เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149702 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

10 พฤษภาคม 2024 | 09:30:52 AM
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Rick, Adam and Oliver Wakeman  (อ่าน 18575 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 | 08:08:41 AM »

พ่อลูกตระกูล Wakeman เล่นคีย์บอร์ดกันทุกคนเลย Rick ผู้เป็นพ่อคงไม่มีข้อกังขาในเรื่องฝีไม้ลายมือ เพราะถือเป็นเซียนคนหนึ่งในวงการมานานแล้ว แต่ไม่ทราบว่าลูกทั้งสองคนของเขาจะเป็นไม้หล่นใกล้ต้นหรือเปล่า ใครที่เคยได้เห็นหรือได้ยินฝีไม้ลายมือของ Adam และ Oliver ช่วยออกความเห็นหน่อยครับ 
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 | 08:53:49 AM »

คุณปีศาจฯ คงได้เห็นฝีมือของ Adam (ลูกชายคนที่ 2) มาบ้างจากดีวีดี Six Wives ... ผมว่า Adam จะติดพ่อมากกว่า Oliver เพราะเคยมีอัลบั้มร่วมกับ Rick ถึง 6 ชุด แต่โดน Rick บดบังรัศมีหมด แถมยังแยกเสียงได้ยากว่า ใครเล่นคีย์บอร์ดส่วนไหน ส่วนอัลบั้มเดี่ยวเล่นเพลงบรรเลงของเขา ฟังแล้วไม่ประทับใจเลยครับ ผมกลับชอบงานในนามวงร็อค Jeronimo Road ของเขามากที่สุด นอกจากนี้ เขายังไปเล่นคีย์บอร์ดให้ Black Sabbath และ Ozzy Osbourne ด้วยครับ

Oliver (ลูกชายคนโต) ไม่เคยมีผลงานร่วมกับ Rick เต็มรูปแบบแบบ Adam เลย (เขาเคยร้องประสานเสียงในเพลงนึงในอัลบั้ม Cost of Living ของ Rick) แต่เข้าไปแทน Rick ในวง Yes ปัจจุบันที่มี Benoit David เป็นนักร้องนำ เท่าที่ดูจาก bootleg dvd ก็เล่น cover ท่อนคีย์บอร์ดของพ่อเป็นหลัก เขาเคยมีผลงานกับ Steve Howe, Arena, Tracy Hitchings (นักร้อง Landmarq), Ayreon, Bob Catley (นักร้อง Magnum), ทัวร์ล่าสุดของวง Starcastle และ Strawbs ผมชอบท่อนคีย์บอร์ดของเขาในอัลบั้ม Jabberwocky ที่ออกร่วมกับ Clive Nolan ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2010 | 08:56:30 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 | 09:43:52 AM »

Jemma Wakeman ลูกสาวคนเดียวของ Rick ยังเรียนหนังสืออยู่ แต่ก็มีความสามารถด้านการเล่นเปียโน และมาช่วยร้องนำ/ร้องประสานในอัลบั้ม 4 ชุดของ Rick คือ Out There, Retro I, Retro II และ Amazing Grace ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 | 09:51:29 AM »

Jemma Wakeman ลูกสาวคนเดียวของ Rick ยังเรียนหนังสืออยู่ แต่ก็มีความสามารถด้านการเล่นเปียโน และมาช่วยร้องนำ/ร้องประสานในอัลบั้ม 4 ชุดของ Rick คือ Out There, Retro I, Retro II และ Amazing Grace ครับ

ขอบคุณครับ กำลังจะถามอยู่พอดีว่า Wakeman แกมีลูกสาวหรือเปล่า พอได้เห็นรูปที่คุณ panyarak เอามาให้ดูแล้ว ก็ถือว่าเป็นสาวที่หน้าตาน่ารักใช้ได้เลยทีเดียวละครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 | 09:59:48 AM »

คุณปีศาจฯ คงได้เห็นฝีมือของ Adam (ลูกชายคนที่ 2) มาบ้างจากดีวีดี Six Wives ... ผมว่า Adam จะติดพ่อมากกว่า Oliver เพราะเคยมีอัลบั้มร่วมกับ Rick ถึง 6 ชุด แต่โดน Rick บดบังรัศมีหมด แถมยังแยกเสียงได้ยากว่า ใครเล่นคีย์บอร์ดส่วนไหน ส่วนอัลบั้มเดี่ยวเล่นเพลงบรรเลงของเขา ฟังแล้วไม่ประทับใจเลยครับ ผมกลับชอบงานในนามวงร็อค Jeronimo Road ของเขามากที่สุด นอกจากนี้ เขายังไปเล่นคีย์บอร์ดให้ Black Sabbath และ Ozzy Osbourne ด้วยครับ

