เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149681 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 09:25:11 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineพอแนะนำเครื่องเล่นแผ่นเสียง ราคาประมาณ 3000 - 5000 ได้ไหมครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พอแนะนำเครื่องเล่นแผ่นเสียง ราคาประมาณ 3000 - 5000 ได้ไหมครับ  (อ่าน 121715 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #135 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:54:27 AM »

ผมจะขอตอบจากข้อมูลที่ผมรู้มานะครับ เรื่องการโหลดเพลงrip เพลง ไรท์แผ่นลงCDR เพื่อนผมเขาเป็นคนเขียนเรื่ิองลงในหนังสือ audiophile เป็นเจ้าของคอลัมน์digital corner เป็นเรื่องเกี่ยวกับเรื่องไฟล์เพลงdigital ทั้งหลายชื่อคุณ ดิศพันธ์ ทองอุปการ เป็นคนที่ทำเครื่องเล่นpc ให้ผม เรานั่งคุยเรื่องนี้กันมาตลอดว่าคุณภาพเสียงที่ได้จากการ ripแผ่นจากต้นฉบับ ลงสู่ไฟล์(ฮาร์ด ดิสก์)
หรือแผ่นCDR แบบใดจะให้เสียงดีกว่ากัน สรุปออกมาว่าเวลาเราrip เพลงลงไฟล์ให้ภาพเสียงดีกว่าลงแผ่นCDR ครับเพราะตัวแผ่นCDR เปอร์เซ็นต์ความผิดพลาดสูงกว่าไฟล์แถมยังมีเรื่องคุณภาพของตัวแผ่นCDR อีก แต่ผมลองฟังต้นฉบับที่เป็นแผ่นเสียงแล้วนำมาrip ลงในไฟล์ให้คุณภาพเสียงดีที่เดียวครับ ถ้าเราหาแผ่นCDR คุณภาพดีๆผมจำยี่ห้อไม่ได้ที่ตัวแผ่นซีดีเป็นรูปแผ่นเสียง ราคาแผ่นประมาณสามสิบบาท มีร้านเครื่องเสียงเอามาไรท์ทำแผ่นซีดีขาย คุณภาพเสียงที่ออกมาดีเช่นกันครับ
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #136 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:03:56 AM »

ผมจะขอตอบจากข้อมูลที่ผมรู้มานะครับ เรื่องการโหลดเพลงrip เพลง ไรท์แผ่นลงCDR เพื่อนผมเขาเป็นคนเขียนเรื่ิองลงในหนังสือ audiophile เป็นเจ้าของคอลัมน์digital corner เป็นเรื่องเกี่ยวกับเรื่องไฟล์เพลงdigital ทั้งหลายชื่อคุณ ดิศพันธ์ ทองอุปการ เป็นคนที่ทำเครื่องเล่นpc ให้ผม เรานั่งคุยเรื่องนี้กันมาตลอดว่าคุณภาพเสียงที่ได้จากการ ripแผ่นจากต้นฉบับ ลงสู่ไฟล์(ฮาร์ด ดิสก์)
หรือแผ่นCDR แบบใดจะให้เสียงดีกว่ากัน สรุปออกมาว่าเวลาเราrip เพลงลงไฟล์ให้ภาพเสียงดีกว่าลงแผ่นCDR ครับเพราะตัวแผ่นCDR เปอร์เซ็นต์ความผิดพลาดสูงกว่าไฟล์แถมยังมีเรื่องคุณภาพของตัวแผ่นCDR อีก แต่ผมลองฟังต้นฉบับที่เป็นแผ่นเสียงแล้วนำมาrip ลงในไฟล์ให้คุณภาพเสียงดีที่เดียวครับ ถ้าเราหาแผ่นCDR คุณภาพดีๆผมจำยี่ห้อไม่ได้ที่ตัวแผ่นซีดีเป็นรูปแผ่นเสียง ราคาแผ่นประมาณสามสิบบาท มีร้านเครื่องเสียงเอามาไรท์ทำแผ่นซีดีขาย คุณภาพเสียงที่ออกมาดีเช่นกันครับ

