เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:58:27 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesเกี่ยวกับCDเพลงสากลLEP กับ SJB ?ค่ะ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับCDเพลงสากลLEP กับ SJB ?ค่ะ  (อ่าน 6066 ครั้ง)
cloud7172
In The Court Of The Crimson King
*

« เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010 | 06:54:10 PM »

คือต้องการจะสั่งซื้อCDเพลงสากลจากเว็บหนึ่ง ศิลปินคนเดียวกันแต่มีวงเล็บ LEPกับ SJB ซึ่งรู้สึกว่า SJB จะมีราคาแพงกว่า อยากทราบว่ามันแตกต่างกันยังไงครับ รุ่นพี่บางคนบอกว่า SJB เป็นกล่องชนิดเดียวกับซีดี SACD นี่? กล่องมันรูปร่างเป็นยังไงค่ะ

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010 | 09:34:56 PM »

เจอแต่รูป sacd jewel case ค่ะ

TRON

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010 | 11:45:01 PM »

SJB ย่อมาจาก Super Jewel Case ก็คือกล่อง jewel case ที่มีมุมแบบมนๆตามรูปข้างบน อัลบั้มที่ใช้กล่องแบบนี้มักตั้งราคาสูงกว่ากล่องธรรมดาเล็กน้อยครับ ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับ Super Audio CD (SACD) เลยนะครับ ส่วน LEP ถ้าจำไม่ผิดก็หมายถึงกล่อง ธรรมดานั่นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2010 | 11:47:08 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 07:59:15 AM »

sacd jewel case ก็มีการเรียกเหมือนกันครับ อาจจะเป็นเพราะกล่องแบบนี้ออกมาใช้กับ sacd ก่อนครับ

http://store.acousticsounds.com/index.cfm?get=detail&title_id=12486

cloud7172
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 12:32:20 PM »

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้สั่งCDจากเว็บ you2play เห็นราคามันแตกกันเล็กน้อย อยากทราบว่าแผ่นที่ไทยมาเข้ามาเช่น Universal  กับแผ่น Import ข้างในแผ่นเหมือนกันไหมค่ะ อยากได้Coldplay มากเลยแต่ไม่เห็นมีขายในไทย แถมราคาที่เห็นก็แพงมากT^T

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 01:19:43 PM »

อ่านคำถามแล้วงงๆนะครับ คงหมายถึงแผ่นของ universal กับแผ่น import แตกต่างกันไหม
ส่วนใหญ่จะต่างกันในแง่ คุณภาพเสียง กับความปราณีตของ package นะครับ แต่ราคาก็ต่างกันด้วย

TRON

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 01:41:31 PM »

Coldplay เห็น Warner Thailand นำเข้ามาหลายรอบแล้วนี่ครับ ล่าสุดอัลบั้ม A Rush.. ได้ถูกทำเป็นแผ่นไทยอีกครั้งถ้าจำไม่ผิด ส่วนอัลบั้ม Viva La Vida + Prospeckt EP (USA), A Rush (Japan), Acoustic EP ถ้าสนใจก็ตามลิงค์นี้ครับ ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2697.0

cloud7172
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 02:01:18 PM »

Coldplay เห็น Warner Thailand นำเข้ามาหลายรอบแล้วนี่ครับ ล่าสุดอัลบั้ม A Rush.. ได้ถูกทำเป็นแผ่นไทยอีกครั้งถ้าจำไม่ผิด ส่วนอัลบั้ม Viva La Vida + Prospeckt EP (USA), A Rush (Japan), Acoustic EP ถ้าสนใจก็ตามลิงค์นี้ครับ ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2697.0

เป็นแผ่น import ป่าวค่ะ เวลาซื้อราคาประมาณ 350-500 ที่ซื้อในไทยอ่ะค่ะ อีกอย่างอยากรู้เรื่อง package ด้วยค่ะ ข้างในเป็นยังไงค่ะ

TRON

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 02:28:57 PM »

เป็นแผ่น import ป่าวค่ะ เวลาซื้อราคาประมาณ 350-500 ที่ซื้อในไทยอ่ะค่ะ อีกอย่างอยากรู้เรื่อง package ด้วยค่ะ ข้างในเป็นยังไงค่ะ

ดูง่ายๆครับ แผ่นไทยจะตั้งราคาป้ายที่ 399 บาท ส่วนแผ่นนอกจะตั้งราคาป้ายที่ 500 บาทครับ แต่ในกรณีบางอัลบั้มที่เป็นพวกศิลปินตลาดมากๆจะมีแผ่นไทยเวอร์ชั่นพิเศษราคาถูำกคือ 279 บาท สังเกตุได้ว่าจะมีธงชาติไทยที่หน้าปกและเขียนว่า Thailand Edition พวกนี้ปกจะแค่พับเดียวคือจะุตัดใส้ในพวกเนื้อเพลงหรือรูปภาพออกเพื่อลดต้นทุนการผลิตเพราะขายถูก ส่วนแผ่นนอกจะเหมือนแผ่นที่ขายเมืืองนอกทุกอย่าง คุณภาพย่อมดีกว่าของไทย ตั้งแต่พลาสติกที่กล่อง jewel case จะหนากว่าและแตกยากกว่าของไทยเรา ส่วนกระดาษปก,การพิมพ์และการเย็บเล่มที่ปราณีตกว่า ส่วนคุณภาพเสียงซีดีแผ่นนอกย่อมก็ดีกว่าครับ แ่ต่ตรงนี้หูใครหูมันนะครับ บางคนที่ไม่ซีเรียสมากก็ไม่มีปัญหาอะไร หรือบางคนอาจฟังไม่ออกว่าแตกต่างก็ได้ครับ และทุกวันนี้กล่องแบบ SJB (Super Jewel Case) ก็มีทำในไทยแล้วด้วย ราคาขายก็จะสูงขึ้นเป็น 425 บาทประมาณนี้ แต่คุณภาพกล่องก็ไม่ดีคือแตกง่าย และการพิมพ์และตัวแผ่นก็เหมือนแผ่นไทยทั่วไป

ส่วนแผ่นญี่ปุ่น จะีมีความพิเศษในทุกๆด้านคือ กล่อง jewel case พลาสติกคุณภาพสูงจะหนามาก ปกพิมพ์ภาัพชัดและสีสวยกว่าแผ่นประเทศอื่นอย่างเห็นได้ชัด มีแถบกระดาษภาษาญ๊่ปุ่นแนบที่สันกล่องที่เราเีรียกกันว่าโอบิ (obi) และจะต้องมีแผ่นพับที่มีเนื้อเพลงสอดแถมมาทุกชุด ถึงแม้บางอัลบั้มที่ขายประเทศอื่นจะไม่มีเนื้อเพลงมาให้ก็ตาม ยกตัวอย่างอัลบั้ม A Rush of Blood To The Head ของ Coldplay แผ่นญี่ปุ่นจะมีเนื้่อเพลงให้ ส่วนตัวแผ่นซีดีก็จะหนากว่าแผ่นประเทศอื่นและมีคุณภาพเสียงที่ดีมากๆคือเสียงจะฟังดูมีมิติ เบส กลาง แหลม จะพอดีพอเหมาะ แต่ตรงนี้บางคนเขาก็ไม่ชอบก็มีครับ โดยเฉพาะแนวเพลงหนักๆที่ฟังแล้วอาจรู้สึกว่ามันไม่จัดจ้าน ตรงนี้แล้วแต่รสนิยมส่วนบุคคลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2010 | 02:42:55 PM โดย Who's TRON? » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
พิมพ์