เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 04:05:23 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxes(Non Prog) 5 สุดยอด CD ประจำปี 2007 ของข้าพเจ้า !!
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (Non Prog) 5 สุดยอด CD ประจำปี 2007 ของข้าพเจ้า !!  (อ่าน 6564 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« เมื่อ: 03 มกราคม 2008 | 04:29:08 PM »

(กระทู้นี้อาจจะสร้างไม่เสร็จภายในวันเดียว แต่จะทยอยๆมาต่อเรื่อยๆจนเต็มนะครับ)

เริ่มเลยแบบไร้ซึ่งการเกริ่นนำ แต่เอาสักหน่อยนิดนึงก็ดี ปีที่แล้วซื้อซีดีหมดตังค์ไปเกือบแสน (หุหุ อาจจะน้อยถ้าเทียบกับเพื่อนๆพี่ๆหลายคนในนี้) เล่นเอาโดนแฟนด่าเบิงเลย แต่จะขอเลือกมา 5 อัลบั๊ม(โคตร)ประทับใจดังที่กล่าว(แบบไม่เรียงลำดับความชอบ)ต่อไปนี้นะครับ

และเพื่อความแปลกใหม่ในการรีวิว ผมจะใช้วิธี "ถามเอง-ตอบเอง" ถือว่าอ่านเอาฮาๆขำๆล่ะกันนะครับ

อัลบั๊มเพลงขับกล่อมเด็ก Tanoshii Doyo โดย Megumi Hayashibara

Q: ซื้อที่ไหน?
A: http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=KICG-53
Q: ราคาเท่าใด?
A: 2,800 yen (แต่ค่าส่งอำมหิตเหลือเกิน ราวๆ 4-500บ.- มั้งเพราะมันหนักถึง 280 g)
Q: ตอบเป็นเงินบาทสิเพ่ ขี้เกียจคำนวณ?
A: ...ราวๆเก้าร้อย
Q: ไหนขอเบิ่งหน้าปกหน่อยเด๊ะ

A: ตามนั้นแหละน้องเอ๋ย
Q: ทำไมปกถึงเป็นรูปคิตตี้?
A: เนื่องจากอัลบั๊มชุดนี้เป็นเพลงกล่อมเด็กน่ารักๆ คือเอาเพลงเก่าๆมาร้องใหม่ ผสมผสานกับดนตรีคลาสสิค ผนวกกับเสียงร้องที่สดใสไพเราะเสนาะหู และ Cover Art ทั้งหมดผ่านการรับรองจาก Hello Kitty แล้ว ไม่ได้ใช้รูปเลียนแบบหรือโจรกรรมมาแต่อย่างใด
Q: ถามนิดเดียวตอบซะยาว
A: ...
Q: มีกี่เพลงกันล่ะ?
A: อัลบั๊มนี้มีทั้งหมด 3-CD มีจำนวน Tracklist รวมกันถึง 75 Track! เหตุที่มีจำนวนเพลงเยอะ เนื่องจากแต่ล่ะเพลงจะเป็นเพลงสั้นๆ ยาวตั้งแต่ 0.45 วินาที ไปจนถึง 3 นาที นำมาเรียงร้อยเข้าหากันในลักษณะ Suite เสมือนเพลง Classic มีเพลงร้องทั้งหมด 60 เพลง บรรเลงอีก 15 เพลง