Oliver (ลูกชายคนโต) ไม่เคยมีผลงานร่วมกับ Rick เต็มรูปแบบแบบ Adam เลย (เขาเคยร้องประสานเสียงในเพลงนึงในอัลบั้ม Cost of Living ของ Rick) แต่เข้าไปแทน Rick ในวง Yes ปัจจุบันที่มี Benoit David เป็นนักร้องนำ เท่าที่ดูจาก bootleg dvd ก็เล่น cover ท่อนคีย์บอร์ดของพ่อเป็นหลัก เขาเคยมีผลงานกับ Steve Howe, Arena, Tracy Hitchings (นักร้อง Landmarq), Ayreon, Bob Catley (นักร้อง Magnum), ทัวร์ล่าสุดของวง Starcastle และ Strawbs ผมชอบท่อนคีย์บอร์ดของเขาในอัลบั้ม Jabberwocky ที่ออกร่วมกับ Clive Nolan ครับ

ได้ดูคอนเสิร์ต Six Wives... โดยความอนุเคราะห์ของคุณ panyarak แล้ว ตอนแรกยังไม่ได้เห็นเครดิตว่ามือคีย์บอร์ดที่เล่นเสริมให้ Wakeman คือใคร แต่ดูจากรูปร่างหน้าตาแล้ว สันนิษฐานว่าต้องเป็นลูกชายของ Wakeman แน่ แต่การเล่นคีย์บอร์ดของเขาออกจะเน้นการเล่นเสริมคลอให้กับพ่อซึ่งเป็นพระเอกของงานมากกว่า และในช่วง finale ก่อนจะปิดคอนเสิร์ตก็เห็นสะพายคีย์บอร์ดออกมาโชว์แจมร่วมกับพ่อด้วย แต่ความชัดเจนแม่นยำของเสียงและตัวโน้ตในการโซโล ผมเห็นว่ายังห่างชั้นเสือเฒ่าอย่างผู้เป็นพ่อหลายขุมครับ
panyarak

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 | 10:11:28 AM »

เคยอ่านเจอที่ไหนสักแห่งว่า หนึ่งในช่างกล้องวีดีโอที่ถ่ายดีวีดี Six Wives ... คือ Oscar Wakeman ลูกชายของ Rick อีกคน (แม่เดียวกับ Jemma) ครับ แต่ที่ผมไม่เข้าใจคือ Rick ตั้งชื่อสุนัขตัวนึงของเขาว่า Oscar แถมเคยพาออกแสดงสดด้วย โดยบรรเลงเพลง How Much is That Doggie in the Window? (ที่ Patti Page เคยร้องจนโด่งดัง) ที่เปลี่ยนชื่อใหม่เป็น Classical Doggy in the Window ให้ Oscar (สุนัข) ด้วย เพลงนี้ปรากฎอยู่ในบันทึกการแสดงสด The Oscar Concert

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 09:18:03 AM »

ผมได้ดูวิดีโอคอนเสิร์ตการแสดงของ Rick Wakeman ที่สวีเดนโดยความอนุเคราะห์ของคุณ panyarak แล้ว รู้สึกประทับใจที่ได้เห็น vintage keyboards จำนวนมากและฝีมือการโซโลคีย์บอร์ด (โดยเฉพาะ minimoog) อันสุดมันส์ของ Wakeman ที่ยังฟอร์มจัดจ้านอยู่ในยุคนั้น (ปี 1980) แต่รำคาญเสียงประสานของนักร้องนำในบางครั้ง ไม่ทราบว่านักร้องคนนี้คือ Ashley Holt ใช่หรือไม่? และมือกลองผมว่าน่าจะเป็น Tony Fernandez ซึ่งตอนนั้นยังมีผมดกยาวอยู่ แต่ตอนนี้ศีรษะเถิกขึ้นไปตามวัยแล้วครับ
panyarak

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 10:47:45 PM »

ผมได้ดูวิดีโอคอนเสิร์ตการแสดงของ Rick Wakeman ที่สวีเดนโดยความอนุเคราะห์ของคุณ panyarak แล้ว รู้สึกประทับใจที่ได้เห็น vintage keyboards จำนวนมากและฝีมือการโซโลคีย์บอร์ด (โดยเฉพาะ minimoog) อันสุดมันส์ของ Wakeman ที่ยังฟอร์มจัดจ้านอยู่ในยุคนั้น (ปี 1980) แต่รำคาญเสียงประสานของนักร้องนำในบางครั้ง ไม่ทราบว่านักร้องคนนี้คือ Ashley Holt ใช่หรือไม่? และมือกลองผมว่าน่าจะเป็น Tony Fernandez ซึ่งตอนนั้นยังมีผมดกยาวอยู่ แต่ตอนนี้ศีรษะเถิกขึ้นไปตามวัยแล้วครับ

