เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 04:47:41 PM
หน้า: 1 ... 97 98 [99] 100 101 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598182 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1470 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010 | 01:51:07 AM »

ขอเพิ่มชุดเริ่มทำงาน
15000-20000
อีกซักหนึ่ง เพื่อน้องๆ
ขอเทิร์นพร้อมเข็ม สำหรับผู้เริ่มเล่น งบ 15000 ครับ  ยิ้มกว้างๆ
อย่าลืมแนะนำอุปกรณ์เสริม สายลำโพง สายสัญญาณ และแหล่ง,ร้านค้าเครื่องเสียงที่น่าสนใจด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ชุดซีสเต็มเริ่มต้นในวงเงินประมาณ 15000-20000 บาทนั้นผมว่าแนะนำได้ยากในวงเงินขนาดนี้  ถ้าเริ่มต้นจากไม่มีเครื่องเล่นอะไรเลย
ยิ่งยากมากที่สุดเลยครับ หากจะหนีจากเครื่องเสียงชุดมินิคอมโป้ ขนาดบางคนพอมีงบมากกว่านี้ที่จะสามารถเล่นชุดซีสเต็มดีๆได้ยังมาปรึกษาผม
ว่าต้องการเล่นเครื่องเสียงในวงเงินไม่เกิน 20000 บาทเอาครบชุดของใหม่อีก  แล้วผมจะมาเล่าให้อ่านว่าเพื่อนผมเขาได้ชุดซีสเต็มอะไรไป
กับวงเงินขนาดนี้  ส่วนเทิร์นงบหมื่นกว่าบาทมือสองน่าจะหาได้อาจจะเก่าหน่อยผมเคยเห็นมีหลายตัวที่น่าเล่นสภาพดีๆพวกเส้นสายมือสอง
มีให้เลือกหาซื้อกันแยอะครับ
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1471 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010 | 10:13:16 PM »

เป็นของมือสองราคา 2,000 บาทครับ คุณ blueframe ไม่สนใจเครื่องมือสอง
  บ้างหรือครับ ออดิโอแลป(ที่คุณวิจิตรแนะนำ)มือสองน่าจะราคาหมื่นกว่าๆ ส่งของ
  ทางขนส่งได้ครับ(ถ้าไม่ชอบหรือถูกใจก็เปลี่ยนได้ครับ)

ผมยังไม่แน่ใจครับ ยังติดใจ NAD เสียดายเสียงครับเพราะถูกใจจริง ถ้าเค้าไม่มีปัญหาเสียงหุบเข้าหุบออกบางเวลาก็ยังไม่คิดเปลี่ยนแน่
ยกไปให้ช่างเปิดดูก็ยังไม่เจอสาเหตุ จึงอยากใช้ให้มันน็อคซะก่อนแล้วยกเครื่องไปเปิดอีกรอบ
ช่างบอกว่าถ้ามันไม่ติดเลยยังหาสาเหตุแก้ไขได้ง่ายกว่า
เลยทนเปิดฟังไปเรื่อยๆก่อนเอาให้หนักเลยจะได้รู้กันไปว่าเป็นอะไรครับ
จะส่งเข้าบริษัทก็ยังไม่แน่ใจอีกว่าจะกลับมาปกติหรือไม่

อีกทางเลือกหนึ่งซึ่งได้รับคำแนะนำจากวันเสาร์ที่โทรไปปรึกษาในรายการคือ จัด power amp มาใช้อีกชิ้นแล้วเอา 314 ทำเป็น pre amp
อันนี้ก็น่าสนใจครับ เพราะทดสอบแล้ว ภาคปรีก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร แต่ทีทางผมน้อยยังไม่อยากเพิ่มเครื่องเข้ามาอีกชิ้นครับ
ถ้าเจ้า 314 ไม่รอดจริงๆก็คงเก็บเอาไว้ทำ preamp แล้วยก int.amp ใหม่แทน และจะพิจารณา Audiolab เป็นตัวเลือกแรกครับ ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1472 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010 | 12:33:38 PM »

ป่านนี้ ยังไม่เห็นลำโพงของพี่เดจาวูเลยอ้ะ..

