เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149729 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 02:45:46 PM
หน้า: 1 ... 79 80 [81] 82 83 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598152 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1200 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 04:44:40 PM »

ตอนนี้เห็นกำลังฮิตสายลำโพง JPS Aluminata นัยว่าขายดีมาก เปลี่ยนสายแล้วเหมือนเปลี่ยนเครื่องใหม่
 ราคาแค่ 300,000 บาท(สามแสนบาทถ้วน)เอง  คุณอั๋นไม่สนใจบ้างหรือครับ แค่ขายโตโยต้าคันที่ขับอยู่ก็
 เล่นได้แล้ว   ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1201 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 05:11:42 PM »

การฟังเครื่องเสียงในห้องฟังเพลง อีกหน่อยผมว่าต้องมี "ยันตร์" ติดเอาไว้ครับ แล้วเสียงจะดีขึ้น แล้วแต่ว่าใครจะเชื่อหรือ
นับถือเจ้าพ่อองค์ใด ท่านก็จะมาช่วย แถมผียังไม่เข้ามาต้วมเตี้ยมในความมืดระหว่างฟังเพลงอีกด้วย  ยิ้มกว้างๆ

(ผมไม่ได้คิดในทางไม่เลื่อมใสนะครับ ต้องขอโทษกับท่านที่เคร่งทางด้านนี้ด้วย นำมาเป็นข้อคิดเห็นเฉยๆ นะครับ)  ยิ้ม
วิธีนี้ พี่ผี ใช้ไม่ได้ครับ ยิ้มกว้างๆ
เป็นผีก็ต้องฟังเพลงเพราะอยู่แล้ว ไม่ต้องมีตัวช่วยหรือพึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ไหน (ฮา)
ฮาด้วย  บรื๋อ..ยย์

ตอนนี้เห็นกำลังฮิตสายลำโพง JPS Aluminata นัยว่าขายดีมาก เปลี่ยนสายแล้วเหมือนเปลี่ยนเครื่องใหม่
 ราคาแค่ 300,000 บาท(สามแสนบาทถ้วน)เอง  คุณอั๋นไม่สนใจบ้างหรือครับ แค่ขายโตโยต้าคันที่ขับอยู่ก็

แล้วไอ้สาย  JPS Aluminata นี่มันประหยัดน้ำมันกว่าไหมครับ พี่หยิ่ม 555+  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #1202 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 05:30:32 PM »

ผมเป็นคนที่เล่นเครื่องเสียงแล้วเชื่อหลักการของเรื่องอคูสติกส์เสียงมากกว่าเรื่องเล่นกับพวกเส้นสาย  อะไรสำคัญที่สุดของชุดซีสเต็มสำหรับผมแล้ว
ก็คือห้องฟังเพลงครับ(ผมคิดเสมอว่าห้องฟังเพลงเป็นส่วนหนึ่งของชุดซีสเต็มครับ) คิดอยู่เหมือนกันครับว่าเที่ยวหน้าจะเอารถโตโยต้าไปแลก
กับแอมป์และเครื่องเล่นโปรเจคเตอร์แต่บังเอิญติดอยู่รถต้องใช้ทำมาหากินก็เลยเปลี่ยนใจ  กำลังคิดอยู่หาอะไรไปแลกดีเฮียDeja Va ช่วยคิดหน่อยซิ
ส่วนสายลำโพง JPS Aluminata ถ้าคุณหมอกลับมาแล้วลองถามคุณหมอดูซิครับ ผมเห็นคุณหมอของเราชอบเล่นกับพวกเส้นสายราคาขนาดนี้จิ๊บๆครับ

อั๋น501

« ตอบ #1203 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 06:01:47 PM »

แล้วไอ้สาย  JPS Aluminata นี่มันประหยัดน้ำมันกว่าไหมครับ พี่หยิ่ม 555+  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
[/quote]

