เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

21 พฤษภาคม 2024 | 07:04:23 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeเพชฌฆาตคอนเสิร์ต
หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพชฌฆาตคอนเสิร์ต  (อ่าน 33300 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 12:34:33 PM »

เคยอ่านหนังสือดนตรี จำได้ว่าเป็น Quiet Storm และ Voice กระมัง ที่มีรายงานคอนเสิร์ตโดยคุณ มัจจุราชคอนเสิร์ต ชอบนามปากกานี้ครับ เลยเอามาตั้งชื่อกระทู้บ้าง

ผมได้ดูคอนเสิร์ตค่อนข้างน้อย ใครได้ดูบ่อยๆมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ทั้งที่เพิ่งดูหรือดูมานานแล้วก็ได้ครับ

วันเสาร์ที่ 10 ตุลาคม 2552 ที่ผ่านมา ผมได้ไปดูคอนเสิร์ตของวง ดิ อินโนเซ๊นท์ ชื่อคอนเสิร์ตคือ The Innocence Reunited ที่อิมแพ็คอรีน่า เมืองทองธานีมาครับ ตอนแรกก็รู้สึกอยากดูคอนเสิร์ตนี้อยู่แล้ว ติดที่ระยะหลังเริ่มรู้สึกไม่ค่อยอยากไปดูคนเดียวเท่าไร เลยรอไปรอมา จนกระทั่งใกล้วันแสดงแล้ว ( ปกติถ้างานไหนอยากดู จะรีบจองบัตรราคาประหยัดแต่เนิ่นๆเลย ) เพิ่งจะมารู้สึกอยากดูมากอีกครั้ง ประจวบกับที่รู้ว่า มีจุดจำหน่ายบัตรอยู่ที่เดอะมอลล์บางกะปิ ที่ซึ่งมีนัดพบกับพี่แจ๊คพอดี แถมมีส่วนลดราคาบัตรจากฝาเครื่องดื่มสิงห์อีก 10 % ก็เลยได้ทีตัดสินใจไปดูคนเดียวอีกซักที จนได้

บัตรคอนเสิร์ตเป็นบัตรอ่อนพิมพ์ลายระเอียดงาน มีสติ๊กเกอร์เรืองแสงติดอยู่กันปลอม ใส่ซองกระดาษสีดำพิมพ์ตราของวง ดูไม่หรูหราเท่าไร

ผมไปก่อนเวลาประมาณเกือบชั่วโมงตามนิสัย ไม่อยากแออัดตอนใกล้เวลา ผู้คนพลุกพล่านพอประมาณ ไม่แน่นหนามากเพราะฝนตกพรำๆอยู่ตลอด เดินไปดูซุ้มขายของที่ระลึก อ้าว มีให้จองดีวีดีคอนเสิร์ตครั้งนี้ล่วงหน้าด้วย 399 บาท แต่ไม่คึกคักนัก เพราะคนซื้อบัตรมาดูแล้ว อาจไม่อยากเสียเงินซื้อเก็บอีกเท่าไรนัก มีทีเชิ๊ตขาย แต่พิมพ์ชื่อเพลงเต็มหลังเสื้อเลย ไม่ถูกใจนัก เลยผ่านไปอีก โปสเตอร์ลายยุ่งๆแบบ Graffiti ดูวัยรุ่นน่าดู แต่ไม่โดนใจผมอีก ขายแแพงเหมือนกัน ซีดีรวมเพลงขายเฉพาะในงาน เงี่ยหูฟังแล้ว ไม่ใช่นิวเวร์ชั่น    มาโดนก็ตรงพ็อคเก็ตบุ๊คหน้าปกคุณโอม " ภูธรถึงนครบาล " อันนี้ค่อยเข้าท่าหน่อย แต่เอทำไมมีแต่หน้าคุณโอม  เอาอันนี้แล้วกัน ผมชอบอ่านบทความเรื่องเล่าเกี่ยวกับดนตรีมาก อันนี้น่าจะใช่ มีแถมซีดีเพลงทำใหม่ด้วย คนขายบอกมีสี่เพลง
( พอไปเปิดฟัง มีอยู่เพลงเดียวแฮะ )