อั๋น501

« ตอบ #1473 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010 | 05:14:55 PM »

วันนี้ห้องฟังเพลงของผมได้ต้อนรับการมาเยี่ยมเยือนของคุณJKNoremorseและเพื่อน  ช่วงนี้น้องตี๋เดินสายไปเยือนบ้านเสี่ยTRONและห้องฟังเพลงผม
ก็เพราะน้องตี๋กำลังสนใจจะเดินเข้าสู่โลกแห่งHi-Def.ตอนนี้ก็เลยหาข้อมูลเก็บเกี่ยวกับเรื่องไฟล์  น่าจะอีกไม่นานคงจะได้เล่นแน่หลังจากลีลาอยู่นาน
ผมให้ข้อมูลและวิธีการเล่นแล้ว  น้องตี๋มีทางเดินให้สะดวกแบบนี้ถ้าไม่เล่นก็ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้ว

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1474 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010 | 09:37:52 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่อั๋นมาก ๆ เลย ที่อนุญาตให้ไปสัมผัสชุดเครื่องเสียงที่บ้านพี่
เลยขออนุญาตหนีบเจ้าเพื่อนผมไปด้วย เพราะเขาก็สนใจเรื่องนี้ และมาแนบเดียวกับพี่อั๋นเลย เพียงแต่จะเน้นเรื่องดูหนังเป็นพิเศษ

ซึ่งการมารับฟัง รับชม ในครั้งนี้ ถือเป็นประสบการณ์ที่ดีอีกครั้งของผม ซึ่งสามารถเริ่มเอาไปคิด + วางแผน
สำหรับชุดเครื่องเสียง + ห้องฟังเพลงในอนาคตของผมด้วย และคิดว่าอาจจะได้รบกวนไปหาพี่อีกในโอกาสต่อไป แน่นอน

ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับ อาหาร + เครื่องดื่ม ที่พี่อั๋นบริการด้วยตัวเองเลย ประทับใจมากครับ  ยิ้มกว้างๆ

คนนั่งตรงกลาง คือ มัจจุราชไฟล์เพลง ครับ

ด้านหลังนั่น สมบัติอันมิอาจประเมินค่าได้ อิอิ (ผมชอบเครื่องเล่นซีดีพี่อั๋นครับ ... มัน เริ่ด จริง ๆ ครับ)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1475 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010 | 09:38:22 PM »

เห็นรูปนี้แล้ว นึกถึงปกอัลบั้มนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #1476 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010 | 10:15:34 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่อั๋นมาก ๆ เลย ที่อนุญาตให้ไปสัมผัสชุดเครื่องเสียงที่บ้านพี่
เลยขออนุญาตหนีบเจ้าเพื่อนผมไปด้วย เพราะเขาก็สนใจเรื่องนี้ และมาแนบเดียวกับพี่อั๋นเลย เพียงแต่จะเน้นเรื่องดูหนังเป็นพิเศษ

ซึ่งการมารับฟัง รับชม ในครั้งนี้ ถือเป็นประสบการณ์ที่ดีอีกครั้งของผม ซึ่งสามารถเริ่มเอาไปคิด + วางแผน
สำหรับชุดเครื่องเสียง + ห้องฟังเพลงในอนาคตของผมด้วย และคิดว่าอาจจะได้รบกวนไปหาพี่อีกในโอกาสต่อไป แน่นอน

ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับ อาหาร + เครื่องดื่ม ที่พี่อั๋นบริการด้วยตัวเองเลย ประทับใจมากครับ  ยิ้มกว้างๆ

คนนั่งตรงกลาง คือ มัจจุราชไฟล์เพลง ครับ

ด้านหลังนั่น สมบัติอันมิอาจประเมินค่าได้ อิอิ (ผมชอบเครื่องเล่นซีดีพี่อั๋นครับ ... มัน เริ่ด จริง ๆ ครับ)