ครับ ที่สนใจเครื่องประเภทนี้ ก็เพราะมีแผ่นเสียงบางชุดที่ยังไม่ออกเป็นซีดี และสนใจเครื่องอีกประเภทคือ ไรท์วีดีโอ (VHS) ลงดีวีดี แบบอยู่ในเครื่องเดียวกัน ซึ่งเคยมีผู้นำมาขาย แต่ตอนนี้หาไม่ได้แล้ว ผมเคยมีอยู่เครื่องนึงตอนอยู่ญี่ปุ่น แต่มันไม่ได้เป็น multi-zone เลยยกให้เพื่อนไปแล้วครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #137 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:18:31 AM »

คนที่ผมรู้จักที่ซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงdenon ที่มีช่องต่อUSB เขาเป็นนักสะสมแผ่นเสียงครับเครื่องเล่นแผ่นเสียงของเก่าก็มีอยู่แล้ว จุดประสงค์ที่เขาซื้อเครื่องแผ่นเสียงdenonก็ไว้rip เพลงจากแผ่นเสียงลงไฟล์หรือแผ่นCDR เอาไว้ฟัง เพราะเขารักแผ่นเสียงมากอยากเก็บรักษาไว้นานๆ แผ่นเสียงไม่เหมือนซีดี เปิดฟังเล่นบ่อยๆแผ่นช้ำหมดขนาดซื้อเก็บที่หลายแผ่นแล้วนะ

blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #138 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010 | 09:53:39 AM »

http://www.stantondj.com/stanton-turntables/t92usb.html

กำลังมองหา turn table ตัวใหม่มาใช้แทนตัวที่มีอยู่ หาไปหามาไปเจอตัวนี้เข้าครับ สามารถต่อ usb เข้าคอมพิวเตอร์ได้น่าสนใจทีเดียว
เห็นว่ามีตัวแทนในประเทศไทยแล้ว แต่ยังไม่แน่ใจที่จะซื้อมาใช้เพราะผมติดใช้เครื่องที่เป็น semi auto
ตอนเริ่มเล่นวางเข็มเองได้ แต่ผมเบื่อที่จะต้องไปนั่งเฝ้าตอนกลับหน้าครับ เลยชอบแบบที่โทนอาร์มยกเก็บเอง
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #139 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010 | 10:05:38 AM »

http://www.stantondj.com/stanton-turntables/t92usb.html

กำลังมองหา turn table ตัวใหม่มาใช้แทนตัวที่มีอยู่ หาไปหามาไปเจอตัวนี้เข้าครับ สามารถต่อ usb เข้าคอมพิวเตอร์ได้น่าสนใจทีเดียว
เห็นว่ามีตัวแทนในประเทศไทยแล้ว แต่ยังไม่แน่ใจที่จะซื้อมาใช้เพราะผมติดใช้เครื่องที่เป็น semi auto
ตอนเริ่มเล่นวางเข็มเองได้ แต่ผมเบื่อที่จะต้องไปนั่งเฝ้าตอนกลับหน้าครับ เลยชอบแบบที่โทนอาร์มยกเก็บเอง
เดี๋ยวนี้เครื่องเล่นแผ่นเสียงบางรุ่นบางยี่ห้อก็พยายามพัฒนาให้มีช่องเสียบ USB ด้วย เพื่อความสะดวกในการเชื่อมสัญญาณเข้าเครื่องระบบดิจิตอล ยี่ห้อ Stanton นี้แต่ก่อนผมเคยซื้อหัวเข็มของเขาจากร้าน KS Sons (ไม่แน่ในว่าจะเป็นตัวแทนจำหน่ายเดียวกันหรือเปล่า) ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องคุณภาพเสียงและยึดถือความสะดวกเป็นหลัก อาร์มแบบ auto หรือ semi-auto ก็น่าเล่นดีครับ

« ตอบ #140 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010 | 10:51:09 AM »

ผมมีแผ่นซิงเกิ้ลและ EP (แผ่นเสียงขนาดเจ็ดนิ้ว) อยู่พอสมควร ตอนนี้ยังอยากได้ Technics SL-1200 Mk II มือสองสักเครื่องมาไว้เพื่อเล่นแผ่นพวกนี้เลยครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/SL-1200
blueframe

« ตอบ #141 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010 | 10:55:12 AM »

ขอเล่าประสบการณ์มือใหม่เครื่องเล่นแผ่นเสียงและเครื่องเสียงบ้านนะครับ เพราะผมเริ่มใช้งานจริงยังไม่ถึงปี
ตัวนี้เป็นเครื่องที่ผมมีอยู่ปัจจุบันครับ เป็นเครื่องใหม่ได้รับมาจากญาติหิ้วกลับมาจากอเมริกา
วางเข็มเองตอนเริ่ม แต่จบแผ่นเครื่องเก็บให้ ซึ่งสะดวกใช้งานดี แต่เสียงก็งั้นๆครับอาศัยว่ามีไว้เปิดแผ่นฟังเท่านั้นเอง

