมาก (เท่าที่จำได้นะครับ) ถือว่าคุณอั๋นใ้ช้ความพยายามถ่ายทอดข้อมูลด้านนี้มากเหมือนกัน แต่ถ้าเราไม่ชอบเราก็เล่นหรือสะสมแบบที่เราชอบตามเดิมนะครับ ไม่จำเป็นต้องโจมตีว่ากล่าวว่ามันไม่ีดีกันนะครับ สร้างความขัดแย้งในบอร์ดของเรากันเปล่าๆ ของพวกนี้มันอยู่ที่ความชอบส่วนตัวครับ 
หน้า: 1 ... 45 46 [47] 48 49 ... 325
พิมพ์