เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 10:48:27 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talking Metropolis part 2 คืองานที่กลมกล่อมที่สุดของ DT ???
หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Metropolis part 2 คืองานที่กลมกล่อมที่สุดของ DT ???  (อ่าน 19245 ครั้ง)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008 | 11:35:47 AM »

ถ้าผมตั้งคีย์บอร์ดหงายๆ ต้องยื่นหัวเล่นนะนั้น

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #31 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009 | 03:11:17 PM »

แน่นอนผมชอบ Metropolis PT. 2 ที่สุดครับ เพราะผมไม่ได้เป็นแฟนพันธ์แท้วงนี้ (เกี่ยวกันไหม?) ถึงแม้ไอเดียและหลายๆท่อนฟังดูก็รู้ว่ามีต้นแบบมาจาก Roger Waters แต่เนื้อหา การเล่าเรื่องตั้งแต่ต้น ในแต่ละช่วงจนถึงตอนจบแบบหักมุม ถือว่าเป็นคอนเซ็ปท์อัลบั้่มชั้นดีเลยทีเดียว
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009 | 04:05:15 PM »

Metropolis Part.1 ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบครับ ซาวนด์ช่วงโซโลให้ความรู้สึกเหมือนกลับไปเล่นเกมส์ Famicom เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2009 | 04:08:18 PM โดย jknoremorse » บันทึกการเข้า
bomb
Fragile

« ตอบ #33 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009 | 02:54:59 PM »

จริงๆชอบทุกอัลบัมนะครับ ทั้ง studio, EP และ live เปิดฟังสลับไปมาหลายอัลบัม
เอาเป็นว่าเป็น 3 อัลบัมที่เปิดฟังบ่อยสุดช่วงนี้ละกัน

1) A Change of Seasons เจ๋งมากครับ ทั้งในส่วนของ A Change of Seasons ที่เรียบเรียงดีสุดๆ หรือในส่วนที่เป็นคอนเสิร์ตที่ Scott Jazz Club, London
DT cover เพลงได้เนียนมาก แต่อย่าเอาไปเทียบกับที่ cover Master of Puppets / Metallica หรือ A Number of the Beast / Iron Maiden เชียว คนละเรื่องเลย

2) Chaos in Motion อันนี้ไม่มีอะไรมากครับ เป็นอัลบัมล่าสุด เท่านั้นเอง

3) Live at Marquee ฟังกี่ที กี่ที ก็รู้สึกดีครับ บางคนอาจจะบอกว่ามันเป็น live ที่เหมือน studio album ใส่เสียงคนดู แต่ส่วนตัวแล้วผมชอบครับ 

GÒNG
Tubular Bells

Death to All

« ตอบ #34 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009 | 08:47:51 PM »

1) A Change of Seasons เจ๋งมากครับ ทั้งในส่วนของ A Change of Seasons ที่เรียบเรียงดีสุดๆ หรือในส่วนที่เป็นคอนเสิร์ตที่ Scott Jazz Club, London
DT cover เพลงได้เนียนมาก แต่อย่าเอาไปเทียบกับที่ cover Master of Puppets / Metallica หรือ A Number of the Beast / Iron Maiden เชียว คนละเรื่องเลย
อะไรจะใจตรงกันขนาดนี้ ช่วงนี้ผมก็ฟังแต่ EP อันนี้แหละครับ ชอบงานคัฟเวอร์ในอัลบั้มนี้จริงๆ ยิงฟันยิ้ม

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #35 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009 | 12:48:02 PM »

อะไรจะใจตรงกันขนาดนี้ ช่วงนี้ผมก็ฟังแต่ EP อันนี้แหละครับ ชอบงานคัฟเวอร์ในอัลบั้มนี้จริงๆ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าชอบเพลงคัพเวอร์ในอัลบั้มนี้ แล้วอยากฟังให้เต็มอิ่ม ให้ไปหา bootleg uncover มาฟังเพิ่มเติมครับ มีทั้ง U2, Led Zeppelin, Yes, UK และอีกมากมาย  ยิ้มเท่ห์ เพราะใน EP มันถูกดึงออกมาใส่ไม่กี่เพลงเอง

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

« ตอบ #36 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009 | 05:01:43 PM »

ถ้าชอบเพลงคัพเวอร์ในอัลบั้มนี้ แล้วอยากฟังให้เต็มอิ่ม ให้ไปหา bootleg uncover มาฟังเพิ่มเติมครับ มีทั้ง U2, Led Zeppelin, Yes, UK และอีกมากมาย  ยิ้มเท่ห์ เพราะใน EP มันถูกดึงออกมาใส่ไม่กี่เพลงเอง
ชื่อชุดว่าอะไรครับผม จะได้ไปลองหา ยิ้ม

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #37 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009 | 05:05:21 PM »

ชื่อชุดว่าอะไรครับผม จะได้ไปลองหา ยิ้ม

รู้สึกจะชื่อชุด Uncover ครับผม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #38 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009 | 10:27:43 PM »

