เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

22 พฤษภาคม 2024 | 12:49:01 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesSHM-CD นวัตกรรมใหม่หรือมหกรรมหลอกแดก !?
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: SHM-CD นวัตกรรมใหม่หรือมหกรรมหลอกแดก !?  (อ่าน 61059 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:19:59 PM »

เล่นแผ่นพวกนี้คงต้องมีเครื่องเสียงดีๆด้วยแหละครับ ถ้าแผ่นแพงๆแต่เครื่องเสียงพวก AJ ก็คงไม่เห็นผล

เห็นด้วยครับ แต่ลองแปลงฟังใน iPod ด้วยไดร์ฟ DVD ยี่ห้อ Asus ขนาดบิทเรทเท่ากันที่ 192 kbps เห็นผลค่อนข้างชัดครับ แผ่น SHM-CD ให้ค่าเสียงที่ใสกว่า แยกเสียงซ้ายขวาได้ชัดกว่า แต่ว่าย่านความถี่สูงๆกลับแย่ลงครับ ลืมบอก ผมเพิ่งซื้อมาแผ่นนึง ไว้จะนำมารีวิวเล่นๆครับ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:35:22 PM »

อ่านเจอว่า มีการใส่ รหัส SACD, HDCD มาให้ด้วย ช่วยขยายความหน่อยครับท่าน

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:55:45 PM »

อ่านเจอว่า มีการใส่ รหัส SACD, HDCD มาให้ด้วย ช่วยขยายความหน่อยครับท่าน

HDCD นี่ไม่แน่ใจครับ แต่ SACD นี่ไม่มีแน่ๆครับท่าน เพราะ SHM-CD มันเป็น Stereo 2.0 ครับ ผมมองว่าเป็นการนำวัตถุเดิมที่มีอยู่แล้ว(ในสังกัด)มาออกขายใหม่โดยใช้ลูกเล่นการตั้งชื่อเข้ามาล่อใจครับ จริงอยู่มาสเตอร์อาจมีการนำมาบูรณะให้ดีขึ้นแต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่ปัจจัยอื่นด้วยครับ เช่น ชุดเครื่องเสียงของท่าน ฯ

เพิ่งนึกออกครับ แผ่นรีมาสเตอร์ในรูปแบบ Mini-LP CD ยังไม่เคยใส่รหัส SACD (5.1) มาครับ แต่ว่า HDCD เคยใส่มาในซีรีย์ของ King Crimson ตอนออกขายปี 2006 โดย WHD ครับ Obi สีฟ้า ด้านหลังมีระบุเป็นลายลักษณ์อักษรเลยครับว่า "HDCD" พร้อมทั้งพิมพ์ไว้ที่แผ่นด้วย (แต่ส่วนตัวฟังแล้วแยกไม่ออกครับ สำหรับตัวนี้ สงสัยหูไม่ถึง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:09:30 PM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:19:07 PM »

HDCD จำได้ว่าต้องมีเครื่องเล่นที่มีตัวถอดรหัส HDCD จึงจะได้ยินเสียงที่ละเอียดยิ่งขึ้น โดยเฉพาะย่านความถี่สูงครับ

เคยเห็นเครื่องเสียงยี่ห้อ Rotel จะเน้นเรื่องนี้เป็นพิเศษครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:31:46 PM »

อ่อ...ใช่ครับ ลืมตรงจุดนี้ไปเลยครับว่าต้องเล่นกับเครื่องเล่นเฉพาะถึงสำแดงอนุภาพ(HDCD)ออกมาได้  ยิงฟันยิ้ม

Edit : (ขอแจ้งข่าวล่าสุด) มาแล้วครับ SHM-CD แบบตัวแผ่นเป็น SHM ตัวแพ็คเกจเป็น Mini-LP สำหรับ Thin Lizzy 3 ชุด ที่จะออกเดือน 4 นี้ อันได้แก่...

- Thin Lizzy
- Shades of a Blue Orphanage
- Vagabonds of The Western World
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:53:36 PM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:55:25 PM »

อีกวงคือ Whitesnake ที่เมื่อเดือนที่แล้วออก SHM-CD มา 2 ชุด อันได้แก่

- Ready An' Willing
- Come An' Get It

ล่าสุดเดือน 4 ออกเพิ่มอีก 3 ชุดแบบ SHM-CD แพ็คเกจแบบ Mini-LP ลูกผสมครับ
No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:21:17 PM »

จาก Mas Volta ที่ซื้อมาแล้ว สรุปว่าหลอกแดกครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:01:07 AM »