ได้ใช้ประโยชน์จากหนังสือจริงๆ เพราะต้องรอก่อนเข้าฮอลล์ครึ่งชั่วโมง เข้าไปรอข้างในอีกหนึ่งชั่วโมง อ่านไปได้หลายหน้าเลย และก็มาถึงบางอ้อว่าทำไมมีแต่รูปคุณโอมบนปก ก็หนังสือของเขาคนเดียวนี่

.... ( ไว้มาเล่าต่อนะครับ )    ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2012 | 08:52:31 AM โดย .. polotoon .. » บันทึกการเข้า

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 12:43:15 PM »

เห็นรูปในคอนเสิร์ตแสงสีอลังการทีเดียว
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 12:53:20 PM »

ดีๆ ต่อๆ
ชอบฝีมือวงนี้จริงๆ น่าจะเป็นวงแรก ในยุคเพลงนกปีกหัก ที่มีคอร์ดแปลกๆ มากที่สุด
ผมว่าคนไปดูนี่ จะร้องตามได้ทุกเพลงนะครับ

(ปล. ขอแก้เป็น "เพชฌฆาตคอนเสิร์ต" ได้ไหมจ๊ะ)

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 01:27:10 PM »

ดีๆ ต่อๆ
ชอบฝีมือวงนี้จริงๆ น่าจะเป็นวงแรก ในยุคเพลงนกปีกหัก ที่มีคอร์ดแปลกๆ มากที่สุด
ผมว่าคนไปดูนี่ จะร้องตามได้ทุกเพลงนะครับ

(ปล. ขอแก้เป็น "เพชฌฆาตคอนเสิร์ต" ได้ไหมจ๊ะ)

แก้แล้วครับ ครูลั้ลลา ขอบคุณที่ไม่ดุผมครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 05:09:07 PM »

.... เหลือบมองดูเพื่อนๆรอบตัวแล้ว พบว่าวัยไม่ห่างกันมากนัก ไม่มีที่แต่งตัวผิดยุคกับผมเท่าไร มีแหล่มบ้าง แก้เหงาพอทุเลา บ้างก็มีเด็กๆติดสอยมาด้วย คิดว่าไม่น่าจะทันฟังหรอก คนดูไม่เต็มนะครับ น่าเสียดายอยู่ น่าจะซัก 70 % เห็นจะได้ Jingle ที่เอามาเปิดคั่นเวลานี่สิ น่าสน เพราะเป็นเพลง ฝากรัก เสียงเด็กน้อยร้องกัน และเพลงในเวอร์ชั่นบรรเลงอีกสองสามเพลง

อ้อ ลืมบอกไปว่า ผมจะพยายามเล่าแบบพอประมาณนะครับ ไม่ให้ละเอียดไป เดี๋ยวพอได้ดูดีวีดีกันแล้วจะไม่สนุก ( เพราะรู้หมดแล้ว )

เริ่มคอนเสิร์ตขึ้นมา ด้วยเสียงบรรเลงดนตรีประกอบไปด้วยเอ็ฟเฟ็คแสงสี ควัน ไฟเย็น ในหลายต่อหลายเพลงที่เอามาเล่น พร้อมด้วยจอมอนิเตอร์ด้านข้างสองจอ ที่ชอบใจก็จะเป็น จอใหญ่ด้านหลังเวที ที่ใช้ฉายวีดีโอประกอบ รวมทั้งจับภาพบนเวทีด้วยกล้องคนละตัวกับจอด้านข้าง ให้ความรู้สึกใกล้ชิดกว่าที่เคยเห็นเป็นภาพเหมือนกันไปหมดทุกจอ

ภาพแรกที่เห็นบนจอใหญ่ด้านหลัง แฟน Pink Floyd ต้องอมยิ้มแน่เลย ขอไม่เล่าก็แล้วกันนะครับ

เสียงรถไฟในเพลงมนต์ไทรโยค ที่วิ่งวนไปมารอบฮอลล์ ผนวกกับเสียงหวูดและควันบนเวที่ นี่ช่างมันส์กระหึ่มดีจริงๆ ช่วงเพลงนี้โชว์เทคนิคแสงสีกันอย่างเต็มที่ยาวเหยียด

....    ยิ้มกว้างๆ

Layla F Mulder
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 06:41:14 PM »

