เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 11:31:21 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingIsland (วง prog จากสวิตเซอร์แลนด์)
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Island (วง prog จากสวิตเซอร์แลนด์)  (อ่าน 4359 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008 | 10:38:04 AM »

ไม่ทราบว่ามีใครรู้จักหรือเคยฟังผลงานของวง Island จากสวิตเซอร์แลนด์กันบ้างครับ? เห็นว่ากันว่าผลงานชุด Pictures (1977) นั้นดีทีเดียว น่าเก็บแถมหน้าปกวาดโดย H.R. Giger ด้วยครับ

มีใครพอจะให้ความเห็นเกี่ยวกับวงนี้ได้บ้างมั้ยครับ?

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008 | 10:45:52 AM »

พยายามแปะรูปหน้าปกอัลบั้มมาให้ดูแล้ว แต่แปะไม่ติดครับ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008 | 11:12:10 AM »

เป็นชุดที่ฟังยากมากๆครับ ดนตรีทั้งซับซ้อนทั้งไม่ค่อยมีมีเมโลดี้เพราะๆ เล่นในแนวประมาณ VDGG ครับ เพลงออกหม่นๆ

ไม่มีมือกีตาร์นะครับวงนี้ จำได้ว่ามีเพลงยาวมากๆ 1 เพลง

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008 | 07:30:59 PM »

รู้สึกเหมือนเคยเห็นนะครับ
เดี๋ยวไปหามาฟังดู

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 | 08:34:59 AM »

เป็นชุดที่ฟังยากมากๆครับ ดนตรีทั้งซับซ้อนทั้งไม่ค่อยมีมีเมโลดี้เพราะๆ เล่นในแนวประมาณ VDGG ครับ เพลงออกหม่นๆ

ไม่มีมือกีตาร์นะครับวงนี้ จำได้ว่ามีเพลงยาวมากๆ 1 เพลง

+1 ครับ ซื้อมาเพราะหน้าปกโดย Giger โดยแท้

.. polotoon ..

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 | 09:13:40 AM »

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008 | 11:18:28 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมให้ข้อมูลครับ

ผมไป bid แผ่นเสียงชุดนี้มาแล้ว ราคาปิดตั้ง 305 เหรียญสรอ.แน่ะครับ (แผ่นทำในสวิส แต่มี obi ของญี่ปุ่น) -- เจอราคาแบบนี้ เห็นทีต้องบ๊ายบาย -- ฝากไว้ก่อนเถอะ สักวันคงต้องได้แผ่นที่ราคาถูกกว่านี้มาก ๆ แน่นอน (งานนี้มีอาฆาต)

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2008 | 09:59:37 AM »

แปะรูปได้แล้วครับ ก็เลยขออนุญาตเอารูปหน้าปกที่ชัด ๆ มาให้ดู (ถ้าใครมีปก Brain Salad Surgery แล้ว ปกอัลบั้มชุดนี้ก็ไม่น่าพลาดครับ)

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2008 | 10:12:25 AM »

ไม่รุ้จักหรือเคยฟังงานวงนี้เลยครับ
แต่สะดุดตรงที่ ราคาปิด $305 นี่สิครับที่น่าติดตาม มันมีความสำคัญอย่างไรครับ?

เหมือนกับพวกวง Black, Death Metal กึ่ง ๆ Underground รึเปล่าครับ ที่ว่าทำด้วยจำนวนจำกัด 100 แผ่น
หรือ 1st press edition, ทางวงทำอัลบั้มไม่กี่อัลบั้มแล้วก็วงแตก, ตัวงานเป็นต้นแบบเมทัลรุ่นหลัง อะไรทำนองนี้น่ะครับ เพราะวงการเมทัลมันมีอย่างนี้เยอะมากครับ แต่ของที่เค้าทำออกมาก็สมควรแก่ราคาจริง ๆ ครับ แต่บางตัวก็เว่อร์เอาเรื่องเลยครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2008 | 10:32:58 AM »

ไม่รุ้จักหรือเคยฟังงานวงนี้เลยครับ
แต่สะดุดตรงที่ ราคาปิด $305 นี่สิครับที่น่าติดตาม มันมีความสำคัญอย่างไรครับ?

