เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 12:53:04 PM
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: BOSTON  (อ่าน 25610 ครั้ง)
melodic
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 02:06:05 PM »

ชอบมากครับวงนี้ ตอนนี้กำลังตามเก็บแผ่นเสียงอยู่ครับ ได้ชุดแรกมาชุดนึงล่ะ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 02:12:28 PM »

ชอบมากครับวงนี้ ตอนนี้กำลังตามเก็บแผ่นเสียงอยู่ครับ ได้ชุดแรกมาชุดนึงล่ะ
เล่นแผ่นเสียง คงหาชุดล่าสุดยากมากๆเลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008 | 07:34:06 PM »

Boston ชุดแรกจริงๆ เป็นงานของ tom scholz ทำดนตรีแทบทุกอย่าง homemade แต่ไปขอ Brad Delp มาช่วยเล็กน้อย

ผมฟัง boston ชุดแรกตั้งแต่ยังเป็นเด็กประถม ชอบทุกเพลง ฟังจนขึ้นใจ เพราะ พี่ชายมีม้วนเทป ยี่ห้อ original sound จำได้ว่า ท้ายม้วน แถมเพลงของ manfred mann's earth band ด้วย เพื่อนของพี่ชายผมเป็นครูสอนวิทยาศาสตร์ห้องผม ยืมเทปม้วนนี้ แล้วทำท่าจะลืมคืน ผมต้องทำหน้าที่ไปทวงให้

ไม่กี่ปีมานี้เอง ผมซื้อ CD boston ชุดแรก ส่งให้พี่ชาย เพื่อนพี่คนนี้เลยมาขอซื้อต่อ ภายหลังได้ข่าวถูกเมียหักแผ่นนี้ทิ้ง ผมต้องหาซื้อให้ใหม่ ผมเลยแถม DVD boston live at giant stadium ปี 1979ไปด้วย ในฐานะคุณครูของผม
คุณหมอต้องหมายความว่าเมียเพื่อนพี่ต้องเบื่อที่จะฟังแล้วฟังอีกไม่ไหว หรือทนความมันส์ไม่ไหว จนต้องหักแผ่นทิ้ง ใช่ไหมครับ  ยิ้มกว้างๆ

melodic
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 | 07:53:14 AM »

เล่นแผ่นเสียง คงหาชุดล่าสุดยากมากๆเลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ก็ต้องทำใจครับ ที่มาเล่นแผ่นเสียงก็กะว่าจะซื้อ เฉพาะอัลบัมเก่าเป็นหลัก ตอนนี้ผมรู้สึกว่าเสียงจากแผ่นเสียง มันได้บรรยากาศมากเลย แบบที่ CD ไม่มีน่ะ ถึงจะมีเสียงกวนมากกว่าก็ตาม
งานใหม่ๆคงต้องซื้อซีดีครับ แต่ชุดล่าสุดของ Boston ยังไม่ได้ฟังเลย

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 | 08:13:15 AM »

ดีใจจังครับ ที่มีคนเห็นค่าของโบราณเพิ่มมาอีกคน เสียงกวนที่ว่า ถ้าหาแผ่นสภาพดีๆหน่อย ก็ไม่ค่อยเจอนะครับ อีกอย่างถ้าลอง search หา Lp ดูในแต่ละเว็บ ก็ยังคงมีแผ่นชุดเก่าๆให้ซื้ออยู่บ้างนะครับ รวมทั้งแผ่นชุดใหม่ๆก็ยังมีทำอยู่บ้างเหมือนกันครับ

Boston ชุดล่าสุด ออก Pop ค่อนข้างมาก ถ้าไม่ได้ตั้งใจว่าจะเก็บทั้ง 5 ชุด ก็ข้ามๆไปได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

melodic
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 | 10:20:47 AM »

ดีใจจังครับ ที่มีคนเห็นค่าของโบราณเพิ่มมาอีกคน เสียงกวนที่ว่า ถ้าหาแผ่นสภาพดีๆหน่อย ก็ไม่ค่อยเจอนะครับ อีกอย่างถ้าลอง search หา Lp ดูในแต่ละเว็บ ก็ยังคงมีแผ่นชุดเก่าๆให้ซื้ออยู่บ้างนะครับ รวมทั้งแผ่นชุดใหม่ๆก็ยังมีทำอยู่บ้างเหมือนกันครับ

Boston ชุดล่าสุด ออก Pop ค่อนข้างมาก ถ้าไม่ได้ตั้งใจว่าจะเก็บทั้ง 5 ชุด ก็ข้ามๆไปได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2008 | 01:06:57 PM »