HDCD นี่ไม่แน่ใจครับ แต่ SACD นี่ไม่มีแน่ๆครับท่าน เพราะ SHM-CD มันเป็น Stereo 2.0 ครับ ผมมองว่าเป็นการนำวัตถุเดิมที่มีอยู่แล้ว(ในสังกัด)มาออกขายใหม่โดยใช้ลูกเล่นการตั้งชื่อเข้ามาล่อใจครับ จริงอยู่มาสเตอร์อาจมีการนำมาบูรณะให้ดีขึ้นแต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่ปัจจัยอื่นด้วยครับ เช่น ชุดเครื่องเสียงของท่าน ฯ

เพิ่งนึกออกครับ แผ่นรีมาสเตอร์ในรูปแบบ Mini-LP CD ยังไม่เคยใส่รหัส SACD (5.1) มาครับ แต่ว่า HDCD เคยใส่มาในซีรีย์ของ King Crimson ตอนออกขายปี 2006 โดย WHD ครับ Obi สีฟ้า ด้านหลังมีระบุเป็นลายลักษณ์อักษรเลยครับว่า "HDCD" พร้อมทั้งพิมพ์ไว้ที่แผ่นด้วย (แต่ส่วนตัวฟังแล้วแยกไม่ออกครับ สำหรับตัวนี้ สงสัยหูไม่ถึง)

Genesis SACD จากญี่ปุ่น ทำออกมาในรูป mini lp ทั้ง catalog ครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:05:00 AM »

แลบลิ้น โอ้! ใช่แล้วครับลืมไปซะสนิทเลย ขอบคุณพี่ panyarak ที่ช่วยเติมข้อมูลให้ครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:11:14 AM »

แผ่น mini lp ของ jefferson airplane - surrealistic pillow น่าหวดมั้ยครับ

« ตอบ #25 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:27:04 AM »

แผ่น mini lp ของ jefferson airplane - surrealistic pillow น่าหวดมั้ยครับ

ก็น่าสนอยู่นะครับ ราคาไม่แพงมากด้วย $18 แถมเพิ่งออกเดือนที่แล้วเอง เป็นแผ่นของ BMG ที่ผมว่าเขาทำออกมาแล้วเสียงดี ส่วนตัวผมเดือนนี้ไม่มีตังค์ซื้ออะไรแล้วครับ กรอบหมดแล้ว  รูดซิบปาก
panyarak

« ตอบ #26 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:45:15 AM »

ก็น่าสนอยู่นะครับ ราคาไม่แพงมากด้วย $18 แถมเพิ่งออกเดือนที่แล้วเอง เป็นแผ่นของ BMG ที่ผมว่าเขาทำออกมาแล้วเสียงดี ส่วนตัวผมเดือนนี้ไม่มีตังค์ซื้ออะไรแล้วครับ กรอบหมดแล้ว  รูดซิบปาก

คุณไม่ประสงค์คงจำสับสนระหว่าง Jefferson Starship (แนวป๊อปกำลังดี) กับ Jefferson Airplane (แนว psychedelic) mini lp cd ของ JA ออกมาหลายเดือนแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ครบ ส่วนของ JS เพิ่งออกมาเดือนที่แล้ว พร้อมกับของ Starship (แนวป๊อปยิ่งกว่า JS)
ถ้าคุณ Polotoon ชอบแนว psychedelic ก็คงชอบ JA ครับ ผมชอบเฉพาะเพลงที่ Grace Slick ร้องนำเท่านั้น ส่วน JS ผมชอบทุกเพลง

« ตอบ #27 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:08:13 PM »

ไปดูมาอีกแล้ว จำสับสนกันจริงๆด้วยครับ  ตกใจ
OcTaVaRiUM
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 05:12:24 PM »

พี่ริน อิอิ  อิอิ เด๋ว จะขึ้นไปกรุงเทพ ละ งับ อิอิ อิอิ เด๋ว คงไป  หา ซื้อ แผ่นเพลง มาฟังบ้างละ อิอิ

พี่ริน มา ช่วยรีวิว เยอะๆๆหน่อยนะจ๊ะอิอิ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #29 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:10:22 PM »

พี่ริน อิอิ  อิอิ เด๋ว จะขึ้นไปกรุงเทพ ละ งับ อิอิ อิอิ เด๋ว คงไป  หา ซื้อ แผ่นเพลง มาฟังบ้างละ อิอิ

พี่ริน มา ช่วยรีวิว เยอะๆๆหน่อยนะจ๊ะอิอิ

เล็งชุดใหนเป็นพิเศษครับ  เจ๋ง

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10
พิมพ์