เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 06:29:07 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 ... 74 75 [76] 77 78 ... 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 625754 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1125 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011 | 11:41:03 PM »

ถึงผมไม่ใช่แฟนพันธ์แท้แต่เท่าที่ฟังดูก็รู้สึกเหมือนๆน้องเหม่งและน้องโอคือซาวนด์มันไม่รกหรืออุดอู้เหมือนชุดหลังๆ ตัวเพลงก็มีผ่อนหนักเบาตามสไตล์ของวงอยู่แล้ว แต่มันฟังง่ายสบายหูไม่อึดอัด พอเหมาะกำลังดีครับ ที่แน่ๆผมชอบเสียงกลองของแมนจินี่มากกว่าพอร์ตนอยนะ
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1126 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 | 11:12:34 AM »

อยากให้น้องโอแฟนพันธ์แท้วิจารณ์เพลงใหม่บ้างครับ เล่นเอาแต่แปะรูปอย่างเดียวเลย ยิ้มกว้างๆ

ถ้าให้วิจารณ์นี่ ผมลำเอียงยิ่งกว่าเหม่งอีกนะครับ ฮ่าๆ  ขยิบตา

จะบอกว่าโดนตั้งแต่อินโทรแล้วครับ กลิ่นธูป Octavarium โชยมาตั้งแต่หัววัน แต่โดยรวมภาคดนตรีผมว่าไม่ได้มีอะไรใหม่ๆนะครับ ไม่ว่าจะเป็นคีย์บอร์ดสไตล์โอเปร่ามุขเดิมจาก Black Cloud หรือเสียงซินธ์โซโล่อันเป็นเอกลักษณ์ของน้าจอร์แดน แต่มันสำคัญตรงที่แกเลือกใช้มันแบบถูกที่ถูกเวลามากกว่าเดิม

แต่สิ่งที่ชอบคือสัดส่วนของเพลงมันลงตัวมาก ไม่มากไม่น้อยเกินไป เฮียเปเล่นกีตาร์ได้พอเหมาะพอเจาะ ทั้งเสียงคลีน-ริทึ่มหนักเบา ที่สำคัญรู้สึกว่าฟังง่ายมากๆและวงก็ไม่ลืมที่จะเน้นเมโลดี้สวยๆ หลายท่อนฟังสะอาดมาก ส่วนท่อนโซโล่ก็ไม่เอะอะก็ไม่ใช่มาอัดไล่บี้ Unison กันเหมือนสองชุดที่แล้ว ส่วนแมนจินี่ผมว่าแกตีได้เนียนมากนะจนผมคิดว่าหลายคนลืมพอร์ตนอยไปชั่วขณะกันเลยทีเดียว

ฟังรวมๆแล้วเหมือนเราเอาความสวยงามของแต่ละชุดในทุกๆยุคมาผสมให้เข้ากันยังไงอย่างงั้นเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

สำหรับผมคิดว่ามันดีเกินกว่าที่คิดไว้เยอะครับ

ตอนอินโทรมีเสียง Morphwiz ด้วยนะตัวเอง อิอิ

bomb
Fragile

« ตอบ #1127 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 | 11:56:56 AM »

On The Backs of Angles - สัดส่วนทางดนตรีลงตัวมาก 

My own comment:
single นี้ชวนให้ติดตามต่อครับว่า DT จะนำเสนออะไรในเพลงอื่นๆอีกบ้าง ไม่เหมือน single เปิดตัวของ 2 อัลบัมหลังอย่าง A Rite of Passage (BCSL) หรือ Constant Motion (SC) ที่ผมค่อนข้างผิดหวัง

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1128 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 | 12:38:09 PM »

ตอนอินโทรมีเสียง Morphwiz ด้วยนะตัวเอง อิอิ

แกขายของตลอดเลยอ่ะ ผมยังนึกว่าแกคลึง continum finger board ซะอีก

single นี้ชวนให้ติดตามต่อครับว่า DT จะนำเสนออะไรในเพลงอื่นๆอีกบ้าง ไม่เหมือน single เปิดตัวของ 2 อัลบัมหลังอย่าง A Rite of Passage (BCSL) หรือ Constant Motion (SC) ที่ผมค่อนข้างผิดหวัง

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ อัลบั้ม SC กับ BCSL นี่ซิงเกิลเปิดตัวเหมือนก๊อปกันมาชัดๆ เป็นเพลงที่ผมจะกดข้ามแทรคแทบทุกครั้งที่ฟังซีดีเลยครับ