ได้มาไว้ในครอบครองหลายปีแล้ว แต่ไม่เคยใช้งานเพราะไม่ทราบว่ามันทำงานอย่างไร แผ่นก็ไม่มี
เมื่อปีที่แล้วตัดสินใจกับพี่ชายปรึกษากันแล้วว่าเราควรจะต้องเอามาใช้งานแล้วนะวางไว้เฉยๆเสียของ
ก็เลยค่อยๆเริ่มซื้อแผ่นเสียงมาเก็บเอาไว้ฟัง

ผมเริ่มจากที่ไม่รู้อะไรเลยด้วยการเอา turntable ต่อกับเครื่องเสียงมินิคอมโป แน่นอนครับมันไม่ได้ความเลย
และทำให้ผมเข้าใจเรื่องของสัญญาณ phono มากขึ้นด้วย จากความโง่ครั้งแรกทำให้ค้นพบว่าสัญญาณ phono นั้นเบามาก
ฟังแล้วตกใจ เฮ้ย!!! ทำไมเสียงมันเบางี้ล่ะ เสียรึเปล่า? พูดกันด้วยระดับเสียงธรรมดายังดังว่ามากๆ

ในครั้งแรกเริ่มได้ปรึกษากับสหายนักฟังคนนึงซึ่งตอนนี้ก็เป็นสมาชิก thaiprog จากที่ไม่สนใจเครื่องเสียงก็เริ่มให้ความสำคัญมากขึ้น
คุยกันจนแกเวียนหัว ไม่รู้จะให้คำปรึกษากับผมยังไงเพราะผมไม่รู้เรื่องแผ่นเสียง,เครื่องเสียงเลยซักนิดเดียวถามทุกอย่างตั้งแต่ผมหัดคลาน
หลังจากที่แกอดทนให้คำปรึกษาผมเรื่องเครื่องเสียง ผมตัดสินใจได้ว่าต้องหา integrated amp ตัวที่ต่อ phono ได้มาใช้งานซักเครื่อง
สหายท่านนี้ก็อดทนช่วยผมหา จนได้ NAD 314 มาใช้ก็จบไป หายโง่ไปเปราะนึง 5555

แต่ก็ยังไม่จบครับ ได้ amp มาแล้ว แต่ไม่มีลำโพงจะฟังยังไง? ก็เลยเริ่มมองหาลำโพงไปเรื่อยๆ
ระหว่างที่เก็บเงินและมองหาลำโพง อยากฟังแล้วทำไงดี เลยหาวิธีครับ ใช้วิธีบ้านๆด้วยการ line int.amp เข้าคอมพิวเตอร์
แล้วปล่อยเสียงออกทางชุดลำโพงคอมพิวเตอร์ เหมือนกับต่อ pre. - power amp (รึเปล่านะ) ก็พอฟังได้ครับ
จนแบ่งเงินมาซื้อลำโพงที่ต้องการได้แล้วเลยได้ฟังแบบปกติสุขเหมือนชาวบ้านเค้าซักที

จากได้ amp ที่ต่อสัญญาณ phono ได้แล้ว ได้ลำโพงแล้วก็น่าจะจบ แต่ไม่จบเพราะ turn table ครับ
ที่ไม่พอใจคือ มันไม่สามารถทำอะไรกับ โทนอาร์ม หรือ หัวเข็มได้เลยจากที่ได้เห็นในภาพครับ
หัวเข็มก็ยังหาอะไหล่ไม่ได้ ถ้าตัวที่เล่นอยู่มันชำรุดก็คือไม่ต้องฟังจนกว่าจะหามาเปลี่ยนใหม่ได้
ประกอบกับพอใช้งานฟังไปเรื่อยๆจึงพบความผิดปกติคือ รอบไม่ตรง
ตอนแรกไม่ได้สังเกตุเพราะไม่มีอะไรผิดปกติ จนกระทั่งผมเปิดแผ่นแล้วหยิบกีตาร์ขึ้นมาจะเล่นตาม
จึงพบว่าเสียงในอัลบัมสูงกว่าที่ควรจะเป็นครึ่งคีย์  ปรึกษาสหายนักฟังคนเดิม
แกบอกว่าแก้ไขได้ให้ยกไปให้ช่างตั้งไฟให้ใหม่เดี๋ยวก็หาย
แต่แถวบ้านยังหาใครทำให้ไม่ได้เลยวางไว้ก่อน