ห้องฟังเพลงของผมยินดีต้อนรับเสมอสำหรับเพื่อนๆน้องๆชาวThaiprog. น้องตี๋มาฟังหาประสบการณ์ได้ตลอด ผมให้คำปรึกษาได้ทุกเรื่องเท่าที่ผมรู้
วันหลังถ้ามีโอกาสผมจะหาเครื่องเล่นไฟล์มาทดลองให้ดู เพราะมีประเด็นเรื่องเครื่องเล่นHD Playerกับเครื่อง HD PC Player(คอมพิวเตอร์แบบ
ของผมที่ใช้เล่นอยู่)เอามาเปรียบเทียบกันหาข้อดีของแต่อย่างและเรื่องคุณภาพด้วย  เพื่อเป็นแนวทางการเล่น
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1477 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010 | 11:52:46 PM »

ป่านนี้ ยังไม่เห็นลำโพงของพี่เดจาวูเลยอ้ะ..

ผมยังไม่แน่ใจว่าจะเก็บลำโพงตัวนี้ไว้หรือเปล่า มีบางอย่างที่ชอบและบางอย่างที่ไม่ชอบ
 เอาไว้จะโทรไปปรึกษาคุณแจ็คให้ช่วยหาคู่(แอมป์)ให้มันหน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #1478 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 | 12:03:56 AM »

เป็นของมือสองราคา 2,000 บาทครับ คุณ blueframe ไม่สนใจเครื่องมือสอง
  บ้างหรือครับ ออดิโอแลป(ที่คุณวิจิตรแนะนำ)มือสองน่าจะราคาหมื่นกว่าๆ ส่งของ
  ทางขนส่งได้ครับ(ถ้าไม่ชอบหรือถูกใจก็เปลี่ยนได้ครับ)

ผมยังไม่แน่ใจครับ ยังติดใจ NAD เสียดายเสียงครับเพราะถูกใจจริง ถ้าเค้าไม่มีปัญหาเสียงหุบเข้าหุบออกบางเวลาก็ยังไม่คิดเปลี่ยนแน่
ยกไปให้ช่างเปิดดูก็ยังไม่เจอสาเหตุ จึงอยากใช้ให้มันน็อคซะก่อนแล้วยกเครื่องไปเปิดอีกรอบ
ช่างบอกว่าถ้ามันไม่ติดเลยยังหาสาเหตุแก้ไขได้ง่ายกว่า
เลยทนเปิดฟังไปเรื่อยๆก่อนเอาให้หนักเลยจะได้รู้กันไปว่าเป็นอะไรครับ
จะส่งเข้าบริษัทก็ยังไม่แน่ใจอีกว่าจะกลับมาปกติหรือไม่

อีกทางเลือกหนึ่งซึ่งได้รับคำแนะนำจากวันเสาร์ที่โทรไปปรึกษาในรายการคือ จัด power amp มาใช้อีกชิ้นแล้วเอา 314 ทำเป็น pre amp
อันนี้ก็น่าสนใจครับ เพราะทดสอบแล้ว ภาคปรีก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร แต่ทีทางผมน้อยยังไม่อยากเพิ่มเครื่องเข้ามาอีกชิ้นครับ
ถ้าเจ้า 314 ไม่รอดจริงๆก็คงเก็บเอาไว้ทำ preamp แล้วยก int.amp ใหม่แทน และจะพิจารณา Audiolab เป็นตัวเลือกแรกครับ ยิงฟันยิ้ม

คุณ Blueframe ใช้ลำโพงกับซีดีอะไรอยู่ล่ะครับ
  ถ้าชอบ แนด ก็เปลี่ยนเป็น แนด รุ่นที่ใหญ่ขึ้นก็ได้นี่ครับ จะได้ฟังเพลงร็อคได้มันยิ่งขึ้น
  หรือจะใช้ 314 เป็นปรีแล้วเพิ่มเพาเวอร์ ก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ ไม่เสียของเก่าด้วย  ยิ้มเท่ห์
อั๋น501