วงนี้เก่งนะครับ ยิ้มกว้างๆ

เก่งในการทำลายศรัทธาของแฟนเพลง เศร้า

แผ่นแรกนั้นมีเพลงโปรดตลอดกาลของผม
MORE THAN A FEELING
ยิ่งแกะยิ่งชอบๆๆ
เพลงนี้ ทอม โชลซ์ เล่นกีต้าร์คนเดียว อัดทับๆๆๆ ไม่ต่ำกว่า 6-7 ตัว
1. กีต้าร์โปร่ง 12 สาย
2. กีต้าร์ไฟฟ้า 6 สาย -ริทึ่ม บาร์คอร์ด
3. กีต้าร์ไฟฟ้า 6 สาย -ริทึ่ม เพาเวอร์คอร์ด
4. กีต้าร์ไฟฟ้า 6 สาย -โซโล่ เมโลดี้หลัก
5. กีต้าร์ไฟฟ้า 6 สาย - โซโล่ คู่เสียง
6. กีต้าร์เบส
โดยเฉพาะเสียงเอ็ฟเฟ็คที่ทอมทำเอง เสียงมันพุ่งทะลุจักรวาล เหมือนภาพหน้าปกดีจริงๆครับ
จึงไม่แปลกใจ ที่แฟนๆ จะเฝ้ารอคอย แผ่นต่อๆมาของวงนี้ อย่างมีศรัทธารมย์

แต่ผลงานต่อๆมา ยึดสูตรสำเร็จเกินไปครับ
แล้วอะไรที่เป็นการพาณิชย์มากเกินไป
อัตถประโยชน์หน่วยสุดท้าย(Marginal Utility) มันก็เริ่มทำงานซิครับ

ผมให้ใจกับแผ่นแรกมากที่สุดครับ
ลองหามาฟังกัน ว่าทอม โชลซ์ พาคุณท่องอวกาศอย่างไร โดยไม่ใช้ซินเธอร์ไซเซอร์เลย แม้แต่แทร็กเดียว
-เจ๋งดีครับ-

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2008 | 03:18:34 PM »

ขอโทษทีครับ อัลบั้มที่ขายดีที่สุดของวง ต้องเป็น 1976 Boston 17× platinum ต่างหาก  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 10:05:40 PM »

ยานลำใหญ่ ค่อยนั่งสบายหน่อย  ยิ้มกว้างๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #24 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 08:22:14 AM »

วงนี้เวลาแสดงสดเล่นได้ไม่ค่อยเจ๋งนักก็เลยไม่กล้าปล่อย live album ออกมาให้ได้ชื่นชมกัน
แต่ก็ต้องขอยอมรับว่า สตูดิโออัลบั้ม ส่วนใหญ่ทำออกมา ถูกใจนักฟังเพลงเป็นอย่างมาก
เรื่องนี้ Tom Scholz รับเครดิตไปเต็มๆ ครับ.

« ตอบ #25 เมื่อ: 08 กันยายน 2009 | 04:23:38 PM »

วงนี้เวลาแสดงสดเล่นได้ไม่ค่อยเจ๋งนักก็เลยไม่กล้าปล่อย live album ออกมาให้ได้ชื่นชมกัน
แต่ก็ต้องขอยอมรับว่า สตูดิโออัลบั้ม ส่วนใหญ่ทำออกมา ถูกใจนักฟังเพลงเป็นอย่างมาก
เรื่องนี้ Tom Scholz รับเครดิตไปเต็มๆ ครับ.
เป็นเพราะเล่นกันเอง ไม่ใช้นักดนตรีสนับสนุนรึเปล่าครับ
เอ มีวงไหนบ้างที่สมาชิกน้อยๆ แล้วเล่นได้แน่นเหมือนในสตูดิโอบ้างครับ   ขยิบตา

« ตอบ #26 เมื่อ: 08 กันยายน 2009 | 09:10:49 PM »

เป็นเพราะเล่นกันเอง ไม่ใช้นักดนตรีสนับสนุนรึเปล่าครับ
เอ มีวงไหนบ้างที่สมาชิกน้อยๆ แล้วเล่นได้แน่นเหมือนในสตูดิโอบ้างครับ   ขยิบตา

