เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 05:25:16 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesแนวดนตรีของแผ่นหรือซอฟต์แวร์ที่ท่านมีอยู่ในคอลเล็คชั่น
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนวดนตรีของแผ่นหรือซอฟต์แวร์ที่ท่านมีอยู่ในคอลเล็คชั่น  (อ่าน 17225 ครั้ง)
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 11:42:24 AM »

แต่ถ้าพูดถึงวงดนตรี นักดนตรี หลักๆผมฟังบ่อยที่สุด ก็ดังนี้ครับ
1. David Sylvian
2. Buckethead
3. Kitaro
4. Nawang Khechog
5. Jean Michel Jarre
6. Kraftwerk
7. Pink Floyd
8. ไทยประยุกต์
9. Devakant , Himekami , Sojiro Etc.
ปล.เพลงในโลกใบนี้ มันช่างมากมายมหาศาล การฟังของเดิมที่คุ้นเคย รู้สึกจะได้อรรถรสดีเหลือบรรยาย ส่วนการหาของใหม่ๆฟังก็แล้วแต่โอกาส แต่ก็ทำอยู่เสมอๆ (แต่ก็ขี้คร้านเสาะแสวงหาอยู่เหมือนกัน) และหน่ำซ้ำส่วนใหญ่จะฟังแบบฉาบฉวยเสียมากกว่าครับ ฯ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 11:44:26 AM »

เมื่อก่อนแผ่นเสียง
 เพลงฝรั่ง 90% (ร็อค 30  โปรเกรสซีพ 20 ทุกแนว 40)
 เพลงไทย 10% (สตริง+เพื่อชีวิต)

เทป
 เพลงฝรั่ง 40%
 เพลงไทย 60% (ลูกทุ่ง 20 สตริง 20 เพื่อชีวิต 20)

ปัจจุบันซีดี
 เพลงฝรั่ง 50% (ร็อค 20 โปรเกรสซีพ 10 ทุกแนว 20)
 เพลงไทย 50% (สตริง 10 ลูกทุ่ง 10 เพื่อชีวิต 30)

รู้สึกว่ายิ่งอายุมากขึ้นจะชอบเพลงไทยและเพลงเพื่อชีวิจมากขึ้นนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ปัจจุบันเวลาฟังเพลงมันน้อยลงน่ะครับฟังได้ 1-2 ชม.เต็มที่ เลยอยากฟังอะไรที่สบายๆ
 ไม่เหมือนช่วงเรียนหนังสือ+ตกงาน ผมเคยฟังตั้งแต่ 3โมงเช้า ถึงตี 2 อยู่ 3-4 ปี
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 11:46:01 AM »

เมื่อก่อนแผ่นเสียง
 เพลงฝรั่ง 90% (ร็อค 30  โปรเกรสซีพ 20 ทุกแนว 40)
 เพลงไทย 10% (สตริง+เพื่อชีวิต)

เทป
 เพลงฝรั่ง 40%
 เพลงไทย 60% (ลูกทุ่ง 20 สตริง 20 เพื่อชีวิต 20)

ปัจจุบันซีดี
 เพลงฝรั่ง 50% (ร็อค 20 โปรเกรสซีพ 10 ทุกแนว 20)
 เพลงไทย 50% (สตริง 10 ลูกทุ่ง 10 เพื่อชีวิต 30)

รู้สึกว่ายิ่งอายุมากขึ้นจะชอบเพลงไทยและเพลงเพื่อชีวิจมากขึ้นนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ปัจจุบันเวลาฟังเพลงมันน้อยลงน่ะครับฟังได้ 1-2 ชม.เต็มที่ เลยอยากฟังอะไรที่สบายๆ
 ไม่เหมือนช่วงเรียนหนังสือ+ตกงาน ผมเคยฟังตั้งแต่ 3โมงเช้า ถึงตี 2 อยู่ 3-4 ปี

ช่วงเวลาเดียวกันเลยครับเก้าโมงเช้าถึงตีสองเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 11:48:26 AM »

ถ้าเป็นแผ่นที่ซื้อมาเก็บนี่ต้องบอกว่าวิสัยทัศน์ผมแคบมากครับ ยิ้มกว้างๆ

Death metal 96%
Black metal 2%
อื่นๆ (Doom, Prog, Power, ฯลฯ) 2%

Pong-Wanchai

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 11:51:16 AM »

ผมกะคร่าวๆ นะครับ และไม่อยากแยกแนวมาก

ร็อค - 70
ป็อป - 10
อื่นๆ - 10
ไทย - 10
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #20 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 12:25:59 PM »

Rock = 70%
Prog = 20%
PoP = 10%
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

« ตอบ #21 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 12:48:12 PM »

เราเคยถูกว่ามาตั้งแต่เด็ก
ว่าอย่าเป็น "เป็ด"
แต่ก็ไม่เคยจำซะด้วย
..ความรักยาว ไอ้นั่นสั้น..

(ความจำไง ยิงฟันยิ้ม)

ไม่มีแนวครับ
เห็นของถูก ซัดหรือสอยไว้ก่อน
แบบคนใจง่าย หรือคนใจเป็ด (วิ่ง-ว่าย-บิน-จิก-เห่า)

ดนตรีที่ดี ถ้ามันดีจริง แนวไหนก็ฟังได้หมด
ต่อให้ไม่มีโน็ตดนตรี จะมีแต่ไซน์เวฟ-ลูปปิ้ง ก็เถอะจ้า
 ยิ้มเท่ห์

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #22 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 12:57:34 PM »

ดนตรีที่ดี ถ้ามันดีจริง แนวไหนก็ฟังได้หมด
ต่อให้ไม่มีโน็ตดนตรี จะมีแต่ไซน์เวฟ-ลูปปิ้ง ก็เถอะจ้า
 ยิ้มเท่ห์
เห็นด้วยครับว่าถ้าดนตรีไหนดีไม่ว่าแนวอะไร ก็ฟังเข้าไป
แต่บางครั้งคนเสพดนตรีมันก็เหมือนคนเรียกวิชาเอก-โท -- จะต้องมีวิชาที่เน้นหนักและวิชาที่เรียนรองลงไปครับ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

« ตอบ #23 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:00:10 PM »

เห็นด้วยครับ
มากไป ก็ธาตุไฟแตก
ชีพจรแตกซ่าน มิอาจผ่านจุดหยิ่มต๊กได้..