Bootleg ชุด Uncover หน้าตาประมาณนี้ครับ

Set List

CD 1

Elton John Medley:
Funeral For a Friend
Love Lies Bleeding
Perfect Strangers
Red Hill Mining Town
LZ Medley:
The Rover
Achilles Last Stand
The Song Remains the Same
Tears
Damage, Inc.
Happiness is a Warm Gun
Easter
Winter
In the Dead of the Night

CD 2

Yes Medley: (w/ S. Howe)
Machine Messiah
Heart of the Sunrise
Closer to the Edge
Siberian Khatru
Starship Trooper
Medley:
In the Flesh
Carry on Wayward Son
Bohemian Rhapsody
Lovin Touchin Squeezin
Cruise Control
Turn It On Again
Space-dye Vest
Carry That Weight
The Night
Past (into the sun)
Mission Impossible
To Live Forever
Indulge in Reverie
A Late Summers Rain/Schizophrenia

เอวัง ด้วยประการละฉะนี้
ปล. งานช่วงนี้เป็นยุคคีย์บอร์ดของดิเรก เชอริเนียน แม้จะไม่ค่อยได้รับการยอมรับจากแฟนๆเท่าไรนัก แต่ก็เป็นไลน์อัพที่ป่วนเมืองสุดๆ จึงมีเพลงคัพเวอร์และเรื่องฮาๆเกิดขึ้นมากมายซึ่งเป็นเอกลักษณ์ที่ไม่เหมือนกับยุคอื่นๆเลยครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

bomb
Fragile

« ตอบ #39 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009 | 07:46:48 AM »

ปล. งานช่วงนี้เป็นยุคคีย์บอร์ดของดิเรก เชอริเนียน แม้จะไม่ค่อยได้รับการยอมรับจากแฟนๆเท่าไรนัก แต่ก็เป็นไลน์อัพที่ป่วนเมืองสุดๆ จึงมีเพลงคัพเวอร์และเรื่องฮาๆเกิดขึ้นมากมายซึ่งเป็นเอกลักษณ์ที่ไม่เหมือนกับยุคอื่นๆเลยครับ
[/quote]

เห็นด้วยมากครับ ป่วนเมืองจริงๆโดยเฉพาะช่วงที่เล่น Nightmare Cinema  ยิ้มกว้างๆ
ผมว่า line up ที่มี่ Derek นี่มีเสน่ห์มากทีเดียวครับ

Winter Rose
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 | 04:41:44 PM »

เอ่อ ขอถามครับ

ผลงาน โซโล่ ของ ลุงเมียง เดอะ เจลลี่แจม อ่ะครับ

คีย์บอร์ดที่เล่น ให้กับวงนี้ ใช่

ดีเรกเชอร์ รีเนียน รึปล่าว ผมอ่านใน เว็บของ DT อ่ะครับ

บอกว่าเป็น ลุง ดีเรก เล่น แต่ทำไมความรู้สึกผม รุ้สึกว่า คีย์บอร์ดของลุงแก ออกแนว

ไซดีคีลิค จัง ไม่เหมือน ตอนที่อยู่ในอัลบัม Falling into Infinity อ่ะครับ

ชัก งง แล้วแหะ

หรือว่าลุงแกเปลี่ยนแนว?
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #41 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 | 08:31:54 AM »

เอ่อ ขอถามครับ

ผลงาน โซโล่ ของ ลุงเมียง เดอะ เจลลี่แจม อ่ะครับ

คีย์บอร์ดที่เล่น ให้กับวงนี้ ใช่

ดีเรกเชอร์ รีเนียน รึปล่าว ผมอ่านใน เว็บของ DT อ่ะครับ

บอกว่าเป็น ลุง ดีเรก เล่น แต่ทำไมความรู้สึกผม รุ้สึกว่า คีย์บอร์ดของลุงแก ออกแนว

ไซดีคีลิค จัง ไม่เหมือน ตอนที่อยู่ในอัลบัม Falling into Infinity อ่ะครับ

ชัก งง แล้วแหะ

หรือว่าลุงแกเปลี่ยนแนว?

อา...ผมจะตอบยังไงดีเนี่ย
พอดีผมยังไม่มีซีดีชุดนี้นะครับเลยไม่เห็นไลเนอร์โน๊ตว่ามี guess musician หรือเปล่า ขอตอบตามประสาแบบเชื่อหูตัวเองและทราบข้อมูลมาคร่าวๆดังนี้

Jelly jam เป็นวงเฉพาะกิจของน้าเมียง เบส-ดรีม, น้าร็อด มือกลอง-ดิ๊กซี่ เดรก (เพื่อนซี้ของน้าจอร์แดนของดรีม) และน้า เทบอร์ (หรือธีบอร์ก็ไม่รู้ 555) นักร้องนำ-กีตาร์วงคิงเอกซ์ เล่นกันแค่ 3 ชิ้นที่ต่อเนื่องมาจากการแตกสลายของของวง Platypus ซึ่งเป็นวงสี่ชิ้นโดยมีน้าดิเรกเป็นคนเล่นคีย์บอร์ดให้ ที่วงนี้แตกก็เพราะน้าดิเรกต้องการออกไปจากวงเองเพื่อให้เวลากับโปรเจคส่วนตัวคือ Planet X ให้มากกว่านี้ครับ (ไม่ได้โดนไล่ออกอย่างที่ใครหลายคนเข้าใจเน้อ หมอนี่จริงๆเป็นคนมีเพื่อนเยอะนะ ไม่ได้สังคมรังเกียจ 555)