ผมว่านักร้องนำคือ Brad Delp (ปัจจุบันเสียชีวิตไปแล้ว) บ่อยครั้งมากที่ร้องเพลงของตัวเองแต่พลังเสียงไม่ได้
เทียบเท่าครึ่งนึงของสตูดิโอเวอร์ชั่นเลย แถมยังมีเสียงหลงบ่อยครั้งเกินไปบนเวทีแสดงสด ส่วนดนตรีก็เล่นไม่
ค่อยเนี้ยบเท่าของเก่า พอเอาตัวรอดได้ไม่ต้องถึงกับใช้นักดนตรี back up หรอกครับ

นี่คือข้อเสียของการใช้เทคนิคทางสตูดิโอมากเกินไปของวงดนตรีอย่างเช่นคณะ Boston แต่คงไม่มีใครกล้าเถียง
ว่า มันก็เป็นการกระทำที่คุ้มค่าไม่ใช่น้อย

สำหรับวงดนตรีที่สมาชิกน้อยๆ แต่เล่นได้สะใจ เอาเท่าที่นึกออกตอนนี้...
ถ้าเป็นยุค 70's ก็ Grand Funk, James Gang, Led Zeppelin, etc.
ถ้าเป็นยุค 80's ก็ Skid Row, Motley Crue, etc.
ถ้าเป็นยุค 90's ก็ Nirvana, Mr. Big, etc.

ยังมีอีกเยอะนะครับ นี่เป็นเพียงแค่น้ำจิ้ม แล้วก็เท่าที่แล่นเข้ามาในสมองตอนนี้เท่านั้น.
ท่านผีเพลง

« ตอบ #27 เมื่อ: 11 กันยายน 2009 | 01:53:57 PM »

ผมว่านักร้องนำคือ Brad Delp (ปัจจุบันเสียชีวิตไปแล้ว) บ่อยครั้งมากที่ร้องเพลงของตัวเองแต่พลังเสียงไม่ได้
เทียบเท่าครึ่งนึงของสตูดิโอเวอร์ชั่นเลย แถมยังมีเสียงหลงบ่อยครั้งเกินไปบนเวทีแสดงสด ส่วนดนตรีก็เล่นไม่
ค่อยเนี้ยบเท่าของเก่า พอเอาตัวรอดได้ไม่ต้องถึงกับใช้นักดนตรี back up หรอกครับ

นี่คือข้อเสียของการใช้เทคนิคทางสตูดิโอมากเกินไปของวงดนตรีอย่างเช่นคณะ Boston แต่คงไม่มีใครกล้าเถียง
ว่า มันก็เป็นการกระทำที่คุ้มค่าไม่ใช่น้อย

สำหรับวงดนตรีที่สมาชิกน้อยๆ แต่เล่นได้สะใจ เอาเท่าที่นึกออกตอนนี้...
ถ้าเป็นยุค 70's ก็ Grand Funk, James Gang, Led Zeppelin, etc.
ถ้าเป็นยุค 80's ก็ Skid Row, Motley Crue, etc.
ถ้าเป็นยุค 90's ก็ Nirvana, Mr. Big, etc.

ยังมีอีกเยอะนะครับ นี่เป็นเพียงแค่น้ำจิ้ม แล้วก็เท่าที่แล่นเข้ามาในสมองตอนนี้เท่านั้น.

วงที่เอ่ยนามมา
ก็ล้วนแต่ พระมหา(นิ)กาฬ ทั้งนั้นเลยนะพี่

ยุค70 ขอแถมวงCream กับ The Who ด้วยได้ไหมครับพี่

« ตอบ #28 เมื่อ: 13 กันยายน 2009 | 06:59:08 AM »

ท่านผีแถมให้ก็รับได้ครับ...ไม่มีปัญหา

แต่ตามความคิดจริงๆ ของผม วงดนตรีแทบทุกวงก็เล่นสดได้ไม่เลวนักหรอกครับ โดยเฉพาะคณะ Queen ในสมัยก่อน
ใครๆ ก็บอกว่าเล่นสู้สตูดิโออัลบั้มไม่ได้ พอมาถึงยุคนี้กลับไปย้อนฟัง มันเป็นเสน่ห์อีกแบบนึงทีเค้าเล่นออกมาได้อย่างนั้น
เหมือนกับว่าฟังเพลงเดียวกันนี่แหละ แต่คนละเวอร์ชั่นกัน เพราะมันดีไปอีกแบบ.
ท่านผีเพลง

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 กันยายน 2009 | 09:30:00 AM »

ถามนิดครับพี่

บู้ทเล็ค ของแกรนด์ ฟังค์ ที่ดีๆ มีบ้างไหมครับ
เคยเห็นแต่ ออฟฟิเชี่ยล เท่านั้น  ยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์