ผมว่าใช้สายJPS Aluminata แล้วไม่ต้องใช้น้ำมันเลยครับ ประหยัดน้ำมันจริงๆ  พี่ผีน่าจะซื้อใช้มันใช้ประโยชน์ได้หลายอย่างเวลารถเสีย
ก็ใช้ลากรถก็ได้ หรือใช้มัดของก็ดีเห็นไหมใช้ประโยชน์ได้แยะครับ
อั๋น501

« ตอบ #1204 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 07:00:03 PM »

รูปตู้เก็บแผ่นซีดี,ดีวีดีที่เห็นอยู่นี้อาจจะดูเหมือนกับตู้เก็บแผ่นธรรมดาทั่วๆไป  แต่จริงๆแล้วนี่เป็นตู้เก็บแผ่นที่ทำเป็นแผงDiffusor ในตัวเลยครับ
ผู้ออกแบบตู้เก็บแผ่นนี้ชาญฉลาดมากครับ  จากในรูปจะเห็นแผงหลังข้างในของตู้จะเป็นไม้ร่องสูงๆต่ำๆเวลาเราเอาแผ่นใส่ในตู้แล้วตัวแผ่นจะยื่น
ออกมาไม่เท่ากันจะเป็นลักษณะเหมือนไม้ร่องเลยครับ  เห็นไหมครับผมถึงบอกว่าถ้ามือระดับอาชีพแล้วจะไม่ละเลยให้ความสำคัญแม้แต่ตู้ใส่แผ่น
ยังคำนึงถึงเรื่องอคูสติกส์เสียงเลยครับ  ไม่ใช่แค่ทำตู้เก็บใส่แผ่นเท่านั้นแล้วมานึกเอาเองว่ามันจะทำหน้าที่สะท้ิอนเสียงได้ด้วย  การออกแบบห้องฟัง
เพลงหรือดูหนังที่ดีต้องคิดถึงทุกเรื่องที่ส่งผลกับเรื่องเสียงครับ
อั๋น501

« ตอบ #1205 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 07:14:51 PM »

วันนี้ผมพึ่งได้รับสายUSB มาลองเล่นซึ่งราคาเส้นละหมื่นกว่าบาท  สายUSB อะไรจะแพงขนาดนี้ตามธรรมดาสายUSB ที่ขายกันทั่วไปเส้นละไม่กี่ร้อยบาท
ยิ่งบางเส้นราคาไม่ถึงร้อยบาท  นับจากกระแสการเล่นไฟล์กำลังมาแรงก็มีสายUSB ของยี่ห้อดังๆทำออกมาขายกันเพียบเลยครับ แถมราคาแพงๆทั้งนั้น
สายUSB จึงกลายเป็นเรื่องสำคัญของนักเล่นเครื่องเสียงที่ให้ความสำคัญเหมือนกับพวกสายสัญญาณ,สายลำโพงหรือสายไฟ
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #1206 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 07:25:05 PM »

รูปตู้เก็บแผ่นซีดี,ดีวีดีที่เห็นอยู่นี้อาจจะดูเหมือนกับตู้เก็บแผ่นธรรมดาทั่วๆไป  แต่จริงๆแล้วนี่เป็นตู้เก็บแผ่นที่ทำเป็นแผงDiffusor ในตัวเลยครับ
ผู้ออกแบบตู้เก็บแผ่นนี้ชาญฉลาดมากครับ  จากในรูปจะเห็นแผงหลังข้างในของตู้จะเป็นไม้ร่องสูงๆต่ำๆเวลาเราเอาแผ่นใส่ในตู้แล้วตัวแผ่นจะยื่น
ออกมาไม่เท่ากันจะเป็นลักษณะเหมือนไม้ร่องเลยครับ  เห็นไหมครับผมถึงบอกว่าถ้ามือระดับอาชีพแล้วจะไม่ละเลยให้ความสำคัญแม้แต่ตู้ใส่แผ่น
ยังคำนึงถึงเรื่องอคูสติกส์เสียงเลยครับ  ไม่ใช่แค่ทำตู้เก็บใส่แผ่นเท่านั้นแล้วมานึกเอาเองว่ามันจะทำหน้าที่สะท้ิอนเสียงได้ด้วย  การออกแบบห้องฟัง
เพลงหรือดูหนังที่ดีต้องคิดถึงทุกเรื่องที่ส่งผลกับเรื่องเสียงครับ