------------

ไปลุยเวปนอกมาผลตอบรับค่อนข้างดีนะครับ คนส่วนใหญ่ไม่ได้มีอคติกับ Mangini เผลอๆจะชอบสำเนียงกลองแกมากกว่า (1-2 ชุดก่อนหน้า) นี้ด้วยซ้ำ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
bomb
Fragile

« ตอบ #1129 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 | 12:38:34 PM »

ปกอัลบัมสวยดีครับ มีความหมายยังไงเอ่ย...  ขยิบตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2011 | 12:34:54 PM โดย bomb » บันทึกการเข้า

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #1130 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 | 12:55:29 PM »

เห็นเมืองนอกเค้าแซวกันว่าทางวงจะเปิดสายการบินของตัวเองหรือไม่ก็ซื้อเครื่องบินเป็นของตัวเองเหมือน Iron Maiden น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1131 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011 | 04:51:04 PM »

แกขายของตลอดเลยอ่ะ ผมยังนึกว่าแกคลึง continum finger board ซะอีก

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ อัลบั้ม SC กับ BCSL นี่ซิงเกิลเปิดตัวเหมือนก๊อปกันมาชัดๆ เป็นเพลงที่ผมจะกดข้ามแทรคแทบทุกครั้งที่ฟังซีดีเลยครับ

------------

ไปลุยเวปนอกมาผลตอบรับค่อนข้างดีนะครับ คนส่วนใหญ่ไม่ได้มีอคติกับ Mangini เผลอๆจะชอบสำเนียงกลองแกมากกว่า (1-2 ชุดก่อนหน้า) นี้ด้วยซ้ำ

เสียง Continuum ก็มีนะครับ แต่เสียงแบ็คกราวด์ในช่วงต้นๆจะเป็น Morphwiz ครับ

ส่วนเรื่องของทางกลอง ผมเองก็ชอบมากๆครับ รู้สึกว่าแมนจินี่แกเล่นได้สะอาดและเนียนมากๆ ขณะที่สไตล์การเล่นในยุคหลังๆของพอร์ตนอยมันอาจฟังดูล้นไปนิด ผมเองก็ได้คุยกับเพื่อนที่เล่นกลองบางคน รวมไปถึงพวกที่แม่นโน้ตหรือทฤษฏี สวนใหญ่จะบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ลูกเล่นของพอร์ตนอยในช่วงหลังๆนั้นค่อนข้างจำเจครับ ขณะที่ลูกกลองของแมนจินี่ แม้จะไม่หวือหวาเท่า แต่ก็เป็นการเปิดทางเดินใหม่ๆให้กับวงได้ดีทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2011 | 04:54:01 PM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1132 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011 | 09:21:12 AM »

เห็นเมืองนอกเค้าแซวกันว่าทางวงจะเปิดสายการบินของตัวเองหรือไม่ก็ซื้อเครื่องบินเป็นของตัวเองเหมือน Iron Maiden น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นแล้วนึกถึงปกอัลบั้ม Famous Last Word ของ Supertramp เลยครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #1133 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011 | 09:33:19 AM »

ไปอ่านเจอว่า วง supertramps มีชื่อเล่นว่า daddy ด้วย น่ารักดีครับ

bomb
Fragile

« ตอบ #1134 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011 | 12:34:41 PM »

เห็นเมืองนอกเค้าแซวกันว่าทางวงจะเปิดสายการบินของตัวเองหรือไม่ก็ซื้อเครื่องบินเป็นของตัวเองเหมือน Iron Maiden น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นแล้วนึกถึงปกอัลบั้ม Famous Last Word ของ Supertramp เลยครับ

คล้ายกันนิดเดียวเอง  ยิ้มกว้างๆ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #1135 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011 | 08:39:13 AM »

Who is he???  ขยิบตา

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #1136 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011 | 11:37:46 PM »

เมื่อคืนจอร์แดนจัด live chat พูดคุยกับแฟนๆ พอสรุปสาระสำคัญได้ดังนี้ครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=A3aEAuc0rhc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=A3aEAuc0rhc</a>

* John Petrucci wrote "On the Backs of Angels"
* Dream Theater didn't hold back on this one! There are some long songs on there
* There are a whole variety of sounds in the album. Heavy, proggy and melodic!
* On the Backs of Angels is not the most complex song on the album!
* There is a fair amount of piano in the album.
* The mix was solid and each instrument stands out
* The album is very melodic
* ADToE incorporates some old and new stuff from Dream Theater
* The cover is by Hugh Syme and was stressed by Jordan that it is in no way affiliated to anyone
* The album follows themes of "dramatic" changes such as mental, physical, religious/spiritual