มีให้จอง DVD คอนเสิร์ตก่อนเข้างานในราคา 399 บาท

แต่พอมีแผ่นออกมาขายจริงๆ ก็จะมีร้านที่ขายราคาถูกกว่านั้นเยอะแยะเลย

คิดได้ไงเนี่ย

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 06:58:22 PM »

มีให้จอง DVD คอนเสิร์ตก่อนเข้างานในราคา 399 บาท

แต่พอมีแผ่นออกมาขายจริงๆ ก็จะมีร้านที่ขายราคาถูกกว่านั้นเยอะแยะเลย

คิดได้ไงเนี่ย
สำหรับแฟนพันธ์แท้ ต้องจองเลยไง  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 07:29:23 PM »

ใครอยากเล่าประสบการณ์บ้างก็ เชิญเลยนะครับ เดี๋ยวผมไปอีดิทกระทู้ข้างบนเอาได้ครับ

......   เครื่องไม้เครื่องมือที่ขนมาเล่นกันนี่แบบเต็มเหนี่ยวกันเลยครับ เรียกว่าเล่นกันได้พร้อมกันประมาณ 30 กว่าคน แหม ก็เล่นขนกลองกันมา 2 ชุดใหญ่ คีย์บอร์ดอีก 3 ชุดได้ เบสส์และกีตาร์อีกเกือบ 20 ตัว เวลาเล่นกลองในแต่ละเพลง ก็แทบจะตีพร้อมกัน 2 คนเลย มีที่พิเศษนิดหนึ่งก็คือ มีเบสส์ตัวเล็กๆสีน้ำตาลเข้ม รูปทรงเหมือนพวก เชลโล่ ดูแล้วนึกถึงเบสส์ของเต่าทอง แล้วก็ได้รับการเฉลยจนได้ว่าเป็นเบสส์ของ พอล จริงๆด้วยครับ

ส่วนที่ส่งเสริมให้เพลงของวงที่ถูกเล่นในคอนเสิร์ตนี้ฟังดูสมบูรณ์และเป็นธรรมชาติ นุ่มนวล และ แข็งแกร่ง ไพเราะมากๆ เห็นจะเป็น เครื่องทองเหลือง 3 ชิ้น ที่เล่นรองรับเพลงส่วนใหญ่ที่ถูกเล่น

กีตาร์สองคอของคุณโอมก็สวยไม่เบาเลย นอกจากนี้ยังมี แบนโจ เมโลดิก้า อคูสติกเปียนโน เรียกว่าเต็มเวทีแบบที่ผมก็นึกไม่ถึงเหมือนกัน 
.......     ยิ้มกว้างๆ

kongbei

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 07:37:32 PM »

เบส Hofner ที่ทำเหมือนของพอล หรือของที่พอลเคยใช้จริงๆครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 07:39:00 PM »

เบส Hofner ที่ทำเหมือนของพอล หรือของที่พอลเคยใช้จริงๆครับ
เขาเล่าว่าเป็นของพอลเลยนะครับ เสียดายไม่ได้เล่าต่อว่า ได้มาอย่างไร เบสส์ตัวนี้แทนที่่คุณปื๊ดมือเบสส์ของวงจะเป็นคนเล่น กลับกลายเป็นคุณโอมเองที่หยิบมาเล่นในช่วงที่น่าประทับใจมากช่วงหนึ่งในคอนเสิร์ต คือช่วงที่เล่นอันปลั๊กกัน โดยในช่วงนี้ได้มีแขกรับเชิญคือสมาชิกร้องนำรุ่นแรกของวง ที่มาร้องเพลงรักไม่รู้ดับที่แสนจะไพเราะ ( สำนวนพี่ใหญ่เรา ) น้ำเสียงใสเหมือนเมื่อยี่สิบกว่าปีมาแล้วเลยครับ

ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม 2009 | 07:53:06 PM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

Layla F Mulder
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 07:56:09 PM »

กีตาร์สองคอตัวนั้นเป็นยี่ห้อ Epiphone ครับ ซึ่งเป็นงานที่ทำตามแบบ Gibson EDS-1275 ซึ่งราคาอยู่แถวๆ หลักแสน แต่ถ้าเป็น Epiphone ก็มาประมาณสองหมื่นกว่าๆ หรือเกือบๆ สามหมื่นครับ ถ้าอยากเห็นก็ไปชมได้ที่ร้าน Music Concept เซ็นทรัลเวิร์ล จะวางโชว์อยู่ตรงกระจกหน้าร้านฝั่งบันไดเลื่อนเลยครับ