กล่องใส่ดีวีดีที่เป็นพลาสติกอย่างที่เห็นในรูป มันไม่ใช่ไม้นะครับ การสะท้อนหรือซึมซับของเสียงมันต่างกัน แล้วไม้ร่อง
สูงๆ ต่ำๆ จะช่วยได้ตรงไหนในเมื่อมันกลายเป็น พลาสติกร่องสูงๆ ต่ำๆ แทน ? ถ้าหากใส่กล่องไว้ในตู้จนเต็มไปหมด  ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #1207 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 07:26:34 PM »

วันนี้ผมพึ่งได้รับสายUSB มาลองเล่นซึ่งราคาเส้นละหมื่นกว่าบาท  สายUSB อะไรจะแพงขนาดนี้ตามธรรมดาสายUSB ที่ขายกันทั่วไปเส้นละไม่กี่ร้อยบาท
ยิ่งบางเส้นราคาไม่ถึงร้อยบาท  นับจากกระแสการเล่นไฟล์กำลังมาแรงก็มีสายUSB ของยี่ห้อดังๆทำออกมาขายกันเพียบเลยครับ แถมราคาแพงๆทั้งนั้น
สายUSB จึงกลายเป็นเรื่องสำคัญของนักเล่นเครื่องเสียงที่ให้ความสำคัญเหมือนกับพวกสายสัญญาณ,สายลำโพงหรือสายไฟ

ได้ฟังแล้วต่างกันมั้ยครับ ?
อั๋น501

« ตอบ #1208 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 07:37:38 PM »

ได้ฟังแล้วต่างกันมั้ยครับ ?

ยังไม่ได้ต่อฟังเลยครับ เขาให้ยืมมาฟังได้เรื่องอะไรแล้วจะมาเล่าให้อ่านกัน
อั๋น501

« ตอบ #1209 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 08:12:28 PM »

รูปตู้เก็บแผ่นซีดี,ดีวีดีที่เห็นอยู่นี้อาจจะดูเหมือนกับตู้เก็บแผ่นธรรมดาทั่วๆไป  แต่จริงๆแล้วนี่เป็นตู้เก็บแผ่นที่ทำเป็นแผงDiffusor ในตัวเลยครับ
ผู้ออกแบบตู้เก็บแผ่นนี้ชาญฉลาดมากครับ  จากในรูปจะเห็นแผงหลังข้างในของตู้จะเป็นไม้ร่องสูงๆต่ำๆเวลาเราเอาแผ่นใส่ในตู้แล้วตัวแผ่นจะยื่น
ออกมาไม่เท่ากันจะเป็นลักษณะเหมือนไม้ร่องเลยครับ  เห็นไหมครับผมถึงบอกว่าถ้ามือระดับอาชีพแล้วจะไม่ละเลยให้ความสำคัญแม้แต่ตู้ใส่แผ่น
ยังคำนึงถึงเรื่องอคูสติกส์เสียงเลยครับ  ไม่ใช่แค่ทำตู้เก็บใส่แผ่นเท่านั้นแล้วมานึกเอาเองว่ามันจะทำหน้าที่สะท้ิอนเสียงได้ด้วย  การออกแบบห้องฟัง

กล่องใส่ดีวีดีที่เป็นพลาสติกอย่างที่เห็นในรูป มันไม่ใช่ไม้นะครับ การสะท้อนหรือซึมซับของเสียงมันต่างกัน แล้วไม้ร่อง
สูงๆ ต่ำๆ จะช่วยได้ตรงไหนในเมื่อมันกลายเป็น พลาสติกร่องสูงๆ ต่ำๆ แทน ? ถ้าหากใส่กล่องไว้ในตู้จนเต็มไปหมด  ยิ้มกว้างๆ

