เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 03:14:46 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talking Metropolis part 2 คืองานที่กลมกล่อมที่สุดของ DT ???
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Metropolis part 2 คืองานที่กลมกล่อมที่สุดของ DT ???  (อ่าน 19241 ครั้ง)
อินยูเทโร
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:57:45 PM »

เขียนให้ร้อนไปงั้นครับ

จริงๆแล้วอยากทราบว่าท่านชอบอัลบั้มใดของ DT สุดครับ ขอซัก3 อันดับละกันครับ  ยิงฟันยิ้ม
  ขอความชอบล้วนๆนะครับ

ผมเห็นหลายๆคนชอบ Metropolis part 2 กันเพราะงานกลมกล่อม
ผมคิดว่ามันไม่ได้ดีเลิศขนาดนั้น มันเป็นกระแสหรือไม่ และผมว่าบางเพลงมันก็สำเร็จรูปไปหน่อย
แต่กลับชอบเทพจอร์แดนที่มาใหม่ในอัลบั้มนี้นะครับดูทันกับวงดี (ถึงว่า DT อยากได้มานาน)

สำหรับผม

อันดับ 1. ให้ Awake  หม่นๆ กลมกล่อม ชอบการบันทึกและมิกซ์เสียงมาก
    แต่เสียงเจมส์ที่ร้องแบบแยกเขี้ยวแปลกไปนิด 55
2. ให้ Six degrees ฟังแล้วตื่นเต้นชอบกล เดาทางไม่ได้เลยในแทรคแรก งานอลังการ
   อื่นๆก็โอครับ เพลงช้าตามฟอร์ม DT ไม่ค่อยครีเอทเลย
3. ให้ Images อัลบั้มนี้มี energy เปี่ยมล้นครับ ไม่ต้องอธิบายมาก ชอบแบบคนอื่นแหละ

ส่วนอัลบั้มอื่นๆก็ชอบนะครับ อิอิ แต่อาจจะฟังได้ไม่นานและชอบไม่เท่าข้างบน
อย่างช่วงนี้ก็ฟัง train of thought บ่อยมาก 55+ 
ฟังแล้วเพลงมันดิบและหนักแบบเมทัลมากขึ้น แต่ยังสนุกได้ใจในแบบ prog.อยู่ครับ

100
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:00:59 PM »

1 . Metropolis Part 2
2 . Images & Words
3. Systematic Chaos แต่ก่อนไม่เคยชอบชุดนี้เลย พอไปดูคอนเสิร์ตกลับมาก็ชอบเลย
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:09:31 PM »

ผมจะชอบพวกเพลงช้าๆของDT

ชอบอัลบัม
1.Six Degree แผ่น2
2.Scence From mem
3.Falling in to inf

JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:14:54 PM »

1.Falling into Infinity อัลบัมนี่เกือบทำให้ลุง MP ยุบวงด้วยเหตุของธุรกิจการตลาดเพลง
2.Scence from a memory เล่าเป็นเรื่อง มี concept ที่แน่นอน
3.Octavarium มหากาฬย์เพลง 23 นาที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:17:55 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
ไอแอมตองสาม

aka TONG MAYER

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:21:44 PM »

1. Scenes From Memory
2. Image And Words
3. Systematic Chaos

เฮ้ยย ขงปี่ ทำไม นายใจตรงกับเราแบบนี้ ฮ่าๆ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:13:02 PM »

เพิ่ม Six Degrees กับ Octavarium ไว้สำรองครับ
blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:21:04 PM »

ถ้าไม่นับ Images and Words และ  Scene From MeMory นะครับ
ให้ได้แค่สามชุดก็ขอเลือก

1.Awake เพราะ Space Dyvest ครับ
2.Six Degree of Inner Turbulence เพราะความต่อเนื่อง และ หลากหลายครับ
3.Train of Thought ความจริงก้ำกึ่งกับ Systematic Chaos แต่เลือกชุดนี้มากกว่าเพราะ
  ความเป็น Metal ที่มากกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม

ปล.ความจริงอยากหยิบทุกชุด แต่ขอ Octavarium เป็นแผ่นสุดท้ายละกันครับ ยิ้มกว้างๆ
Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:48:04 PM »

1.Scenes From Memory
2.Systematic Chaos
3.Image And Words

แล้วก็มีอีกครับอัลบั้มที่ชอบ
4.Octavarium
5.Six Degrees

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:59:25 PM »

Live at the Marquee เล่นมันกว่าในแผ่นอีกครับ เสียงเจมส์ก็สุดยอดมากๆ
ไอแอมตองสาม

aka TONG MAYER

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:58:29 AM »

Live at the Marquee เล่นมันกว่าในแผ่นอีกครับ เสียงเจมส์ก็สุดยอดมากๆ

เป็น EP ที่ชอบที่สุดของ DT แล้วครับ สุดยอดมากๆ Bombay Vindaloo สุดยอดจริงๆ ครับ

ถ้าไม่มี Scenes From Memory และ Image And Words ผมเลือก

1. Octavarium
2. Awake
3. Six Degrees

ครับ สามชุดนี้ชอบครับ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
.. polotoon ..

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:50:43 PM »

ชอบ Images And Words ครับ

แฟน DT ลองฟังชุดนี้ดูนะครับ

Twinspirits - The Music That Will Heal The World (2007)

ชอบ DT น่าจะชอบชุดนี้ครับ

NaSonTeeN
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:53:51 PM »

อืม... 3 เหรอครับ....

1. Images and Words - เป็นชุดแรกที่ทำให้ผมรู้จักกับ Dream Theater ผมว่ามันลงตัวดีนะ พาณิชย์ กับ ศิลป์
2. Scence From a Memory - ตามรอยเท้าของ Images and Words แต่เป็นเรื่อง เป็นราว
3. Awake - ผมชอบความดิบของเพลงนะ
jackpot329
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:20:18 PM »

1 . Metropolis Part 2 - คอนเส็ปต์อัลบั้มชั้นดี
2 . Images & Words - ฟังตั้งแต่เปิดตัว ที่คุณมาโนช พุฒตาล เอามาเปิดในรายการ บันเทิงคดี ยุคหลังๆ แล้วติดใจมาตลอด
3. Octavarium - รวมเพลงชั้นเยี่ยมไว้เต็มไปหมด

Dark Side of the Man
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:16:37 PM »

3 อัลบั้มของวงนี้ที่ผมชอบที่สุดนะครับ (เรียงลำดับเลย)

1.Train of Thought หนัก หม่น มันส์ และเข้มข้นสุดๆ
2.Systematic Chaos อยู่กึ่งกลางพอดีๆระหว่างโปรเกรสสีฟและเมตัล ฟังติดหูได้ในเวลาอันรวดเร็ว
3.Awake ครับ มันมืดหม่นจริงๆ การปิดท้ายอัลบั้มด้วย Space-Dye Vest นั้นทำให้ผมขนลุกจนถึงทุกวันนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

และขอแนะนำอัลบั้ม Isolate ของวง Circus Maximus เป็นพิเศษสำหรับคนชอบผลงานชุด Awake ครับ เพราะอารมณ์ใกล้เคียงกันเลย  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:18:08 PM โดย Lilium » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
อินยูเทโร
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 03:26:57 AM »

ได้ความเห็นมาเพียบ

100
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์