เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 05:46:47 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talking ชาว prog. คิดอย่างไรกับดนตรี punk
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว prog. คิดอย่างไรกับดนตรี punk  (อ่าน 8553 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 04 มีนาคม 2008 | 10:36:03 PM »

อ่านไปอมยิ้มไป
มาสะดุดตรงที่ พั๊งค์ เร็คเก้ ฟัง๑๐เพลง ๑๐๐เพลง ประมาณเดียวกัน เลยอดแจมไม่ได้คะรับ

ถูกต้องคะรับ เพลงมันเหมือนกันจริงๆแหละ
เพราะว่า เราใช้"หู"ฟังไง ไม่งงช่ายไหม

เด็กอังกฤษชนชั้นกลางและชั้นต่ำ(เลเบอร์ คลาส) ที่เบื่อหน่ายระบบการศึกษา เบื่อหน่ายนักการเมือง เกลียดระบบทุนนิยม ไม่สนใจชื่อเสียงหรือความเป็นดาราดัง บ้างก็ติดมาโคซิสม์นิดๆ
หรือเรียกรวมๆว่า พวกกบฏสังคม หรือ แอนทิ โซเชี่ยลิสท์ (ไอ้กันก็ แอนไท โซเชียลิสท์)

เราต้องจับหัวใจอันนี้ให้ได้ก่อน เมื่อจิตวิญญานของเราเข้าใจสถานะพวกเขาได้แล้ว ค่อยฟังเพลงของพวกเขานะคะรับ
ปล.ฟังแผ่นดีกว่าไปดูของจริง เพราะจะโดนน้ำลายพวกมันตุ๋ยออกมา...คะรับ ม่ายได้โม้

อีกพวก คืออะไรล่ะ เราก็ลองไล่ดูซิ คนดำ เป็นเมืองขึ้นฝรั่ง พูดทองแดง
ถูกกดขี่โดยคนต่างถิ่นผิวขาว(ก็อังกฤษแหละ)
มีอุดมการณ์การต่อสู้เพื่อเอกราช
มีทะเลเป็นที่ปลดปล่อยความเครียด
มีกัญชา ไม่สระผม ไม่อาบน้ำด้วย
และมีศาสนาราสต้า ที่จะกลับชาติมาเกิด
หรือเรียกว่า พวกชาวเกาะบ้านนอกขี้เมา(แต่พร้อมลุยเพื่อศักดิ์ศรี)

เราก็ต้องให้ได ้"ฟีิีล" อันนี้ก่อน ถึงจะฟังเพลง เร็คเก้ ได้ "ถึง"
ส่วนตัวเราชอบเพลง Turn Your Lights Down Low นะ มีฟามหลังที่เซ็กซี่นิ๊หน่อย อิอิ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 10:19:57 AM »

อ่านไปอมยิ้มไป
มาสะดุดตรงที่ พั๊งค์ เร็คเก้ ฟัง๑๐เพลง ๑๐๐เพลง ประมาณเดียวกัน เลยอดแจมไม่ได้คะรับ

ถูกต้องคะรับ เพลงมันเหมือนกันจริงๆแหละ
เพราะว่า เราใช้"หู"ฟังไง ไม่งงช่ายไหม

เด็กอังกฤษชนชั้นกลางและชั้นต่ำ(เลเบอร์ คลาส) ที่เบื่อหน่ายระบบการศึกษา เบื่อหน่ายนักการเมือง เกลียดระบบทุนนิยม ไม่สนใจชื่อเสียงหรือความเป็นดาราดัง บ้างก็ติดมาโคซิสม์นิดๆ
หรือเรียกรวมๆว่า พวกกบฏสังคม หรือ แอนทิ โซเชี่ยลิสท์ (ไอ้กันก็ แอนไท โซเชียลิสท์)

เราต้องจับหัวใจอันนี้ให้ได้ก่อน เมื่อจิตวิญญานของเราเข้าใจสถานะพวกเขาได้แล้ว ค่อยฟังเพลงของพวกเขานะคะรับ
ปล.ฟังแผ่นดีกว่าไปดูของจริง เพราะจะโดนน้ำลายพวกมันตุ๋ยออกมา...คะรับ ม่ายได้โม้