ใช่ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 08:26:05 AM »

ใช่ครับ
สังเกตว่าเพลง Catherine Parr คงจะเป็นเพลงโปรดของ Wakeman นะครับ เพราะเห็นแกนำออกโชว์หลายคอนเสิร์ตเลยทีเดียว

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 กันยายน 2010 | 01:15:29 PM »

ไม่ทราบคุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ท่านใดเคยฟังผลงานชุด 2000 A.D. into the Future ของ Rick Wakeman บ้างหรือไม่? ขอความเห็นเกี่ยวกับผลงานชุดนี้หน่อยครับ
panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 กันยายน 2010 | 02:05:15 PM »

ไม่ทราบคุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ท่านใดเคยฟังผลงานชุด 2000 A.D. into the Future ของ Rick Wakeman บ้างหรือไม่? ขอความเห็นเกี่ยวกับผลงานชุดนี้หน่อยครับ

เป็นผลงานที่ออกมาในช่วงที่ Rick Wakeman ต้องรีบปั่นงานออกมาทำเงินให้มากที่สุด หลังจากแทบหมดตัวกับการหย่ากับภริยา คุณภาพจึงอยู่ในระดับปานกลาง ซื้อไว้ดูปกสวยๆ ก็ไม่เสียหายครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 30 กันยายน 2010 | 08:32:18 PM »

เป็นผลงานที่ออกมาในช่วงที่ Rick Wakeman ต้องรีบปั่นงานออกมาทำเงินให้มากที่สุด หลังจากแทบหมดตัวกับการหย่ากับภริยา คุณภาพจึงอยู่ในระดับปานกลาง ซื้อไว้ดูปกสวยๆ ก็ไม่เสียหายครับ

ซาวนด์คีย์บอร์ดชุดนี้ ฟังดูแห้งๆจังเลยครับ เมโลดี้หรือทำนองเหมือนจะใช้ได้แล้ว แต่ซาวนด์ไม่ค่อยมีมิติเอาเสียเลย

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010 | 10:31:46 AM »

ผลงานร่วมระหว่าง Cilve Nolan & Oliver Wakeman ชุด Jabberwocky (1999) น่าสนใจไหมครับ? ใครเคยฟังแล้วบ้าง?

ขอโทษครับ... โพสต์ซ้ำ มีคำตอบจากคุณ panyarak อยู่ข้างต้นแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม 2010 | 10:33:31 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 10:25:38 AM »

เรียนถาม

1. ชุด White Rock (1977) กับ White Rock 2 (1999)
 มันแตกต่างกันยังไงครับ

2. ซีดีชุด No Earthly Connection (1976) กับ Rick Wakeman's Criminal Record (1977)
 มีทำออกไหมครับ
 ถ้ามี ออกมาล่าสุด ปีไหนครับ
  ผมหาซื้อไม่ได้อ่ะครับ  เศร้า

panyarak

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 10:34:34 AM »

เรียนถาม

1. ชุด White Rock (1977) กับ White Rock 2 (1999)
 มันแตกต่างกันยังไงครับ

2. ซีดีชุด No Earthly Connection (1976) กับ Rick Wakeman's Criminal Record (1977)
 มีทำออกไหมครับ
 ถ้ามี ออกมาล่าสุด ปีไหนครับ
  ผมหาซื้อไม่ได้อ่ะครับ  เศร้า

White Rock ชุดแรก เป็นดนตรีประกอบภาพยนตร์ Winter Olympics จากปี 1976 ซึ่งเป็นครั้งแรกที่ใช้ดนตรีประกอบแบบใหม่ ไม่ใช่ดนตรีจากวงออเคสคราหรือเครื่องเป่า ถือว่าเป็นผลงานล้ำยุคมากในสมัยนั้น ส่วน White Rock II เป็นดนตรีที่ Rick Wakeman อยากจะเปลี่ยนไปใส่ให้ภาพยนตร์ Winter Olympics เก่าๆ ที่ใช้วงออเคสตราบรรเลงครับ White Rock II ไม่สามารถเทียบรัศมีกับชุดแรกได้เลยครับ
ส่วน No Earthly Connection กับ Criminal Record ผมมีเป็น mini lp cd ออกมาราวปี 2002 ครับ

หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์