เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 08:23:51 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครชอบฟัง Italian Progressive Rock กันบ้างครับ?
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 21
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบฟัง Italian Progressive Rock กันบ้างครับ?  (อ่าน 112265 ครั้ง)
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #225 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012 | 09:26:26 AM »

ผลงานของ ฺBiglietto Per L' Inferno ชุด II Tempo Della Semina ปี 1992 น่าสนใจมั้ยครัึบ มาตรฐานห่างจากชุดแรกมากน้อยเพียงใดครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #226 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012 | 01:32:22 PM »

ผลงานของ ฺBiglietto Per L' Inferno ชุด II Tempo Della Semina ปี 1992 น่าสนใจมั้ยครัึบ มาตรฐานห่างจากชุดแรกมากน้อยเพียงใดครับ
คุณ panyarak ได้ให้ความเห็นไว้แล้ว ตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=64.180

« ตอบ #227 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012 | 08:31:03 AM »

Alphataurus มีอัลบั้มชุด Attosecondo ออกมาในปี 2012 และมีเป็นแผ่นไวนิลด้วย
ไม่ทราบมีใครเคยฟังแล้วบ้างครับ?

« ตอบ #228 เมื่อ: 03 มกราคม 2013 | 12:56:29 PM »

็ำHero วงเฮฟวี่พร็อกจากอิตาลี กับผลงานที่ออกเมื่อปี 1974
มีใครเคยฟังบ้างไหมครับ?

Analog Kid

« ตอบ #229 เมื่อ: 18 มกราคม 2013 | 09:02:38 AM »

ไปเจอวงนี้บนยูทูป มันมากๆ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=4ZxZWGZk6uo" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=4ZxZWGZk6uo</a>

« ตอบ #230 เมื่อ: 02 เมษายน 2013 | 08:49:51 AM »

็ำHero วงเฮฟวี่พร็อกจากอิตาลี กับผลงานที่ออกเมื่อปี 1974

อัลบั้มชุดนี้หายาก เดิมเคยออกเป็นแผ่นเสียงในเยอรมนี ไม่ใช่อิตาลี แต่บัดนี้ก็มีแผ่นเสียงรีอิชชู่ออกมาแล้วโดย AMS เมื่อปี 2012
อัลบั้มหายากที่ผมเคยนำมาถามบางชุด หรืออาจจะหลายชุด เมื่อเวลาผ่านไป ก็มีแผ่นเสียงรีอิชชู่ออกมาจนได้...
ช่างเป็นที่น่ายินดีสำหรับกระเป๋าสตางค์ (ที่ไม่ค่อยจะมีเงิน) ของผมโดยแท้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #231 เมื่อ: 02 เมษายน 2013 | 10:32:54 AM »

Pangea กับผลงานชุด Invasori (1976) ซึ่งแผ่นเสียงต้นฉบับนั้นหายากมากและเป็นแผ่นที่ติดอันดับในหนังสือ Record Collector Dreams ของ Hans Pokora และเพิ่งมีแผ่นรีอิชชู่เมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง โดยหน้าปกที่เห็นนี้เป็นปกที่ทำขึ้นใหม่ ของเดิมน่าจะมีแต่แผ่นเสียง ไม่มีปก และเป็นแผ่นโปรโมฯที่ตราแผ่นเสียงเป็นพื้นสีขาว ผมซื้อแผ่นรีอิชชู่ไว้ชุดหนึ่ง ฟังดูแล้วเห็นว่าแนวเพลงคล้าย Pink Floyd ผสมดนตรีพ็อพประมาณกลางยุค 70's ซึ่งก็ให้รสชาติที่แปลกไปอีกแบบ ใครที่ยังไม่ได้ลอง จะลองดูก็ได้นะครับ... เผื่อจะชอบ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #232 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013 | 01:03:15 PM »

ถ้าชอบดนตรีแนวอิเล็กทรอนิกส์ อะวองการ์ด ซึ่งมีริธึ่มเซ็คชั่น เช่น กีตาร์ กลอง เบสส์ ไวโอลิน ด้วย ผมขอแนะนำอัลบั้ม Voci (1976) ซึ่งเป็นผลงานชุดแรกและถือว่าดีที่สุดของ Luciano Basso นักแต่งเพลงและนักดนตรีชาวอิตาลี ซึ่งรับหน้าที่เล่นคีย์บอร์ดในอัลบั้มชุดนี้ ผมฟังครั้งแรกยังไม่เท่าไร แต่รู้สึกว่ามีแววจะดี พอฟังซ้ำ ๆ ไปเรื่อย ๆ ก็จะค่อย ๆ ซึมซับว่าดนตรีชุดนี้เขาดีจริง แต่ถ้าใครชอบแนวซิมโฟนิคพร็อก ผมคิดว่าผลงานชุดนี้คงจะไม่เข้าตาท่าน และไม่ต้องกังวลกับภาษาอิตาลีนะครับ เพราะอัลบั้มชุดนี้เป็นเพลงบรรเลง ที่ผมได้มานั้นเป็นแผ่นเสียง original โดยสังกัด Ariston แต่ปั๊มล็อตที่สอง เพราะล็อตแรกหน้าปกเป็นกระดาษหยาบ ในขณะที่ล็อตที่สองนั้นปกเป็นกระดาษลื่น นอกจากนี้ยังมีแผ่นเสียงรีอิชชู่โดย AMS เมื่อปี 2008 ด้วยครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #233 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 | 04:52:04 PM »