เพราะฉะนั้นคำถามที่ว่าแกเปลี่ยนแนวคีย์บอร์ดให้ Jelly jam หรือไม่ ขอตอบว่างานชุดนี้ไม่มีคีย์บอร์ดครับ แต่เสียงที่แปลกๆนั้นเป็นผลงานมาจากกีตาร์ซินธ์รวมไปถึงความสามารถในการทำเสียงกีตาร์แปลกๆของน้าเทบอร์ครับ

ส่วนคำถามที่ว่าทำไมงานทั้งสองชุดนี้ฟังดูเป็นไซคีเดลิค คำตอบคือคุณฟังได้ถูกต้องแล้วครับ งานทั้งสองชุดนี้แนวทางคือ ไซคีเดลิคและสเปซร็อคโดยมีสัดส่วนทางโปรเกรสซีฟในแง่ของดนตรีที่ซับซ้อน เพราะไลน์อัพเทพเหลือเกิน ดนตรีแบบนี้แล้วมาเจอเสียงร้องแบบยานคางของน้าเทเบอร์ก็เหมือนหลุดไปในอวกาศเลยละครับ แล้วก็ในภาคของดนตรีฟังๆไปจะได้กลิ่นคุ้นๆของเดอะบีทเทิ่ลบ้างละ จิมมี่ เฮนดริกซ์บ้างล่ะ เลด เซพเพลินบ้างล่ะ ก็ไม่ต้องตกใจนะครับ ทางวงเค้าตั้งใจสดุดีวงที่เป็นฮีโร่ของพวกเขาครับ

คำถามที่ว่าน้าดิเรคหลังออกจากดรีมแกเปลี่ยนแปลงตัวเองหรือไม่ ขอตอบแบบกลางๆว่าแกไม่ใช่คีย์บอร์ดที่เล่นโปรเกรสซีฟจ๋าหรอกครับ ออกแนว all aroud player เสียด้วยซ้ำ ใครชวนไปเล่นด้วยก็ไป ส่วนใหญ่เห็นทำมาหากินอยู่กับพวกเฮฟวี่ เมทัลซะส่วนใหญ่นะ แต่ก็เป็นมือคีย์บอร์ดที่มีฝีมือคนนึงทีเดียว ไม่งั้นคงไม่ถูกวงระดับอิงวี่ ดรีมเธียเตอร์ ตามตัวไปใช้งานแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2009 | 08:49:33 AM โดย เ้พชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #42 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 | 08:02:01 PM »

ออกจะผิดกระทู้ไปนิดนึง แต่อยากทราบว่าชื่อ Winter Rose มีที่มาอย่างไรครับ
ใช่วงเก่าน้าเจมส์ก่อนมาทำมาหากินกับดรีม เธียเตอร์รึเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

Winter Rose
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 03:59:17 PM »

ออกจะผิดกระทู้ไปนิดนึง แต่อยากทราบว่าชื่อ Winter Rose มีที่มาอย่างไรครับ
ใช่วงเก่าน้าเจมส์ก่อนมาทำมาหากินกับดรีม เธียเตอร์รึเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

ถูกครับ เป็นวงที่ลุง หรือ เรียกพี่ดีหว่า ก็ ก่อนที่มาเป็น ดรีมเทียเตอร์ อ่ะครับ มาเป็นวง Winter rose ตอนนั้นมีมือกีต้า คู่ใจพี่ ลาบี้

จำไม่ได้แล้วชื่ออะไร

แต่ก็ น่าเป็นผลงานที่ควรจะสะสมไว้นะครับ กลิ่นอายของดนตรี ยังไม่เป็น โปรเกรส ซิฟ แน่ชัด

แต่ถ้าชอบ ลาบี้ แล้ว ผมแนะนำครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #44 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 05:23:53 PM »

ถูกครับ เป็นวงที่ลุง หรือ เรียกพี่ดีหว่า ก็ ก่อนที่มาเป็น ดรีมเทียเตอร์ อ่ะครับ มาเป็นวง Winter rose ตอนนั้นมีมือกีต้า คู่ใจพี่ ลาบี้

จำไม่ได้แล้วชื่ออะไร

แต่ก็ น่าเป็นผลงานที่ควรจะสะสมไว้นะครับ กลิ่นอายของดนตรี ยังไม่เป็น โปรเกรส ซิฟ แน่ชัด

แต่ถ้าชอบ ลาบี้ แล้ว ผมแนะนำครับ

มือกีตาร์ชื่อ Richard Chycki ครับผม ปัจจุบันเขาเป็นซาวนด์เอนจิเนียร์ฝีมือดีที่ผ่านงานสตูดิโอกับศิลปินดังๆมาแล้วมากมายเช่น Aerosmith, Mick Jagger, Dolores O'Riordan และ Rush เป็นต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2009 | 05:27:53 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์