เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 10:42:18 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talking ชาว prog. คิดอย่างไรกับดนตรี punk
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว prog. คิดอย่างไรกับดนตรี punk  (อ่าน 8554 ครั้ง)
อินยูเทโร
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 03:25:54 AM »

เห็นว่าบุคลิคของดนตรีระหว่างดนตรีจำพวก punk และ grunge  ที่ดิบๆ ง่ายๆ

ค่อนข้างจะแตกต่างกันกับแนว prog.ที่ผู้ดและีซับซ้อน พอสมควร

เลยอยากทราบว่ามีความคิดเห็นอย่างไร

ชอบ เกลียด เฉยๆ หรือเป็นแฟนพันธุ์แท้เลยบ้าง   ขยิบตา

100
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 08:59:31 AM »

ชอบอยู่เหมือนกันครับ ฟังได้อาทิตย์ละประมาณ 1-2 อัลบั้มครับ ฟังมากไม่ได้ เดี๋ยวจะไม่ชอบครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 09:42:08 AM »

อัลบั้ม punk ที่น่าสนใจครับ

Sex Pistols - Never Mind the Bollocks, Here's the…
Clash - London Calling
Television - Marquee Moon
Green Day - Dookie
Ramones - Ramones

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 09:56:58 AM »

ถ้า กรันจ์ ผมเฉยๆ ครับ ฟัง มาร์คโบล ทีเร็กซ์ เด็ดกว่าเยอะ โอล์ดสคูลพังค์ ก็พอ ฟังได้ ผ่านๆ ที่จริงงานก็มีความเฮฟวี่แอบแฝงอยู่เหมือนกัน แต่อิเมจมันไม่ดึงดูดใจเท่าไหร่ ไม่เหมือน กับ เมทัล( บางคณะ อิเมจและอุดมการณ์ ดีกว่าฝีมือซะอีก ) ที่ เยอรมัน พวก โมเดิร์น ร็อค กับ พังค์ ท้องถิ่นก็ยังเป็นกระแสหลักอยู่เลย พอๆกับ พวก เม'พาว ก็ยังได้รับการต้อนรับอย่างดี   

Green Day ผมเคยมีชุด Nimrod ไว้ในครอบครอง สรุปว่าฟังตามกระแส และไม่ชอบ

ถ้าให้เลือกวงที่ต้องทิ้งลงถังขยะ ระหว่าง Nirvana กับ Linking Park ผมเลือก Nirvana
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #4 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 04:04:02 PM »

Nirvana วงโปรดเจ้าของกระทู้เลยนะครับพี่ V อิอิ
Delirium Demon
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 04:09:44 PM »

ถ้าตอบตอนนี้ผมเลือกทิ้ง LP นะครับ เพราะผมรู้สึกว่าเค้าไม่ได้ทำอะไรที่น่าสนใจเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับเครดิตที่ได้รับ
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 04:16:55 PM »

ถ้าตอบตอนนี้ผมเลือกทิ้ง LP นะครับ เพราะผมรู้สึกว่าเค้าไม่ได้ทำอะไรที่น่าสนใจเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับเครดิตที่ได้รับ

ผมเลือกเอาไปแขวนหลังรถดีกว่าครับ กันหมา  ยิ้มกว้างๆ
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 04:18:49 PM »

ผมเลือกเอาไปแขวนหลังรถดีกว่าครับ กันหมา  ยิ้มกว้างๆ

ติดท้ายรถจักรยาน ...

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 06:57:53 PM »

ติดท้ายรถจักรยาน ...
อย่าทำงั้นเลยครับ ผมเห็นทีไร ปวดใจทุกที  ร้องไห้

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 07:05:01 PM »

ดนตรี punk ฟังได้ครับ แต่มันเป็นกระแสเกินไป แล้วไอ้พวกเด็กตามกระแสสมัยนี้ก็ฟังแต่ Green Day ซึ่งเป็น Pop Punk
Punk จริงๆไม่เห็นมันรู้จักกันเลย
Life Seeker
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 มีนาคม 2008 | 10:28:10 PM »

Punk กับ Grunge ผมว่า น่าจะจัดเป็นประเภทเดียวกันได้นะครับ

ก็ฟังได้ครับ

เพราะตัวผมเองก็เริ่มฟังเพลงสากล จาก Nirvana นี่แหละ

แต่ตอนนี้ก็ไม่ค่อยได้ฟังแล้ว เพราะชอบ Prog กับ Hard Rock มากกว่า

มันก็เหมือนกับ คนเราอายุมากขึ้น ย่อมเปิดรับ สิ่งที่ซับซ้อน มากขึ้นครับ

ไม่ได้รังเกียจ Punk หรือ Grunge แต่ประการใด เพียงแต่ฟังน้อยลงเยอะมาก

The poet and the painter casting shadows on the water as the sun plays on the infantry returning from the sea.
อินยูเทโร
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008 | 12:14:58 AM »

Nirvana วงโปรดเจ้าของกระทู้เลยนะครับพี่ V อิอิ

ไม่เป็นไรครับ 55
ผมไม่ได้โลกแคบขนาดนั้น

อยากได้ความเห็นประมาณนี้แหละครับ อิอิ จะได้เข้มข้นหน่อย

100
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008 | 11:34:22 AM »

ดนตรีพังค์ กรันจ์ เร็กเก้ เหมือนกันอย่างนึงครับ

ถ้าไม่สนใจเนื้อร้อง และการจบแทร็ค แทบไม่รู้เลยว่ามันเป็นคนละเพลง ถ้าจังหวะไม่ต่างกันชัดเจนหรือช้า-เร็ว

ผมนั่งฟังเนอร์วาน่า บ๊อบ มาเลย์ กรีนเดย์ แบบต่อเนื่องกันสัก 2-3 อัลบั้ม หรือ 10-20 เพลง ความรู้สึกตอนแรกกับตอนหลังแทบไม่ต่างกันเลยครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 มีนาคม 2008 | 01:10:24 PM »

ดนตรีพังค์ กรันจ์ เร็กเก้ เหมือนกันอย่างนึงครับ

ถ้าไม่สนใจเนื้อร้อง และการจบแทร็ค แทบไม่รู้เลยว่ามันเป็นคนละเพลง ถ้าจังหวะไม่ต่างกันชัดเจนหรือช้า-เร็ว

ผมนั่งฟังเนอร์วาน่า บ๊อบ มาเลย์ กรีนเดย์ แบบต่อเนื่องกันสัก 2-3 อัลบั้ม หรือ 10-20 เพลง ความรู้สึกตอนแรกกับตอนหลังแทบไม่ต่างกันเลยครับ

น่าจะต่างกันนิดนึงนะครับ

ตอนแรก - อยากฟัง
ตอนหลัง - ไม่อยากฟังแล้ว

ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 | 09:17:05 PM »

ที่ชอบคือเพลง This is Radio Clash, Should I Stay or Should I Go กับ London Calling ของ The Clash
และทุกเพลงของ Public Image Ltd.

หน้า: [1] 2
พิมพ์