« ตอบ #1479 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 | 09:18:34 AM »

ผมกำลังจะจัดชุดซีสเต็มแบบเริ่มต้นโดยจะวางบประมาณไว้ไม่เกิน 20000 บาทเป็นอันดับแรกก่อน  ผมกำลังรอแอมป์ราคาประหยัดเป็นอินทีเกรท
แอมป์ดิจิตอลเข้ามาทดลองฟังเสียงดู  ถ้าได้เรื่องอะไรแล้วจะมาบอกกล่าวในรู้กันคิดว่าน่าสนใจเหมาะกับคนรุ่นใหม่ที่อาจจะใช้อิงกับคอมพิวเตอร์
ได้ด้วย  ผมว่าวัยรุ่นยุดนี้พื้นฐานการฟังเพลงมาจากเครื่องคอมพิวเตอร์แทบทั้งนั้นชอบอะไรที่ทันสมัย  แอมป์ดิจิตอลน่าจะเข้าทาง
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1480 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 | 10:48:22 AM »

ผมยังไม่แน่ใจว่าจะเก็บลำโพงตัวนี้ไว้หรือเปล่า มีบางอย่างที่ชอบและบางอย่างที่ไม่ชอบ
 เอาไว้จะโทรไปปรึกษาคุณแจ็คให้ช่วยหาคู่(แอมป์)ให้มันหน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ
ถ้าเป็นผม ถ้ายังไม่แน่ใจ ผมผ่านเลยครับ
เพราะอะไรๆที่ยังมีข้อกังขา มันจะจะใหญ่โตขึ้นไปเรื่อยๆ
เอาที่เสียงดี ถูกใจถูกเงิน มันต้องมีซิน่า...  ยิงฟันยิ้ม
ว่าแต่ยี่ห้อไรครับ

คุณ Blueframe ใช้ลำโพงกับซีดีอะไรอยู่ล่ะครับ
  ถ้าชอบ แนด ก็เปลี่ยนเป็น แนด รุ่นที่ใหญ่ขึ้นก็ได้นี่ครับ จะได้ฟังเพลงร็อคได้มันยิ่งขึ้น
  หรือจะใช้ 314 เป็นปรีแล้วเพิ่มเพาเวอร์ ก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ ไม่เสียของเก่าด้วย  ยิ้มเท่ห์

เรื่องปรี-เพาเวอร์ ผมขอทักสักนิด
1. สายต่อปรี-เพาเวอร์ ก็สำคัญ จ่ายเท่าไหร่ ได้เท่านั้นครับ
2. แนดอายุมาก มีอาการวูบวาบอยู่แล้ว ใช้เป็นปรี อาจไม่ได้คุณภาพเต็ม100
3. การเล่นแอมป์แยก จะยุ่งยากกว่าปรกติ สำหรับมือใหม่

ยกตัวอย่าง การเปิด - การปิด "ต้อง" เรียงลำดับดังนี้
เปิด - เรียง ซีดี -ปรี -เพาเวอร์
ปิด - ไล่เรียง เพาเวอร์- ปรี -ซีดี
ไม่งั้น ลำโพงกระจุย มานักต่อนักแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

คนชุ่ยๆ ไม่รอบคอบอย่างผม ถึงเล่นแค่ อินทริเกทแอมป์ ยิ้มเท่ห์

panyarak
The Snow Goose

« ตอบ #1481 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 | 11:46:28 AM »

จากภาพนี้ พี่อั๋นใส่รองเท้าฟังเพลง แต่น้อง JK และเพื่อนถอดรองเท้า

deja vu

« ตอบ #1482 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 | 11:48:41 AM »

เอาไว้จะโทรไปปรึกษาคุณแจ็คให้ช่วยหาคู่(แอมป์)ให้มันหน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ
ถ้าเป็นผม ถ้ายังไม่แน่ใจ ผมผ่านเลยครับ
เพราะอะไรๆที่ยังมีข้อกังขา มันจะจะใหญ่โตขึ้นไปเรื่อยๆ
เอาที่เสียงดี ถูกใจถูกเงิน มันต้องมีซิน่า...  ยิงฟันยิ้ม