ปัญหาดังนี้เหล่านี้เป็นเหตุที่ทำให้เซ็งมากครับ จึงต้องหาซื้อเครื่องเล่นใหม่เอาที่มัน เช็ครอบ เปลี่ยน headshell , หัวเข็ม ได้ง่ายๆ
ถ้าเจอเครื่องลักษณะนี้ให้หลีกเลี่ยงเพราะทำอะไรกับมันแทบไม่ได้เลยครับ  แลบลิ้น

แต่ก็ไม่นึกเบื่อครับ แผ่นเสียงมันมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวจริงๆ ได้ฟังแล้วก็ติดใจหลงเสน่ห์ความอิ่มของมันไปเลย
คำบอกเล่าของคนอื่นๆก็ไม่เหมือนลองผิดลองถูกเองนะครับ  ใช้งานไป แก้ปัญหาไปเรื่อยๆ สะสมประสบการณ์ไว้เดี๋ยวก็เป็นเอง
เหมือนรถยนต์ รถยิ่งเก่า เรายิ่งเก่ง (รึเปล่า) 55555 ยิ้มกว้างๆ

ปล. ขอขอบคุณสหายนักฟังน้า plakray มา ณ ที่นี้ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #142 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010 | 10:17:23 AM »

^^^
ควรเลือกเครื่องที่เอื้อให้มีการปรับแต่งที่หลากหลายและครอบคลุม เช่น มีโทนอาร์มที่ปรับใช้กับหัวเข็มได้หลากหลาย สามารถปรับแต่งมุม SRA/VTA ได้ ฯลฯ เพราะลำพังแค่เปลี่ยนหัวเข็มเพียงอย่างเดียว ก็ฟังออกถึงความเปลี่ยนแปลงของเสียงแล้วครับ
blueframe

« ตอบ #143 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010 | 11:11:27 AM »

เมื่อวานเข้ากรุงเทพฯไปหาเครื่องเล่นแผ่นเสียงมือสองจากญ๊่ปุ่นมาได้เครื่องนึงครับ
สภาพดีทีเดียว อุปกรณ์ครบ headshell , หัวเข็ม , adapter สำหรับแผ่นสปีด 45 , ระบบออโต้เล่นจบแผ่นแล้วอาร์มยกเก็บเอง
พอกลับถึงบ้านลงมือทำความสะอาดและทดลองเปิดเครื่องเล่น พบปัญหาน่าปวดหัวเรื่องหนึ่งคือ มันมีเสียง hum ตลอด
ไม่รู้เกิดจากสาเหตุใดครับ   แลบลิ้น

« ตอบ #144 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010 | 11:22:44 AM »

เมื่อวานเข้ากรุงเทพฯไปหาเครื่องเล่นแผ่นเสียงมือสองจากญ๊่ปุ่นมาได้เครื่องนึงครับ
สภาพดีทีเดียว อุปกรณ์ครบ headshell , หัวเข็ม , adapter สำหรับแผ่นสปีด 45 , ระบบออโต้เล่นจบแผ่นแล้วอาร์มยกเก็บเอง
พอกลับถึงบ้านลงมือทำความสะอาดและทดลองเปิดเครื่องเล่น พบปัญหาน่าปวดหัวเรื่องหนึ่งคือ มันมีเสียง hum ตลอด
ไม่รู้เกิดจากสาเหตุใดครับ   แลบลิ้น
สันนิษฐานว่าถ้าระบบ ground ไม่ดี ก็มีปัญหาตรง headshell คือ headshell lead wires ทั้งสี่เส้นอาจจะหลวม หรือไม่ก็สาย (wiring) ภายใน tonearm มีปัญหา (ขาดหรือชำรุด) ในการต่อเล่นช่องโฟโน นอกจากสายสัญญาณซ้ายขวาแล้ว สาย ground จำเป็นมาก ต้องเช็คดูว่าอยู่ในสภาพเรียบร้อยหรือเปล่า ควรจะไล่ดูทีละจุดครับ
blueframe

« ตอบ #145 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010 | 11:29:25 AM »