ปัจจุบัน นิยมแนวแฟนพันธุ์แท้ มากกว่า แนวพันทาง(เป็ดแบบเรา) นะครับ แฮ่ม  ยิ้มเท่ห์

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #24 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:59:31 PM »

ยิ้มเท่ห์
เห็นด้วยครับว่าถ้าดนตรีไหนดีไม่ว่าแนวอะไร ก็ฟังเข้าไป
แต่บางครั้งคนเสพดนตรีมันก็เหมือนคนเรียกวิชาเอก-โท -- จะต้องมีวิชาที่เน้นหนักและวิชาที่เรียนรองลงไปครับ ยิ้มกว้างๆ

เห็นด้วยครับ การฟังดนตรีก็เหมือนการเรียน ยิ่งฟังมาก ก็ยิ่งได้มาก ในช่วงแรกสุดอาจฟังแบบเหวี่ยงแห เจออะไรน่าสนใจก็ฟังๆๆๆๆ แต่หากฟังไปถึงจุดหนึ่งแล้ว เราจะเจอวิชาเอกวิชาโทของเราเอง แล้วเราก็จะเน้นไปที่แนวทางนั้นเป็นหลัก เพื่อผลิตเกรดดีๆ (แต่ก็ใช่ว่าจะลืมวิชาที่รองๆลงไปนะครับ)  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2010 | 04:14:48 PM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Mad..
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 09:57:59 PM »

เชื่อเรื่องดนตรีช่วยชีวิตมั้ยครับ

ของผมเอง  ถึงแม้มันจะไม่ถึงขั้นว่าช่วยให้ฟื้นจากการเป็นเจ้าชายนิทราก็ตามเถอะ

แต่  แม้แต่ตอนนี้ก็ตาม  บางครั้งที่ผมอยากจะหนีออกจากชีวิตการงานที่แสนวุ่นวาย  ภาระทางสังคมที่กดทับตัวจนบางครั้งหายใจไม่ออก (สำนวนจังเรา)

หรือ  แม้แต่ตอนที่เราเบื่อแสนเบื่อที่จะต้องตื่นไปทำงานตั้งแต่ตะวันยังไม่ขึ้นพ้นขอบฟ้าแล้วกลับไม่เคยกลับเข้าบ้านก่อนตะวันตกดินได้สักครั้ง

ถ้าไม่มีเสียงเพลงคลอระหว่างเดินทางหรือทำงาน  ผมคงบ้าตายไปแล้วแน่ๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #26 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 10:03:04 PM »

ถ้าไม่มีเสียงเพลงคลอระหว่างเดินทางหรือทำงาน  ผมคงบ้าตายไปแล้วแน่ๆ

เช่นกันครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #27 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 10:23:21 PM »

เช่นกันครับ

ถูกต้องที่สุดครับ

TRON

« ตอบ #28 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 10:53:02 PM »

ถ้าไม่มีเสียงเพลงคลอระหว่างเดินทางหรือทำงาน  ผมคงบ้าตายไปแล้วแน่ๆ

เช่นกันครับ

ทุกวันนี้ผมอยากกลับบ้านเร็วๆเพื่อไปฟังเพลงทุกวันครับ ถ้าผมฟังเพลงในเวลางานได้ชีวิตคงมีความสุขขึ้นอีกจม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2010 | 07:26:03 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #29 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 07:07:07 AM »

เช่นกันครับ

ทุกวันนี้ผมอยากกลับบ้านเร็วๆเพื่อไปฟังเพลงทุกวันครับ ถ้าผมฟังเพลงใจเวลางานได้ชีวิตคงมีความสุขขึ้นอีกจม

วันๆ ผมก็อยู่กับเสียงเพลงแทบจะตลอดเวลาที่ตื่นนอนครับ ผมตื่นตี 5 รีบทำธุระในห้องน้ำ ช่วงแต่งตัว ก็เปิดดีวีดีคอนเสิร์ตดูไปด้วย ขับรถออกจากบ้านก็เปิดเพลงไปตลอด เข้าห้องทำงานก็เปิดเพลง (หรีเสียงเบา) ตลอดจนกลับ จะไม่ได้ฟังเพลงก็ตอนออกไปประชุมหรือทานข้าว ขับรถกลับบ้าน ก็เปิดเพลงตลอด ถึงบ้าน ก็เข้าห้องฟังเพลง/ดูดีวีดีคอนเสิร์ตจนเวลาทานข้าว ทานข้าวเสร็จก็มาต่อโดยเปิดดังมากพร้อมกับเดินย่อยอาหารไปด้วยที่ระเบียงบ้านประมาณครึ่งชั่วโมง เสร็จแล้วก็ดูหนังจนกว่าจะเข้านอน ผมจึงสามารถฟังแผ่นที่ซื้อมาทั้งหมดได้ (แก้ข้อสงสัยของคุณ Lalink) ตอนนี้มีแผ่นที่ซื้อมาแล้วยังไม่ได้ฟังแค่ 4-5 แผ่นเองครับ

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์