แหล่งข่าววงในยังบอกอีกว่า : John Myung provided musical input (riffs) AND lyrics for song(s) on the new album.

http://www.facebook.com/DreamTheaterADTOE?sk=wall

อันนี้มาจากอีกแหล่งครับ เข้าใจว่าแกแชทหลายคน

The first single, “On the Backs of Angels,” will likely be played on the European tour.
    Jordan was not present at the mixing stages of the new album.
    The new album will be cool, minds will be blown.
    Liquid Tension Experiment tour not likely to happen soon, but hopefully in the future.
    MorphWiz and SampleWiz are both on the new album, and SampleWiz will be used live.
    The beginning of “On the Backs of Angels” is from MorphWiz. --> ตากิตหูดีมาก  ยิ้มเท่ห์
    Lots of piano on the new album.
    John Petrucci wrote the lyrics of “On the Backs of Angels.” James LaBrie and John Myung wrote lyrics for the album. Jordan did not.
    Mike Portnoy is not “the clown” on the wire, nor is the title directed at him.
    The new album is about transitions; physical, spiritual, etc.
    Songs are not of a radio-friendly length.
    There are heavier, mellower, and progressive-er things on the new album than “On the Backs of Angels.”
    The most difficult Dream Theater song for Jordan to play is the end of “The Count of Tuscany.”
    John Petrucci had programmed drum tracks as a guide, but Mike Mangini interpreted and recorded them his own way.
    Dream Theater tour in the US in September.
    In-studio footage from the creation of A Dramatic Turn of Events exists, but no word on what will become of it.
    JR will be using the Kronos on tour.
    Hugh Syme did the artwork for A Dramatic Turn of Events.
    JR has never been on DreamTheaterForums.org, but he will check it out.

เครดิต : theytsetimes

เมื่อคืนผมก็กะจะนั่งเฝ้าแชทกับแกอยู่เหมือนกัน แต่ทนง่วงไม่ไหว

น่าจะเป็นนิมิตรหมายที่ดีของเพลงต่อๆไปรวมทั้งภาพรวมของทั้งอัลบั้มนะครับ ที่แน่ๆตอนนี้ทั้งวงเดินทางไปทัวร์อิตาลีจันทร์นี้กันแล้ว น่าอิจฉาคนยุโรปจังเพราะไปทุกอัลบั้มเลยแถมหลายรอบอีกต่างหาก  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2011 | 12:16:48 AM โดย เพชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #1137 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 08:44:38 AM »

คืนนี้เป็นโชว์แรกของ DT ยุคใหม่ ทางแฟนคลับในอิตาลีคึกคักกันมาก (วันหลังว่างๆผมจะมาโม้เรื่อง Dream Theater International Fanclub ให้ฟังครับ เพราะนี่แหละคือพลังเงียบแต่มั่นคงแข็งแรงที่ทำให้วงยิ่งใหญ่ได้อย่างทุกวันนี้)

ผมเองไม่ตื่นเต้นเท่าไรกับเพลงใหม่ แต่ตื่นเต้นกับการที่จะรอดูว่าพวกเขาจะเล่นเพลงเก่าๆอย่างไรมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม

bomb
Fragile

« ตอบ #1138 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 10:17:56 AM »

คืนนี้เป็นโชว์แรกของ DT ยุคใหม่ ทางแฟนคลับในอิตาลีคึกคักกันมาก (วันหลังว่างๆผมจะมาโม้เรื่อง Dream Theater International Fanclub ให้ฟังครับ เพราะนี่แหละคือพลังเงียบแต่มั่นคงแข็งแรงที่ทำให้วงยิ่งใหญ่ได้อย่างทุกวันนี้)

ผมเองไม่ตื่นเต้นเท่าไรกับเพลงใหม่ แต่ตื่นเต้นกับการที่จะรอดูว่าพวกเขาจะเล่นเพลงเก่าๆอย่างไรมากกว่า  ยิงฟันยิ้ม

มาปูเสื่อรอฟังเรื่อง DT International Fanclub ครับ  ยิงฟันยิ้ม

taruy
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #1139 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 11:27:01 PM »

ปูเสื่อรอครับ
หน้า: 1 ... 74 75 [76] 77 78 ... 102
พิมพ์