Q: ทำไมถึงชอบ?
A: เพราะถ้าคนที่ชอบดูหนังญี่ปุ่น, การ์ตูนญี่ปุ่นจะคุ้นกับทำนองและเพลงพวกนี้อยู่แล้ว แถมบางเพลงออกไปทางเพลงประกอบการแสดงเกอิช่าซะด้วย นี่ยังไม่นับรวมไปถึงการบันทึกเสียงระดับเทพ ซาวน์สเตจชัดใส ไวโอลินเสียงบาดหูอีกนะ ส่วนนึงคงเพราะอัลบั๊มนี้ใช้เครื่องดนตรีน้อยชิ้นกระมัง อ่อ...ลืมบอก ที่สำคัญอัลบั๊มนี้มีเครื่องดนตรีโบราณอย่าง ไซมิแซง ร่วมบรรเลงด้วยน๊า
Q: zzZzzz
A: เฮ้ย หลับเหรอวะ ตื่นๆ
Q: ก็พี่เล่นมาแนววิชาการนี่หว่า
Q: ว่าแต่ Megumi Hayashibara คือใคร?
A: คนอ่ะดิวะ ถามได้
Q: ตอบอย่างนี้น่ายืมคางไว้วางหมัดนะพี่ รู้แล้ว(โว้ยย)ว่าคน แต่เค้าคือใครล่ะ(วะ)?
A: Megumi Hayashibara คือนักร้อง Japanese pop ระดับตำนาน ออกอัลบั๊มครั้งแรกราวๆยุค '80s เรียกได้ว่าใครมีอัลบั๊มของเธอครบทุก Title นี่ยกนิ้วให้เลย
Q: พี่มีครบรึเปล่า?
A: ไม่ครบอ่ะเด่ะ
Q: ทำไมไม่ครบล่ะ อย่างงี้ไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้นี่หว่า
A: เอาตังค์มาให้ตรูดิ เดี๋ยวจะครบให้ดู
Q: .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2008 | 08:18:48 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 มกราคม 2008 | 07:50:06 AM »

ถัดมาเป็นอัลบั๊ม Open The Safe ของวง Indy จากเกาหลีวง Rumble Fish (แผ่นที่ผมซื้อมาเป็นแบบ Special Edition +3เพลงแถม และ Cover Art ปกใหม่)

Q: รู้จักวงนี้ได้ไงล่ะพี่?
A: ไม่รู้จักหรอก ลองซื้อมามั่วๆดู
Q: ซื้อที่ไหนเหรอ
A: http://global.yesasia.com/en/PrdDept.aspx/code-k/section-music/pid-1004939668/  ซื้อมา $12.99 เองนะ (^w^)/
Q: วงนี้ผู้หญิงร้องใช่มั๊ย?
A: แม่นแล้ว
Q: แล้วไอ้หน้าประจวด 3 ตัว ที่ยืนคุมเชิงรอบๆนั่นใครฟะ
A: พวกนักดนตรีไง วงนี้เป็นวง 4 คน แต่แผ่นอยู่บ้านนะ ขี้เกียจแจกแจงว่าใครเป็นใครบ้าง
Q: เพลงเป็นไงเหรอถึงชอบ?
A: ดนตรีเป็นแนว Pop Rock มันส์ๆบางเพลงก็มีเครื่องสายด้วยนะ เพลง Ballad ก็เพราะดนตรีก็สะอาดสะอ้านดี
Q: สะอาดสะอ้าน? นี่เพลงหรือผงซักฟอกเนี่ยพี่
A: ถามอย่างนี้อยากไปนอนคุยกับรากมะม่วงใช่มั๊ยเนี่ย
Q: -_-''  งั้นไม่นอกเรื่องล่ะ มาต่อ เห็นว่ามีเพลงแถมด้วยนี่?
A: ใช่มี 3 เพลง ระยำซะ 2
Q: อ้าว..ไหงงั้นล่ะ
A: 2 ใน 3 ของเพลงแถมดันเป็นเพลงในอัลบั๊มเอามา Mix ใหม่ อย่างนี้มันจะมีความหมายอะไรวะ
Q: อีกเพลงล่ะ?
A: เพลงแถมอีกเพลงเด่นมาก ชื่อเพลงว่า You and Me Again พี่ท่านเลยนำมาแปะไว้ Track แรกสุดของอัลบั๊มเลย แปลกดีนะ ปกติเพลงแถมมักจะต่อท้ายเพลงในอัลบั๊ม แต่โดยรวมแล้วชอบหมดทุกเพลงในชุดนี้เลย
Q: อยากฟังมั่งจัง
A: ซื้อดิ เอาป่าวเดี๋ยวสั่งให้ $12.99 ราวๆสี่ร้อยกว่าบาทเอง
Q: ไม่เอาอ่ะ จะให้พี่ไรท์ให้
A: .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2008 | 08:20:28 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:00:23 AM »

รออ่านรีวิวต่ออยู่นะคร๊าบ  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:06:19 AM »