อัลบั้มชุดนี้หายาก เดิมเคยออกเป็นแผ่นเสียงในเยอรมนี ไม่ใช่อิตาลี แต่บัดนี้ก็มีแผ่นเสียงรีอิชชู่ออกมาแล้วโดย AMS เมื่อปี 2012
อัลบั้มหายากที่ผมเคยนำมาถามบางชุด หรืออาจจะหลายชุด เมื่อเวลาผ่านไป ก็มีแผ่นเสียงรีอิชชู่ออกมาจนได้...
ช่างเป็นที่น่ายินดีสำหรับกระเป๋าสตางค์ (ที่ไม่ค่อยจะมีเงิน) ของผมโดยแท้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
อ่านไป รู้สึกดีใจกับท่านเจ้าชู้ เอ้ย เจ้าของทู้ไปด้วยครับ
อันว่าความรัก ใจสมานสมัครรักเจ้ามิเสื่อมคลาย
ดีใจกับความสมรัก แม้จะต้องรอ.......
นาน.....
รอนาน..... จนลายคราม สมนามของเจ้าชู้ เอ้ย เจ้าของทู้..
ยินดีด้วยครับโผ.........ม..

« ตอบ #234 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013 | 11:19:13 AM »

อ่านไป รู้สึกดีใจกับท่านเจ้าชู้ เอ้ย เจ้าของทู้ไปด้วยครับ
อันว่าความรัก ใจสมานสมัครรักเจ้ามิเสื่อมคลาย
ดีใจกับความสมรัก แม้จะต้องรอ.......
นาน.....
รอนาน..... จนลายคราม สมนามของเจ้าชู้ เอ้ย เจ้าของทู้..
ยินดีด้วยครับโผ.........ม..

พี่แจ็คว่าผมเจ้าชู้เหรอ ขยิบตา
เปล่านะ... เค้าไม่ได้เจ้าชู้ซักกะหน่อย
ก็แค่หลายใจเท่านั้นเอง (ฮา) ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #235 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013 | 11:27:30 AM »

ได้ดูบันทึกการแสดงสดของ Arti e Mestieri ในมหกรรม 2 Days Prog ที่ Veruno เมื่อวันที่ 2/9/2011 งานนี้มี Mel Collins และ David Cross อดีต King Crimson ร่วมแจมกับ Arti e Mestieri ด้วย (เซอร์ไพร้ส์จริง ๆ) เล่นเพลง Exiles เพลงเก่าของ KC ได้อารมณ์แปลกดี แมททีเรี่ยลบันทึกการแสดงสดโดยความเอื้อเฟื้อจากคุณ panyarak เช่นเคยครับ

« ตอบ #236 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013 | 01:07:05 PM »

พูดถึง Arti e Mestieri ผมมี LP ญี่ปุ่นอยู่ชุดหนึ่งชื่อ Acquario (1983) ถึงแม้จะออกฟิวชั่นแจ๊สมากกว่าพร็อก แต่ก็เล่นได้มันส์และเสียง "สด" ดีจริง ๆ ขอแนะนำโดยเฉพาะคอแจ๊สร็อคครับ

eric camen

« ตอบ #237 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013 | 02:44:20 PM »

ผลงานของ Osanna นอกจาก Palepoli แล้วมีอัลบั้มใดที่น่าสนใจอีกบ้างครับ

« ตอบ #238 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2013 | 06:44:17 PM »

ผลงานของ Osanna นอกจาก Palepoli แล้วมีอัลบั้มใดที่น่าสนใจอีกบ้างครับ
มีชุด L'Uomo, Landscape of Life และ Milano Calibro 9 ซึ่งชุดหลังนี้เป็นซาวน์ดแทร็คประกอบภาพยนตร์ และทั้งสามชุดนี้ก็มีแผ่น (เสียง) ญี่ปุ่นด้วยครับ

« ตอบ #239 เมื่อ: 17 กันยายน 2013 | 12:47:06 PM »

Locanda Delle Fate ชุด Live (1977) มีใครเคยฟังแล้วบ้าง? ว่ากันว่าชุดนี้เพลงดีแต่บันทึกเสียงไม่ค่อยดีนักใช่มั้ยครับ?

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 21
พิมพ์