วัสถุที่ทำเลียนแบบไม้ร่องDiffusor(RPG)อาจจะใช้วัสถุอย่างพลาสติกหรือใช้อลูมีเนียมมาทำเป็นร่องก็ได้ครับ(ถ้าไม่ใช้ไม้)
แผงไม้ร่องDiffusor นั้นเป็นอุปกรณ์ปรับอคูสติกส์ที่ค้นคิดโดยบริษัท RPG เป็นที่นิยมมากมีคนทำเลียนแบบกันอย่างแพร่หลายอย่างที่เขาเรียกกันว่าทำตามสูตรของRPG มันจะใช้สะท้อนกระจายเสียงทำงานได้ในช่วงความถี่กลาง/สูงบางช่วงความถี่เท่านั้นต้องขึ้นอยู่กับขนาดความกว้างและลึกของร่องด้วยร่องเล็กหรือร่องใหญ่  ในบ้านเราทำแผงไม้ร่องเลียนแบบตามสูตรRPG ขายกันเพียบราคามีตั้งแต่หลักพันขึ้นไปจนถึงหลักหมื่นบาทแล้ว
แต่ขนาดความกว้างยาวของแผงไม้ร่อง  ถ้าเป็นของRPG แท้ๆจะมีราคาแพงมากๆ ราคาต่อแผงบางทีเป็นหลักแสนบาทเลยครับทั้งๆที่ดูแล้ววัสดุที่ใช้
ก็เป็นแค่ไม้ไม่น่าจะแพงอะไรขนาดนี้(ผมว่าราคาแพงอยู่ที่ความคิดการออกแบบ)ซึ่งช่างไม้บ้านเราเห็นแล้วบอกว่าทำง่ายเป็นขนมเลยครับถึงมีการ
ทำเลียนแบบกันอย่างมากมาย  บางเจ้าเอาไปดัดแปลงขนาดของร่องหน่อยก็มาคุยว่าค้นคิดสูตรเองติดชื่อยี่ห้อของตัวเอง

อั๋น501

« ตอบ #1210 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 07:34:07 AM »

จากรูปตู้เก็บแผ่นซีดี/ดีวีดี  จริงๆแล้วผู้ออกแบบห้องฟังไม่ต้องการให้มีพวกตู้เก็บแผ่นหรือของใช้อื่นๆไว้ในห้องเลยครับ  แต่เพราะท่านเจ้าของห้องฟังมีความต้องการที่จะมีตู้เก็บแผ่นเก็บของหรือนำเอาโต๊ะทำงานไว้ภายในห้องฟังด้วย  ผู้ออกแบบก็เลยต้องทำตู้เก็บแผ่นให้เป็นส่วนหนึ่งของห้องฟังด้วย
เพื่อไม่ให้มันมีผลกับอคูสติกส์ถึงต้องออกแบบตู้เก็บแผ่นเป็นแบบที่ผมอธิบายไว้   เป็นความรู้ที่ผมได้รับเพิ่มเติมไม่มีในตำราหรอกครับ ผมถึงบอกว่า
การอ่านจากในตำราเพียงอย่างเดียวไม่พอหรอกครับ  ประสพการณ์จากการลงมือทำจริงถึงจะมีประโยชน์อะไรที่ไม่รู้จะได้รู้ อะไรที่ไม่ดีก็จะได้แก้ไข
สิ่งที่เรารู้มาโดยตลอดอาจจะเป็นสิ่งที่เรารู้อย่างไม่จริงก็ได้"เหนือฟ้ายังมีฟ้า"
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1211 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 08:09:26 AM »

ถ้าสายราคาสามแสน ราคาซิสเต็มเครื่องเสียงทั้งชุดก็ควรจะสูงขึ้นไปอีกห้าหรือสิบเท่า เพราะราคาสายสัญญาณไม่ควรจะเกิน 20% ของราคาซิสเต็มทั้งชุด ถ้าแพงกว่านี้หรือแพงพอ ๆ กับเครื่อง ผมว่ามันไร้สาระแล้วครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1212 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 08:15:09 AM »