ไม่ได้หายหัวไปอย่างไร้ร่องรอยนะครับ จำได้ว่าสร้างรายการไว้ พอกดส่งมันหายหมดเลย ไม่ได้ก็อปไว้ด้วย เลยหมดอารมณ์เล่นเลยน่ะครับ ไว้ว่างๆจะมาพิมพ์ต่ออีกนะครับ   ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:12:28 AM »

ผมไปดู vdo ที่เคยดูของเรื่อง always the two of us แล้วเป็น matsu เดียวกับที่คุณไม่ประสงค์พูดถึงใช่ไหมครับ เธอมีชื่อด้านการแสดง หรือ ร้องเพลงมาก่อนครับ แล้วอย่างไหนดังกว่าครับ คนนี้ท่าทางทะมัดทะแมงน่ารักมากครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:48:05 AM »

เรื่องนั้นผมไม่ได้ดูครับ แต่ถูกต้องแล้วครับ Takako Matsu เป็นนางเอก เธอเป็นทั้งนักแสดงและนักร้องผมติดตามเธอมาเกือบ 10 ปีแล้วครับ ทั้งด้านนักร้อง และนักแสดง (ส่วนมากจะชอบด้านนักร้องมากกว่า) โชว์แสดงสดของเธอแต่ล่ะครั้งนี่ไม่เคยผิดหวังเลย เพราะขนนักดนตรีสมทบมาเพียบ เครื่องดนตรีเกิน 18ชิ้น+ ตลอด ล่าสุดปีก่อนเธอออก DVD แสดงสดสนับสนุนอัลบั๊มล่าสุด Cherish You ใช้ชื่อโชว์ว่า Live "I Cherish You" ยังไม่มีตังค์สอยเลย เพราะ BMG Japan เล่นตั้งค่าตัวกล่องนี้ถึง $66!!

ถ้าพูดถึงหนังของเธอ ตอนนี้ผมรอเรื่อง Hero หนังขึ้นโรงขึ้นศาล(ที่ทำเงินอันดับ 1 ปีที่แล้วที่ญี่ปุ่น ชนิดหนังฮอลลีวู๊ดตามไม่เห็นฝุ่น)อยู่ครับ เล่นคู่กับสุดหล่อขวัญใจสาวๆ(แต่ไม่ใช่ขวัญผมแน่นอน)ทาคุยะ คิมุระ ครับ อีกเรื่องที่น่าสนก็มี Kakushi ken oni no Tsume (The Hidden Blade, 2004) เธอเล่นเป็นเมียซามูไรครับ บ้านเราก็มีดีวีดีลิขสิทธ์ (กำกับโดย โยจิ ยามาดะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:51:26 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:08:55 PM »

มีอีกเรื่องแนะนำครับ ไม่รู้ว่าดูหรือยังเอ่ย...

April Story (1998) ครบรอบ 10 ปีเรื่องนี้แล้วครับ ลองดู Takako Matsu (20) ในวัยที่ยังใสเต็มที่แถมใส่ชุดนักเรียนกะลาสีอีก เรื่องนี้ผมซื้อแผ่นแท้โซน 2 มาพันกว่าบาท(เกือบพันห้า) ล่าสุดเห็นแผ่นบ้านเราของ EVS เอามาเซลเหลือ 79.- น้ำตาเล็ดเลยผม หนังเรื่องนี้แทบไม่มีพล็อตเลยก็ว่าได้ เป็นเรื่องเกี่ยวกับนักเรียนที่ย้ายมาเรียนในเมือง เพียงเพื่ออยากเจอรุ่นพี่ที่แอบชอบในอดีต ที่ผมชอบเรื่องนี้เพราะตอนกลางๆเรื่องนางเอกของเราเข้าโรงหนัง ไปดูหนังขาว&ดำโบราณเรื่องนึง ถ้าผมจำไม่ผิดเรื่องนั้นคือ Kagemusha (ขุนพลเงา) ฉบับดั้งเดิม คนล่ะตัวกับที่คุโรซาว่าเอามาสร้างปี '80s และยังไม่เคยออกดีวีดีมาก่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:23:05 AM »

เดี๋ยวจะตามไปดูต่อนะครับ คุไม่ประสงค์ยังไม่ได้บรรยายความประทับใจและแง่มุมที่ทำให้ชื่นชอบ asian pop เหล่านี้อย่างมากมายให้ฟังเลยครับ  ตกใจ

หน้า: [1]
พิมพ์