เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 03:17:40 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talking ชาว prog. ชอบเหยียดเพลง. . .
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว prog. ชอบเหยียดเพลง. . .  (อ่าน 8587 ครั้ง)
อินยูเทโร
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 05:53:28 PM »

ผมเห็นในหลายๆความคิดเห็นของสมาชิกบางท่านในบางกระทู้แสดงออกมาได้ไม่ค่อยเหมาะสมนะครับ

บางกระทู้็ดูแล้วก็ไม่รู้ว่าเจตนาตั้งเพื่อมาให้คนเข้ามาใส่หรือเปล่ีา

ถ้าเสียดสีธรรมดา ผมไม่คิดอะไรหรอก

มันเป็นปกติ แต่มันก็ต้องมีขอบเขตบ้างนา

ในบางความเห็นของบางท่านที่ผมไปอ่านเจอมันออกไปในแบบ เอ่อ...เหยียดแนวเพลงเลยล่ะ

คนที่เค้าฟังเพลงแนวอื่นเค้าจะมองบอร์ดเราอย่างไรครับ

อยากให้เค้าคิดว่า prog. เป็นเพลงชั้นสูง อย่าไปยุ่งกับมันเลย. . . อย่างงั้นหรอครับ

โตๆกันแล้วนะครับ

ขนาดผมไม่ใช่แฟนเพลงของบางวงนั้น อ่านบางความเห็นยังแอบเคืองเลยนา

แล้วถ้าแฟนวงๆนั้นมาอ่านเค้าจะรู้สึกยังไงครับ เหอๆ

ไม่รู้ว่าสมาชิกบางท่านคิดกับ prog. อย่างไรนะครับ
    คือ "เพลงมันก็คือเพลง"

ไม่มีแนวไหนมันห่วยไปกว่ากัน และก็ไม่ได้มีเแนวไหนดีเลิศไปกว่ากัน (ถ้าพูดอะไรผิดไปสำหรับนักดนตรีก็ขออภัย)

เพียงแต่คุณจะชอบมันหรือเปล่าก็เท่านั้น

อย่างบางคนชอบกินเผ็ด บางคนชอบกินเค็ม บางคนก็ชอบหวานๆ ก็ตามรสนิยมของแต่ละคน

ตามความคิดผมไม่มีใครผิดเลย ก็เค้าชอบของเขานี่ สำหรับเรื่องแนวเพลงผมก็มีความเห็นไม่ต่างจากกรณีนี้เลย

ฉะนั้น "แตกต่างแต่อย่าแตกแยก" แล้วแบ่งกลุ่มแบ่งก๊กเลยครับ

ผมก็เข้าใจนะครับว่าดนตรี prog. เป็นแนวดนตรีที่ฟังแล้วเข้าถึงได้ยาก มันต้องใช้เวลาฟัง คนฟังจึงมีกลุ่มน้อย

แต่ไม่เข้าว่าจะไปด่าคนฟังเพลงเมนสตรีมทำไมในเมื่อ prog. มันก็ผ่านมาเหมือนกัน
ไม่งั้นคุณๆในที่นี้ก็ไม่มีทางได้มาเป็นแฟนเพลงกลุ่มนี้ได้หรอก กระแสมันมาแล้วมันก็ผ่านไป

prog. -> punk -> hair metal -> trash -> grunge & alter. -> nu-metal -> metalcore
  เขียนอะไรผิดก็ขออภัย ผมไม่ได้มีความรู้เพลงมากมาย

แทนที่จะด่าหรือเหยียดพวกเค้า ผมว่าเราหันชวนให้เค้าลองฟังจะไม่ดีกว่าหรือ?
ผมไม่เชื่อว่า คน100คน หนึ่งในนั้นจะไม่มีคนที่หันมาชอบ prog. ไำด้เลยซักคนหรอก

ถึงแม้ผมจะไม่ได้ฟังprog.จ๋าขนาดหลายๆท่านในบอร์ด เพราะผมก็ฟังเพลงแนวอื่นด้วย

แต่ก็อยากแสดงความเห็นให้รับรู้บ้างนะครับ

ถ้าเขียนอะไรผิดใจใครก็ขอโทษด้วยนะครับ

100
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 05:56:49 PM »

I love Metal but I hate Emo.
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 06:18:01 PM »

จริงๆผมก็ไม่ได้รังเกียจอะไรอีโมหรือเมทัลคอร์นะครับ เพียงแต่ว่ามันจะมีพวกเด็กบางกลุ่มที่ทำตัวให้แนวดนตรีดุเสื่อมและทำให้บางทีผมก็อดมองดนตรีพวกนี้ในแง่ลบไม่ได้้ ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่แนวดนตรีหรอกครับ อย่างอีโมผมก็ชอบเป็นบางวงอย่าง Breaking Benjamin หรือ Brand New Sunset ส่วนเมทัลคอร์ผมก็ฟังพวกเดธคอร์อย่าง All Shall Perish หรือ Job for a Cowboy เหมือนกัน ก็ต้องขออภัยมากๆเลยครับที่ผมชอบมองอะไรด้านเดียวและพูดกระทบกระทั่งออกมาโต้งๆโดยไม่คิด ยังไงก็จะลองเปลี่ยนมุมมองและทัศนคตืเสียใหม่่ก้แล้วกันครับ  ยิ้มเท่ห์ (บางทีที่ผมฝังใจอย่างนี้ก็เพราะผมเคยถูกพวกคนเหล่านั้นด่าแนวดนตรีที่ผมชอบอย่างเสียๆหายๆก็ได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2008 | 06:20:03 PM โดย Lilium † Propaganda™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 06:25:59 PM »