เหมือนกับพวกวง Black, Death Metal กึ่ง ๆ Underground รึเปล่าครับ ที่ว่าทำด้วยจำนวนจำกัด 100 แผ่น
หรือ 1st press edition, ทางวงทำอัลบั้มไม่กี่อัลบั้มแล้วก็วงแตก, ตัวงานเป็นต้นแบบเมทัลรุ่นหลัง อะไรทำนองนี้น่ะครับ เพราะวงการเมทัลมันมีอย่างนี้เยอะมากครับ แต่ของที่เค้าทำออกมาก็สมควรแก่ราคาจริง ๆ ครับ แต่บางตัวก็เว่อร์เอาเรื่องเลยครับ
ก็แค่การประมูล ซึ่งหลายครั้งราคามักจะถูกปั่นจนเกินจริง (ผมเองก็ชอบเข้าไปปั่นราคา และคิดว่า $305 เป็นราคาที่เกินจริงมากไป) สำหรับแผ่น original ของอัลบั้มชุดนี้มีจำนวนน้อยมากแน่นอน (ทำในสวิส) แต่เข้าใจว่าแผ่นที่ผมประมูลเป็นแผ่นล็อตที่ญี่ปุ่นสั่งผลิตขึ้นมาใหม่ในภายหลังและใส่ obi เข้าไป คิดว่าน่าจะยังมี copy เหลืออยู่อีกมาก เพียงแต่ไม่ค่อยมีโอกาสได้เจอก็แค่นั้น และสันนิษฐานว่าคนที่อยากได้อัลบั้มชุดนี้คงอยากได้ศิลปะหน้าปกมากกว่า ราคาก็เลยแพงครับ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2008 | 10:47:53 AM »

ก็แค่การประมูล ซึ่งหลายครั้งราคามักจะถูกปั่นจนเกินจริง (ผมเองก็ชอบเข้าไปปั่นราคา และคิดว่า $305 เป็นราคาที่เกินจริงมากไป) สำหรับแผ่น original ของอัลบั้มชุดนี้มีจำนวนน้อยมากแน่นอน (ทำในสวิส) แต่เข้าใจว่าแผ่นที่ผมประมูลเป็นแผ่นล็อตที่ญี่ปุ่นสั่งผลิตขึ้นมาใหม่ในภายหลังและใส่ obi เข้าไป คิดว่าน่าจะยังมี copy เหลืออยู่อีกมาก เพียงแต่ไม่ค่อยมีโอกาสได้เจอก็แค่นั้น และสันนิษฐานว่าคนที่อยากได้อัลบั้มชุดนี้คงอยากได้ศิลปะหน้าปกมากกว่า ราคาก็เลยแพงครับ

คำตอบเป็นอย่างที่คาดไว้ครับ
ปล. Rock LP 2 channel -> ชอบและเห็นด้วยครับ
แต่ของผมขอเป็น Metal CD 2 channel ละกันครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008 | 06:05:16 AM »

แปะรูปได้แล้วครับ ก็เลยขออนุญาตเอารูปหน้าปกที่ชัด ๆ มาให้ดู (ถ้าใครมีปก Brain Salad Surgery แล้ว ปกอัลบั้มชุดนี้ก็ไม่น่าพลาดครับ)

งานชุดนี้ไม่ค่อยมีเมโลดี้แจ่มๆอย่างที่ว่าจริงๆครับ ดนตรีค่อนข้างเครียดเลยล่ะ แต่ผมว่ามันก็ฟังเพลินดีเหมือนกันครับ ถ้าไม่คิดอะไรมาก (อารมณ์ใกล้เคียง VDGG) แต่ถ้าเป็นวงที่มีกลิ่นอายใกล้เคียง VDGG ผมชอบวง Circus มากกว่าครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: [1]
พิมพ์