อีกพวก คืออะไรล่ะ เราก็ลองไล่ดูซิ คนดำ เป็นเมืองขึ้นฝรั่ง พูดทองแดง
ถูกกดขี่โดยคนต่างถิ่นผิวขาว(ก็อังกฤษแหละ)
มีอุดมการณ์การต่อสู้เพื่อเอกราช
มีทะเลเป็นที่ปลดปล่อยความเครียด
มีกัญชา ไม่สระผม ไม่อาบน้ำด้วย
และมีศาสนาราสต้า ที่จะกลับชาติมาเกิด
หรือเรียกว่า พวกชาวเกาะบ้านนอกขี้เมา(แต่พร้อมลุยเพื่อศักดิ์ศรี)

เราก็ต้องให้ได ้"ฟีิีล" อันนี้ก่อน ถึงจะฟังเพลง เร็คเก้ ได้ "ถึง"
ส่วนตัวเราชอบเพลง Turn Your Lights Down Low นะ มีฟามหลังที่เซ็กซี่นิ๊หน่อย อิอิ

555...
ถ้าพูดถึงเนื้อหาของเพลง ยอมรับเหมือนกันครับว่าข้นคลั่ก โดยเฉพาะเพลงของป๋าบ๊อปเนี่ย อย่าง Redemption song เนี่ยแปลเนื้อออกมาแล้วอยากจะเสียน้ำตา ทั้งเสียดสี ร่ำร้อง โอดโอย แต่ในภาคของดนตรีหลายๆเพลงจังหวะดันเหมือนๆกันไปหมด

ปล. คุณผีเพลงฟังเร็กเก้ด้วยเหรอเนี่ย แนะนำผมซัก 2-3 ศิลปิน หรือสัก 2-3 อัลบั้มได้ไหมครับ กระผมรู้จักป๋าบ๊อปคนเดียวเองง่ะ
แล้วความหลังเซ็กซี่กับ Turn Your Lights Down Low นี่อะไรอ่ะครับ บอกเล่าหน่อย (ออกอากาศได้รึเปล่า อิๆ)

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 02:59:36 PM »

T Bone ไง   ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 | 03:16:57 PM »

พั๊งค์ ที่เล่นเร้กเก้ นี่เยอะมากๆ (ก็มันอยู่ที่ลอนดอนเหมือนๆกันนิ )
ที่ดังๆก็เยอะ
เช่นเดอะโพลิซ
เดอะแคลช
พับบลิก เอ็นเนอมี่
แม้แต่วงร็อค เล็ด เซ็พ ก็ยังต้องทำ
วงรัช ก็มี
กัน แอนด์ โรสเซส ก็เอากัับเขาด้วย

จาแนะนำวงไหนดี เดี๋ยวจาว่าเหมือนๆกันหมด อิอิ
ระดับเทพๆ ก็ จิมมี่ คลิฟ, นีนี้, แบล็ค ยูฮูรู

ถ้าสนใจจริง ตามลิ้งค์นี้ไปเลยคะรับ
เป็นหลักสูตรสังคีตนิยม (music appreciation)
ว่าด้วยเร้กเก้ /แรพ / ฮิพฮอพ
แบ่งเป็นยุคสมัย ดีมากทีเดียว
http://wayneandwax.com/academic/brown-syllabus.html

แต่เราไม่ได้ตามครบนะ มันอินเฉพาะช่วงที่เข้าไปคลุกคลีพวกราสต้า
..เมาดี ยิงฟันยิ้ม

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 มีนาคม 2008 | 03:22:59 PM »

แนวเร็กเก้-พังค์ที่คุณผีเพลงว่าคล้ายๆกับวง Sublime ไหมครับ
ถ้าเข้าแนววงนี้ก็น่าติดตามไม่น้อยล่ะ เพราะผมชอบวงนี้มาก 555

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
หน้า: 1 [2]
พิมพ์