เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 01:09:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talking(ผลงานที่) อยากฟังมากกก... แต่ยังไม่มีโอกาสได้ฟังสักที
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (ผลงานที่) อยากฟังมากกก... แต่ยังไม่มีโอกาสได้ฟังสักที  (อ่าน 2491 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 29 เมษายน 2014 | 09:05:44 AM »

ขอให้สมมติเอาว่ายังอยู่ในโลกของเทปคาสเสท แผ่นเสียงและซีดีก็แล้วกันนะครับ (ถ้าคิดว่าอยู่ในโลกของยูทู้บ เดี๋ยวจะตอบกระทู้ไม่มันส์ เพราะถ้าไปหาเพลงอะไรหรืออัลบั้มใดในยูทู้บ ประเดี๋ยวก็เจอ และมันจะดูง่ายและสำเร็จรูปเกินไป) มีผลงาน prog ใดของใครบ้างที่ท่านหมายมั่นปั้นมือว่าอยากฟังมานานแล้ว แต่ยังไม่มีโอกาสได้ฟังสักที ไม่ว่าด้วยเหตุใดก็ตาม
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2014 | 01:01:57 PM »

สายพร๊อกไม่แน่ใจ แต่นอกสายพร๊อกนี่เยอะครับ โดยเฉพาะสายดนตรีที่ผมฟังเป็นหลักทุกวันนี้ เพราะมีอีกหลายงานที่ออกมาในรูปแบบเทปคาสเสทหรือซีดีทำมือแค่ไม่กี่ copies ในโลกและไม่สามารถหาจากยูทูบหรือดาวนโหลดที่ใหนได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2014 | 01:05:17 PM โดย ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 เมษายน 2014 | 01:57:28 PM »

สายพร๊อกไม่แน่ใจ แต่นอกสายพร๊อกนี่เยอะครับ โดยเฉพาะสายดนตรีที่ผมฟังเป็นหลักทุกวันนี้ เพราะมีอีกหลายงานที่ออกมาในรูปแบบเทปคาสเสทหรือซีดีทำมือแค่ไม่กี่ copies ในโลกและไม่สามารถหาจากยูทูบหรือดาวนโหลดที่ใหนได้เลย
เอาไว้ถ้านึกออกแล้วค่อย ๆ เข้ามาเติมก็ได้ครับ อันที่จริงผมตั้งกระทู้นี้จากการที่เคยได้อ่านหนังสือนิตยสารดนตรีในยุคก่อนที่มีคอลัมน์ถาม-ตอบปัญหา แล้วมีแฟนเพลงเขียนจดหมายถึงเจ้าของคอลัมน์ ถามว่าอยากฟังอัลบั้มชุดโน้นชุดนี้แต่ยังไม่ได้ฟังสักที แล้วขอความเห็นจากผู้ตอบว่าสมควรหามาฟังหรือไม่ ซึ่งผู้ตอบก็ให้คำตอบหรือความเห็นได้บ้างไม่ได้บ้าง ส่วนที่ให้ความเห็นไม่ได้ก็เพราะยังไม่ได้ฟังนั่นเอง ต้องไปทำการบ้านเสียก่อนจึงจะตอบได้ ผมว่าเทคโนโลยีการสื่อสารสมัยก่อนช้ากว่ายุคนี้มากมายนัก กว่าจะตอบจดหมายได้ก็รอกันเป็นอาทิตย์หรือเป็นเดือน แต่มันมีเสน่ห์ของมันยังไงบอกไม่ถูก เพราะตั้งใจจริงกันทั้งคนถามและคนตอบ พอนึกไอเดียทำนองนี้มาได้ก็เลยลองตั้งกระทู้ดูบ้างก็เท่านั้นเองครับ ดีกว่าปล่อยให้เหงาและเงียบงันกัน ยิ้มกว้างๆ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 เมษายน 2014 | 02:18:21 PM »

ถ้าย้อนกลับไปยุคนั้นจริงๆ นะครับ สำหรับผมก็คงได้เพียงเทปคาสเสท อย่าว่าแต่ศิลปินแปลกๆ ที่ท่านพี่ปีศาจโปรดปรานเลยครับ ประเภทบิ๊กเนมยังหาซื้อมาฟังไม่ได้ เป็นว่าเท่าที่นึกได้นะครับ ผมจำได้ว่าตอนเรียนอยู่ ม.4 อยากฟัง Yes - Tales From Topographic Oceans มากกกก แต่ก็ได้แค่ความอยากครับ จนกระทั่ง เทป 501 ได้จัดทำอัลบั้มนี้ขึ้นมา จึงสมหวัง(เสียที)
.. polotoon ..

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2015 | 11:29:01 AM »

ได้แผ่นเสียงมาแล้ว มีไฟล์แล้ว อยากฟัง แต่ยังไม่ได้ลงมือเสียที ไม่รู้เป็นยังไง  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2015 | 09:00:36 AM »

ถ้าย้อนกลับไปยุคนั้นจริงๆ นะครับ สำหรับผมก็คงได้เพียงเทปคาสเสท อย่าว่าแต่ศิลปินแปลกๆ ที่ท่านพี่ปีศาจโปรดปรานเลยครับ ประเภทบิ๊กเนมยังหาซื้อมาฟังไม่ได้ เป็นว่าเท่าที่นึกได้นะครับ ผมจำได้ว่าตอนเรียนอยู่ ม.4 อยากฟัง Yes - Tales From Topographic Oceans มากกกก แต่ก็ได้แค่ความอยากครับ จนกระทั่ง เทป 501 ได้จัดทำอัลบั้มนี้ขึ้นมา จึงสมหวัง(เสียที)
เพิ่งมีโอกาสได้คุยกับผู้ผลิตเทป 501 ไปเมื่อคืนวันศุกร์ที่ผ่านมา และพูดถึงอัลบั้ม Tales... ของ Yes ที่ทำโดย 501 ด้วย ในยุคนั้นเป็นปกคาสเสทที่อลังการมาก เพราะจำลองรายละเอียดครบจากปกแผ่นเสียง ต้องพับปกเทปหลายทบ (แต่ตัวหนังสือเล็กมาก อ่านไม่ออก) เป็นสิ่งที่เทปเจ้าอื่นในยุคเดียวกันไม่กล้าทำครับ
หน้า: [1]
พิมพ์