จากรูปตู้เก็บแผ่นซีดี/ดีวีดี  จริงๆแล้วผู้ออกแบบห้องฟังไม่ต้องการให้มีพวกตู้เก็บแผ่นหรือของใช้อื่นๆไว้ในห้องเลยครับ  แต่เพราะท่านเจ้าของห้องฟังมีความต้องการที่จะมีตู้เก็บแผ่นเก็บของหรือนำเอาโต๊ะทำงานไว้ภายในห้องฟังด้วย  ผู้ออกแบบก็เลยต้องทำตู้เก็บแผ่นให้เป็นส่วนหนึ่งของห้องฟังด้วย
เพื่อไม่ให้มันมีผลกับอคูสติกส์ถึงต้องออกแบบตู้เก็บแผ่นเป็นแบบที่ผมอธิบายไว้   เป็นความรู้ที่ผมได้รับเพิ่มเติมไม่มีในตำราหรอกครับ ผมถึงบอกว่า
การอ่านจากในตำราเพียงอย่างเดียวไม่พอหรอกครับ  ประสพการณ์จากการลงมือทำจริงถึงจะมีประโยชน์อะไรที่ไม่รู้จะได้รู้ อะไรที่ไม่ดีก็จะได้แก้ไข
สิ่งที่เรารู้มาโดยตลอดอาจจะเป็นสิ่งที่เรารู้อย่างไม่จริงก็ได้"เหนือฟ้ายังมีฟ้า"
ถ้าผมมีห้องฟังสี่เหลี่ยมผืนผ้าขนาดกำลังสวยสักห้อง ผมจะทำหิ้งหรือชั้นวางแผ่นเสียงทั้งสี่ด้านของห้องให้สูงจนจรดเพดานเลย (ยกเว้นที่ประตู) โดยที่หิ้งหรือชั้นวางดังกล่าวไม่ต้องมีกระจกปิดกันฝุ่น ผมจะใช้แผ่นเสียงที่เรียง ๆ กันอยู่บนหิ้งนั่นแหละครับเป็นตัวดูดซับเสียง 
deja vu

« ตอบ #1213 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 09:02:12 AM »

ผมว่าตู้วางแผ่นดีวีดี ซีดี ที่มันยื่นไม่เท่ากันดูไม่เป็นระเบียบเรียบร้อย ไม่สวยเลย
 ของอะไรทุกอย่างถึงจะดียังไงแต่ไม่สวยก็จบแล้ว
 รถยนต์ที่วิ่งเร็ว ประหยัดน้ำมัน นั่งสบายแต่หน้าตาไม่ได้เรื่องก็คงไม่มีใครอยากซื้อ
deja vu

« ตอบ #1214 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 09:12:22 AM »

ถ้าสายราคาสามแสน ราคาซิสเต็มเครื่องเสียงทั้งชุดก็ควรจะสูงขึ้นไปอีกห้าหรือสิบเท่า เพราะราคาสายสัญญาณไม่ควรจะเกิน 20% ของราคาซิสเต็มทั้งชุด ถ้าแพงกว่านี้หรือแพงพอ ๆ กับเครื่อง ผมว่ามันไร้สาระแล้วครับ

บางชุดที่ใช้ราคาแค่แสนกว่าบาทเอง  มันควรจะเป็นอย่างที่คุณปีศาจฯว่าเครื่องแพงกว่าสายสัญญาน+สายลำโพง
  ซัก4-5เท่า แต่นี่สายลำโพงอย่างเดียวก็แพงกว่าเครื่องแล้ว กล้าซื้อจริงๆ
  ส่วนผมไม่กล้าไปลองกลัวลองแล้วจะติดใจ เดี๋ยวจะต้องขายรถไปซื้อ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 79 80 [81] 82 83 ... 325
พิมพ์