NHT 2.5 i ครับ ผมมองว่าเสียงแหลมจะแข็งไปนิด และเสียงออกบางไปหน่อย
  (อาจจะเป็นที่ห้อง+ซีดี+แอมป์ด้วย) จึงอยากจะหาแอมป์หรือปรี+เพาเวอร์ก็ได้
  ที่เสียงออกมีเนื้อหน่อยและเสียงแหลมนิ่มนวลมาลองดูก่อน ถ้าไม่ถูกใจค่อยว่า
  กันอีกที (เพราะร้านให้โอกาสเปลี่ยน)

ใครพอรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ อ้อของมือสองนะครับ งบแอมป์ 50,000 + -

The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #1483 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 | 11:56:02 AM »

เอาที่เสียงดี ถูกใจถูกเงิน มันต้องมีซิน่า...  ยิงฟันยิ้ม

NHT 2.5 i ครับ ผมมองว่าเสียงแหลมจะแข็งไปนิด และเสียงออกบางไปหน่อย
  (อาจจะเป็นที่ห้อง+ซีดี+แอมป์ด้วย) จึงอยากจะหาแอมป์หรือปรี+เพาเวอร์ก็ได้
  ที่เสียงออกมีเนื้อหน่อยและเสียงแหลมนิ่มนวลมาลองดูก่อน ถ้าไม่ถูกใจค่อยว่า
  กันอีกที (เพราะร้านให้โอกาสเปลี่ยน)

ใครพอรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ อ้อของมือสองนะครับ งบแอมป์ 50,000 + -

ผมเคยซื้อ NHT VT1.2 และ ST4 เสียงน่าจะใกล้เคียงกับ 2.5i  ตั้งข้อสังเกตว่า เสียงแหลมค่อนข้างมาก และ ต้องใช้ amp watt สูงๆขับ จึงจะฟังได้ดี  สมัยนั้น ผมใข้ amp NAD 106 + 208  (ราคามือสอง รวมกันประมาณ 35000 บาท) เสียงใช้ได้เลยครับ

อั๋น501

« ตอบ #1484 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010 | 12:02:31 PM »

เอาไว้จะโทรไปปรึกษาคุณแจ็คให้ช่วยหาคู่(แอมป์)ให้มันหน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ
เอาที่เสียงดี ถูกใจถูกเงิน มันต้องมีซิน่า...  ยิงฟันยิ้ม

เฮียเดจาวูต้องใจเย็นๆหน่อย  อันที่จริงแล้วถ้าบ้านเฮียอยู่ใกล้ๆกว่านี้เราสามารถยืมแอมป์ไปลองเล่นก่อนที่บ้านได้เลย
ปัญหาของเฮียมันอยู่ที่ต้องการชุดซีสเต็มโดยรวม ให้เสียงได้ถูกใจปลายแหลมที่เฮียต้องการนั้น ผมว่าเฮียต้องเล่นลำโพงProAc ถึงจะเหมาะกับเฮีย
อาจจะต้องหาพวกซีรี่ส์ 2.5 รุ่นเก่าราคาน่าจะอยู่ไปเกินแปดหมื่นบาทแล้วค่อยมาขยับแอมป์อีกที

ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับ อาหาร + เครื่องดื่ม ที่พี่อั๋นบริการด้วยตัวเองเลย ประทับใจมากครับ  ยิ้มกว้างๆ

จากภาพนี้ พี่อั๋นใส่รองเท้าฟังเพลง แต่น้อง JK และเพื่อนถอดรองเท้า

ใส่รองเท้าคู่นี้ของผมฟังเพลงแล้วเสียงดีขึ้นนะครับ(เป็นรองเท้าเมียซื้อให้ไม่ใส่ไม่ได้)
หน้า: 1 ... 97 98 [99] 100 101 ... 325
พิมพ์