ร้านนี้เปิดวันจันทร์-วันเสาร์ครับ วันอาทิตย์ปิด ซึ่งเหมือนผมเลย คือทำงานวันจันทร์-เสาร์ วันอาทิตย์หยุด ก็เลยไม่เคยได้ไปดูของร้านนี้เลยครับ ล่าสุดไปมาเมื่ออาทิตย์สองอาทิตย์ก่อน ก็ใช้วิธีเอาหน้าไปแนบกระจกส่องดูในร้านมืดๆ เอา

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 08:03:34 PM »

พูดถึงฝีมือกีตาร์คุณโอมกันหน่อยดีกว่า ส่วนหนึ่งที่ผมอยากชมในคอนเสิร์ตครั้งนี้ก็คือ ฝีมือของเขานี่แหละ ผมเคยดูคอนเสิร์ตเพลงร็อคไทย นานมากแล้ว มีมือกีตาร์ขึ้นไปแจมกันในช่วงโชว์โซโล่าของแต่ละคน หนึ่งในนั้นมีคุณโอมรวมอยู่ด้วย อีกคนที่จำได้ก็คือคุณหมูคาไลโดสโคป และท่านอื่นอีก ส่วนใหญ่บนเวทีคืนนั้น ผมจะได้เห็นการโชว์ในทางสปีดบวกกับลีลาร็อคเร้าใจ แต่พอมาถึงทีคุณโอมแล้ว เขาเล่นโน๊ตในทางบลูส์ไม่กี่ตัว แต่มันช่างกระชากอารมณ์ดีเหลือเกินครับ กับท่าทางแอ๊คชั่นพองามขอแก เล่นเอา อึ้งกันไปตามๆกันเลย 
.......

ยิ้มกว้างๆ

Erwin Rommel
Moving Pictures

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 08:28:54 PM »

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 09:33:22 PM »

พูดถึงฝีมือกีตาร์คุณโอมกันหน่อยดีกว่า ส่วนหนึ่งที่ผมอยากชมในคอนเสิร์ตครั้งนี้ก็คือ ฝีมือของเขานี่แหละ ผมเคยดูคอนเสิร์ตเพลงร็อคไทย นานมากแล้ว มีมือกีตาร์ขึ้นไปแจมกันในช่วงโชว์โซโล่าของแต่ละคน หนึ่งในนั้นมีคุณโอมรวมอยู่ด้วย อีกคนที่จำได้ก็คือคุณหมูคาไลโดสโคป และท่านอื่นอีก ส่วนใหญ่บนเวทีคืนนั้น ผมจะได้เห็นการโชว์ในทางสปีดบวกกับลีลาร็อคเร้าใจ แต่พอมาถึงทีคุณโอมแล้ว เขาเล่นโน๊ตในทางบลูส์ไม่กี่ตัว แต่มันช่างกระชากอารมณ์ดีเหลือเกินครับ กับท่าทางแอ๊คชั่นพองามขอแก เล่นเอา อึ้งกันไปตามๆกันเลย 
.......

ยิ้มกว้างๆ

พี่โอมเป็น All-Skilled Guitarist จริงๆ ครับ ลูกเทคนิคจริงๆ แกไ่ม่เบาเลยนะครับ เรียกได้ว่ามีอะไรมาแกจัดให้ได้หมดครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 10:05:13 PM »

.......

ยิ้มกว้างๆ

พี่โอมเป็น All-Skilled Guitarist จริงๆ ครับ ลูกเทคนิคจริงๆ แกไ่ม่เบาเลยนะครับ เรียกได้ว่ามีอะไรมาแกจัดให้ได้หมดครับ  ยิงฟันยิ้ม
นั่นสินะ ผมก็งงอยู่ ว่ามาลงที่พี่แกได้ไง ที่แท้ก็เพราะความที่เก่งรอบตัวอย่างนี้นี่เอง  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2012 | 08:54:20 AM โดย .. polotoon .. » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์