มองในมุมกลับกัน พวกนั้นก็ด่าเราตลอดครับ
PaNn™
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 06:30:53 PM »

แรงไปก็แรงมาครับ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 06:36:09 PM »

แรงไปก็แรงมาครับ

พวกนั้นแรงใส่ตลอดครับ ก็ต้องพยายามนิ่งไว้ ตอนนี้เวลาอยู่ในโลกของความเป็นจริงผมก็พยายามไม่พูดเรื่องดนตรีแล้วครับ น่ารำคาน ไม่คิดจะชวนให้ใครฟังโปรเกรสสีฟแล้วด้วยครับ ส่วนในโลกไซเบอร์...ผมก็จะลองเปลี่ยนทัศนคติใหม่ครับ จะพยายามไม่มองอะไรด้านเดียว ยังไงก็ขอโอกาสผมแก้ตัวด้วยนะครับ  ยิ้ม (ผมไม่ได้เกลียดแนวเพลงนะครับ แต่อย่างที่บอก...ผมเกลียดกลุ่มคนที่ทำให้แนวดนตรีนั้นดุเสื่อมและมันทำให้บางทีผมมองแนวดนตรีนั้นเสื่อมไปด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2008 | 06:38:08 PM โดย Lilium † Propaganda™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 06:47:42 PM »

พวกนั้นเราอยู่เฉยๆแล้วชอบมารังควานเราครับ
Layla F Mulder
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 06:53:34 PM »

Prog ไม่ใช่เพลงชั้นสูงแน่ๆ ครับ ถ้าเทียบชั้นเชิงในทางดนตรี Jazz เหนือกว่าแน่ๆ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 06:55:23 PM »

Prog ไม่ใช่เพลงชั้นสูงแน่ๆ ครับ ถ้าเทียบชั้นเชิงในทางดนตรี Jazz เหนือกว่าแน่ๆ

ผมว่าแนวดนตรีชั้นสูงไม่มีอยู่จริงบนโลกครับ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับหูของผู้ฟังทั้งนั้น

อินยูเทโร
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 07:04:50 PM »

ผมว่าแนวดนตรีชั้นสูงไม่มีอยู่จริงบนโลกครับ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับหูของผู้ฟังทั้งนั้น

โทษทีครับที่พิมพ์ไม่เคลียร์ผมหมายถึงเพลงใน genre rock น่ะครับ

ส่วน jazz เป็นครูของ rock นั้น เคยได้ยินจากเพื่อนนานแล้วครับ นักดนตรีทั้งหลายคงรู้ดีอยู่แล้ว

100
อินยูเทโร
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 07:08:46 PM »

เอ่อ ถ้าเคลียร์กันแล้วก็ลบกระทู้นี้ไปเลยก็ได้ครับ

จริงๆพิมพ์มายาวก็แค่อยากจะให้ใช้คำที่มันแรงน้อยลงหน่อยแค่นั้นเองครับ

เสียดสี แบบปกติที่เห็นบ่อยๆ บางทีผมก็แจมด้วย (ซะงั้น. . .ฮา) ผมก็ไม่คิดอะไรหรอกครับ

เพียงแต่ผมว่าความเห็นนั้นมันแรงไปหน่อยเท่านั้นเองครับ

100
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 07:12:28 PM »

ไม่เครียดครับ ผมเป็นคนที่เต็มไปด้วยเสียงหัวเราะครับ (ไม่เชื่อลองถามคนที่รู้จักผมดู)

ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 07:20:28 PM »

ไม่เครียดครับ ผมเป็นคนที่เต็มไปด้วยเสียงหัวเราะครับ (ไม่เชื่อลองถามคนที่รู้จักผมดู)

ยิ้มกว้างๆ

ถ้าได้ลองคุยกันตรงๆจะพบว่าชาวพร๊อกทุกคนอารมณ์ดีกว่าที่คิดครับ  ยิ้มเท่ห์

winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 08:27:54 PM »

น่าประหลาดเหมือนกันที่ต้องมาเหยียดมาดูหมิ่นแนวดนตรีที่ตัวเองไม่ชอบ เพราะมันก็น่าจะต่างคนต่างอยู่ได้ ถ้าเป็นฟุตบอลที่แข่งกันก็ว่าไปอย่าง.... ฮืม

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 11:51:07 PM »

เห็นด้วยกับคุณ อินยูเทโร

การฟังเพลงเป็นเรื่องของรสนิยม ของแบบนี้ว่ากันไม่ได้ เพราะคนเราต่างก็มีรสนิยมที่แตกต่างเป็นธรรมดาของโลก
เราชอบฟังแบบนี้ ก็เป็นเรื่องของเรา เขาชอบฟังแบบนั้น ก็เป็นเรื่องของเขา
การที่เขาไม่ชอบฟัง progressive ก็ไม่ได้หมายความว่า เขาผู้นั้นไร้ซึ่งรสนิยม ... จริงไหม?

หน้า: [1] 2
พิมพ์