เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149734 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

22 พฤษภาคม 2024 | 09:42:04 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอัลบั้มชุดใดบ้างที่ระบบเสียง Mono ดีกว่า Stereo
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้มชุดใดบ้างที่ระบบเสียง Mono ดีกว่า Stereo  (อ่าน 6240 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:47:35 PM »

สำหรับเพลงยุคเก่าๆ ที่บันทึกเป็น Mono เมื่อนำมาทำมาสเตอร์ใหม่เป็น Stereo แล้ว ท่านสมาชิกคิดว่าชุดไหนสู้ของดั้งเดิมไม่ได้ครับ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:49:36 PM »

ผมมีชุด Pet Sounds ของ The beach boys ที่มีทั้ง 2 เวอร์ชั่นใน CD เดียวกัน บอกได้เลยว่า เวอร์ชั่น Monoให้อารมณ์ดีกว่าเยอะเลยครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:41:45 AM »

เขาว่าอัลบั้ม Sgt. Pepper's Lonely Heart Club Band ของ The Beatles ที่เป็น mono เสียงจะดีกว่าเวอร์ชั่นที่เป็นสเตริโอครับ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:50:21 AM »

รู้สึกว่าว่า Days of the future passed ก็มี โมโนเวอร์ชั่น เช่นกัน ไม่ทราบว่ามีใครเคยฟังแล้วครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:16:11 AM »

รู้สึกว่าว่า Days of the future passed ก็มี โมโนเวอร์ชั่น เช่นกัน ไม่ทราบว่ามีใครเคยฟังแล้วครับ
ยังไม่เคยฟังเวอร์ชั่นโมโนครับ (แต่เวอร์ชั่นสเตริโอของ MFSL นั้นให้น้ำเสียงที่หวานละมุนดีมาก) เข้าใจว่าเพลงร็อคสังกัด Deram/Decca ซึ่งออกมาก่อนปี 70 นี่จะมีเวอร์ชั่นโมโนออกมาก่อน ซึ่งก็รวมถึงผลงานชุดแรกของ Procol Harum ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:20:05 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:21:54 AM »

ผมว่าอัลบั้มที่เคยออกเป็น mono มาก่อน ยังไงเสีย เสียง mono ก็คลาสสิคน่าฟังสมกับบทเพลง เสียง stereo ที่ออกมาทีหลัง ก็เพียงเป็นรูปแบบฟังสนุกๆแปลกหูเสียมากกว่าครับ  ยิ้มเท่ห์

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:32:53 PM »

เขาว่าอัลบั้ม Sgt. Pepper's Lonely Heart Club Band ของ The Beatles ที่เป็น mono เสียงจะดีกว่าเวอร์ชั่นที่เป็นสเตริโอครับ
ดีกว่าจริงๆ ครับ MFSL ที่ผมมีนั้นเขา Mix ให้มันดูมิติมากกว่าเดิม แต่ผมไม่ชอบครับ ในเพลง Sgt. Peppers ฟังแล้วรู้สึกแปลก ๆชักกลครับ ผมชอบ  mono มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:35:05 PM โดย iamtong3 » บันทึกการเข้า

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:41:28 PM »

ใน Pink Floyd - The Piper At The Gate Of Dawn ที่ทำออกมาเป็น stereo ก็เวียนหัวพอกันครับ

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:44:24 PM »

ใน Pink Floyd - The Piper At The Gate Of Dawn ที่ทำออกมาเป็น stereo ก็เวียนหัวพอกันครับ
ฟังปกติ ก็เวียนหัวแทบตายอยู่แล้วนะครับ 55+

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:48:21 AM »

ดีกว่าจริงๆ ครับ MFSL ที่ผมมีนั้นเขา Mix ให้มันดูมิติมากกว่าเดิม แต่ผมไม่ชอบครับ ในเพลง Sgt. Peppers ฟังแล้วรู้สึกแปลก ๆชักกลครับ ผมชอบ  mono มากกว่าครับ
ขอบคุณที่ช่วยคอนเฟิร์มครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:22:36 AM »

เพิ่งได้อัลบั้มชุดแรกของ Procol Harum ที่บันทึกด้วยระบบ mono มา แต่ขออนุญาตไปลองฟังดูก่อนครับว่าเสียงจะดีหรือเปล่า

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:12:31 AM »

ขอเพิ่มเติมหน่อยนะครับ ผมกลับไปฟัง stereo version ของ The Piper At The Gate Of Dawn อีกครั้ง เริ่มรู้สึกดีขึ้น คือถ้ามองในแง่ที่ว่าเป็นเพลงที่ออกในยุคสมัยนี้ล่ะก็ คิดว่าเป็นงานที่เยี่ยมทีเดียว สุ้มเสียงคมชัด มิกซ์เสียงให้ลูกเล่นน่าสนใจ ฟังสนุกมากเลยครับ แต่ก็ยังคงคิดว่า น่าจะเป็นงานที่หามาฟังเพิ่มเติมหลังจากที่ได้ฟังระบบเสียงแบบเก่าที่แสดงความเป็นงานของยุคสมัยนั้น เรียกว่ามีเสียงแบบ mono มีความคลาสสิคกว่า

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:01:48 PM »

ขอเพิ่มเติมหน่อยนะครับ ผมกลับไปฟัง stereo version ของ The Piper At The Gate Of Dawn อีกครั้ง เริ่มรู้สึกดีขึ้น คือถ้ามองในแง่ที่ว่าเป็นเพลงที่ออกในยุคสมัยนี้ล่ะก็ คิดว่าเป็นงานที่เยี่ยมทีเดียว สุ้มเสียงคมชัด มิกซ์เสียงให้ลูกเล่นน่าสนใจ ฟังสนุกมากเลยครับ แต่ก็ยังคงคิดว่า น่าจะเป็นงานที่หามาฟังเพิ่มเติมหลังจากที่ได้ฟังระบบเสียงแบบเก่าที่แสดงความเป็นงานของยุคสมัยนั้น เรียกว่ามีเสียงแบบ mono มีความคลาสสิคกว่า

Stereo ก็โอเคนี่ครับ Piper ฟังแล้วดูมีมิติ แต่ไม่เวียนหัว 55+

Life Seeker
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:33:26 PM »

Piper ผมฟัง Mono ตลอดเลยแฮะ

The poet and the painter casting shadows on the water as the sun plays on the infantry returning from the sea.
TRON

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009 | 01:54:48 PM »

ยังงี้รอซื้อ The Beatles - Mono Box Set เลยดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
พิมพ์