ไม่รู้เกิดจากสาเหตุใดครับ   แลบลิ้น
สันนิษฐานว่าถ้าระบบ ground ไม่ดี ก็มีปัญหาตรง headshell คือ headshell lead wires ทั้งสี่เส้นอาจจะหลวม หรือไม่ก็สาย (wiring) ภายใน tonearm มีปัญหา (ขาดหรือชำรุด) ในการต่อเล่นช่องโฟโน นอกจากสายสัญญาณซ้ายขวาแล้ว สาย ground จำเป็นมาก ต้องเช็คดูว่าอยู่ในสภาพเรียบร้อยหรือเปล่า ควรจะไล่ดูทีละจุดครับ

ลองถอด headshell ออกมาดูแล้วครับ สายทั้งสี่เชื่อมต่อสนิทดี งั้นต้องเดาว่าเป็นสายกราวนด์ไว้ก่อนครับ
ที่สายสัญญาณซ้ายขวา มีสายอีกเส้นนึงที่ปลายเป็นก้ามปู ตัวนี้คือสายกราวนด์ใช่มั้ยครับแล้วต้องจัดการยังไงกับสายตัวนี้ดี?

« ตอบ #146 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010 | 02:12:52 PM »

ลองถอด headshell ออกมาดูแล้วครับ สายทั้งสี่เชื่อมต่อสนิทดี งั้นต้องเดาว่าเป็นสายกราวนด์ไว้ก่อนครับ
ที่สายสัญญาณซ้ายขวา มีสายอีกเส้นนึงที่ปลายเป็นก้ามปู ตัวนี้คือสายกราวนด์ใช่มั้ยครับแล้วต้องจัดการยังไงกับสายตัวนี้ดี?
ก่อนฟังแผ่นเสียง ได้เอาสายปลายก้ามปูซึ่งเป็นสาย ground ขันยึดเข้ากับน็อต ground ข้าง phono input socket หลังแอมป์หรือเปล่าครับ? ถ้ายังไม่ทำก็ต้องทำ แต่ถ้าทำแล้วเสียงฮัมยังไม่หาย น่าจะมีปัญหาเรื่องการเดินสายภายใน โดยเฉพาะเรื่อง ground ควรส่งให้ช่างเช็คดูดีกว่าครับ
blueframe

« ตอบ #147 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010 | 08:11:13 PM »

ก่อนฟังแผ่นเสียง ได้เอาสายปลายก้ามปูซึ่งเป็นสาย ground ขันยึดเข้ากับน็อต ground ข้าง phono input socket หลังแอมป์หรือเปล่าครับ? ถ้ายังไม่ทำก็ต้องทำ แต่ถ้าทำแล้วเสียงฮัมยังไม่หาย น่าจะมีปัญหาเรื่องการเดินสายภายใน โดยเฉพาะเรื่อง ground ควรส่งให้ช่างเช็คดูดีกว่าครับ

ลองขันเข้ากับ ground ของ int.amp แล้วครับ ก้ามปูไม่พอดีเลยแปลงเอาสายทองแดงพันก้ามปูแล้วขันเข้ากับช่อง ground
หายฮัมแบบเงียบสนิทเลยครับ ที่ไม่ทราบว่าต้องทำแบบนี้เพราะเครื่องที่แล้วไม่มีสาย ground ตอนนี้เคลียร์ปัญหาได้เรียบร้อยครับ
ขอบคุณพี่ปีศาจลายครามมากครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #148 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010 | 09:40:55 PM »

ลองขันเข้ากับ ground ของ int.amp แล้วครับ ก้ามปูไม่พอดีเลยแปลงเอาสายทองแดงพันก้ามปูแล้วขันเข้ากับช่อง ground
หายฮัมแบบเงียบสนิทเลยครับ ที่ไม่ทราบว่าต้องทำแบบนี้เพราะเครื่องที่แล้วไม่มีสาย ground ตอนนี้เคลียร์ปัญหาได้เรียบร้อยครับ
ขอบคุณพี่ปีศาจลายครามมากครับ ยิ้มกว้างๆ
ยินดีที่แก้ปัญหาได้ ขอให้เอ็นจอยนะครับ ยิ้มเท่ห์
blueframe

« ตอบ #149 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2010 | 10:09:51 PM »

อัพเดทเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่เพิ่งได้มาครับ
(หวังว่า)คงใช้ไปได้อีกนานครับ ยิ้มกว้างๆ  haaaa

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์